Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn xây dựng hệ thống NAS cho tivi

Downl là theo nhu cầu sở thích của mình, tuy nhiên cũng tốn công sức tiền bạc, nếu so với dịch vụ copy thì đôi khi copy lợi hơn vì 400k cho 3tb và trong 2 ngày chứ chẳng mất 1 năm như tự down. Cái ở đây muốn nói raid để an toàn dữ liệu nhưng có lợi cũng có hại, như bạn gì đã nói nếu dữ liệu là quan trọng thì cứ việc copy 1 bản cất tủ là hay nhất, khi nào lỡ sốc điện rai riếc, nát niếc đều chết hết chỉ có bản copy cất tủ đó là sống nhăn, thế mới nói raid vẫn die hết chứ đừng nói die 2,3 ổ cứng làm mất hết dữ liệu của các ổ cứng còn lại là bình thường. Nói chuyện chơi thôi, cái chính khi raid thì các ổ cứng không còn độc lập, các file không đầy đủ mà bị phân mảnh trên các ổ cứng nên bạn không thể lấy ổ cứng ra làm việc được (giả định bạn đem 1 ổ cứng trong raid đi copy 1 file gì đó là không thể được dù là chuẩn ntfs hay ext đều thế, bạn chỉ có thể đem nguyên cái nas đi copy file này thui.

Để giải quyết bài toán không cần thêm ổ cứng sao lưu mà vẫn đảm bảo an toàn thì em làm cách khác: giao lưu với một số bác giống em chia sẻ dữ liệu phim nhạc. Khi ai đó bị die thì nhờ bác khác copy lại, thế là xong. Thế mới nói máy móc tính nhanh nhưng không có 'tình cảm' vẫn thua con người là thế...

Daithanhthai

Active Member

Trên PC bác cài Plex Media Server.
Còn trên ipad cài Plex.
Lưu ý có 2 phiên bản khác nhau, 1 cái để play 1 cái để làm server.
Sorry, đúng là em cài nhầm bản Home Theater chứ chưa cài bản Media Server
em cài lại rồi vọc coi sao
tks bác

Daithanhthai

Active Member

chạy đc cả 2 rồi
giao diện quản lí nhạc cực đẹp
vì Plex dựa trên Code của XBMC nên dùng XBMC Remote Offically có thể remote đc Plex Home Theater, nhưng vẫn lỗi, cứ 1 lúc là biij văng PHT
Vọc tiếp

thaotienvinhan

Active Member

Nếu dùng với PC rồi stream qua iPad thì nhiều app lắm ạ
1, airvideo : nó render bằng pc rồi play trên iPad, phụ đề gì cũng đc, có cho chọn convert luôn. Ap rẻ có đâu hơn 2$
2, AirPlayIT, giống cái trên nhưng kém vài tiện ích, free hoàn toàn
3, VLC player rất nhiều tiện ích
Có 1 số app cho chơi qua giao thức UPnP/DNLA như em nói ở post trước : iMediaShare, 8Player, MediaConnect, ACEPlayer, CineXPlayerHD, FusionStream....bác cứ vào appstore search từ khoá UPnP Player ra cả đống
Em chỉ dùng PC, laptop share nên ko rõ qua NAS nó có hỗ trợ ko vì em ko có NAS. Bác cài xong rì viu giúp vì em cũng đang quan tâm :)
Thanks gợi ý của Bác ....!

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác nào giúp em giải pháp này:
* em xây dựng 1 Nas ( dùng freenas) đã cài đặt xong.
* em muốn dùng nas mới cài đặt download torrent thì kết nối như thế nào ( em đã cài phần transmission rồi)- Wifi em dùng ké nhà bên cạnh - hiện tại em có 1 AP TP-Link MR3020
* vấn đề em muốn nas em download dc torent và stream duoc media qua cac thiet bi khác ( media em dùng plex server...)
----------cám ơn--------------------

kukku

Các bác cho em hỏi:
cái nas buffalo cài được win thì có cài được cái PS3 MEDIA SEVER (PMS) không?

e thấy ps3 xem hd được bằng cách chơi phim hd dung lượng trên 4gb qua máy tính cài ps3 media server
vậy nếu nas cài được pms thì ps3 có kết nối và chơi được phim k ạ?
ps3 của e k hack ạ
tks các bác

thanhyk

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi:
cái nas buffalo cài được win thì có cài được cái PS3 MEDIA SEVER (PMS) không?

e thấy ps3 xem hd được bằng cách chơi phim hd dung lượng trên 4gb qua máy tính cài ps3 media server
vậy nếu nas cài được pms thì ps3 có kết nối và chơi được phim k ạ?
ps3 của e k hack ạ
tks các bác

Em cũng quan tâm vấn đề nas chia sẻ lan qua PS3 hack để giải trí phim, game...

win123vn

Active Member

hic, em nghiên cứu cái nas này 2 ngày nay, đọc bao nhiêu không bằng 1 topic này. bjo thì em hiểu em không cần nas chuyên nghiệp nữa rồi, chơi pc thôi

Monday

Member

làm con nas buffalo ls-wvl 2 hdd cài firmware có Flex vào là coi phim vô tư
nếu có hdd rồi thì phí chưa tới 1t4 + 30' cài firmware

ngon bổ rẻ.

anhtuanph

Member

làm con nas buffalo ls-wvl 2 hdd cài firmware có Flex vào là coi phim vô tư
nếu có hdd rồi thì phí chưa tới 1t4 + 30' cài firmware

ngon bổ rẻ.

Bạn cho hỏi mình đang dùng LinkStation Live HS-DHGL có firmware có Flex cho em này không vậy?

thuy-nam

Tớ đã cài AirplayIT trên cấu hình E5200 thì chỉ đủ power cho 480p, gọi file 720p là khỏi xem luôn, PC thì 100% load, ipad thì quay vòng vòng.
nhờ các bác tư vấn xem CPU hoặc VGA có Cuda cỡ nào mới stream nổi 720p và cỡ nào được 1080p

Nam cám ơn nhiều

hunter26

Member

Tớ đã cài AirplayIT trên cấu hình E5200 thì chỉ đủ power cho 480p, gọi file 720p là khỏi xem luôn, PC thì 100% load, ipad thì quay vòng vòng.
nhờ các bác tư vấn xem CPU hoặc VGA có Cuda cỡ nào mới stream nổi 720p và cỡ nào được 1080p

Nam cám ơn nhiều
Mạng nhà bác chắc chuẩn Giga rồi nên network chắc chắn ko sao. Giờ nâng CPU lên bác đưa cấu hình cụ thể xem nào

Mình copy game từ nas synology qua cho ps3 giao thức fpt thì hiện lỗi .!ko copy dc .!ai biết cách copy từ nas qua ổ cứng fat32 thì chỉ mình nha .!copy dung lượng nhỏ 1 bài hát cũng ko dc nữa .!Nas xài hdh linux bị hạn chế nhiều quá .!copy từ ps3 ngược lại vào nas thì ok .!

Bên trên