Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trường

vozhanoi

Sau một thời gian sưu tầm chơi HD và mua rất nhiều ổ cứng để sử dụng, cộng với việc kêu ca của một số bạn bè về việc mua phải ổ WD chất lượng thấp em xin tổng hợp một số kinh nghiệm về ổ WD xịn và không xịn như sau:
Nếu WD có giá rẻ bất ngờ thì chắc chắn đó là hàng Ref em biết giá ổ WD xịn ở nước ngoài không hề rẻ và chắc chắn đắt hơn ổ Seagate cùng dòng và dung lượng.
Em đã tham khảo thread này:
http://vozforums.com/showthread.php?t=224861
Tuy nhiên nếu mua được hàng trên nhãn recertified còn khá (vì recertified vẫn là hàng hãng có điều thời hạn bảo hành chỉ 06 tháng), hàng fake còn tệ hơn, cách phân biệt:
1. Nếu có túi hơi nguyên seal mà trong đã bị dán tem hoặc hàn kín là hàng fake (chẳng có hãng ổ cứng nào xuất xưởng mà HDD dán tem ba lăng nhăng kiểu như Made in France...). Thường mấy tem fake này có màu vàng có thể bóc ra được mà không bị rách. Tem xịn đố bác nào bóc ra được mà không rách.
2. Nếu có tem bạc trên phần nhựa của bo mạch ghi lờ mờ "Hàng chính hãng bảo hành 48 tháng" là hàng fake vì WD chỉ BH 3 năm hoặc 5 năm. Trong trường hợp BH nhiều hơn 3 năm trên bao sẽ có dán stick "Free 12 (24) months warranty"
3. Nhãn hiệu Platinum là hàng fake (ổ WD cũ đóng lại ở Thẩm Quyến dán nhái thương hiệu HDD cao cấp, Platinum xịn theo mình biết có giá tầm 500-600$ cho ổ 500GB)
4. Tra serial trên site của WD (http://websupport.wdc.com/warranty/...3693543&custtype=end&requesttype=warranty〈=en) ra ngày tháng quá cũ hoặc chẳng ra cái gì cả
5. Có một bác ở đường Trường Chinh bán hàng này còn nổ với em "mình nhập theo lô cả nghìn con từ hãng và tự đứng ra bảo hành để có giá thấp nhất..." nói luôn là chẳng có hãng HDD nào bán rẻ thương hiệu và danh tiếng của mình để cố mà bán được cho một cửa hàng máy tính bé tí của VN lấy vài nghìn con ổ cứng.
6. Ổ fake thậm chí có bavia trên vỏ cứa vào không khéo đứt tay, mạch ổ cứng đường cắt trên tấm phíp có khi còn lam nham.
7. Chữ in trên trên nhãn không sắc nét đối với ổ Caviar Green hoặc Caviar Blue
.....

Ổ xịn:
1. Hình như ở VN mới chỉ có Viscom phân phối, trên ổ có dán tem chứng nhận hàng chính hãng và khi mua ổ có thẻ bảo hành của Viscom
2. Đối với hàng xách tay: không có tem gì hết, túi hơi dày và hàn kín, chiều dài túi hơi rộng hơn kích cỡ HDD chứ không vừa khít như cách đóng túi của ổ Seagate.
Đặc điểm:
Trên nhãn có in ngày tháng sản xuất phía bên trái, to rõ (hàng nhái in bên phải font size bé tí), tra trên site http://websupport.wdc.com/warranty/...3693543&custtype=end&requesttype=warranty〈=en thì ngày tháng hết hạn bảo hành theo như mình kiểm tra mấy con ổ xịn là đúng 37 tháng so với ngày tháng sản xuất.
....

Sơ sơ qua vài dòng bác nào có kinh nghiệm thêm nữa thì cùng post lên để anh em HD luôn được xài đồ xịn nhé :D

hbc

Moderator
Ðề: Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trường

Đoàn Văn Chuẩn,

Ðề: Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trường

Phân biệt như trên là chuẩn roài, ngoài ra vài đặc điểm nữa khi dùng ổ dựng lại: mặc dù đóng mác Green nhưng ổ vẫn nóng trên mức bình thường và tốc độ đọc ghi không ổn định lúc cao lúc thấp đặc biệt khi cho ổ copy lâu lâu tốc độ sẽ giảm dần có thể từ mức 70, 80MB/s --> <10MB/s.

GINZYGOODS

Có 1 cái quan trọng em xin chỉnh sửa bổ sung là :

- Hàng xách tay hay hàng gì thì nguyên tắc là vẫn phải có tem của nhà phân phối, người nhập có thể yêu cầu không dán tem nhưng thường các nhà phân phối luôn thích dán tem của họ lên HDD ạ (chắc để dễ kiểm soát)

Hầu hết HDD em lấy đa phần là đều có tem của nhà phân phối,càng chứng tỏ được nguồn gốc của hàng hoá của mình là hàng xịn hàng chuẩn, khách hàng có thể yên tâm

Quan trọng là lên check BH trên wdc nó ra là ok ;) và quan trọng hơn nữa là ở NGƯỜI BÁN các bác nhỉ ;),

Đọc bài bác post mới ngó ra DATE của mấy em WD của em là 12 JUN 2009 ;) cũng ko cũ lắm hehe

Hiện tại ổ Seagate dòng 7200.12 độ êm mát đã ngang ngửa với WD Green bên anh em chơi HD đã có thêm sự lựa chọn đáng đồng tiền bát gạo :-bd

Haihard

Member

Hiện tại ổ Seagate dòng 7200.12 độ êm mát đã ngang ngửa với WD Green bên anh em chơi HD đã có thêm sự lựa chọn đáng đồng tiền bát gạo :-bd

Dòng Seagate Barracuda LP mới xuất xưởng có thể nói còn mát hơn cả WD. Em hiện có cả hai loại hàng nên có sự so sánh một cách rõ nét.
Đồng tiền và bát gạo đều đáng cả. :x

92thaiha

Dòng Seagate Barracuda LP mới xuất xưởng có thể nói còn mát hơn cả WD. Em hiện có cả hai loại hàng nên có sự so sánh một cách rõ nét.
Đồng tiền và bát gạo đều đáng cả. :x

Seagate Barracuda LP cái này RPM là 5900 đúng k bro nhỉ ? nếu thế thì tốc độ thấp hơn nhiều so với 7200 rồi !

Hàng WD tại VN chỉ duy nhất công ty Viscom phân phối, trên ổ có cả 2 tem chính ( màu bạc ) và phụ ( có ghi rõ 3 địa điểm BH )

totorauxom

Well-Known Member

WD xanh 1.5TB sao nóng vãi vật thế bác ơi? 52 độ, trong khi đó con SG 1.5 TB chạy cùng thì chỉ 47 độ thôi????
mà WD là 5400Pm à bác???

totorauxom

Well-Known Member

Seagate Barracuda LP cái này RPM là 5900 đúng k bro nhỉ ? nếu thế thì tốc độ thấp hơn nhiều so với 7200 rồi !

Hàng WD tại VN chỉ duy nhất công ty Viscom phân phối, trên ổ có cả 2 tem chính ( màu bạc ) và phụ ( có ghi rõ 3 địa điểm BH )

WD đựng mỗi phim HD nóng quá Bro ơi:-??

WD xanh 1.5TB sao nóng vãi vật thế bác ơi? 52 độ, trong khi đó con SG 1.5 TB chạy cùng thì chỉ 47 độ thôi????
mà WD là 5400Pm à bác???

Cái này hơi lạ đó nhé, ổ WD Green chắc chắn mát hơn Seagate ah bro đo bằng gì hay dùng soft nào vậy ? WD Green 7200 rpm not 5400 rpm :))

totorauxom

Well-Known Member

Cái này hơi lạ đó nhé, ổ WD Green chắc chắn mát hơn Seagate ah bro đo bằng gì hay dùng soft nào vậy ? WD Green 7200 rpm not 5400 rpm :))

Mìnhdùng Everest đã chuẩn chưa Bro, và cả HDtool nữa,
Hay mua phải hàng lởm các Bro nhỉ?:mad::mad::mad:

Mìnhdùng Everest đã chuẩn chưa Bro, và cả HDtool nữa,
Hay mua phải hàng lởm các Bro nhỉ?:mad::mad::mad:

Thế bro mua ở đâu? send cho mình cái số Serial Number mình check giùm :D
Bro thử test thêm bằng HD Tune nữa xem sao.

totorauxom

Well-Known Member

em test là xịn rồi, nhưng sao nó nóng hơn SG vậy ạ? SG 45 thì nó 47, SG 47 thì nó 52, ặc ặc, em test các phần mềm cả HDD tune Pro luôn

duonglv

Well-Known Member

ổ Green 1.5TB cũng mát nhưng ko mát bằng Seagate LP đâu nhé :D 2TB WD Green thì cũng nóng tương đối đấy.

Về vòng quay của WD Green thì em xin xác nhận là nó quay 5400 vòng/phút thôi ạ :D cái này WD nó giấu nhẹm và ghi là "IntelliPower", được định nghĩa là "A fine-tuned balance of spin speed, transfer rate and caching algorithms designed to deliver both significant power savings and solid performance", cũng tương đối "rõ ràng" ;))

Còn về ổ Seagate thì như sau:
- Dòng 7200.11 (1TB): dùng 4 platters (250GB/platter), quay 7200 vòng/phút => nóng như cái lò, chết như ngả rạ
- Dòng 7200.11 (1.5TB) : dùng 4 platters (375GB/platter), quay 7200 vòng/phút => kết quả như cái trên
- Dòng 7200.12 (1TB): dùng 2 platters (500GB/platter), quay 7200 vòng/phút => mát hơn, nhanh hơn
- Dòng LP (1TB, 1.5TB, 2TB): đều dùng platter 500GB, chính là 7200.12, nhưng chỉnh lại vòng quay còn 5900 vòng/phút để tiết kiệm điện và giảm nhiệt độ.

Nói nôm na ổ cứng dùng ít đĩa => ít đầu đọc => mát + êm hơn
Sử dụng đĩa cứng với mật độ dữ liệu/platter càng cao => tốc độ đọc càng nhanh

Do vậy nếu dùng ổ to thì em thấy Seagate LP hiện giờ là ổn nhất :)>-:)>-

Haihard

Member

ổ Green 1.5TB cũng mát nhưng ko mát bằng Seagate LP đâu nhé :D 2TB WD Green thì cũng nóng tương đối đấy.

Về vòng quay của WD Green thì em xin xác nhận là nó quay 5400 vòng/phút thôi ạ :D cái này WD nó giấu nhẹm và ghi là "IntelliPower", được định nghĩa là "A fine-tuned balance of spin speed, transfer rate and caching algorithms designed to deliver both significant power savings and solid performance", cũng tương đối "rõ ràng" ;))

Còn về ổ Seagate thì như sau:
- Dòng 7200.11 (1TB): dùng 4 platters (250GB/platter), quay 7200 vòng/phút => nóng như cái lò, chết như ngả rạ
- Dòng 7200.11 (1.5TB) : dùng 4 platters (375GB/platter), quay 7200 vòng/phút => kết quả như cái trên
- Dòng 7200.12 (1TB): dùng 2 platters (500GB/platter), quay 7200 vòng/phút => mát hơn, nhanh hơn
- Dòng LP (1TB, 1.5TB, 2TB): đều dùng platter 500GB, chính là 7200.12, nhưng chỉnh lại vòng quay còn 5900 vòng/phút để tiết kiệm điện và giảm nhiệt độ.

Nói nôm na ổ cứng dùng ít đĩa => ít đầu đọc => mát + êm hơn
Sử dụng đĩa cứng với mật độ dữ liệu/platter càng cao => tốc độ đọc càng nhanh

Do vậy nếu dùng ổ to thì em thấy Seagate LP hiện giờ là ổn nhất :)>-:)>-

Chính xác các bác ạ. Em đã nhập rất nhiều LP về phân phối lại cho anh em cũng chính vì lý do này đấy ạ.
- Ngồi cạnh máy tính có dùng LP lâu ngày có thể sẽ viêm họng đó ạ. (hì hì) :">:">:">:">

duonglv

Well-Known Member

đấy là em nói thế thôi, chứ giờ em đang dùng toàn Samsung 1.5TB LP :)) bởi vì nó là Product of Korea, chứ em Seagate LP kia cũng Made in China, ko yên tâm lắm, với lại Samsung sướng nhất cái bảo hành của FPT, chả cần biết ổ hỏng hay ko, vác ra trung tâm nửa tiếng sau có cái mới :x

Seagate 7200.12: Product of Thailand
Seagate LP: Product of China
Samsung 1TB: Product of China
Samsung 1.5TB LP: Product of Korea !!!! :x

Vậy mí em WD Green được bán ở PV, Nova, Hợp Nhất là hàng chính hãng hay hàng lởm hả mấy bác...
Tụi nó bán có 1tr9 mấy chục à... rẻ hơn mấy bác thương gia nhà mình...

vozhanoi

Vậy mí em WD Green được bán ở PV, Nova, Hợp Nhất là hàng chính hãng hay hàng lởm hả mấy bác...
Tụi nó bán có 1tr9 mấy chục à... rẻ hơn mấy bác thương gia nhà mình...
Dởm không cần chỉnh :))

mammonz

Member

Ở HCM thì cứ Lê Phụng thẳng tiến
rẻ mà lại có tem npp Viscom, check s/n vô tư :D

Bên trên