Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

Bác gắn cách nào vậy bác? Cám ơn bác.

Vẩn mắc song song đấy Bác.

Front bác chơi loa j thế ạ :D

Kenwood KL-777s bác a.

Center phải to to mới đã. Bán e 64 giờ nghe tí hon chán quá.....

Mình nghĩ to quá nó át cả cặp front nên cũng kg ổn Bác ơi.....

Vietfastfood

Active Member
Đúng là nó át cặp front nên e mới chia tay. Nhưng có những chi tiết nó nghe rất rõ giờ em bé bé nghe không ra

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

Chà vậy thì Bác phải nguyên cứu cặp front cho tương xứng với center mới thôi.

Có điều này mình muốn chia sẻ cùng các Bác: Nếu cặp front và center đủ lớn thì khi setup nên set là lager nhé.
Tiếng vó ngựa nghe rất thật, tiếng trầm của lời thoại cũng ấm...... :)

ttlinhha

Well-Known Member

mấy hôm nay e so sánh giữa con 2313 với Pi AX8 đầu gấu năm 2000 (cùng kéo cặp 684 và center CM2) thì thấy chúng nó chả khác gì nhau các bác ah. chú AX8 thì chỉ cần đến -18 là tương đương với 0 của 2313. nếu vậy thì e chỉ cần cho AVR nó làm việc cực nhọc hơn thôi chứ ko cần thêm pow nữa

justbenice

Moderator

Có điều này mình muốn chia sẻ cùng các Bác: Nếu cặp front và center đủ lớn thì khi setup nên set là lager nhé.

Nếu loa sub của bác đủ mạnh, bác set nó đánh tới 180-200hz . Còn front và tất cả loa khác cho small đánh tới 80-90hz là ok bác. Bác sẽ vẫn nghe rầm rập, ấm áp mà nhẹ kéo hơn cho receiver cũng như các loa kia. Mình dùng b&w 804s nhưng lúc đầu để large thấy nó kô ổn, mở lớn làm âm thanh mất chi tiết. Bass đánh thiếu uyển chuyển. Để small thấy êm ái hơn nhiều.

vinagoh

Well-Known Member

Vâng để tối về mình thử theo cách của Bác xem sao, cách này là theo tiêu chuẩn của THX.
Về nguyên tắc tiếng trầm là không định hướng, nhưng trong ngưỡng nào thì không định hướng!? Cái này có lẻ cũng tùy theo ngưỡng nghe của mỗi người. :)

justbenice

Moderator

Vâng để tối về mình thử theo cách của Bác xem sao, cách này là theo tiêu chuẩn của THX.
Về nguyên tắc tiếng trầm là không định hướng, nhưng trong ngưỡng nào thì không định hướng!? Cái này có lẻ cũng tùy theo ngưỡng nghe của mỗi người. :)

Su cực xịn đánh tới 200hz. Sub xs30se của mình đánh tới 180hz, sub tầm trung tới 140hz. Mình đoán cỡ 200-240hz là kô định hướng. :D

Theo e được biết thì âm thanh dưới 80Hz mới là hoàn toàn không có định hướng mà cụ justbenice từ 80hz trở lên thì âm thanh bắt đầu có tính định hướng rồi, tuy nhiên dưới 250hz thì tính định hướng chưa cao và chưa rõ ràng thôi.

Vietfastfood

Active Member
Re: Ðề: Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

Đợi center mới e về e set thử lớn và nhỏ xem nó có khác nhau k.

Vietfastfood

Active Member
Các bác cho e hỏi tí về kỹ thuật e k rành. Như e pow marantz của e có đánh được loa 4om k?

thanhyk

Well-Known Member

Bây giờ giấu cái loa sub đi, mở âm thanh tắt các loa front, center, surround đi. Em mà nghe được âm thanh phát ra hướng của loa sub các bác tính sao...ha..ha.

quangtuong

Banned

Bây giờ giấu cái loa sub đi, mở âm thanh tắt các loa front, center, surround đi. Em mà nghe được âm thanh phát ra hướng của loa sub các bác tính sao...ha..ha.
Dỉ nhiên bác cắt tần cho sub ở tần số bao nhiêu , chế độ small ,nếu nó trong ngưởng "siêu trầm " đố bác biết hướng của nó

newceco

Member

Bác này chắc có tai của loài voi rồi.

justbenice

Moderator

kiến thức e nông cạn .kg hiểu bác định nói sao ?

Trong receiver bác set tất cả loa thành small. Cắt tần số cho nó 80hz -90 hz
Trên loa subwoofer bác vặn max cái cắt tần số của nó. Thường thì 140hz cho sub nhỏ và 180hz cho sub lớn.

vinagoh

Well-Known Member

Su cực xịn đánh tới 200hz. Sub xs30se của mình đánh tới 180hz, sub tầm trung tới 140hz. Mình đoán cỡ 200-240hz là kô định hướng. :D

Ơ hình như Bác bị nhầm ở dãy tần số rồi..... :D

Các bác cho e hỏi tí về kỹ thuật e k rành. Như e pow marantz của e có đánh được loa 4om k?

Em vừa xem qua thì thấy spec nó chỉ cho oánh từ 6-8 ohm, sao kỳ nhỉ? Thông thường đa số amp 2 kênh, pow đều cho đánh từ 4-8 ohm, thậm chí từ 2-16 ohm nữa.

Nhưng kg sao đâu, Bác cứ đánh loa 4 ohm đê.

Vietfastfood

Active Member
Thấy có em center Chario xinh xinh mà 4 om không biết có đánh được k? Hỏi bác bán hàng ở Âm thanh vàng bác nói loa hiend chất lượng cao thường 4 ôm. Bác ấy nói loa 4 ôm thì chỉ cần amply công xuất nhẹ hơn nên lợi về đầu tư âm ly. Nhiều bác thì nói 4 ôm khó đánh. Em k rành về kỹ thuật nên cũng k biết sao

ringleader

Active Member

Thấy có em center Chario xinh xinh mà 4 om không biết có đánh được k? Hỏi bác bán hàng ở Âm thanh vàng bác nói loa hiend chất lượng cao thường 4 ôm. Bác ấy nói loa 4 ôm thì chỉ cần amply công xuất nhẹ hơn nên lợi về đầu tư âm ly. Nhiều bác thì nói 4 ôm khó đánh. Em k rành về kỹ thuật nên cũng k biết sao

em đang kiếm loa center này, bác cho xin cái link với, 4ohm cũng ok, em chả thấy khác gì

vdung1972

Well-Known Member

Hôm nay em vừa kiếm 1 con JBL S-Center II về, để tối em oánh thử xem sao, có bác nào đã chạy con này chưa, cho em tý rì viu với ạ, em thấy khoai tây khen quá mà ở VN ít thông tin, thanks

Bên trên