mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

sonrock

tình hình là đợt này e đang muốn đổi e BC CD1 sau 1 thời gian dùng e nó. thú thực đây là 1 cdp rất hay, ngọt ngào, chi tiết, và tinh tế. giá khởi điểm của nó đc bán tại UK cũng ko rẻ, vào mạn 4k gbp. e là chủ thứ 2 và khi nhận đc vẫn trong tình trạng như mới. nhưng tính e, và có lẽ rất nh các a e cũng thế, là cứ sau 1 thời gian sở hữu nghe ngóng là lại muốn thử tìm 1 cái mới xem sao :(.

e đọc tương đối về 1 số dòng cdp cũng như transport + dac và giờ đây thì tẩu đến mức là ko biết mình nên chọn j. đó là lý do tại sao e lập threads này và mong ae những ai đã nghe qua cdp vs transport + dac với mọi tầm giá và thấy sự khác biệt ra sao, xin cho e những nhận xét khách quan nhất. e hy vọng những ai chưa thử nghe qua cả 2 pp nói trên thì ko đưa ra nhận xét nếu chỉ đọc review, vì như thế sẽ làm cho tình hình càng loạn. mục đích của bài này cũng sẽ giúp rất nh các a e mới chơi hoặc sau này trong quá trình nâng cấp đổi chác sẽ có những lựa chọn đúng đắn.

theo những j e đọc được, thì ngay cả những audiophiles lão làng cũng như các dealers ở UK đều có những ý kiến ko giống nhau. e xin bỏ qua các bài review ở các trang về hifi và audio vì quả thực nó mang tính thương mại và quảng cáo nhiều hơn là sự khách quan đến từ ng tiêu dùng. trong các tranh luận thì có 3 trường phái chính nổi lên như thế này:

+ mua cdp
trường phái này, tập trung cho việc chỉ cần mua gói gọn 1 e cdp, thế là đủ. tùy theo tầm tiền của ng chơi thì sẽ mua con nào phù hợp, và thích hợp với bộ dàn. những ng chơi theo lối này thì bảo là nó tiết kiệm hơn là 1 con transport + dac + dây nếu cùng hãng và cùng dòng. hoặc kể cả là so sánh với các dòng khác.

phản biện: có nh ý kiến cho rằng, thậm chí hơi gay gắt là cdp thực ra rất lãng phí, và tạo hiệu quả thay đổi rất ít trong hệ thống so với loa và amp. thậm chí nh khi còn ko có sự thay đổi đáng kể nào và như thế thì ko chấp nhận đc so với số tiền bỏ ra - hàng ngàn cho đến vài chục ngàn. bên cạnh đó là phòng ốc và phối ghép cũng đóng vai trò rất quan trọng. ở phòng này, hệ thống này thì hay. khi sang 1 chỗ khác và hệ thống khác nghe lại ko ra j. có nh bác nói, trong 1 thời gian rất dài, có khi đến vài năm, các bác ấy ko hề thay đổi cdp của mình vì nghĩ chẳng để làm j. các bác ấy thử vài loại cdp khác nhau trên chính hệ thống của mình - đc các ng bạn audiophiles cho mượn - và thấy sự thay đổi là rất nhỏ hoặc ko có cho dù giá tiền các sản phẩm rất đa dạng.

+ mua transport + dac
trường phái này, tương phản với trường phái bên trên và ng ta nói luôn rằng chỉ với 1 con transport rẻ tiền - hoặc 1 cdp rẻ tiền là transport - kết hợp với 1 con dac tốt, kể cả tiền 2 con cộng lại vẫn chưa bằng 1 con cdp nhưng tiếng thì nghe thay đổi rất nh. ko bàn đến sự hay dở ở đây vì nó phụ thuộc hoàn toàn vào sở thích cá nhân. VD bảo ấm, mềm và sâu; nhưng những ai thích trong, sáng và chắc thì chưa chắc đã thích.

những ng chơi theo triết lý này thường chơi thêm cả lossless mà files ng ta bỏ tiền ra mua files gốc cũng ko phải rẻ (với những trường hợp còn chỉ chơi dac ko mà bỏ qua transport). theo tai những ng này, thì ng ta cho rằng chơi dac kinh tế hơn mà lại hay hơn cdp. bên cạnh đó, ng ta lý luận là cái j ra cái đó, như kiểu amp tích hợp - cdp - so với pre-pow là transport + dac vậy. có điều cái này lại mất thêm tiền e dây tín hiệu số :D, mà nếu đi sâu vào nữa thì e lại tẩu tiếp, xin bàn về sau vậy!

phản biện: bảo hay hơn thì còn tùy trường hợp, tùy phối ghép cũng như đã nói ở trên. thế nên nhận xét này là thiếu căn cứ. thêm vào đó, ko phải lúc nào cũng có tiền và đk tài chính dồi dào để mua files xịn, mà đây lại là vai trò tiên quyết đến chất lg âm thanh. cho dù dac có xịn cỡ nào mà files lởm thì cũng bó tay. vấn đề này thì 1 cái cd gốc - chưa cần phải là sacd, k2hd, dxd, xrcd - thì đã giải quyết tốt rồi. chưa tính, nếu mà transport lởm, thì cũng khai thác hết bits của files trên cd đc ko???

+ mua cdp mà có đg digital in và dùng đc như 1 dac nếu cần
trường phái này thì là tổng hợp của 2 trường phái bên trên, và bảo tôi còn tiết kiệm hơn nữa vì 1 lúc làm đc cả 3 nhiệm vụ: đó là có thể làm transport, có thể làm dac, và có thể là cdp.

phản biện: e chưa thấy nh phản biện về món này, và thậm chí có nh sản phẩm cao cấp còn là cdp mà đc xây dựng như 1 dac và 1 preamp. krell sc25 là 1 vd - nếu e nhớ ko nhầm model - và wadia s7i. có điều mấy bác này thì đắt cũng khủng khiếp, toàn 14k gbp - 25k gbp. bên cạnh đó ng ta sẽ có lý do để nói là cái j chuyên cũng tốt hơn là ôm đồm 1 đống thế này, nó mà teo 1 cái j là coi như teo cả...

Tình hình tẩu của e: Sau khi đọc xong cái mớ bên trên, và thấy tương đối nh ý kiến bảo ko nên thay cdp vì nó chẳng mang lại sự khác biệt j nh, tốt nhất là nên chơi dac hoặc dac + transport thì e tẩu nặng, ko biết nên thế nào. thậm chí là phương án mua cdp có dac stand alone nữa - như con Accuphase DP67 chẳng hạn.

e đã nghe qua cdp, cdp làm transport với dac, và con krell sc25 ở trên đa di năng. nhưng cái thiệt thòi là e chưa được nghe con cdp đánh 1 mình và sau đó nó đánh với dac vì hôm đó bác chủ ko làm thế, với lại e bận quá nên cũng ít thời gian, nên ko so sánh đc. cũng kỳ lạ là con cdp Electrocompaniet ec1up giá 4k gbp, còn con Bench Mark dac đc mod lại của bác ấy chưa đến 2k, thế mà bác ấy lấy cdp làm transport. giá mà đc nghe và so sánh thì tốt quá.

có mấy bác audiophiles ở đây bảo nghe m2 young dac vô đối hơn kể cả mấy con cdp trong tầm 2k trở lại /:), e chưa đc nghe nên bó tay, ko rõ ra sao.

tóm lại đến giờ này, e vẫn chưa rõ là mình nên theo phương án nào, vì thú thực kể cả e giữ lại con BC CD1 cũng ok, e chẳng than trách j cả. có điều cái cảm giác muốn thử mới nó cứ thôi thúc khó chịu quá :-B. e rất mong các ae, những ai đã chơi kinh nghiệm lâu năm thì vào chia sẻ cùng a e. hoặc những ai đã nghe qua những trường hợp trên rồi thì so sánh và cung cấp thông tin khách quan cho mọi ng cùng biết.

cám ơn các bác!

lehoang40

Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

Hehe
Sonrock tẩu nặng lắm rồi, đọc càng nhiều, nghe càng nhiều càng tẩu....:)
sonrock đã viết:
có điều cái cảm giác muốn thử mới nó cứ thôi thúc khó chịu quá
Hiện tại, anh cũng dằn lòng lắm đây, nhưng lúc nào cũng tự bảo mình: từ từ thôi, không cần gấp...:) Thay vì cứ chạy theo thiết bị, giờ anh cố xoay qua tìm cái hay trong âm nhạc, săn lùng các file nhạc, các CD nhạc mà mình thích mà nghe thôi.

Good luck.

sonrock

Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

a ơi, đĩa e thỉnh thoảng làm 1 lố tầm 10 mấy đến vài chục cái cd, thêm tầm chục cái xrcd24 với k2hd nữa, e có bỏ qua món sources đâu a :(. bjo đang đau đầu với món này, vì e đi nghe cũng nh loại nh kiểu rồi. nhưng so sánh ngay trên 1 hệ thống thì e lại chưa có dịp. nếu có chỉ là so sánh 2 con cdp khác nhau thôi, chứ ko có cdp vs transport + dac hoặc con cdp + dac. thú thực là cái món audio này nó như ma làm, hic hic. e bận ơi là bận, thức trắng cả đêm làm việc mà thỉnh thoảng rảnh rang chốc lát nghỉ ngơi lại audio với hifi.

lehoang40

Thú thật với em, anh cũng chẳng khác gì em....:) Cũng muốn thử 1 lần cho biết....hehe..... Nhưng.... đâu phải 1 lần là được....phải n lần không biết có gọi là được chưa nhĩ?
Trên đời này, vô vàn cách phối ghép, hàng ngàn nhãn hiệu khác nhau, làm sao mà thử hết đây, anh mới sắm 1 CDP, 1 DAC thêm về lại đã tiển đi một DAC nghe chưa đầy 3 tháng, rồi lại order tiếp 1 DAC khác...cứ thế, cứ cái sau lại cao cấp hơn, đắt tiền hơn cái cũ.... hihi... không biết chừng nào lại tiển các em này ra đi để đầu tư mới nửa....

Ý anh nói về âm nhạc đấy, không phải CD, giờ quay qua tìm hiểu cách hòa âm, phối khí, cách mixer của phòng thu, cách ca sĩ nhả chử..:) nghe 2 ca sĩ hát cùng một bản nhạc, nghe 1 bài hát được thu tại 2 thời điểm khác nhau, 2 phòng thu khác nhau...vv..vv.. mục đích là tạo ra một niềm đam mê mới để nó dằn lại niềm đam mê thiết bị.

sonrock

ah, lần trước nói với a, e vẫn chưa rõ a lấy con cdp và dac j về. nhân tiện a cho e tí review so sánh khi nghe cdp 1 mình và cdp + dac xem nó khác nhau thế nào với!

tình hình là đợt này e đang muốn đổi e BC CD1 sau 1 thời gian dùng e nó. thú thực đây là 1 cdp rất hay, ngọt ngào, chi tiết, và tinh tế. giá khởi điểm của nó đc bán tại UK cũng ko rẻ, vào mạn 4k gbp. e là chủ thứ 2 và khi nhận đc vẫn trong tình trạng như mới. nhưng tính e, và có lẽ rất nh các a e cũng thế, là cứ sau 1 thời gian sở hữu nghe ngóng là lại muốn thử tìm 1 cái mới xem sao :(.

e đọc tương đối về 1 số dòng cdp cũng như transport + dac và giờ đây thì tẩu đến mức là ko biết mình nên chọn j. đó là lý do tại sao e lập threads này và mong ae những ai đã nghe qua cdp vs transport + dac với mọi tầm giá và thấy sự khác biệt ra sao, xin cho e những nhận xét khách quan nhất. e hy vọng những ai chưa thử nghe qua cả 2 pp nói trên thì ko đưa ra nhận xét nếu chỉ đọc review, vì như thế sẽ làm cho tình hình càng loạn. mục đích của bài này cũng sẽ giúp rất nh các a e mới chơi hoặc sau này trong quá trình nâng cấp đổi chác sẽ có những lựa chọn đúng đắn.

tóm lại đến giờ này, e vẫn chưa rõ là mình nên theo phương án nào, vì thú thực kể cả e giữ lại con BC CD1 cũng ok, e chẳng than trách j cả. có điều cái cảm giác muốn thử mới nó cứ thôi thúc khó chịu quá :-B. e rất mong các ae, những ai đã chơi kinh nghiệm lâu năm thì vào chia sẻ cùng a e. hoặc những ai đã nghe qua những trường hợp trên rồi thì so sánh và cung cấp thông tin khách quan cho mọi ng cùng biết.

cám ơn các bác!

chơi CDP hay bộ nguồn âm gồm cơ và D/A theo mình thì tùy theo điều kiện quan trọng là diện tích phòng của bác - và túi tiền của bác

nhưng vơi mình sau 3..4 năm " đi và được nghe nhiều hơn là chơi " và nhất là sau khi đọc bài viết này thì mình thấy triết lý chơi Audio của bác này thực sự với mình quá đúng đắn : đừng làm phức tạp hóa quá hệ thống âm thanh

Hiệu quả từ một phối ghép đơn giản
Anh V là một trong những audiophile chơi hi-end thuộc loại thâm niên ở Sài Gòn, nhưng rất ít ai biết đến tên anh và càng ít người được mời đến phòng nghe của anh. Kể về cuộc chơi âm thanh hơn 20 năm qua, anh V chỉ gói gọn: “Bộ dàn của những audiophile thường “phình ra” theo thời gian, trong khi hệ thống của tôi lại càng “teo” đi đến mức không thể gọn hơn được nữa.”

Sau khoảng thời gian tham khảo, anh bắt đầu “phức tạp hóa” hệ thống của mình, bởi anh từng quan niệm rằng, các thiết bị càng được tách rời thì sẽ khử được nhiễu tín hiệu tốt hơn, việc xử lý từng kênh sẽ giúp âm thanh mạnh mẽ, chính xác hơn. Vậy là, từ một bộ dàn cơ bản gồm bộ pre-power amp của Audio Research, CD player Accuphase, loa Roger anh bắt đầu chuyển sang sang xử dụng bộ nguồn âm gồm cơ và D/A. Anh tiếp tục chuyển từ power stereo sang hệ thống khuếch đại monoblock. Ngay cả preamp anh cũng tìm những sản phẩm có phần nguồn power supply rời. Chưa hết, anh còn trang bị thêm 2 power amp mono để thử nghiệm cách đánh bi-wire, rồi đầu tư thêm nào là biến thế cách ly đa tầng, tubetrap, chân kim, kệ máy.... kết quả là cả một hệ thống đồ sộ gần như chiếm hết cả phòng nghe.

Trong quá trình biến hệ thống mình trở nên đồ sộ và phức tạp, anh V nhân thấy mặc dù chất lượng âm thanh có thay đổi nhưng sự thay đổi này là rất khó kiểm soát và đôi khi nếu “đi nhanh” quá người chơi có sẽ bị ngộ nhận về sự khác biệt này. Theo anh V: “Khi ta thay một thiết bị, nó chắc chắn sẽ làm chất âm của bộ dàn của mình khác đi nhưng người nghe phải đủ tỉnh táo để nhận biết sự thay đổi là tốt hơn hay tệ hơn, cần dành nhiều thời gian để nhận biết những thay đổi này. Bass mạnh hơn, treble rõ hơn... những nhận định như vậy chưa đủ để đánh giá một thiết bị mới, ta cần nghe và hiểu thật rõ những track thử”. Anh rút ra được một triết lý khá đơn giản mà theo tôi là rất chính xác, khi đánh giá giữa 2 thiết bị, đừng quá chú trọng đến chi tiết của các dải âm, hãy cảm nhận xem thiết bị nào làm bạn cảm thấy bản thu hay hơn thì thiết bị đó tốt hơn.

Triết lý này cũng là bài học của chính bản thân, khi anh tiến hành nâng cấp từ từ power stereo lên 4 khối mono block, khi đó cảm nhận ban đầu là dải trầm tăng mạnh mẽ, trung âm rộng, chỉ tiết dải cao cải thiện nhưng sau nhiều ngày nghe, anh lại cảm thấy những bản nhạc “ruột” của mình trở nên thiếu tình cảm, nó máy móc quá, chi tiết ở các dải đều tốt nhưng sự hòa quyện ở 3 dải để tạo nên một sân khấu hài hòa và tự nhiên đã mất đi. Kể từ đó anh luôn thận trọng khi đánh giá một thiết bị nào đó.

Anh cũng nhận thấy khoản đầu tư để phức tạp hóa thiết bị là rất lớn và nó đã bị chia nhỏ ra thành nhiều phần. Với cùng số tiền cho một hệ thống pre-power, bạn có thể đầu tư cho một ampli tích hợp thật tốt và có nhiều lựa chọn hơn về mặt thương hiệu. Ngoài ra, hệ thống càng đơn giản, thì số lượng dây dẫn cũng giảm đi rất nhiều, giúp ta tiết kiệm được chi phí. Nhận định như vậy, từ một hệ thống gồm nhiều thiết bị, thông qua nhiều kết nối, anh V dần dần thay đổi, trở về với set-up đơn giản hơn và đương nhiên với cùng mức đầu tư từ một hệ thống phức tạp đến một phối ghép chỉ gồm 3 thiết bị loa-ampli-cd đã giúp anh có điều kiện ngắm đến những thương hiệu tầm cao hơn.

.

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

bài này e đọc rồi bác ạ, nhưng e đã nói từ đầu là "ko dùng review mà bác" :). nếu bác đã nghe qua hoặc kinh qua, hoặc chính bác là cái bác V trong bài trên thì cho e biết với. chứ e nghĩ các bộ dàn của những audiophiles tầm cỡ thế giới, ng ta toàn chơi mono với hệ thống rời cả. đến cái kim hay chân đế như bài trên nói cũng đc chăm chút rất kỹ. nếu nó ko thực sự hay và mang lại cho ng ta sự thỏa mãn thì e nghĩ ng ta giữ lại những cái đó làm j. còn triết lý về sự đơn giản hóa thì cái bác Rambo trong bài e viết về UK audio ký sự đã có đấy thôi. bác ấy là ng chơi con Krell sc25 đa di năng đấy bác ạ, còn đơn giản hơn cả cái bác trên nữa cơ nhưng có phải mấy ai cũng chịu nổi nhiệt riêng con krell này và bộ dây của bác ấy đâu :(, chưa tính các thứ khác nữa.

xin các bác tập trung vào chuyên môn giúp e với ạ mặc dù các ý kiến đều đáng quý :)!

locnp

Well-Known Member

Lần trước em cũng làm 1 cái topic về cdp gấu vs transport + da, không lầm thì bác cũng có vào tư vấn em, sao hôm nay bác tẩu nặng rồi???

Mặc dù em chỉ là dân chơi amature, kiến thức còn nhiều hạn chế nhưng cũng xin chia sẻ với bác 1 vài điều.

1. Tẩu là một hiện tượng bình thường đối với 1 audiophile, nhiều lúc sai 1 li có khi đi nguyên 1 dàn.
2. Dàn càng lớn thì vai trò của các thiết bị càng thể hiện rõ rệt, chọt bậy có khi cũng đi nguyên 1 dàn. Lúc này tính chất phối ghép trở nên rất quan trọng.
3. Không có dàn nào gọi là hoàn hảo, tùy theo gu nhạc mà mình quyết định thiết bị.
4. Nguồn phát là yếu tố cơ bản và quan trọng nhất trong bộ dàn, nhất là dàn lớn.
5. Tai người vẫn là thiết bị đo khách quan nhất chứ không phải thiết bị.

Trở lại với vấn đề CDP vs Transport + DA thì theo quan điểm của em vẫn ưu tiên Transport + DA, mặc dù vẫn có trường hợp CDP hay và Transport + DA dở. Bác sonrock cũng thấy hầu hết người ta chế ra bộ CD Transport bán ra rất đắt tiền, cái gì nó cũng có giá của nó chứ không phải tự nhiên mà có, theo em transport là cái nên ưu tiên hàng đầu.

lehoang40

Kinh nghiệm của anh là thế này:

1. CDP Marantz 6003 single nghe không hay bằng CDP Marantz 6003 làm transport + Arcam rDAC / DAC Atoll 100
2. CDP Marantz 6003 single nghe không hay bằng DVD cỏ làm transport + Arcam rDAC / DAC Atoll 100
3. CDP Marantz 6003 transport + Arcam rDAC/DAC Atoll 100 = DVD cỏ làm transport + Arcam rDAC/ DAC Atoll 100

1+2: Marantz 6003 là CDP ở cấp thấp hơn cả về giá lẩn linh kiện so với Arcam rDAC hoặc DAC Atoll 100 nên kết quả như vậy? Nếu có một CDP cùng tầm với DAC thì kết quả sẽ như thế nào???

3: So sánh transport thì Marantz 6003 phải hơn DVD cỏ, nhưng khi ghép với DAC thì kết quả như nhau. Vậy nếu có 1 Transport thật tốt ghép cùng 1 DAC kết quả sẽ ra sao???

Khi nào anh có DAC PS digital link III sẽ viết tiếp.

sonrock

bác Lộc: e lần này làm cái rất gấu ạ :D, chứ ko phải là gấu nên mới bị tẩu. nhưng sau khi đọc thì thấy là liệu mình có cần thiết phải chơi đến tầm thế ko. e biết mấy audiophiles thì ai cũng dùng hệ thống amp + sources + dây đắt hơn loa rất là nh để oánh, nên e cũng bị ảnh hưởng. sau khi xong phần amp và dây thì cái e chưa đổi là cdp, nên nghĩ xem nếu đổi thì thế nào.

thú thực là e hay ai cũng thế thôi, ko bjo hoàn toàn hài lòng về hệ thống của mình đc. nếu có chăng cũng chỉ trong 1 khoảng thời gian nhất định và sau đó là nghe ra nhược điểm của bộ dàn và muốn tìm cách bổ sung. trong tầm 3-4k gbp trở lại - tính theo giá gốc - thì đúng là e cũng nghĩ cũng chỉ nên chơi cdp thật, nhưng khi cao hơn tầm đó thì bắt đầu lại cân nhắc.

e cũng nghĩ như bác, ko tự nhiên mà các sp highend của MBL, dCs, Burmester...ng ta lại chia ra transport + dac cho dòng flagship của mình. nhưng đó là tầm cao quá rồi mà có lẽ mình chẳng bjo với đc. còn với hiện tại thì nó mới khiến cho ng ta tẩu nhiều.

a Linh, nhìn vào review của a thì càng sẽ khiến cho a e tẩu nh nữa vì đây là phân khúc mọi ng ở vn hay chơi nhất. nhưng a quên mất 1 cái chưa review giúp e đó là so sánh cdp đánh 1 mình và dac đánh 1 mình thì ra sao. vì e thấy ngày càng nh ng chơi dac mà ko cần transport hay cdp nữa.

còn về tẩu thì e lúc nào cũng tẩu cả :)). vừa mang đc 1 con amp có thể nói là rất ngon về thì trong đầu đã nghĩ đến cặp mono 1400e bên trên e nó, bi đát vô cùng bác ạ. cũng như cặp dây VD master. e đã rao và tính cho lên đg rồi ai dè lúc đánh bi-wire với cặp kimber monocle x trên cặp loa của e - 3 đg tiếng - thì thấy cải thiện rõ rệt theo hướng mình thích, thế là lại giữ :D, bó tay. ko biết đằng nào mà lần cả. mong các a e tiếp tục ạ!

locnp

Well-Known Member

Chơi Transport + DA được cái linh hoạt, transport đã vững thì mình chỉ cần đổi DA để đổi chất âm, còn CDP thì cơ với da chung với nhau.

sonrock

đc cái chơi T + DAC thì lại mệt thêm 1 con dây bác ạ :D. e hiện cũng đang tẩu vì đọc thấy các bác tây ta nói là tín hiệu số thì cái nào cũng như cái nào, kiếm cái tầm tầm mà chơi là đc. e từ trước giờ toàn analog cả, chưa thử món digital interconnect bjo nên cũng chưa rõ ra sao. mà chưa mang đc trans với dac về trong đầu đã hiện lên e KS 2120 rồi :(, để cho nó đồng bộ hệ thống dây e đang dùng. e đang nhắm con BC CD2 về làm transport và 3.5 làm Dac. thấy mấy bác lão làng bảo thay source ít thôi và nó cũng ko ảnh hưởng nh khiến e mệt não quá. đang ngó accu, wadia, chord...thì lại bị phân tâm. có lẽ e nên chơi bộ BC trước cho nó ổn. con BC2 có bộ transport rất khủng của Philip Pro2. rất nh các transport khác cũng dùng bộ đọc này như acoustic art mk1,..

bác Lộc ngắm đc j chưa?

A Linh bjo lấy đc đồ chơi mới thế a :)?

onggia

Well-Known Member

Làm cái CDP thôi bác ạ,mấy dòng top of the light họ làm cơ + dac 1 phần nhiều cũng vì cho nó hoàng tráng nữa thôi,nhét vào 2 cái vỏ + dây nối nó tốn nhiều hơn so với 1 cái vỏ rất nhiều.Bác chơi CDP thì trong tầm dưới 15K vẫn có CDP 1 khối mà.Bác làm e Simaudio Super Nova ngon đới.

sonrock

E cũng ngắm Sim Moon nhưng ko rõ là ghép vào với Chord amps nó sẽ kêu ra sao. Với lại tầm đó thì lại hơi cao quá với e bác ạ :)). Cùng trong tầm đó thì thà e mua con Chord Red Reference Cdp luôn hơặc chơi bộ transport + dac cũng của Chord cho nó đồng bộ. Có điều mỏi mắt ko thấy bác nào bán còn mua mới chắc e bán đồ quá :(. Có con Wadia 581 vẫn còn mới đang rao nhưng e hơi lăn tăn vì e nó nhẹ nhàng cũng 4-6 tuổi là ít, hic.

Bác onggia nghe nh review cho e mấy cái e đặt câu hỏi về cdp vs dac vs cdp + dac vs transport + dac với. E vừa ngủ dậy, mới 5h sáng. Hôm trước thức nguyên 24 tiếng, mệt thế mà đi ngủ vẫn nằm mơ thấy loa với đài.

E quên ko hỏi bác nào nghe mấy con cdp đời cao của maranzt như 11s2 với 7s2 chưa ạ? Cũng như các cdp của accuphase tầm từ DP67 trở lên. E đọc thấy bảo tiếng ấm và ngọt nhưng có vẻ thiếu chi tiết, ko hiểu ra sao.

Với lại cái e tẩu nữa là ko biết có nên chơi sacd cdp ko :(? Vì hiện tại e đang bắt đầu mua 1 số các sacd để nghe thử nhạc cổ điển và giao hưởng, kể cả vocal và hòa tấu, jazz nữa. Trước nay cd thường hoặc k2hd hay xrcd24 ko cần sacd cdp mới chơi đc, thế nên khi thêm dòng đĩa mới vào bộ sưu tập lại khiến e lăn tăn. Đọc thì thấy giá trị của sacd thuần hay hybrid đối với nhạc là ko nhỏ, nhất là nhạc cổ điển nên e quan tâm. Nhưng các tranh cãi liên quan đến chủ đề này cũng ko phải là ít lại khiến e tẩu tập n :(. Đang có con dCs p8i giá cũng tốt mà chơi đc sacd, e đọc thấy các bác lão làng chê e nó quá lại thôi. Có bác còn sửa 3 lần bộ cơ của nó mà ko xong, ko khéo đây chính là con đó thì e đứt. Điên nặng rồi các bác ạ :((

onggia

Well-Known Member

Có 3k3 thôi này bác,3k3 thì chỉ mua được 1 nửa của mấy em bác nói thôi :D 581 họ bán bi nhiêu thế bác,trơn hay SE??
Sim Audio (Moon) SuperNova For Sale | AudiogoN.Sim + chord thì = nghe nhạc cụ phê như con tê tê bác ợ :D
Em trước có nghe DP 75 thoai,nói chung là ko hợp với Jazz + cổ điển,Vocal thì tạm được với 1 số phối ghép,nói chung tiếng của Acc e ko khoái vì nghe sẽ nhanh bị chán vì nó ko trung thực mấy.Bác chơi tran + Dac thì để đạt được chất của 1 CDP cùng tầm tiền thì chi phi sẽ cao lên rất nhiều,2 khối hoặc thậm chí 4 khối kiểu tran + nguồn rời và DAC + nguồn rời :)) chỉ dành cho người thực sự cầu kì và thực sự nhiều tiền thôi.Bác cố được hơn tý thì làm cái Mikado của Gryphon bác ạ,chất âm con CD thì đúng là mê hoặc bác ạ.

lehoang40

Lúc sáng nay, mới đi cafe với một số khá đông anh em bên vnav, mình có đem vấn đề này ra hỏi....:)
Nói chung là thế này bác Sonrock ạ: toàn là chém gió, chả có bác nào chơi đủ đồ, đủ hiệu để phán cả, mỗi người cao lắm thay được vài 3 dòng CDP, nghe được 1 - 2 Transport / DA gấu, mà thời gian nghe thì tính bằng phút chứ không tính bằng giờ nửa (vì toàn nghe ké..hehe), nhưng mà phán thì như thánh..........:)), khi mình nêu kinh nghiệm của mình ra thì các bác ấy hỏi: dây digital loại nào? nói ra thì bảo phải thay dây cao hơn, mình trả lời đã có luôn rồi, thì vặn tiếp: dây nguồn? lọc điện? cầu chì? loại đĩa CD?......hehehehe... tới đây thì mình rút êm: dạ em không có điều kiện, em chưa thử...vv...vv...

Tóm lại thế này: hảy tin vào tai của mình thôi, nghe lời tư vấn bậy là tẩu ngay.... thích và có điều kiện thì cứ chơi.

sonrock

Con 581 trơn bác ạ. Mua trên audiogon mà về đến UK lại thêm thuế nhập khẩu, tiền ship + insurance chắc cũng lên tầm trên 3 ngàn bảng. Với tầm đó e mua đc con Plinius cdp 101 mới tinh mà có dealer đang clear stock bác ạ. Con 581 trơn ng ta bán hơn 4 ngàn bảng, hic. Đang có cặp trans với dac pucini của dCs rao 6k mà mới lắm. Đc cái giá này với e hơi cao mặc dù đây là giá tốt, hic.

Vụ maranzt và sacd thì sao hả các bác? Accu thì theo như bác onggia là ko nên vì tiếng ko đc tự nhiên cho lắm. Còn ý kiến j ko nữa ạ?

lehoang40

Vụ maranzt và sacd thì sao hả các bác? Accu thì theo như bác onggia là ko nên vì tiếng ko đc tự nhiên cho lắm. Còn ý kiến j ko nữa ạ?

Marantz 11S2, Accu DP65 anh cũng nghe qua rồi, nhưng là nghe ké nên không dám nói bừa..........:)

sonrock

A Linh: căn bản e đang bận quá mà cũng chưa tìm ra bác nào mà để nhờ đến nghe thử kiểu này đc nên e cũng tranh thủ lấy thêm ý kiến v kinh nghiệm của ae qua thực tế. Tưởng đơn giản mà mệt não thật!

onggia

Well-Known Member

Lúc sáng nay, mới đi cafe với một số khá đông anh em bên vnav, mình có đem vấn đề này ra hỏi....:)
Nói chung là thế này bác Sonrock ạ: toàn là chém gió, chả có bác nào chơi đủ đồ, đủ hiệu để phán cả, mỗi người cao lắm thay được vài 3 dòng CDP, nghe được 1 - 2 Transport / DA gấu, mà thời gian nghe thì tính bằng phút chứ không tính bằng giờ nửa (vì toàn nghe ké..hehe), nhưng mà phán thì như thánh..........:)), khi mình nêu kinh nghiệm của mình ra thì các bác ấy hỏi: dây digital loại nào? nói ra thì bảo phải thay dây cao hơn, mình trả lời đã có luôn rồi, thì vặn tiếp: dây nguồn? lọc điện? cầu chì? loại đĩa CD?......hehehehe... tới đây thì mình rút êm: dạ em không có điều kiện, em chưa thử...vv...vv...

Tóm lại thế này: hảy tin vào tai của mình thôi, nghe lời tư vấn bậy là tẩu ngay.... thích và có điều kiện thì cứ chơi.

cảm nhận nghe vài phút là đủ cảm nhận rồi bác ạ,còn đúng như bác nói thì một người giỏi thì phải chơi được tầm 7 8 dòng CDP chứ ko phải 3 :)) Còn đi nghe thì có thể nhiều hơn rất nhiều.âm thanh thì nó cũng có 1 số quy chuẩn chung nhưng cảm nhận mỗi người nó khác nhau.Chọn CDP thì e rất quan tâm đến việc hãng nào đầu tư nhiều công nghệ hơn cho sản phẩm + ưu tiên hãng chuyên về sản xuất CDP hoặc đã có nhiều sản phẩm CDP thành công.chọn CD nó ko khó như chọn loa vơi âm ly nó matpe với nhau,âm ly + loa ổn thì cdp tầm 1k nghe cũng rất tốt rồi tuy nhiên thay CDP tốt hơn thì âm thanh nó lại càng hay hơn.Tư vấn âm ly thì bác nói tư vấn bậy thì còn hợp lý chứ CDP thì nên xem lại :)) đặc biệt là với những CDP ở tầm tiền nó cũng cao cao thế này.E khẳng định là hầu hết CD tầm 5K cho vào bộ của bác Sonrock đều hay,quan trọng bác ý thích âm thanh nó thế nào thôi.
Marantz thì e mới thử 14S2 thôi ạ chưa tới tầm 11S2 :))

Bên trên