Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

NAS chả ai dại gì mà cài WIN, vừa không ổn định mà lại không an toàn, do cách quản lí file system khác nhau, và cũng bị virus tấn công. Bây giờ công nghệ Internet phát triển rồi, bạn không cần phải tháo HDD ra mang vác đi khắp nơi. Để tại nhà thôi, đồng bộ với bạn bè những thư mục chia sẽ, mọi việc NAS sẽ lo cho bạn từ a-z, bạn chỉ việc tận hưởng lúc có thời gian rảnh.

Nói thật, hồi xưa mình cũng có tư tưởng mang vác HDD đi khắp nơi, nhưng từ khi có NAS, quan niệm và cách thức quản lí file khác hẳn, linh động hơn mà đỡ phải lằng nhằng.

Nếu bạn vẫn có nhu cầu mang vác thì sắm con HDD gắn ngoài, cắm vào NAS qua cổng USB 3.0.

Thế cái hdd mà không có dữ liệu thì xem bằng niềm tin à, muốn có dữ liệu giải trí thì phải chép vào. Mang ra cafe 3D copy chùa cũng không được, ra dịch vụ chép cũng không xong, hay là vác cả cái nas đi cho oai nhỉ...
Không phải mình chê gì nas chạy linux, nhưng cách bạn tư vấn chỉ nói ưu chứ không nói bất tiện là không đầy đủ. Có lần mình đem cái ổ cứng định dạng ext của nas qua nhà ông anh để test cái hdp, nó đâu chịu, mình cho rằng hdp ổng có vấn đề, ổng nói ổ cứng mình hư... Sau này mình biết lý do tại sao, đó là vấn đề thuận tiện dùng giải trí hd mà mình muốn nói.
Trong vấn đề copy dữ liệu thì hdd gắn trong là nhanh nhất. Thế tại sao server hoặc ngay cả nas buffalo (dòng ts) vẫn cài win server được đấy mà có ai chê win đau nhỉ...

hamdzuii

Member

Thế tại sao server hoặc ngay cả nas buffalo (dòng ts) vẫn cài win server được đấy mà có ai chê win đau nhỉ...

Ố ồ, bạn này hiểu lầm tai hại quá, ko hề có cái NAS giá dưới 1000$ nào xài windows làm hệ điều hành đâu nhé (ko tính dùng PC làm nas), loại đắt hơn thì tớ ko chắc vì chả bao giờ có cơ hội rờ tới nên ko dám phán bừa, nhưng tớ tin là ko nsx nào khùng đi cài win cho nas chuyên dụng, vì win ngốn rất nhiều tài nguyên phần cứng & ko đủ nhỏ để cài vô rom/flash của nas. Vả lại cpu của nas đa phần đều dùng kiến trúc MIPS or ARM, chỉ có nas dùng cpu x86 mới chạy đc win thôi bạn ạ.

Tớ thử lấy vd cái nas dòng TS như bạn nói nhé TeraStation III TS-XL/R5 Network Storage nếu bạn nhìn vô mục download firmware nó có ghi firmware support là windows hay macos thì đó chỉ là nó cho cài đặt fw từ hđh win hay mac, chứ ko phải hđh điều khiển cái nas là win hay mac, nhớ kỹ điều đó. 1 bằng chứng nữa là nhìn vô file change log của fw sẽ thấy đại loại như vầy:
- Fixed the Samba security problems (CVE-2012-1182).
- Fixed the MySQL security problems (MySQL :: MySQL 5.0 Release Notes).
- Fixed the PHP security problems (CVE-2011-1464, CVE-2011-1153, CVE-2011-1092, CVE-2011-0708, CVE-2011-0421).
- Fixed the phpMyAdmin security problems (CVE-2011-2505, CVE-2011-2506)....
Chứng tỏ rằng hđh của nas là linux, vì đó là mấy services đặc trưng của linux. windows hoàn toàn ko có.

Cái thứ 2 là linux bây giờ đều hỗ trợ tốt file system của win, từ vfat fat32 tới ntfs đều đọc ghi tốt. Sở dĩ bạn mang 1hdd format ext2/3/4 từ nas này cắm qua nas khác ko nhận là do cái nas chưa "mount" cái ổ cứng mới nên ko đọc đc dữ liệu là đương nhiên.

thanhyk

Well-Known Member

Mình chỉ biết nas buffalo TS-8VHL cho cài hđh linux buffalo lẫn hđh win server buffalo. Trước mình cài linux buffalo nhưng ổ cứng không định dạng chuẩn NTFS nên không thể mang ra copy phim, không thể gắn vào hdp như dune để xem. Một cái dở nữa là giả dụ nas bạn hư bạn mua nas khác gắn hdd vào cũng không nhận vì mỗi hdd đều lưu hđh linux buffalo của nas cũ mà nas mới không hiểu.
Bây giờ mình cài win server 2008r2 (nghe nói là bản win cho buffalo ko biết đúng không), định dạng chuẩn NTFS rất thuận tiện. Mỗi lần copy mình gắn thẳng vào main pc nào cũng được, có mang chép tiệm hay free ở cafe 3d cũng ok, mạng lỗi gắn ổ cứng vào hdp cũng tốt.
Nas mình mua 2nd gồm 8bay giá 9 triệu (bây giờ rẻ hơn) cài được win. Nas syn gì đó trên 1.000$ lại không cài được ưin, thế bạn bảo mình nên cài lại linux cho nas chăng...

hamdzuii

Member

Ôi trời, có vẻ bạn vẫn chưa hiểu đâu là hđh của NAS, đâu là hdh dùng để cài đặt & quản lý NAS. Bạn thử post hình NAS của bạn đang chạy win tớ xem cái nào ? Tớ xem cái fw NAS của bạn trên trang web buffalo thì rõ ràng nó là linux chứ win đâu ?

Về xài file system gì thì tớ cũng đồng ý là ntfs thuận tiện hơn, nhưng ko có nghĩa là linux ko xài đc ntfs nhé. Ngược lại thì win ko thể xài đc ext.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Ố ồ, bạn này hiểu lầm tai hại quá, ko hề có cái NAS giá dưới 1000$ nào xài windows làm hệ điều hành đâu nhé (ko tính dùng PC làm nas), loại đắt hơn thì tớ ko chắc vì chả bao giờ có cơ hội rờ tới nên ko dám phán bừa, nhưng tớ tin là ko nsx nào khùng đi cài win cho nas chuyên dụng, vì win ngốn rất nhiều tài nguyên phần cứng & ko đủ nhỏ để cài vô rom/flash của nas. Vả lại cpu của nas đa phần đều dùng kiến trúc MIPS or ARM, chỉ có nas dùng cpu x86 mới chạy đc win thôi bạn ạ.

Tớ thử lấy vd cái nas dòng TS như bạn nói nhé TeraStation III TS-XL/R5 Network Storage nếu bạn nhìn vô mục download firmware nó có ghi firmware support là windows hay macos thì đó chỉ là nó cho cài đặt fw từ hđh win hay mac, chứ ko phải hđh điều khiển cái nas là win hay mac, nhớ kỹ điều đó. 1 bằng chứng nữa là nhìn vô file change log của fw sẽ thấy đại loại như vầy:
- Fixed the Samba security problems (CVE-2012-1182).
- Fixed the MySQL security problems (MySQL :: MySQL 5.0 Release Notes).
- Fixed the PHP security problems (CVE-2011-1464, CVE-2011-1153, CVE-2011-1092, CVE-2011-0708, CVE-2011-0421).
- Fixed the phpMyAdmin security problems (CVE-2011-2505, CVE-2011-2506)....
Chứng tỏ rằng hđh của nas là linux, vì đó là mấy services đặc trưng của linux. windows hoàn toàn ko có.

Cái thứ 2 là linux bây giờ đều hỗ trợ tốt file system của win, từ vfat fat32 tới ntfs đều đọc ghi tốt. Sở dĩ bạn mang 1hdd format ext2/3/4 từ nas này cắm qua nas khác ko nhận là do cái nas chưa "mount" cái ổ cứng mới nên ko đọc đc dữ liệu là đương nhiên.

Chưa dùng nas chạy windows server thì ko nên phán như vậy bác zai nhé .

Dòng TS-Xl kia bác ví dụ chạy mặc định là linux , dòng TS cao cấp hơn của Buffalo mới chạy win và giá vẫn rất mềm so với các dòng khác ! Bác đưa em 1000$ em chén đc con 8 ổ chạy windows server 2012 + 10TB HDD =))
Túm váy lại là linux hay win đều có cái tiện lợi riêng của nó tùy nhu cầu người sử dụng . Linux thì tiện lợi ở chỗ hỗ trợ nhiều giao thức mặc định trên firmware , còn chạy win thì đơn giản các bác cứ coi NAS là 1 cái máy tính chạy windows và tìm cách share trên nó! Nếu như nas chạy Linux mà hỗ trợ định dạng NTFS thì chắc giá nó còn cao hơn nas chạy win =))

[video=youtube;7PfC2cgNZ7Y]http://www.youtube.com/watch?v=7PfC2cgNZ7Y#t=28[/video]

thanhyk

Well-Known Member

Mời bác hamzuii xem hình nas của em:

Chắc bác chưa từng xài buffalo mà chỉ biết Syn gì đó phải không. E rằng nó hơn Syn bác ạ. Trong hình bác còn thấy em tạo nhiều ổ đĩa ảo cho nas để share cho oppo đọc (vì oppo firmware mới không chơi iso bluray). Trên nas Syn có tạo ổ ảo được không nhẩy...

hamdzuii

Member

Nếu bạn muốn NAS Server xài window thì bạn tham khảo dòng này nhá: HP ProLiant MicroServer gen 8
link: Đánh giá máy chủ nhỏ gọn HP ProLiant MicroServer gen 8: rẻ hơn cả NAS | Tinhte.vn - Cộng đồng Khoa học & Công nghệ
Giá thì khoảng 400-500$. Hôm tuần trước có 1 bạn bán 5tr2 https://www.nhattao.com/threads/ban-micro-server-hp-g8-g2020t.2659917/
Cái này là NAS xài cpu x86 & ko cài sẵn OS nào hết, tất nhiên với cpu x86 bạn có thể cài OS nào chả đc. Và nhớ là nếu cài bản win có license thì ko có giá đó đâu nhé, cài lụi thì khỏi phải nói nữa :p

hamdzuii

Member

@Thanhyk.

Ok, mình thừa nhận đã sai trong trường hợp của bạn. Tuy nhiên con NAS của bạn xài cpu x86 nên chạy win cũng ko có gì ngạc nhiên cả. Nhưng mình khuyên thật tình là với cpu Atom yếu & ram như thế ko nên ham hố cài win srv làm gì vì nó làm giảm hiệu suất của NAS, với cấu hình đó cài linux hiệu suất sẽ tốt hơn nhiều.

thanhyk

Well-Known Member

Đương nhiên chẳng ai lấy cấu hình thấp cài win, tuy nhiên cái nas mình nói bản win server này dành riêng cho buffalo thì phải. Khi mình mua cái thứ hai (mình có 2 cái) thì rẻ hơn người bán cái thứ 1 và cài win server bản quyền. Ngộ một điều là cái nas thứ nhất người bán đầu không thể cài win và nhờ dịch vụ cũng thế (họ nói win server 2008 bản free bị lỗi key hỗ trợ main gì đó...), nhưng khi mình mua của nick CD4pro win server2008R2 thì nhờ người bán cái thứ 2 cài giúp thì Ok, nên giờ cả 2 nas đều chạy win...

Do ban đầu chủ thớt tư vấn về nas dùng chia sẻ tivi...nói chung rất quan tâm. Cái mà mình không thích là người bán thường nói ưu điểm mà ít ai nói khuyết điểm và khi người sử dụng mua về gặp vấn đề thì người bán sẽ nói 'điều đó là đương nhiên tôi tưởng bạn phải biết chứ..' mà đâu phải người tiêu dùng nào cũng biết đâu.

Nếu cài linux buffalo thì nhẹ và thích hơn nhưng mình phải bỏ vì vấn đề tương thích với các thiết bị khác như pc/ hdp/ tivi...

hamdzuii

Member

Mình thấy có vấn đề gì đâu mà phải bỏ linux ? Bạn thích xài NTFS thì cứ xài, linux vẫn đọc ghi tốt mà ? Nếu bản linux của Buffalo ko hỗ trợ ntfs thì....quá tệ. :-(

quyzxcv

Active Member

cho mình hỏi một câu (hơi ngây ngô)
NAS HĐH của nó là cài mặc định àh ? hay mình phải cài ? Quản trị nó thì dưới giao diện web hay là kiểu win ? setup thì cắm nas vào router sau đó PC nhận là mình setup, chép dữ liệu thôi

Mình định set như này có đúng không ?
Modem cũ----> Router wifi ----> NAS -------> phát wifi cho TV, MTB, Phone

Mình định làm bộ combo sau có OK không ? bác nào cao kiến cho mình ý kiến nhé
Router Wifi Buffalo WZR-D1100H Chuẩn AC
CÁi khó nhất là NAS mình đang khg biết mua loại nào hãng nào ? quan trọng là dễ cài đặt dễ nâng cấp (có thể thêm HDD từ 1-2 cái), tiết kiệm thì càng tốt
Hệ thống có càn bắt buộc phải có Swicth không ?
Mình định chọn TS5400

thanhyk

Well-Known Member

Nếu bạn đang có pc thì cứ share thử trước với các tivi. Nas chẳng qua cũng tựa như pc nhưng chạy hđh khác, nhiệm vụ chính ná để lưu trữ/ bảo vệ dữ liệu và chia sẻ dữ liệu bằng nhiều giao thức chia sẻ phổ biến. Có điều bạn cần hiểu trước tiên các ổ cứng bạn đang có dữ liệu là định dạng chuẩn NTFS khác với định dạng ổ cứng gắn trong nas, điều này là quan trọng nhưng có thể người bán nas không nói rõ. Khi đó bạn sẽ được người bán khuyên mượn các ổ cứng trống khác (họ khuyên chứ không có nghĩa sẽ làm mọi điều giúp bạn), sao chép dư liệu các ổ cứng của bạn qua các ổ mượn. Sau đó gắn các ổ cứng vào nas format theo định dạng linux (bao gồm cài hđh linux). Tiếp theo bạn sao chép dữ liệu từ các hdd mượn vào lại các ổ cứng trong nas...và trả các ổ cứng đã mượn. Việc sao chép bằng mạng lan hoặc có thể chạy hđh slax trên pc để copy nhanh hơn vì nếu dùng cổng usb của nas thường rất chậm vì bản thân nas có cấu hình khá thấp. Do bạn không thể mượn được các ổ cứng trống nên sau cùng bạn phải mua, như vậy việc mua nas mà không được người bán nói rõ sẽ giúp cho bạn có nhiều ổ cứng hơn và thao tác copy ổ qua lại rất thành thục. Vào một ngày đẹp trời nào đó mạng lan bạn có vấn đề và không thể truy cập vào nas được bạn lấy ổ cứng ra gắn vào hdp để tiếp cùng bạn xem xxx...thì buồn thay hdp nó bảo bạn cần format ổ cứng, bạn găn hdd trực tiếp vào cổng usb của tivi nó cũng không chịu. Bạn phone hỏi người bán nas trước khi yêu cầu nơi bán hdp và tivi bảo hành. Thật may họ sẽ cho bạn biết lý do rất đơn giản là các ổ cứng của bạn chỉ sử dụng trên nas họ đã bán, các vấn đề về mạng lan hãy tìm trên diễn đàn vì họ không rảnh để đến nhà 'dạy miễn phí'... Sau khi bạn tìm các thông tin trên diễn đàn vẫn không làm được bạn sẽ alo cho 'dịch vụ', đây là nơi được người bán hỗ trợ cho bạn vì họ không rảnh để giúp free. Một thời gian sau bạn thay cái nas vì thấy nó 'không ngon' bằng nas khác. Công việc copy các ổ cứng lại diễn ra từ đầu vì mỗi nas sẽ lưu hđh của nó trên ổ cứng, đó là lý do ổ cứng và trình độ copy dữ liệu của bạn luôn được nâng cao... Sau cùng bạn thấy rằng ổ cứng định dạng nas thật bất tiện nên quyết định cài win cho nas (nhưng rất ít dòng hỗ trợ) nên bạn túm ngay 1 cái pc cùi vất trong kho lâu không xài cài win và làm nas. Kể từ ngày đó bạn không còn việc để làm với nó nữa... Đó là câu chuyện mình đã trải qua, chỉ khác là nas mình cho cài win.

Chúc bạn sắm được nas sớm.

hamdzuii

Member

Thực ra vấn đề ko đến nỗi tệ như thanhyk nói, nếu NAS xài linux thì nó cần phân vùng ext riêng để chạy hdh, phân vùng này chỉ cần vài GB là quá đủ, dung lượng còn lại bạn có thể format thành bất cứ định dạng gì bạn thích. Nó cũng na ná như cái pc bạn cài nhiều hdh đó, cài win thì cần phân vùng ntfs, cài linux cần phân vùng ext, còn phân vùng chứa dữ liệu chả liên quan gì tới hdh, miễn hdh đọc ghi tốt là đc.

Cái quan trọng hơn khi mua NAS là xem nó xài cpu hệ gì ? Nếu xài hệ x86 thì khá đơn giản, có thể cài win lẫn linux tuỳ ý, nếu xài cpu hệ MIPS hay ARM thì chỉ có cửa cài linux or android.

Mình đồng ý là ban đầu bạn nên dùng pc làm NAS trước để làm quen, nếu thấy pc ko phù hợp với yêu cầu mới hẵng mua NAS chuyên dụng. Bây giờ cần đầu tư con router wifi có tốc độ wifi cao. Chú ý con Buffalo WZR-D1100H Chuẩn AC muốn tận dụng hết tốc độ của nó thì các máy client như pc, pad, đt phải có card wifi hỗ trợ chuẩn AC, mà bây giờ rất ít máy có card này & card cũng rất đắt. Tớ nghĩ giờ chưa phải lúc đầu tư router chuẩn AC, nên mua router chuẩn A/G/N 450Mbps là đủ xài rồi, & router phải có cổng LAN gigabit.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Linux ban đầu tưởng ngon đi sâu vào mấy bác mới biết nó phức tạp như thế nào...có lần bác nào nói mình là hai lú làm công nghiệp vì mình dùng win 7 làm nas và cho đến bây giờ cũng vậy. Cái gì itện nhiều người dùng và khả thi thì sài chứ để nó hành mình thì bi thôi...
-Việc sao chép nhanh chậm là do thiết bị đầu cuối và 1 phần ở hệ điều hành cổng giao tiếp....giá càng cao thì tốc độ nhanh....

thanhyk

Well-Known Member

Ý bạn hamdzuii là kiếm 1 ổ hoặc phân vùng để chạy hđh linux của nas, các ổ khác vẫn định dạng NTFS và nas vẫn hiểu và làm việc bình thường... Mình chưa thử nhưng suy luận chắc chắn là không được vì nếu được mọi người đã làm rồi, riêng ổ định dạng ext của nas gắn vào pc chạy win là pc không hiểu.
Tốt nhất chờ chủ thớt vào trả lời cho rõ.

ongtrumkon89

Well-Known Member

linux trên nas chạy win server đây :) Quá luột và ngon

saimon

Member

Mình có kinh nghiệm xài qua NAS rồi nên có chút kn chia sẻ:
NAS thường có các loại sau:
Loại 1: cài firmware lên ổ cứng bạn gắn vào NAS ( thường thấy ở nas Buffallo) => hdd hư thì cài lại firmware, hơi phức tạp.
Loại 2: loại trên board có tích hợp 1 vùng lưu firmware riêng (giống ồ ssd dung lượng thấp khoảng 1-4GB) chạy độc lập, ko cần hdd bạn vẫn vào được phần quản lý NAS (web admin) (ví dụ như Qnap, Thecus, Synology..) => mình xài loại này, nhược điểm là khi chạy chế độ Jbop (gộp nhiều hdd vật lý thành 1) nas hư là dữ liệu trên hdd ko lấy lại được dù có cắm hdd qua máy chạy linux thì nó nhận ra hdd có raid Jbop nhưng ko lấy lại dữ liệu được. Bắt buộc phải chạy raid Jbop hoặc raid 0, 1, 5... ko cho chạy dạng đơn lẻ hdd kiểu như window cắm ổ nào chạy ổ đó.
Loại 3: loại cho cài nhiều loại firmware khác nhau ( linux, window 7, server... ví dụ như con HP Gen 8) cũng cài lên hdd bạn gắn vào: thuận tiện cho người dử dụng thích xài hđh nào thì cài.
Loại 4: loại dùng PC tự build thành NAS, muốn dùng hđh, firmware nào thì cài loại đó (Window7, server, linux Ubuntu, Nas4free, FreeNas, synology mod...), chất lượng phần cứng tùy theo nhu cầu và túi tiền mà chọn. Về bản chất thì như cái NAS ở trên (loại 3)

Theo kn mình thì bạn nên dùng loại 4 trước, vừa rẻ tiền, xài thử xem nhu cầu có thật sự nhiều ko rồi hãy tính đến chuyện mua NAS chuyên dụng. Về bản chất NAS chuyên dụng cũng chỉ là PC thu nhỏ, tối ưu phần cứng, bỏ đi những chi tiết phần cứng thừa. Cài các firmware tối ưu cho dễ quản lý.
Lúc trước mình thích NAS ổ chỗ nhỏ gọn, hdd cắm nóng phía trước ko cần mở thùng (case pc) ra , quản lý qua web tiện lợi. Nhưng giờ thì thấy pc có nhiều main nhỏ có khe mSata gắn mini sata ssd cài hđh tiện , case nhỏ itx, mua ổ hotswap 3-5hdd gắn vô hộc cd thì ko khác gì NAS cả, hư cái gì thì thay cái đó. Sẵn có HDMI thì cài làm HTPC lun => tiết kiệm đc thêm vài chai khỏi phải mua cái HDP. Lấy tiền mua thêm HDD mà lưu data.
Tiền mua NAS thì tương đối đắt so với PC build, vì mình phải trả phí cho dịch vụ và thương hiệu của nó. (Tiền mua NAS có 5hdd là hơn 1 chục củ nhé, chưa tính hdd, còn build PC thì rẻ khỏi nói). Build bằng PC thì sau này muốn từ 5 hdd lên 10hdd thì cắm card mở rộng , còn NAS thì khỏi bàn nhé => đi mua con khác.
Túm cái dái lại là ngon bổ rẻ thì PC build, còn dư dả muốn phẻ thân thì mua NAS về cắm chạy.

dntt

Member

Mình đã sử dụng NAS được vài năm nên có vài kinh nghiệm chia xẻ. Nhiều bạn chưa sử dụng NAS nên còn phân vân:
1- NAS có đắt không? Theo mình vừa đắt vừa rẻ. Nếu bạn mua một NAS mới của chính hãng thì giá rất đắt, đặc biệt những dòng Synology hay Qnap thì giá quá trời. Tất nhiên mua mới thì có nhiều lợi thế về hỗ trợ, bảo hành. Như nếu mua đồ second hand thì giá quá rẻ. Ở VN hay có bán đồ Buffalo cũ. Bạn có thể mua một NAS Buffalo 4 ổ cứng lọai LS-QVL với giá khoảng 2t6 hoặc mua NAS 6-8 ổ cứng loại TS-xVHL với giá chỉ hơn 6t. Giá đó rẻ hơn nhiều bạn build một PC làm NAS tương đương, mà về mặt lưu trữ và quản lý dữ liệu thì NAS ưu điểm hơn hẳn PC. Bạn có thể nghi ngại về chất lượng đồ cũ, thực ra NAS là một PC tối giản đã loại bỏ những phần không cần thiết nên độ tin cậy phần cứng khá cao. Vì là đồ chuyên dụng nên được SX với chất lượng rất cao. Bạn có thể yên tâm lúc mua chạy tốt thì sử dụng sẽ không kém hàng mới. Hầu hết các bên bán hàng đều có bảo hành trong một tg nhất định dù là hàng cũ.
2- Nên sử dụng NAS có HĐH Linux hay Windows? HĐH cho NAS đều đã được NSX tùy biến cho NAS của họ đến mức tối ưu nên đều đảm bảo tin cậy và ổn định. Như vậy dùng loại nào cũng tốt. Tuy nhiên Windows đòi hỏi phần cứng cao hơn Linux cộng thêm phí bản quyền nên NAS chạy Win đắt hơn Linux.
3- Về định dạng file hệ thống nên dùng NTFS hay các định dạng của Linux? Dùng NTFS có ưu điểm là cắm vào các PC chạy Win sao chép dễ dàng, dùng định dạng của Linux cắm vào PC phải chạy PC ở Linux sẽ phức tạp hơn một chút. Tuy nhiên chỉ khi Nas của bạn cấu hình chạy các HDD rời và bạn hay rút ra cắm vào để sao chép dữ liệu thì mới phải đắn đo việc nay. Ưu điểm lớn của Nas chỉ phát huy khi chạy ở chế độ RAID, lúc này bạn không thể rút ra cắm vào từng HDD riêng biệt để sao chép dữ liệu thì chẳng cần quan tâm NTFS hay gì đó làm gì.
@ongtrumkon89: Buffalo TS5800 mặc định chạy Linux đấy chứ.

thanhyk

Well-Known Member

Chia sẻ thêm về RAID. Đa phần AE dùng nas để giải trí chứ không phải để làm việc nên dữ liệu cũng là phim ảnh nhạc thôi. Vậy nên không raid là tốt nhất, chỉ cần thư mục nào quan trọng thì chỉ định backup vào nơi cần sao lưu cũng được, vd mình có 10gb hình ảnh gia đình cần sao lưu, không cần thiết phải raid tất cả hdd 3tb làm gì cho mệt, chỉ cần sao lưu 10gb hình ảnh đó là được rồi. Bởi vì raid thì hdd không còn riêng rẻ nữa mà các hdd được xem là 1 thể thống nhất không tách rời được, trường hợp này đương nhiên dùng nas hđh của nó là tốt nhất.

Bên trên