Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

Green_Naruto

Active Member
Ðề: Re: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

Khi Clark hỏi: “Cuộc đời này rộng lớn quá mẹ ơi!”, bà mẹ nhẹ nhàng trả lời rằng: “Vậy thì hãy thu nhỏ nó lại”.

Và Clark đã áp dụng câu nói này của mẹ mình rất tốt: Vũ trụ này rộng lớn quá, vậy thì hãy thu nhỏ nó lại bằng cách tiêu diệt dân tộc này để cứu thoát dân tộc kia. Khỏi mắc công suy nghĩ phức tạp làm thế nào để hai dân tộc có thể sống hòa bình với nhau.

Chữ S trên áo của Man of Steel có nghĩa gì vậy? Nó là chữ viết tắt của Simplize.

Trong phim có nói chữ S là biểu tượng của Hope trên Krypton mà :-?

buithanhtu1987

Ðề: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

Phim Thì Vẫn Là Phim,Việc Gi Mà Phải Căng Thẳng Thế Nhỉ :)).
Bộ Phim Này Khâm Phục Nhất Là Anh ZOD Và Bác Kent :).Giám Hy Sinh Bản Thân Mình Cho Người Khách.
Túm Cái Váy Lại,Cháu Xem 2h30'' Xong Thấy Hơi Mệt Vì Phim Dài Và Âm Thanh Ở Cái Thằng Megastar Nó Toa Quá.Phim Hay Đấy Chứ

liam nguyen

MỖi người một gu, một cảm nhận khác nhau về nghệ thuật. Việc 1 bức tranh bán ra cả tỷ đồng nhưng nhiều người nhìn vô không hiểu gì là hết sức bình thường. Phim ảnh cũng vậy thôi. Phim là một cú trả đòn mạnh mẽ của Dc comics vào Marvel sau một loạt những siêu anh hùng phim được tung ra rầm rộ và cá nhân mình nghĩ - đây là 1 đòn mà Marvel phải xem xét kỹ cho nước đi tiếp theo của mình bởi đây thực sự là một siêu phẩm anh hùng không chỉ thiên về sự hoành tráng, kỹ xảo, dàn dựng mà còn có cả một nội dung đáng ngẫm nghĩ.

Bác chủ thớt đã đề cập đến những thông điệp ý nghĩa mà Man Of Steel gửi đến người xem, mình xin bổ sung thêm là thông điệp mình cảm thấy lớn nhất đó là hi vọng, nó được thể hiện qua tướng Zod, người luôn làm theo nhưng gì mình đã được chọn cho sẵn khi còn là một bào thai, con đường vẽ ra cho Zod khiến ZOd làm theo một cách máy móc, dường như là bất chấp tất cả. Còn KEnt của chúng ta - mang chữ hope ( tiếng Krypton ) trên ngực là một bào thai truyền thống, con đường mà Kent chọn sẽ cho chính Kent định đoạt chứ không ai khác.

Việc Kent chọn cứu trái đất cứ không cứu đồng loại của mình cũng là rất dễ hiểu, sinh ra và lớn lên ở đâu thì có tình cảm với nơi đó là chuyện đương nhiên. Duy chỉ có việc cách Zod chết là làm mình hụt hẫng nhất ... Nếu bẻ cổ chết nhanh dậy thì lẽ ra nên bẻ ngay từ đầu. Thêm nữa là k biết a ấy xài keo vuốt tóc hiệu nào mà từ đầu đến cuối không bị rối, bụi bặm k hề dính mặc dù là nhiều tòa nhà sập bụi bay lung tung.

Đợi ra HD luyện lại thôi

charlun

Member

có mấy bác suy nghĩ tiêu cực mắc cười thiệt, tại sao cứ nghĩ là ba của clark kéo phi thuyền vào nhà kho mà ko nghĩ là ông xây nhà kho ngay chỗ phi thuyền rớt nhỉ :))..con người phải hơn thua nhau trí não chứ bạn ...

Lioncoeur

Nếu bẻ cổ chết nhanh dậy thì lẽ ra nên bẻ ngay từ đầu. Thêm nữa là k biết a ấy xài keo vuốt tóc hiệu nào mà từ đầu đến cuối không bị rối, bụi bặm k hề dính mặc dù là nhiều tòa nhà sập bụi bay lung tung.

Từ đầu có kẹp cổ được đâu mà bẻ từ đầu. Vô thế mới được chứ
Còn bụi bặm ko dính trường năng lực của anh í tỏa ra chấn bay mọi thứ bụi rồi :D

liam nguyen

Từ đầu có kẹp cổ được đâu mà bẻ từ đầu. Vô thế mới được chứ
Còn bụi bặm ko dính trường năng lực của anh í tỏa ra chấn bay mọi thứ bụi rồi :D

Từ đầu không thíu những cảnh quật tướng Zod bay ào ào bạn ah, như lúc Zod chưa quen với môi trường trái đất, chạy tới làm cái rắc thì đã xong. Còn về chuyện bụi bặm là phần quá chi tiết, nên chưa giải thích cụ thể được, Có lẽ là vì bộ áo quần của hành tinh đó bền, và k bị bẩn. nhưng vấn đề là tóc tai không một tí sứt mẻ nào, mà giải thích là trường năng lượng như bạn thì cũng không hẳn bởi nếu nói thế thì chắc a ấy hong bao giờ cần tắm vì nó k hề làm bẩn anh ấy được

hieuspb

Em nói thật đúng ra Sịp đỏ không nên giết dân tộc mình, quá phản cảm....em nghĩ sịp đỏ nên theo tướng Zod, giét hết bọn trái đất nhưng chỉ để lại đàn bà và con gái xinh sống sót thì mới là hợp lý.....với năng lực nhận được từ mặt trời thì cứ khỏa thân ngoài cánh đồng "chiến đấu" thì mới là hợp lý nhất.....Nolan cũng nói ông thích như thế hơn các bác ạ.

dukas

Active Member

Phim Thì Vẫn Là Phim,Việc Gi Mà Phải Căng Thẳng Thế Nhỉ :)).
Bộ Phim Này Khâm Phục Nhất Là Anh ZOD Và Bác Kent :).Giám Hy Sinh Bản Thân Mình Cho Người Khách.
Túm Cái Váy Lại,Cháu Xem 2h30'' Xong Thấy Hơi Mệt Vì Phim Dài Và Âm Thanh Ở Cái Thằng Megastar Nó Toa Quá.Phim Hay Đấy Chứ

Chú đọc bài cháu xong mặc dù chú cũng thấy nói chuẩn lắm nhưng cháu ơi cháu học tiếng Việt bên Đức hả cháu?

Em nói thật đúng ra Sịp đỏ không nên giết dân tộc mình, quá phản cảm....em nghĩ sịp đỏ nên theo tướng Zod, giét hết bọn trái đất nhưng chỉ để lại đàn bà và con gái xinh sống sót thì mới là hợp lý.....với năng lực nhận được từ mặt trời thì cứ khỏa thân ngoài cánh đồng "chiến đấu" thì mới là hợp lý nhất.....Nolan cũng nói ông thích như thế hơn các bác ạ.

Sao Nolan bảo mình là ông thích Sịp đỏ là gay hơn nhỉ?

rocket80

Member

Kịch bản của bác thật là bá đạo

dungk2a

Bài viết sau mang nội dung giả tưởng kỳ thi tốt nghiệp THPT 2013 diễn ra sau ngày công chiếu Man of Steel

ĐỀ THI TỐT NGHIỆP THPT 2013
MÔN VĂN

Đề: Viết một bài văn ngắn (khoảng 400 từ) bày tỏ suy nghĩ của anh/chị về hành động dũng cảm cứu người của học sinh Nguyễn Văn Nam

Bài làm của một học sinh rớt tốt nghiệp THPT môn Văn.

Em cảm thấy vô cùng xúc động khi đọc một đề văn về tấm gương hi sinh của bạn Nguyễn Văn Nam ở Nghệ An không ngại hiểm nguy để cứu các em học sinh bị đuối nước. Không phải vì cảm động trước tấm gương của bạn Nam (em ít đọc báo nên không biết nhiều về bạn ấy, mà chỉ nghe bạn bè chém gió trên facebook nên biết sơ sơ), mà vì em cảm thấy may mắn khi tối qua em đi xem phim Man of Steel với bạn gái thay vì ôn bài, và không ngờ sáng nay lại có đề Văn sát sườn bộ phim em xem đến vậy.

Trong phim cũng có cảnh bạn Clark Kent cứu các bạn học của mình khi chiếc xe buýt của trường bị rơi xuống sông, và bạn Nam trong bài báo cũng giỏi không kém khi cứu được 5 bạn nhỏ. Nhưng trong thực tế thì bạn Nam đã phải hi sinh vì không còn sức lực do bơi trong nước xiết, không may mắn như bạn Clark Kent. Nhưng bạn Clark thì cũng chẳng may mắn gì hơn khi bị nhiều người xung quanh nghi ngại, lo sợ do bạn ấy có sức mạnh hơn người. Và rồi em bị sốc khi cha nuôi của Clark đã khuyên bạn ấy rằng bạn ấy không nên làm việc đó (cứu người). Lúc đó em đã suy nghĩ, tại sao một người cha lại có thể khuyên con mình không nên cứu người khác chứ? Lời khuyên đó chẳng phải phản giáo dục và đi ngược lại những gì mà sách vở dạy cho chúng em sao?

Nhưng rồi em chợt hiểu lời khuyên ấy xuất phát từ thực tế bi đát. Ngay như trong phim, hành động cứu người của Clark đã khiến cậu bị mọi người sợ hãi xa lánh. Thế còn ngoài đời? Ngay như hành động cứu người của bạn Nam mà còn bị đưa lên mổ xẻ là có nên hay không, và có nên dạy con cái mình liều lĩnh cứu người khác hay không? Hay như các chú hiệp sĩ Bình Dương khi tham gia bắt cướp còn có ý kiến cho rằng các chú ấy "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng", thay vì lo kiếm miếng ăn cho vợ con thì suốt ngày đi đuổi bắt cướp để gây thù chuốc oán.

Bởi vậy lời khuyên của cha nuôi Clark nghe hơi phản giáo dục, nhưng nó cũng cho thấy suy nghĩ của đa số người lớn hiện nay. Họ luôn mong có ai đó cứu giúp khi họ gặp nguy hiểm, nhưng nếu người khác gặp nguy hiểm thì họ không muốn bản thân hay người thân của họ xả thân, vì sợ mang vạ, và nghĩ rằng, cứ để thiên hạ lo. Chưa kể nhiều trường hợp vì giúp người bị nạn mà còn vướng vòng lao lý hay chịu vạ vì bị hiểu lầm là kẻ gây tai nạn.

Trong cuộc sống không hiếm những người anh hùng như bạn Clark-Siêu nhân, nhưng những người anh hùng ấy có mấy ai biết đến. Trong khi Ngọc Trinh, Angela Phương Trinh hay như hồi Maria Ozawa bị đồn là sắp đến VN thì báo nào cũng đưa tin, forum nào cũng bàn luận, facebook nào cũng nhắc đến, thì những tấm gương về anh hùng chẳng mấy ai đề cập, nếu có chăng thì chỉ vài trang báo và sau vài ngày thì người ta cũng lãng quên.

Ấy vậy mà vẫn có nhiều người vẫn âm thầm làm cái việc cho là "hâm", là dại. Clark cứu bạn bè hay cứu những người khác trong những tình huống mà anh không kịp suy nghĩ gì cho bản thân. Bạn Nam cũng vậy, nhiều người cho rằng hành động của Nam không sáng suốt, bình tĩnh, nhưng thử hỏi khi Nam chứng kiến nhiều em nhỏ đang chết đuối thì phản xạ của 1 CON NGƯỜI trong tình huống đó sẽ là ngồi phân tích đúng sai, hay sẽ liều hết sức có thể để cứu mạng những người đang ngàn cân treo sợi tóc?

Nhiều người cười nhạo chi tiết Superman chỉ cần đeo kính vào thì bỗng dưng chẳng ai nhận ra anh nữa. Em thì lại nghĩ đây là thông điệp mà tác giả đã gửi gắm vào nhân vật siêu anh hùng này "Siêu nhân có thể là bất cứ ai và ai cũng có thể là Siêu nhân". Siêu nhân có thể chỉ là một gã khờ đeo kính cận, nhưng khi bỏ kính ra, và anh cứu những người khác thì anh đã trở thành siêu nhân rồi.

Vì sao mọi người không nhận ra anh? Vì họ luôn xem Siêu nhân là 1 người vĩ đại, và 1 kẻ tầm thường không bao giờ là siêu nhân được. Chính vì lẽ đó, siêu nhân xuất hiện xung quanh chúng ta, ở cạnh chúng ta hàng ngày, nhưng chẳng ai trong chúng ta nhận ra. Có thể chúng ta coi thường một ai đó vì họ trông khá tầm thường, nhưng khi hữu sự, họ lại là người nổi bật nhất. Lúc bình thường chúng ta chỉ quan tâm đến Ozawa hay Angela, nhưng khi gặp chuyện thì chỉ biết "Ai Kêu La", và lúc đó, người cứu chúng ta mới là người chúng ta nhớ đến nhất.

Bạn Nam cũng thế. Có thể ngày thường bạn ấy chỉ là một học sinh bình thường, nhưng khi thấy người gặp nạn, bạn đã dám làm một điều mà có khi nhiều người lớn sẽ còn phải đắn đo suy nghĩ.

Vì thế, mà em cho rằng tại sao ta cứ phải chờ vị anh hùng xuất hiện, tại sao ta cứ nghĩ rằng siêu nhân là 1 kẻ dị thường, mà tại sao chính chúng ta không thể trở thành siêu nhân, trở thành anh hùng. Đâu cứ phải chống Alien, giải cứu Trái đất mới là siêu nhân, khi chỉ cần bạn dám hành động giúp đỡ người khác thì chính bạn đã trở thành siêu nhân rồi.
Monk

Ngọc Trinh hay Angenla Phương Trinh làm sao đủ trình so sánh với Thánh Nữ được bạn.

titani

Active Member

Mới xem hôm qua, khúc đánh nhau có cảnh quăng 1 cái xe của LEXCORP :D

Cũng giống như các phim của Marvel, Man of Steel cũng có những quả trứng phục sinh để mở màn cho các bộ phim tiếp theo về các siêu anh hùng của DC Comic...

1/ Có lẽ trứng phục sinh dễ thấy nhất là logo của Lexcorp xuất hiện ba lần trong phim.

Từ quả trứng phục sinh đó đưa ra nghi vấn: vị linh mục "đẹp trai một cách bất thường" trong Man of Steel, với mái tóc có vẻ là tóc giả. Nó có làm bạn gợi nhớ tới ai không? Đừng nói là không thể, chính là Lex? Nếu bạn chưa biết thì trong comic, Lex Luthor còn là bậc thầy cải trang.

2/Khi Zod và Superman đánh nhau ngoài không gian và phá hủy một cái vệ tinh, trên vệ tinh có logo của Wayne Enterprise. Vì trong The Dark Knight Trilogy chưa bao giờ đề cập là tập đoàn Wayne có nghiên cứu về công nghệ này, nên chắc chắn đây là một Batman hoàn toàn khác.

3/Giáo sư Emil Hamilton làm việc cho S.T.A.R lab, nơi về sau ra đời hai thành viên của Justice League là The Flash và Cyborg

4/Lana Lang, cô bé được Clark cứu trên xe bus, là người yêu đầu tiên của anh.

5/ Ở cuối phim, một sĩ quan nữ đã khen Superman là "kind of hot". Trên dòng giới thiệu credit ở cuối phim, tên của sĩ quan đó là Carol Ferris. Carol Ferris là người yêu cũ của Hal Jordan tức Green Lantern, một thành viên khác của Justice League

6/Khi Zod và Superman lao vào nhau và phá hủy một tòa nhà, trên tòa nhà ấy có logo của Blaze Comic - liên quan đến Booster Gold, một thành viên không chính thức của Justice League

7/Tuy đá Kryptonite không được đề cập trong film, nhưng qua cái cách mà Superman trở nên yếu đuối khi bay gần tàu của Zod, có thể suy ra Kryptonite là nguyên liệu chính trong hầu hết các công trình xây dựng của người Krypton .

8/Cái xác mà Clark Kent thấy trong Pháo Đài Cô Độc là Kara Zor-El aka Supergirl, điều này đã được Zack Snyder confirm

Bạn có nhận ra được cái nào trong những cái trên không nè???

(Nguồn: PCR)

QuanMk

Cũng giống như các phim của Marvel, Man of Steel cũng có những quả trứng phục sinh để mở màn cho các bộ phim tiếp theo về các siêu anh hùng của DC Comic...

1/ Có lẽ trứng phục sinh dễ thấy nhất là logo của Lexcorp xuất hiện ba lần trong phim.

Từ quả trứng phục sinh đó đưa ra nghi vấn: vị linh mục "đẹp trai một cách bất thường" trong Man of Steel, với mái tóc có vẻ là tóc giả. Nó có làm bạn gợi nhớ tới ai không? Đừng nói là không thể, chính là Lex? Nếu bạn chưa biết thì trong comic, Lex Luthor còn là bậc thầy cải trang.

2/Khi Zod và Superman đánh nhau ngoài không gian và phá hủy một cái vệ tinh, trên vệ tinh có logo của Wayne Enterprise. Vì trong The Dark Knight Trilogy chưa bao giờ đề cập là tập đoàn Wayne có nghiên cứu về công nghệ này, nên chắc chắn đây là một Batman hoàn toàn khác.

3/Giáo sư Emil Hamilton làm việc cho S.T.A.R lab, nơi về sau ra đời hai thành viên của Justice League là The Flash và Cyborg

4/Lana Lang, cô bé được Clark cứu trên xe bus, là người yêu đầu tiên của anh.

5/ Ở cuối phim, một sĩ quan nữ đã khen Superman là "kind of hot". Trên dòng giới thiệu credit ở cuối phim, tên của sĩ quan đó là Carol Ferris. Carol Ferris là người yêu cũ của Hal Jordan tức Green Lantern, một thành viên khác của Justice League

6/Khi Zod và Superman lao vào nhau và phá hủy một tòa nhà, trên tòa nhà ấy có logo của Blaze Comic - liên quan đến Booster Gold, một thành viên không chính thức của Justice League

7/Tuy đá Kryptonite không được đề cập trong film, nhưng qua cái cách mà Superman trở nên yếu đuối khi bay gần tàu của Zod, có thể suy ra Kryptonite là nguyên liệu chính trong hầu hết các công trình xây dựng của người Krypton .

8/Cái xác mà Clark Kent thấy trong Pháo Đài Cô Độc là Kara Zor-El aka Supergirl, điều này đã được Zack Snyder confirm

Bạn có nhận ra được cái nào trong những cái trên không nè???

(Nguồn: PCR)

hay...thánh soi.
Mong DC comics và WB theo tới cùng như Marvel và WD nhỉ :))

rua123

Member

Nội dung câu chuyện hơi dài mà yếu tố hài hước trong phim lại quá ít hoặc ko đủ để gây cười nên xem hơi bùn ngủ,mà cũng ko lạ gì phong cách này của Zack Snyder,phim của ông này luôn dài dòng khúc mở màn,ít chọc cười và những đoạn epic battle
Ko so sánh phim này với series Batman của Nolan thì rất đáng để xem,thõa mãn cho thể loại siêu anh hùng

heardless

Member

Mình dự đoán phim sẽ được đề cử (nhưng chắc khó ăn giải) cho hạng mục kịch bản và diễn viên phụ (Kevin Costner và Amy Adams) cho giải Mâm Xôi Vàng,99% sẽ ăn giải best fighting scene bên teen choice MTV.Còn các bác thấy sao

ntphan

Cho đến lúc trước khi đưa vé cho soát viên để bước vào rạp số 6, trong đầu mình vẫn luôn đánh giá rằng phim siêu anh hùng của Marvel là hay nhất, Star Trek: Into Darkness là phim hè 2013 hay nhất. Nhưng hơn 2h bước ra khỏi rạp, mọi thứ đều thay đổi. DC Comics là hãng có những phim anh hùng tuyệt vời nhất, Man of Steel là phim bom tấn hè đáng xem nhất.

Mình sẽ đi xem lại phim này!

Angus_Bert @ HDvietnam.com chém gió​

Bác Angus_Bert là chiên-viên tin tức không biết có trách nhiệm đọc luôn hết các nhận xét của mọi người không. Nếu có thì bác coi, bác nhận xét kịch bản phim này không biết gạch đá chỗ nào nhưng rồi mọi người chỉ ra quá trời là điểm vô lý hay không hay hehehe Mình thấy mấy bài review trước bác viết cũng theo hơi hướng này đó :D Dù biết gout và cảm nhận mỗi người là khác nhau, nhưng bác cũng nên để ý chút chút hehehe :)

Thật tình mình thấy phim này cũng bình thường như Iron Man hay những bộ phim hoành tráng khác từ Hollywood: đáng tiền ra rạp xem cho mãn nhãn và chỉ vậy thôi. Không có chiều sâu và hấp dẫn để đọng lại trong đầu.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Trungtd

Member

Xem phim này mình vừa có cảm giác hứng thú lại vừa cảm thấy nhạt.

Hứng thú nhất có lẽ là về kỹ xảo trong phim. Có thể nói là kỹ xảo phim này quá tốt, ngay từ đầu phim với những khung cảnh hoành tráng trên Krypton kéo dài tới khúc cuối giao tranh tại trái đất, khán giả khó mà rời mắt khỏi màn ảnh được. Âm nhạc cũng rất tuyệt vời tuy nhiên lại bị phần âm thanh cháy nổ lấn át đôi chút.

Nhưng phim cũng còn tồn tại khá nhiều điểm "tối", chưa tự nhiên trong cốt truyện. Ví dụ như việc không xử tử tướng Zod và "đàn em" để rồi chúng lại là những người Krypton cuối cùng tồn tại, việc hành tinh Krypton diệt vong trong khi khoa học của họ quá phát triển hay đơn giản như việc "ra đi" của cha nuôi kal-el - Riêng mình khó mà chấp nhận được vụ tai nạn này trong khi Kal đứng ngay cạnh đó mà chỉ biết... nhìn. Tâm lý nhân vật phát triển cũng không hợp lý, nhất là nhân vật chính của chúng ta - Superman. Tình yêu dành cho trái đất của a theo mình khá là mơ hồ và không hiểu sao sau khi khoác trên mình tấm áo choàng anh lại có vẻ phớt đời và khá là "vui vẻ" khác hẳn so với chàng thanh niên ít nói, già dặn trước kia. (theo mình phải đổi ngược lại mới đúng)

Không biết có phải là lẽ tất nhiên khi xem những phim về Superman hay không nhưng cuối phim khá là buồn tẻ. Đơn giản vì sức mạnh dời núi lấp biển quá bá đạo của Kal, điều này phải dành tặng cho đạo diễn một lời khen khi lồng những tình tiết tranh giành sự sống của vài nhân vật phụ được đan xen, phần nào kéo lại tính "gay cấn" của bộ phim. Những trường đoạn Kal và Zod lao vào "choảng" nhau lại đem đến cảm giác "bội thực" cho mình và cả cái kết diễn ra chóng vánh, bất ngờ cũng làm độ "ngon" của bộ phim giảm đi khá nhiều.

Đây là một bộ phim hay, chắn chắn thế. Nhưng khó mà để lại cho người xem một ý niệm nào đó để suy nghĩ giống như The Dark Knight từng làm vài năm trước đây. Theo quan điểm cá nhân của mình thì không phải đạo diễn không giỏi, mà là do họ chọn một chủ để khó. Khó từ cách thực hiện đến cách thể hiện.

poly

Banned
Re: Ðề: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

Bác Angus_Bert là chiên-viên tin tức không biết có trách nhiệm đọc luôn hết các nhận xét của mọi người không. Nếu có thì bác coi, bác nhận xét kịch bản phim này không biết gạch đá chỗ nào nhưng rồi mọi người chỉ ra quá trời là điểm vô lý hay không hay hehehe Mình thấy mấy bài review trước bác viết cũng theo hơi hướng này đó :D Dù biết gout và cảm nhận mỗi người là khác nhau, nhưng bác cũng nên để ý chút chút hehehe :)

Thật tình mình thấy phim này cũng bình thường như Iron Man hay những bộ phim hoành tráng khác từ Hollywood: đáng tiền ra rạp xem cho mãn nhãn và chỉ vậy thôi. Không có chiều sâu và hấp dẫn để đọng lại trong đầu.

Mỗi người mỗi ý trong chuyện phê bình phim,. Nguyên tắc của box này là miễn bài review không động chạm tới cá nhân của người khác, còn lại ý kiến cá nhân của người viết dù có khác lạ thế nào cũng được tôn trọng. Nếu bạn thích những bài review chung chung ko mang ý kiến cá nhân của người viết thì mời bạn đọc báo đi. Nên lần sau ý kiến như thế này của bạn sẽ bị cảnh cáo.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên