KungFu Panda II: có hấp dẫn như mong đợi ?

Mashimaro27

Active Member
Ðề: Kungfu Panda 2 (2011) : khởi chiếu 1/6

Nói thật thì phim này có lẽ không hay bằng phần 1. Hay có lẽ tối hôm qua dẫn mấy nhóc nhà mình đi xem, trong rạp toàn con nít, la hét um xum nên không cảm nhận được hết cái hay của nó nhỉ :(

poly

Banned
Ðề: KungFu Panda II: Không hấp dẫn như mong đợi!

Singapore trước đã có rạp Imax nhưng chỉ chiếu phim khoa học phục vụ giáo dục
nay đã chiếu phục vụ thương mại Kungfupanda 2
https://www.shaw.sg/imax/

caiyuwei

Well-Known Member
dân đen Trung Quốc đại đa số là Heo với lại mấy con Thỏ , võ công của gấu Po (Dragon warriors ) thì do tham ăn mà ra , còn Bí Kíp Tuyệt Đỉnh Võ Công thì ... chẳng có cái quái gì cả =)). Mình thì thấy hay , cả 2 phần đều hay, nhưng mà Hollywood thì cũng khá là thâm nho he he

heo, thỏ, còn cả ngỗng, vịt,....toàn mấy con hạng bình dân
hehehe, Hollywood thâm thật, thâm đen luôn í :-"

hihi... Phần 2 tôi chưa được xem, nhưng phần một thì thấy rất thú vị... Phim dành trẻ con, hài hước, vui vẻ nhưng có tính triết lý sâu sắc, những câu đối đáp của sư phụ Rùa đậm tính "Thiền"...
Những ai hiểu Thiền xem càng thấy thú vị hơn....

Cảnh thiền với cảnh chơi với giọt nước mình xin xác định là có thật!!! ;) Mình đã từng được thấy trực tiếp cách đây...3 năm trong 1 buổi biểu diễn kungfu O:)

Bữa đó trong rạp cũng có mấy ông Tây...chắc là "007" của Hollywood :-"

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Mình thấy Trung Quôc tẩy chay là đúng rồi còn gì :D . Phần 1 thì dân đen Trung Quốc đại đa số là Heo với lại mấy con Thỏ , võ công của gấu Po (Dragon warriors ) thì do tham ăn mà ra , còn Bí Kíp Tuyệt Đỉnh Võ Công thì ... chẳng có cái quái gì cả =)). Mình thì thấy hay , cả 2 phần đều hay, nhưng mà Hollywood thì cũng khá là thâm nho he he

heo, thỏ, còn cả ngỗng, vịt,....toàn mấy con hạng bình dân
hehehe, Hollywood thâm thật, thâm đen luôn í :-"

Cái dzụ này thì không cần phải nói! Raymond nhớ phim THE LAST SAMURAI, Samurai tập trung tất cả tinh túy, văn hoá, truyền thống của người Nhật, vậy mà.... Tên Samurai cuối cùng lại là người Mẽo. Thua!..... hé hé...

ditah8884

Ditah không phải là fan của loạt phim "Kungfu Panda" và Ditah cũng chưa từng coi trọn vẹn phần 1,dù nó đã được chiếu trên HBO.Ditah đi coi "Kungfu Panda 2" một phần vì vụ tranh cãi ở topic này:(.Đôi khi những nhận định trái chiều như vậy lại kéo thêm được không ít khán giả tới rạp:).Ditah chưa coi phần 1 nên cũng ko thể nhận xét tương quan hai phần như thế nào.Nhưng theo Ditah, "Kungfu Panda 2" là một phim hoạt hình hay.Sau đây là một số cảm nhận của Ditah về phim:

Thời gian gần đây,những dự án phim hoạt hình không chỉ đơn thuần nhắm đến đối tượng thiếu nhi nữa mà còn mở rộng sang người lớn.Nhiều phim hoạt hình có nội dung khá phức tạp,đôi khi người lớn xem còn khó “cảm” được huống chi là các em nhỏ(như “Rango”),nhưng “Kungfu Panda 2” thì khác. “Kungfu Panda 2” không chỉ có khung cảnh tươi tắn,phần tạo hình nhân vật dễ thương,trong sáng mà còn vui nhộn,đặc biệt là nội dung phim rất phù hợp với tâm lý trẻ thơ.

Theo nhận xét của Ditah,phim tạo được rất nhiều ấn tượng về mặt thị giác.Ấn tượng nhất chính là tạo hình nhân vật.Như Ditah đã nói ở trên,hình ảnh gấu Po,Hổ tỷ,sư phụ Shifu…không chỉ đẹp mà còn gần gũi.Ditah cảm giác những nhân vật trong phim giống như thú nhồi bông,những món đồ chơi mà các em thiếu nhi vẫn thường coi như bạn và thường chơi chung,ôm ấp mỗi đêm khi ngủ.Đặc biệt là tạo hình gấu Po lúc còn nhỏ,phải nói là quá “cute”,lúc chú gấu con này xuất hiện,cả rạp hầu như ai cũng xuýt xoa khen ngợi.Đạo diễn cho “Kungfu Panda 2” là nữ đạo diễn Jennifer Yuh.Nữ giới thường tỷ mỹ,khéo tay và cảm nhận về cái đẹp tốt hơn nam giới nên những nhân vật trong phim đều rất xinh xắn,đáng yêu.Kể cả thái tử Shen-nhân vật phản diện cũng được tạo hình một cách “hiền lành” với màu trắng chủ đạo và bộ long đuôi khá “oách” . Ấn tượng thứ hai đến từ phần khung cảnh.Nếu như những cảnh thiên nhiên như sông suối,núi non đem lại cảm giác êm dịu,hiền hòa thì Củng Môn Thành với các tòa tháp,nhà cửa,bảng hiệu tạo nên sự náo nhiệt đậm chất Trung Hoa.Hiệu ứng 3D đã giúp ích rất nhiều cho phần hình ảnh.Nhờ có 3D mà chuyển động của các nhân vật trở nên uyển chuyển,sinh động hơn.Cũng nhờ 3D mà chiều sâu,kích thước của khung cảnh được khắc họa rõ nét,nhờ đó mà cảnh vật trong phim nhìn rất thật.

Cái được tiếp theo mà Ditah cảm nhận chính là không khí vui nhộn mà phim mang lại,khán giả trong rạp đặc biệt là các em nhỏ đều cười sảng khoái sau mỗi hành động,câu thoại của các nhân vật.Nội dung phim đánh vào tâm lý trẻ thơ rất tốt.Người hùng “gấu Po” trong phim không phải là hình ảnh của một con người hoàn hảo với mớ quy tắc khô khan mà rất đời thường,với những tật xấu như ham ăn,nói nhiều!Nhưng tồn tại trong Po vẫn là một nhân cách đẹp với lòng dũng cảm,không đầu hàng trước cái xấu và sống tình nghĩa,dám hy sinh vì bạn bè.Trong phim,đối thủ lớn nhất của Po không hẳn là thái tử Shen mà chính là bản thân Po.Po phải vượt qua được chính mình để làm được việc lớn.Điều này cũng giống như một đứa trẻ,muốn trưởng thành phải trải qua quá trình học hỏi và thất bại.Trẻ thơ bao giờ cũng yêu cái thiện,ghét cái xấu nhưng suy nghĩ của chúng đôi khi lại rất ngô nghê,và hình ảnh gấu Po chính là một hình ảnh tượng trưng rất thích hợp với lứa tuổi các em.

Đó là những cái mà theo Ditah phim đã làm được.Nhưng với bản thân Ditah,kịch bản phim “Kungfu Panda 2” khá đơn giản và Ditah có thể đoán trước được kết cục,có lẽ cũng vì điều này mà Ditah có cảm giác bù ngủ khi xem.Nhưng đây chỉ là cảm nhận của riêng Ditah,và đây là phim dành cho thiếu nhi nên kịch bản cũng không cần làm phức tạp, “đánh đố” khán giả như những phim trinh thám,tâm lý xã hội!

Nhìn chung, “Kungfu Panda 2” là một bộ phim hoạt hình hay,phù hợp với các em nhỏ và đặc biệt thích hợp dành cho buổi xem phim của cả gia đình,nhất là trong dịp hè này.

Để đọc review đầy đủ hơn của Ditah,các bạn có thể vào blog của Ditah

Nhân tiện,Ditah cũng xin mạo muội nói một chút về vấn đề tranh luận của các tiền bối ở đây.Tuổi Ditah ko lớn,so với nhiều thành viên diễn đàn chỉ xứng là hậu bối,nên Ditah có nói điều chi ko phải xin các tiền bối bỏ quá cho.Đầu tiên,là về bác Coolza.Bác là người biết giữ lập trường và bảo vệ đến cùng luận điểm của mình,đó là điều đáng khâm phục.Nhưng Ditah thấy cách diễn đạt của bác chưa được suôn sẻ,ý tứ có phần cục cằn,dễ gây hiểu lầm,nhất là tiếng Việt ta rất phong phú.Một số tiền bối trong lúc trong luận có nhắc đến công việc,học vấn bài của 2 mod là anh Poly và chị Khả Nhi,Ditah nghĩ điều đó không nên.Theo Ditah,đó là những vấn đề riêng tư của mỗi người,chúng ta ko nên đưa lên một nơi công cộng như diễn đàn.Chúng ta tranh luận trên tinh thần hòa nhã,góp ý nhau chứ đừng mang nặng việc chỉ trích cá nhân.Mong diễn đàn phát triển và mỗi ngày Ditah lại đọc được nhiều bài viết ý nghĩa của các tiền bối.

gooner

thường thì chẳng có film nào vượt qua được phần 1 của nó...
Theo em nghĩ thì vì phần 1 quá được ưa thích nên họ làm thêm các phần tiếp theo để câu khách kiếm tiền... chứ phần 1 mà dở thì móc đâu ra phần 2...!
Lúc đó phần 2 sẽ chỉ mang tính chất nối tiếp câu chuyện được nghĩ ra một cách khá là miễn cưỡng...!
nghĩ ra nội dung phim cũng như sáng tác nhạc hay sáng tác cái gì đó... nó phát ra từ cảm xúc mới hay được... chứ mà cố tình nghĩ về nó thì khó mà thành hoàn hảo được...!

Cảm nhận cá nhân... các bác cứ chém :D

nguyenma

Member

thường thì chẳng có film nào vượt qua được phần 1 của nó...
Theo em nghĩ thì vì phần 1 quá được ưa thích nên họ làm thêm các phần tiếp theo để câu khách kiếm tiền... chứ phần 1 mà dở thì móc đâu ra phần 2...!
Lúc đó phần 2 sẽ chỉ mang tính chất nối tiếp câu chuyện được nghĩ ra một cách khá là miễn cưỡng...!
nghĩ ra nội dung phim cũng như sáng tác nhạc hay sáng tác cái gì đó... nó phát ra từ cảm xúc mới hay được... chứ mà cố tình nghĩ về nó thì khó mà thành hoàn hảo được...!

Cảm nhận cá nhân... các bác cứ chém :D

tùy thôi bạn, ví dụ như harry potter (văn học) hay the dark knight (điện ảnh) hoàn toàn ko phải là tệ so với phần đầu!

mashjun8

Member
Ðề: Kungfu Panda 2 (2011) : khởi chiếu 1/6

Đúng là 1 bộ phim không thể bỏ qua trong hè này :X:X:X

Em nghĩ các bác có ý kiến tranh luận gì nữa thì cũng nên dừng lại được rùi. Nếu nói tiếp thì topic sẽ trải dài mãi không hết. Dù gì film này đã được 8.1/10 trên IMDB - một con số khá ấn tượng cho phim hoạt hình.
Mã:
http://www.imdb.com/title/tt1302011/

Mới đi xem với thằng nhóc ở Galaxy về. Xem 2D thôi, vì nó mới 4t.
Xem phim nó cứ hỏi suốt vì ko đọc dc phụ đề. Thành ra phải vừa xem vừa thuyết minh...
Rạp đầy con nít dù suất 8g15, có cả người nước ngoài.

Cảm nhận của mình là phần 2 hay hơn phần một, cảm động hơn, màu sắc hơn, ý nghĩa hơn.
1. Tình cảm cha con trong phim khá hay, dù con nuôi, bố ngỗng vẫn lo lắng từng tí một, và dù rất tự hào vì con trai đi cứu Trung Hoa, bản thân ông vẫn buồn và lo lắng. Con trai lớn rồi, là đại cao thủ, phải đi hành hiệp, bố ngỗng ok, nhưng vẫn lo lắng đến phát khóc khi có người nhắc đến.
2. Thích việc: Bạn xuất thân từ đâu, thế nào thì ý nghĩa gì! Quan trọng là bạn muốn là ai.
3. Biết mình là con nuôi, nhưng Po vẫn nhớ mì của bố, vẫn giành phần lo lắng chăm sóc cho bố. Nó làm mình nhớ tới những bài báo về con nuôi, con đẻ, và những sự cố với con nuôi... khiến phải suy nghĩ.
3. Phim vẽ đẹp, màu sắc và vẽ chính xác tính cách từng nhân vật: Hổ tỉ khó tính, Po một chút cà rởn, sắc thái nhân vật hiện rõ lên khuôn mặt theo từng đoạn của bộ phim.
4. Mình ko hiểu sao Trung Hoa lại tẩy chay, mình thấy phim đề cao Kung fu, nhất là Tai chi như là một phần văn hoá đặc sắc, một loại võ công thượng thừa, tinh hoa của các loại võ công.
5. Cốt truyện đơn giản nhưng nhiều tình tiết vui, cả rạp cười nghiêng ngả.

Điểm trừ: Khúc cuối phụ đề bị trật, sai tét lét hết trơn. May mà nghe được!

Thiết nghĩ, với một bộ phim hoạt hình thì như thế là quá tốt. Mình chưa coi fast 5, nhưng nếu so với phần 1, cá nhân mình đánh giá phần 2 cao hơn. Ngoài ra, mình thấy phim này đi coi với con trai cũng hay đó :). Cảm thấy hạnh phúc vì mình còn dc đi coi phim với con trai, còn bạn gấu thì mất bố mẹ từ bé :)

Vài dòng chia sẻ.

thich_xem_phim

Active Member

Mới xem Kungfu Panda 2 tối qua xong và thấy cảm thương cho các nhân vật phản diện của Kungfu Panda.

Tai Lung (Kungfu Panda 1) và Shen (Kungfu Panda 2) - nạn nhân của sự chối bỏ.

Tai Lung, hồi nhỏ là 1 chú báo ngoại hình dễ thương ko kém Po, sống trong trại trẻ mồ côi, chỉ có điều hơi bạo lực quá nên bị bạn bè xa lánh và ko ai dám nhận nuôi. Một sự chối bỏ. Sau đó được Sifu mang về nuôi và điều đó đã mang lại cho nó 1 niềm hi vọng mình vẫn có giá trị trong mắt người khác chứ ko phải là 1 con quái vật. Nhưng tiếc thay Sifu lại dạy dỗ Tai Lung trong 1 môi trường quá khắc nghiệt như kiểu mẹ Hổ Amy Chua mà báo chí viết gần đây, mà quên mất rằng 1 đứa trẻ còn cần có vui chơi chứ ko chỉ suốt ngày luyện kungfu. Sifu đã hướng Tai Lung tới mục tiêu duy nhất là Thần long đại hiệp. Nhưng tới phút cuối Oogway phán 1 câu phũ phàng Tai Lung ko phải Thần long đại hiệp. Hãy tưởng tượng khổ luyện mấy chục năm ko biết vui chơi để rồi bị chối bỏ. Quá sốc. Hành động nông nổi tiếp theo của Tai Lung là đương nhiên nhưng ko nhận sự bao dung mà lại bị bắt nhốt tù. Một sự chối bỏ. Để rồi sau đó gặp lại trong lúc đánh nhau Sifu mới thừa nhận sai lầm với Tai Lung nhưng vết thương lúc đó đã thành sẹo.

Shen, 1 thái tử với niềm đam mê pháo bông, thuốc nổ, rất có năng khiếu chế tạo máy móc. Đáng lẽ khi lầm đường lạc lối vì sự bồng bột của tuổi trẻ nên nhận được sự bao dung thì bố mẹ ruột lại phũ phàng đày đi xa xứ. Một sự chối bỏ. Ngày trở về vẫn là sự thù hằn từ các đại hiệp, ko hề có sự bao dung. Một sự chối bỏ. Sau này bà dê già có nói bố mẹ Shen rất đau buồn khi đầy Shen xa xứ với hi vọng Shen quay đầu, nhưng vết thương lúc đó đã thành sẹo.

Po, phải xa bố mẹ từ nhỏ nhưng may mắn có 1 người bố nuôi tốt, luôn quan tâm lo lắng cho cậu. Cho dù luôn mong muốn cậu con trai theo nghề mì nhưng khi biết Po thích kungfu vẫn ko chối bỏ, ko trừng phạt mà vẫn ủng hộ, và còn giúp Po ngộ ra bí kíp Thần long đại hiệp qua bí quyết nấu mì gia truyền. Khi Po may mắn rơi đúng lúc Oogway chọn Thần long đại hiệp, bị Ngũ hiệp và Sifu phản đối, nhưng Oogway vẫn ko chối bỏ mà phán 1 câu mọi việc đều có ý nghĩa của nó. Khi Po nản chí trong lúc tập kungfu, Sifu vẫn luôn động viên khuyến khích, giúp Po tận dụng nhược điểm ham ăn tập kungfu. Bà dê già giúp Po ngộ ra inner peace. Po luôn nhận được sự bao dung.

Khúc cuối Kungfu Panda 2, Shen hỏi Po: "Vì sao ngươi có thể bình tĩnh như vậy khi biết ta đã giết cha mẹ ngươi?“. Câu trả lời chính là sự bao dung kịp thời đã làm "vết thương" của Po chóng lành; còn Shen, Tailung chỉ nhận được sự chối bỏ, sự bao dung đến quá muộn nên "vết thương" đã biến thành "sẹo".

Kungfu Panda 1&2 với trẻ em là 1 phim giải trí nhưng với người lớn là 1 bài học. Hãy luôn bao dung với những sai lầm của con trẻ vì sự chối bỏ hôm nay sẽ dẫn đến cái ác ngày mai.

Chỉnh sửa lần cuối:

luuthanhbinh

Well-Known Member

Cá nhân mình thấy xem phần này thích hơn phần 1, thứ nhất là phim có hiệu ứng 3D rất tốt, xem rất đẹp; thứ 2 là xem vui vẻ hơn, các nhân vật tuy nhiều nhưng đều có đất diễn; thứ 3 là có nhiều màn kungfu hơn, nhịp phim cũng diễn ra nhanh hơn.

phuocgia

Member

em vừa xem phim này xong, cảm nhận của cá nhân là rất hay, có những đoạn thoại mà cả rạp cùng cười ồ lên

Mới xem Kungfu Panda 2 tối qua xong và thấy cảm thương cho các nhân vật phản diện của Kungfu Panda.

Tai Lung (Kungfu Panda 1) và Shen (Kungfu Panda 2) - nạn nhân của sự chối bỏ.

Tai Lung, hồi nhỏ là 1 chú báo ngoại hình dễ thương ko kém Po, sống trong trại trẻ mồ côi, chỉ có điều hơi bạo lực quá nên bị bạn bè xa lánh và ko ai dám nhận nuôi. Một sự chối bỏ. Sau đó được Sifu mang về nuôi và điều đó đã mang lại cho nó 1 niềm hi vọng mình vẫn có giá trị trong mắt người khác chứ ko phải là 1 con quái vật. Nhưng tiếc thay Sifu lại dạy dỗ Tai Lung trong 1 môi trường quá khắc nghiệt như kiểu mẹ Hổ Amy Chua mà báo chí viết gần đây, mà quên mất rằng 1 đứa trẻ còn cần có vui chơi chứ ko chỉ suốt ngày luyện kungfu. Sifu đã hướng Tai Lung tới mục tiêu duy nhất là Thần long đại hiệp. Nhưng tới phút cuối Oogway phán 1 câu phũ phàng Tai Lung ko phải Thần long đại hiệp. Hãy tưởng tượng khổ luyện mấy chục năm ko biết vui chơi để rồi bị chối bỏ. Quá sốc. Hành động nông nổi tiếp theo của Tai Lung là đương nhiên nhưng ko nhận sự bao dung mà lại bị bắt nhốt tù. Một sự chối bỏ. Để rồi sau đó gặp lại trong lúc đánh nhau Sifu mới thừa nhận sai lầm với Tai Lung nhưng vết thương lúc đó đã thành sẹo.

Shen, 1 thái tử với niềm đam mê pháo bông, thuốc nổ, rất có năng khiếu chế tạo máy móc. Đáng lẽ khi lầm đường lạc lối vì sự bồng bột của tuổi trẻ nên nhận được sự bao dung thì bố mẹ ruột lại phũ phàng đày đi xa xứ. Một sự chối bỏ. Ngày trở về vẫn là sự thù hằn từ các đại hiệp, ko hề có sự bao dung. Một sự chối bỏ. Sau này bà dê già có nói bố mẹ Shen rất đau buồn khi đầy Shen xa xứ với hi vọng Shen quay đầu, nhưng vết thương lúc đó đã thành sẹo.

Po, phải xa bố mẹ từ nhỏ nhưng may mắn có 1 người bố nuôi tốt, luôn quan tâm lo lắng cho cậu. Cho dù luôn mong muốn cậu con trai theo nghề mì nhưng khi biết Po thích kungfu vẫn ko chối bỏ, ko trừng phạt mà vẫn ủng hộ, và còn giúp Po ngộ ra bí kíp Thần long đại hiệp qua bí quyết nấu mì gia truyền. Khi Po may mắn rơi đúng lúc Oogway chọn Thần long đại hiệp, bị Ngũ hiệp và Sifu phản đối, nhưng Oogway vẫn ko chối bỏ mà phán 1 câu mọi việc đều có ý nghĩa của nó. Khi Po nản chí trong lúc tập kungfu, Sifu vẫn luôn động viên khuyến khích, giúp Po tận dụng nhược điểm ham ăn tập kungfu. Bà dê già giúp Po ngộ ra inner peace. Po luôn nhận được sự bao dung.

Khúc cuối Kungfu Panda 2, Shen hỏi Po: "Vì sao ngươi có thể bình tĩnh như vậy khi biết ta đã giết cha mẹ ngươi?“. Câu trả lời chính là sự bao dung kịp thời đã làm "vết thương" của Po chóng lành; còn Shen, Tailung chỉ nhận được sự chối bỏ, sự bao dung đến quá muộn nên "vết thương" đã biến thành "sẹo".

Kungfu Panda 1&2 với trẻ em là 1 phim giải trí nhưng với người lớn là 1 bài học. Hãy luôn bao dung với những sai lầm của con trẻ vì sự chối bỏ hôm nay sẽ dẫn đến cái ác ngày mai.

bác ơi bác nhầm vài chỗ rồi nghen bác:
1: Tai Lung không phải ở trại trẻ mồ côi không ai chịu nuôi. Người ở trại trẻ là Tigeress kìa, còn Tai Lung được Sifu nhận nuôi vì Shifu thấy Tai Lung được đặt trước cửa nhà mình khi còn sơ sinh, kiểu như sinh rồi nuôi không nổi nên ba mẹ Tai Lung cho con đi ấy mà :-s
2: Shifu nuôi nấng Tai Lung với tất cả tình yêu nha bác. Còn luyện võ thì khổ luyện là đương nhiên rồi. Chỉ vì Tai Lung tham vọng cao quá nên sinh ra hụt hẫng thôi.
3: Shen vướng phải 1 tội ác mà nếu trong xã hội ngày nay được gọi là tội "DIỆT CHỦNG" đấy bác ạ. Giết hết dòng tộc Gấu trúc chỉ vì một lời tiên tri rằng sẽ bị đánh bại vởi 2 màu "đen và trắng". Em thấy đó là quá độc ác, không đáng được sự bao dung mà phải được kèm cặp để rèn luyện tốt hơn. ai ngờ lão không thay đổi bản tính mà lại còn ác hơn gấp bội nữa.
4: Po cũng thuộc dạng mặt dày mới chịu nổi sự ghẻ lạnh của Shifu lúc đầu đấy ạ. Lúc ấy Po mà như Tai Lung thì không khéo bỏ xứ mà đi chắc luôn, chẳng qua nó mặt dày quá, bị đuổi hoài mà ko đi =))

Nhưng mà nói chung bài nhận xét của bác hay lắm. em cũng thích nữa. :D

nguyenma

Member

shifu nuôi dạy tai lung thì đúng là có tình yêu cha con thật, tuy nhiên lại phạm phải sai lầm là nhồi nhét vào đầu nó chỉ những ước mơ về dragon warrior, nên cũng coi là lỗi lỡn thuộc về shifu đc

còn về shen thì theo mình nhớ là vụ tàn sát tộc panda diễn ra sau khi bị đuổi chứ nhỉ ?

thich_xem_phim

Active Member

bác ơi bác nhầm vài chỗ rồi nghen bác:
1: Tai Lung không phải ở trại trẻ mồ côi không ai chịu nuôi. Người ở trại trẻ là Tigeress kìa, còn Tai Lung được Sifu nhận nuôi vì Shifu thấy Tai Lung được đặt trước cửa nhà mình khi còn sơ sinh, kiểu như sinh rồi nuôi không nổi nên ba mẹ Tai Lung cho con đi ấy mà :-s

Thank bác, cái này đúng là nhầm. Nhưng qua đó cũng cho thấy nhờ sự bao dung của Sifu mà Tigeress mới có đc ngày hôm nay.

4: Po cũng thuộc dạng mặt dày mới chịu nổi sự ghẻ lạnh của Shifu lúc đầu đấy ạ. Lúc ấy Po mà như Tai Lung thì không khéo bỏ xứ mà đi chắc luôn, chẳng qua nó mặt dày quá, bị đuổi hoài mà ko đi

Nhưng lúc đó Po vẫn được sự ủng hộ của sư tổ Oogway.

shifu nuôi dạy tai lung thì đúng là có tình yêu cha con thật, tuy nhiên lại phạm phải sai lầm là nhồi nhét vào đầu nó chỉ những ước mơ về dragon warrior, nên cũng coi là lỗi lỡn thuộc về shifu đc

còn về shen thì theo mình nhớ là vụ tàn sát tộc panda diễn ra sau khi bị đuổi chứ nhỉ ?
đâu có đâu, vì nó tàn sát tộc Panda nên mới bị cha mẹ đày đi biệt xứ đó :)

Nhưng lúc đó Po vẫn được sự ủng hộ của sư tổ Oogway.
e cũng công nhận, lão rùa ấy thâm thật, nói câu nào là chết câu đó :D

thich_xem_phim

Active Member

3: Shen vướng phải 1 tội ác mà nếu trong xã hội ngày nay được gọi là tội "DIỆT CHỦNG" đấy bác ạ. Giết hết dòng tộc Gấu trúc chỉ vì một lời tiên tri rằng sẽ bị đánh bại vởi 2 màu "đen và trắng". Em thấy đó là quá độc ác, không đáng được sự bao dung mà phải được kèm cặp để rèn luyện tốt hơn. ai ngờ lão không thay đổi bản tính mà lại còn ác hơn gấp bội nữa.

Nếu đặt mình vào vị trí của Shen thì có thể hiểu hành vi "diệt chủng" của Shen chính là 1 phản ứng tự vệ và có thể cảm thông. Nếu như đối với Po kungfu là niềm đam mê, luôn mong muốn kungfu mãi trường tồn, và nếu như ai đó có ý định tiêu diệt kungfu thì Po sẵn sàng đứng ra ngăn chặn thì với Shen cũng vậy. Với Shen, thuốc súng là niềm đam mê, luôn mong muốn nó phát triển mạnh hơn các loại hình khác. Khi Shen vô tình nghe được lời tiên tri của bà dê già là sẽ bị đánh bại bởi 2 màu "đen và trắng" (cộng với sự bồng bột, hiếu thắng của tuổi trẻ) thì phản ứng của Shen cũng sẽ giống Po là tìm cách ngăn chặn (mặc dù hành động ngăn chặn của Shen là quá nặng tay, 1 phần có lẽ do thuốc súng ko có khái niệm inner peace giống như kungfu).

Có 1 chi tiết thú vị trong phim và cái này chỉ là cảm nhận cá nhân có thể đúng hoặc sai. Thuốc súng là 1 trong tứ đại phát minh của Trung Hoa. Francis Bacon, triết gia thiên tài thời Phục Hưng, có nhận xét rằng thuốc súng là 1 trong những phát minh đã làm thay đổi diện mạo của thế giới. Nếu hoàng đế nhà Minh ko triệu hồi các hạm đội của ngài vào năm 1433 và thực hiện chính sách bế quan tỏa cảng thì có lẽ ngày nay ngôn ngữ thông dụng ko phải là tiếng Anh mà là tiếng Trung. Trận chiến lúc cuối, hình ảnh phe "kungfu" cố gắng chặn ko cho thuyền của phe "thuốc súng" đi qua cổng giống như ám chỉ 1 sự "bế quan tỏa cảng", và cuối cùng phe "kungfu" (truyền thống cổ điển) thắng phe "thuốc súng" (phát minh khoa học mới) ám chỉ thời kì những tư tưởng cổ hũ lạc hậu thắng thế, ko chịu giao lưu tiếp thu học hỏi cái mới đã kiềm hãm sự phát triển của Trung Hoa.

Em đọc bài này xong mới đi xem Kungfu Panda. Em không háo hức quá, cũng chẳng chờ đón sự thất vọng như bác chủ thớt nói. Em xem thoải mái, cười có, cay mắt 1 tý cũng có :)) nói chung em thấy hay hơn phần 1. vì nó chạm đến nhiều trạng thái cảm xúc hơn. vote: 8/10 :D

Đọc qua topic này thì thấy KP 2 cũng hay đấy chứ, chỗ tôi không có rạp nên hôm nọ mới tải được bản cam về xem được 1 chút thì toét hết mắt, nên xóa đi không xem nữa. Chắc kiểu này mai phải đi tìm bản đẹp về xem thôi. Sau đó lại tranh luận cùng các bác cho vui cửa vui nhà vậy, hehe

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên