Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

kemdau

Member
Ðề: Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

Có ai sửa được trên F serie chưa vậy? mình extended menu rồi nhưng phần Region chỉ có:
ASIA -DTV, ED-DTV, BRA, TAIWAN, COLOMBIA, PHI, CHILE, PERU, ARG-DTV, JAPAN, URUGUAY, PARAGUAY, SELA-DVB, SELA ISDB,
Tuner thì có:
Auto, SI-ADI, FOXT2CS2, SI-TCS2, FOXT2C, SI 2176, SI_ISDB.

Mình để tuner là auto thì tắt đi bật lại thì lại về SI-ADI. Không biết là cái tuner có hỗ trợ hay không nữa.

vuhothang

Member

Theo như mình thấy trong Region có ASIA-DTV, ED-DTV, ARG-DTV, SELA-DVB là có thể sài đó, test với từng loại xem sao, sau khi chuyển Region bác chuyển về phần Local set để test với từng nơi chi tiết xem sao. Khả năng cao nhất là chọn ED-DTV thì sẽ có Analog/DVB-T2/DVB-C còn ASIA-DTV sẽ là Analog/DVB-T2 đó. Riêng phần Tuner type không chỉnh nhé kẻo lại bị brick nhé (đã từng được thay 2 cái main mới rồi sau khi thử đổi Tuner type)!!

kemdau

Member

Theo như mình thấy trong Region có ASIA-DTV, ED-DTV, ARG-DTV, SELA-DVB là có thể sài đó, test với từng loại xem sao, sau khi chuyển Region bác chuyển về phần Local set để test với từng nơi chi tiết xem sao. Khả năng cao nhất là chọn ED-DTV thì sẽ có Analog/DVB-T2/DVB-C còn ASIA-DTV sẽ là Analog/DVB-T2 đó. Riêng phần Tuner type không chỉnh nhé kẻo lại bị brick nhé (đã từng được thay 2 cái main mới rồi sau khi thử đổi Tuner type)!!

Mình đã thử ASIA-DTV và ED-DTV rồi, nhưng vẫn chỉ có DVB-T thôi. Cái Tuner mình có chỉnh nhưng sau khi khởi động lại nó lại về SI_ADI.
TV mình bị brick khi chuyển sang vùng Japan hoặc Taiwan, sau đó mình reset EEPROM rồi nhập lại thông số trong SM là chạy bình thường.
Phần Local set khi mình chuyển thì phần Region nó tự chuyển theo, 2 phần này mà lệch nhau cũng có lúc bị brick.

vuhothang

Member

Bạn xem lại nhé, thường thì Region sẽ quyết định Local set có gì nhé, hồi trước mình để ASIA-DTV thì chỉ có mấy Local set là mấy nước Châu Á và chỉ sài DVB-T thôi, còn khi chuyển qua EUROPAN thì Local set chỉ có mấy nước Châu Âu và EU chung chung thế là có Analog/DVT-T2/DVB-C. Có khi nào giờ SS nó install cái Tuner chỉ hổ trợ Analog/DVB-T2 cho mình rồi không nhỉ!

kemdau

Member

Mình có chụp hình cái tuner của F6300 ở trên rồi, mình nghĩ là firmware của SS bây giờ chỉ cho đổi region trong một số khu vực và không có EU ở trong đó.
Mà làm thế nào để mình biết được nó là DVB-T hay DVB-T2 ?

064852029

Member

D4000 có thể thu DVB-T ko vậy. mình chỉnh cho nó hiện có mục dò sóng DVB-T rồi mà dò không ra được

064852029

Member

tuner của mình ghi là
HTM-8B6 W125S
BN40-00207A
110930 41C half TM.
vậy tuner của mình có thể thu được DVB-T hay DVB-C không

kemdau

Member

tuner của mình ghi là
HTM-8B6 W125S
BN40-00207A
110930 41C half TM.
vậy tuner của mình có thể thu được DVB-T hay DVB-C không
TV của bạn hiệu gì? model nào? ngoài tuner còn có phần mềm đi kèm hỗ trợ nữa nên chỉ có thử mới biết thôi bạn.

064852029

Member

mình xài samsung D4000, dòng TV non-smart năm 2011. chuyển local về EU hoặc ED_Viet thì trong phần dò kênh có cho dò KTS. trong phần tuner có các mục như SEC_TC, SEC_ATV,... trong đó mặc định là EA_Viet và SEC_ATV thì thu được analog bình thường

tx56

Active Member

Có bác nào ở Hà Nội làm được không ạ?
Em đang muốn thử nhưng không biết tự làm cái IR transmitter để extend cái service menu.
Có bác nào ở HN vào giúp em được không?

kemdau

Member

mình xài samsung D4000, dòng TV non-smart năm 2011. chuyển local về EU hoặc ED_Viet thì trong phần dò kênh có cho dò KTS. trong phần tuner có các mục như SEC_TC, SEC_ATV,... trong đó mặc định là EA_Viet và SEC_ATV thì thu được analog bình thường

Có thể dòng D4000 chưa được tích hợp tuner digital, mình cũng thử trên em D450 không được mặc dù hiện ra phần dò đài digital nhưng không có tín hiệu gì hết.

tx56

Active Member

Có bạn nào làm được trên con UA32F6400ARXXV chưa?
Cho mình hỏi là khi chạy file wav thì 2 cái đèn led nó nháy cùng lúc là được đúng không?
Mình làm theo đầy đủ các bước theo hướng dẫn mà không extended được service menu do đó không chỉnh được region, local set thì chỉ chỉnh đuọc ED_Viet thôi nên chỉ bắt được các kênh KTS mặt đất của VTC thôi, các kênh KTS của VTV và các kênh không khóa của AVG thì không bắt được, các kênh KTS của SCTV cab cũng không dò được dù ở nhà đang dùng SCTV có STB thu các kênh HD xem bình thường.
Mình dùng anten trời để thu KTS mặt đất và nhà mình ở quận Long Biên.
Các bác cao thủ cho xin ý kiến ạ.

kemdau

Member

Có bạn nào làm được trên con UA32F6400ARXXV chưa?
Cho mình hỏi là khi chạy file wav thì 2 cái đèn led nó nháy cùng lúc là được đúng không?
Mình làm theo đầy đủ các bước theo hướng dẫn mà không extended được service menu do đó không chỉnh được region, local set thì chỉ chỉnh đuọc ED_Viet thôi nên chỉ bắt được các kênh KTS mặt đất của VTC thôi, các kênh KTS của VTV và các kênh không khóa của AVG thì không bắt được, các kênh KTS của SCTV cab cũng không dò được dù ở nhà đang dùng SCTV có STB thu các kênh HD xem bình thường.
Mình dùng anten trời để thu KTS mặt đất và nhà mình ở quận Long Biên.
Các bác cao thủ cho xin ý kiến ạ.

Bạn thử chạy cái file wav info để xem tv đã nhận được lệnh chưa đã. Mình thì extend được rồi nhưng em F6300 không cho chọn các nước ở EU nên không activate được.

vuhothang

Member

Trước tiên bác liệt kê hộ cái Region nó có những value gì với. Bác chú ý chuyển từng Region và xem thử khi nào Num of DTV nó hiện lên 1 nhé, sẵng chuyển cái Wifi thàng E (EU) và cái Network Supply gì đó đừng link nhé vì khi này sẽ bị set region theo IP (nếu có kết nối mạng). Phải tìm được Region có hổ trợ DVB-C thì mới sài DVB-C được nhé, thường khi Region hổ trợ DVB-C sẽ có luôn DVB-T luôn.

tx56

Active Member

Region thì có ASIA_DTV, ASIA_ATV, TAIWAN, COLOMBIA, PHI, ED_DTV, CHI_ATV, INDIA_ATV, BRA, CHILE, PERU, ARG_DTV,SA_ATV, JAPAN, URUGUAY,PARAGUAY,SELA_ATV, SELA_DVB,SELA_ISDB.
Mình đã vào ASIA_DTV, ED_DTV,ARG_DTV thì Num of DTV hiện lên 1 nhưng khi dò sóng thì chỉ có ariel thôi, không có cable. Khi dò sóng với anten UHF ngoài trời thì chỉ thu được 24 kênh hình và 2 kênh tiếng của KTS VTC thôi, không thu được KTS của VTV và các kênh không khóa của AVG. Khi thay bằng dây cáp của SCTV thì thu được 72 kênh analog thôi.

tx56

Active Member

Mình đã thử ASIA-DTV và ED-DTV rồi, nhưng vẫn chỉ có DVB-T thôi. Cái Tuner mình có chỉnh nhưng sau khi khởi động lại nó lại về SI_ADI.
TV mình bị brick khi chuyển sang vùng Japan hoặc Taiwan, sau đó mình reset EEPROM rồi nhập lại thông số trong SM là chạy bình thường.
Phần Local set khi mình chuyển thì phần Region nó tự chuyển theo, 2 phần này mà lệch nhau cũng có lúc bị brick.

Mình chỉnh cái region thành SELA_DVB sau đó tắt máy rút điện đợi đèn đỏ tắt bật lên thì chỉ có cái biểu tượng Smart TV thôi. Bạn kemdau cho mình hỏi reset EEPROM như thế nào được không? Chắc gọi bảo hành quá.

kemdau

Member

Mình chỉnh cái region thành SELA_DVB sau đó tắt máy rút điện đợi đèn đỏ tắt bật lên thì chỉ có cái biểu tượng Smart TV thôi. Bạn kemdau cho mình hỏi reset EEPROM như thế nào được không? Chắc gọi bảo hành quá.

Bác bị lỗi firmware rồi mọi người gọi là brick đấy :-D. Muốn reset EEPROM thì phải tháo được cái vỏ đằng sau máy ra nối chân GND với VCC. Tốt nhất là gọi bảo hành thôi. Có gì PM cho mình mình sẽ tư vấn cho.

Bên trên