mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

lehoang40

Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

cảm nhận nghe vài phút là đủ cảm nhận rồi bác ạ,còn đúng như bác nói thì một người giỏi thì phải chơi được tầm 7 8 dòng CDP chứ ko phải 3 :)) Còn đi nghe thì có thể nhiều hơn rất nhiều.âm thanh thì nó cũng có 1 số quy chuẩn chung nhưng cảm nhận mỗi người nó khác nhau.Chọn CDP thì e rất quan tâm đến việc hãng nào đầu tư nhiều công nghệ hơn cho sản phẩm + ưu tiên hãng chuyên về sản xuất CDP hoặc đã có nhiều sản phẩm CDP thành công.chọn CD nó ko khó như chọn loa vơi âm ly nó matpe với nhau,âm ly + loa ổn thì cdp tầm 1k nghe cũng rất tốt rồi tuy nhiên thay CDP tốt hơn thì âm thanh nó lại càng hay hơn.Tư vấn âm ly thì bác nói tư vấn bậy thì còn hợp lý chứ CDP thì nên xem lại :)) đặc biệt là với những CDP ở tầm tiền nó cũng cao cao thế này.E khẳng định là hầu hết CD tầm 5K cho vào bộ của bác Sonrock đều hay,quan trọng bác ý thích âm thanh nó thế nào thôi.
Marantz thì e mới thử 14S2 thôi ạ chưa tới tầm 11S2 :))

Chừa sẳn một dòng để onggia vào chém gió....đúng y như vậy....:))
Quên viết dòng này cho bác onggia và sonrock tham khảo: bàn tới bàn lui thì anh em đa số đều nói rằng: cái nguồn phát mà muốn nghe cho hết chất, muốn biết nó hợp tai mình hay không thì phải nghe ít ra cũng vài ngày (nghĩa là phải từng sở hữu nó).....:)) thậm chí có bác còn nói rằng nhiều khi phải bán nó đi, mua cái mới về và nghe bổng thấy nhớ cái cũ mới gọi là nghe hết chất......:))

sonrock

Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

E thì muốn tập trung vào so sánh thôi ạ, hic bjo lại bị đẩy đi đến đâu mất rồi. Để khách quan thì theo e phải có đủ thiết bị để so sánh với nhau trên 1 bộ dàn để xem chất âm thay đổi ntn nếu thêm hoặc bớt dac, hoặc so sánh các p.a với nhau như e đã nêu ở trên.

Sau đó nếu đc thì mang các thiết bị này sang 1 hệ thống khác để xem nó khác biệt thế nào với hệ thống ban đầu. Có thêm đk để thử nữa thì phải nghe các thiết bị này trên 1 số hệ thống nữa rồi đánh giá e nghĩ mới khách quan. Vì tính chất phối ghép và hiệu quả trên các hệ thống khác nhau có thể sẽ dẫn đến các kp khác nhau.

Đa phần mọi ng toàn nghe các thiết bị cdp, dac và trans khác nhau trên các hệ thống khác nhau nên tương đối khó đưa ra nhận xét khách quan đc. Đó cũng là lý do tại sao e muốn ae cho e cảm nhận riêng khi nghe đc 1 thiết bị cụ thể khi ghép trên 1 hệ thống cũng cụ thể để giúp e và các ae khác có cái nhìn tổng quan hơn về các thiết bị này. E mong ae giúp đỡ và giữ hòa vi quý ạ :)!

lehoang40

E thì muốn tập trung vào so sánh thôi ạ, hic bjo lại bị đẩy đi đến đâu mất rồi. Để khách quan thì theo e phải có đủ thiết bị để so sánh với nhau trên 1 bộ dàn để xem chất âm thay đổi ntn nếu thêm hoặc bớt dac, hoặc so sánh các p.a với nhau như e đã nêu ở trên.

Sau đó nếu đc thì mang các thiết bị này sang 1 hệ thống khác để xem nó khác biệt thế nào với hệ thống ban đầu. Có thêm đk để thử nữa thì phải nghe các thiết bị này trên 1 số hệ thống nữa rồi đánh giá e nghĩ mới khách quan. Vì tính chất phối ghép và hiệu quả trên các hệ thống khác nhau có thể sẽ dẫn đến các kp khác nhau.

Đa phần mọi ng toàn nghe các thiết bị cdp, dac và trans khác nhau trên các hệ thống khác nhau nên tương đối khó đưa ra nhận xét khách quan đc. Đó cũng là lý do tại sao e muốn ae cho e cảm nhận riêng khi nghe đc 1 thiết bị cụ thể khi ghép trên 1 hệ thống cũng cụ thể để giúp e và các ae khác có cái nhìn tổng quan hơn về các thiết bị này. E mong ae giúp đỡ và giữ hòa vi quý ạ :)!

Hoàn toàn nhất trí với tiêu chí này của em, chỉ trừ khi là người quan tâm sâu sắc đến câu hỏi này để bỏ công bỏ sức ra mà cắm rút, đổi cái này qua cái kia, để vậy nghe ít hôm rồi đổi lại, nghe tới nghe lui, còn nếu chỉ là nghe lớt phớt ở nhà người này một ít, cửa hàng kia vài giờ rồi phát biểu là hoàn toàn không có cơ sở chút nào cả.

sonrock

tiếng của Chord amp thì e thấy hơi mỏng và sáng 1 chút khi đánh bt, điều này đc cải thiện khi đánh biwire. nên e muốn tìm 1 con cdp hoặc trans + dac mà có tiếng ấm cũng như dầy 1 chút. như thế cả hệ thống sẽ cân bằng hơn. con BC1 khi đánh với BC evo2i gen2 rất hay - có lẽ là cùng hãng - nhưng khi đánh với chord amp thì vẫn chưa hoàn toàn khắc phục đc nhược điểm này mặc dù bc1 rất giàu nhạc tính và đc đánh giá là 1 cdp có tiếng khá tối và dầy.

e tính chơi chord cdp cho nó đồng bộ theo hãng nhưng lại nghi ngại chuyện tiếng của nó cũng như amp thì e chết luôn. quả thực về độ tinh tế và nhạc tính thì e thấy cặp 1200c/3000 hơn bc nh, tiếng piano đc cải thiện 1 cách toàn diện và đặc biệt là giải cao. nhưng nh lúc cải thiện "tốt quá" hóa ko ổn, tiếng hơi mỏng và ko đc lực - độ căng - nữa. con 1200c công suất 335w/c ở 8ohm nên gần như e rất ít khi vặn volume đến 9h. kể cả để volume ở 1-2 dcb tiếng vẫn giữ đc 1 độ chi tiết nhất định và oai lực, nhưng cảm nhận cá nhân thì e vẫn chưa hoàn toàn hài lòng.

a bạn audiophile của e bảo nên tìm cdp highend của maranzt như con s7i2 - con này giá mới cũng tầm 6 ngàn bảng mà chưa thấy ai rao cả, hic - thì tiếng sẽ dầy lên và rất ấm, cân bằng lại hệ thống. e đọc review thì thấy nói các cdp của Accu cũng là loại ấm, đặc biệt là con dp67...Bên cạnh đó, các review về dac mới máu. con nào cũng bảo cải thiện tình trạng bass rồi punchy bla bla.

tình trạng của e đc tái khẳng định là thế ạ. bên cạnh mấy e ngó bên trên thì có rất nh các sự lựa chọn của các hãng khác và nh offer như cặp BC CD2 + Dac 3.5/dac3, cdp plinius 101, gamut cd3, chord dac76 + transport,....

ae lại tiếp tục cho e cảm nhận và kinh nghiệm với ạ. tất cả mọi ý kiến đều đáng quý!

lehoang40

Ở SG có một số cửa hàng cho phép mình mua hàng về, trong 10 ngày mà không thích thì đem trả (mất 5-10% giá trị món hàng), hic..., chắc phải chấp nhận khoảng phí thế này để tìm được đồ đúng ý thôi.

sonrock

sao đắt thế a, hic. ở đây cùng lắm chỉ mất tầm 20-30gbp tiền xăng cho mấy bác dealers thôi. các bác ấy mang đồ đến tận nhà cho mà ghép nghe thử rồi ngồi nói chuyện cùng. còn nếu có bạn và có đồ để mượn đc thì ng ta cũng chạy xe đến tận nhà. đc cái hiện e đang bận và chưa tìm ra ai để nhờ kiểu này cả. mấy ng có thì mình ko quen để mà nhờ, hic :(

onggia

Well-Known Member

Chừa sẳn một dòng để onggia vào chém gió....đúng y như vậy....:))
Quên viết dòng này cho bác onggia và sonrock tham khảo: bàn tới bàn lui thì anh em đa số đều nói rằng: cái nguồn phát mà muốn nghe cho hết chất, muốn biết nó hợp tai mình hay không thì phải nghe ít ra cũng vài ngày (nghĩa là phải từng sở hữu nó).....:)) thậm chí có bác còn nói rằng nhiều khi phải bán nó đi, mua cái mới về và nghe bổng thấy nhớ cái cũ mới gọi là nghe hết chất......:))

Nói chung là e cũng hay chém gió nhưng mà chém gió thì cũng phải có trình người ta mới tin bác ạ,với cả là chém gió mua cái này cái khác mà khiến người nghe chém gió mua về cảm thấy hài lòng là được.Ko phải lúc nào cũng mua B&W về nghe nhạc đâu :))
@sonrock: ko muốn bảo bác mua đồ đời cũ lắm nhưng bác nên thử wadia 861SE nhiều khả năng sẽ thỏa mãn bác.e nghe thử thì cũng thường nghe tầm vài tiếng ít khi nghe vài phút mà oánh giá lắm :D

sonrock

e ko thấy ai rao cả. có mấy con 860 mà ng ta đòi 2,5-3k trong khi 6-8 tuổi rồi. j chứ amp với loa thì e ko ngại tuổi, riêng cdp và transport thì e lại ngại tuổi vô cùng :(. tầm 4t đổ lại thì ok chứ già hơn tí nữa là e lăn tăn. e cũng chẳng nhớ đọc đc ở đâu và bn bài nữa, nhưng có nh ý kiến cho là nếu cdp mà lâu quá thì mắt đọc sẽ rất kém so với ban đầu. còn con dac built in thì sao nữa cơ, hic. con 861se thì e thấy nh ng khen rồi nhưng hiện ko tìm ra, mà e nó cũng nh tuổi rồi. con gryphon của bác đang có ng rao 2k gbp và bảo vẫn mớimới :)), w tưởng đùa. nhắn tin rồi bjo đợi xem có trả lời ko. nếu đc e nhờ a Sỹ đến xem giúp, ko e sẽ thân chinh đến rồi khuân. giá đó mà bảo là còn mới nguyên thì cần phải xem lại. j chứ lừa đảo ở UK ko kém bất kỳ đâu trên thế giới :D. thậm chí đến tận nơi nghe nhìn rồi mà mang về mới biết mình vẫn bị hớ ạ, vì trước lúc mình đến thì ng bán đã dùng tiểu xảo che dấu đi khuyết điểm cũng như hỏng của thiết bị rồi. Còn 1 con gryphon khác rao giá 7,5k, hic hic.

còn thêm lựa chọn nào nữa ko các bác?

onggia

Well-Known Member

e ko thấy ai rao cả. có mấy con 860 mà ng ta đòi 2,5-3k trong khi 6-8 tuổi rồi. j chứ amp với loa thì e ko ngại tuổi, riêng cdp và transport thì e lại ngại tuổi vô cùng :(. tầm 4t đổ lại thì ok chứ già hơn tí nữa là e lăn tăn. e cũng chẳng nhớ đọc đc ở đâu và bn bài nữa, nhưng có nh ý kiến cho là nếu cdp mà lâu quá thì mắt đọc sẽ rất kém so với ban đầu. còn con dac built in thì sao nữa cơ, hic. con 861se thì e thấy nh ng khen rồi nhưng hiện ko tìm ra, mà e nó cũng nh tuổi rồi. con gryphon của bác đang có ng rao 2k gbp và bảo vẫn mớimới :)), w tưởng đùa. nhắn tin rồi bjo đợi xem có trả lời ko. nếu đc e nhờ a Sỹ đến xem giúp, ko e sẽ thân chinh đến rồi khuân. giá đó mà bảo là còn mới nguyên thì cần phải xem lại. j chứ lừa đảo ở UK ko kém bất kỳ đâu trên thế giới :D. thậm chí đến tận nơi nghe nhìn rồi mà mang về mới biết mình vẫn bị hớ ạ, vì trước lúc mình đến thì ng bán đã dùng tiểu xảo che dấu đi khuyết điểm cũng như hỏng của thiết bị rồi. Còn 1 con gryphon khác rao giá 7,5k, hic hic.

còn thêm lựa chọn nào nữa ko các bác?

Ôi giời cdp các bác chơi đồ ở VN tuổi tầm 25 cũng chạy ầm ầm mà bác,đùa chút thôi chứ mắt miểng của wadia tốt lắm :D Nhưng nếu có gryphone giá 2k bảng thì mua khẩn trương :)) Tuy nhiên e ko tin vụ này lắm.Thêm lựa chọn nữa thì e chỉ biết có thằng Ayre C-5xe-MP hoặc thêm tiền thì chơi em EMM Labs này thôi bác http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl?dgtlplay&1304277945&/EMM-Labs-cdsa-se-cd/sacd-playe,trước được nghe e này bên Hoàng Hải roài.

Chỉnh sửa lần cuối:

loveBasso

Member

Chào bác sonrock!
Em cũng có một thời gian rất thích đổi CDP, khám phá chất âm của từng em quả thật thú vị!
Theo em, nếu tiền rủng rỉnh thì nên chơi cơ-dac. Tất cả những đồ tham chiếu của các hãng audio đều là bộ cơ-dac! Ngoài ra, việc tìm tòi phối ghép cơ-dac của từng hãng lại với nhau cho ưng ý cũng là một con đường đầy lôi cuốn.
Chẳng có gì phải lăn tăn đâu bác, đối với em định hướng rõ ràng là như vậy!
Chúc bác thoải mái và thư giãn với âm nhạc!

myozuka

Member

Chưa thấy thư giãn lắm, tẩu thế kia thư giãn thế nào được he he... Thư giãn phải như em này, nghe nhạc bằng máy tính vẫn thấy vui dù nhiều lúc cái quạt chip tiếng còn át cả tiếng nhạc :D

locnp

Well-Known Member

bác Lộc ngắm đc j chưa?

Loay hoay cơ da em cũng mệt vì chi phí quá cao, chắc em lại lên loa thôi.

Vụ dây nhợ thì trước em cũng làm cái topic chém nhau loạn xạ, nhắc tới thấy oải muốn chít. Riêng em đánh giá cao các dòng dây của cardas, tara labs giá từ 200 ~ 500$, hợp túi tiền.

sonrock

cám ơn các bác. căn bản triết lý chơi của mỗi ng mỗi kiểu nên khi nói ra cũng đúng là khó khăn phải ko ạ. có điều các bác mải tư vấn cho e mà quên đi cái chính là việc review 1 số thiết bị cdp, cơ dac mà các bác đã đc nghe :). ngoài e mong chờ ra thì e nghĩ các a e khác cũng rất háo hức đấy ạ. các bác cứ chủ động review cho a e thôi, nghe ở đâu, thiết bị là j và ghép với hệ thống nào...các bác nhé. điển hình nhất như a Linh đã nói và so sánh ở trên, ko quan trọng là đồ j đâu các bác ạ. chỉ là xem xét thiết bị thôi mà.

bác onggia: emmlap ở chỗ e cũng có shop đang rao nhưng giá cao quá bác ạ, hic. nên e ko chơi nổi

bác basso: bác thay đổi nh chắc chắn nh kinh nghiệm, bác review cho e chút xíu. e cũng đang ngắm 1 trong số mấy con esoteric như kiểu x3, x5 nhưng giá cao quá và ít ng bán

bác Lộc: nâng loa là 1 lựa chọn sáng suốt bác ạ. khi bác hài lòng với loa rồi thì bắt đầu quay qua amp rồi mới đến cdp. e cũng đi theo con đg này. thế mà đợt trước có bác gạ, tí thêm ít tiền rồi đổi sang cặp audio physic virgo 3 mặc dù chưa nghe 1 lần nào :))

bác Moz: e vẫn thư giãn đấy chứ bác nhưng tâm lý bị nặng quá nên nó chưa đc trọn vẹn :D

a Linh: thêm thông tin cho e đi anh. nghe nhờ hay j ko quan trọng, vấn đề là cho e cảm nhận cá nhân của a thôi mà :), a giúp e nhé!

loveBasso

Member

Dòng Eso 05, 03 em nghe ở nhà anh bạn, hiện ảnh vẫn đang giữ con 03 nhưng lại đang ngắm nghía 01Li... Những dòng máy đời mới này tiếp tục phát huy sở trường của hãng Eso, tức là độ chi tiết rất tốt, âm thanh trong trẻo, sạch sẽ với dải cao "gợi cảm". Bộ cơ của chúng cũng được hãng tuyên bố có những cải tiến, hiện đại hơn. Mỗi tội nhìn giá là thấy hơi chóng mặt, hi hi

sonrock

e cám ơn bác, nghe cái món dải cao "gợi cảm" mà e liêu xiêu quá :)). trước bác kinh qua nh loại cdp, rồi cơ + dac. bác đã có so sánh như câu hỏi e đặt ở trước ko ạ? bác cho e chút nhận xét bác nhé!

locnp

Well-Known Member

Bác loveBasso cho review thêm đi ạ, đặc biệt các thiết bị phối ghép, dây nhợ và dĩa cd bác nghe ạ :D

Cái vụ "dãy cao" gợi cảm cũng làm em "căng thẳng" quá :))

vinagoh

Well-Known Member

Bác loveBasso cho review thêm đi ạ, đặc biệt các thiết bị phối ghép, dây nhợ và dĩa cd bác nghe ạ :D

Cái vụ "dãy cao" gợi cảm cũng làm em "căng thẳng" quá :))

Còn con CD khi nào thanh lý đây bác L ơi...............................;))

ngdhieu

Well-Known Member

Toàn là các bác chơi thiết bị chứ không phải nghe nhạc bàn luận. hic hic.....

Các bác thích nghe nhạc trung thực, thì thay vì mua sắm thiết bị, chịu khó chạy tới nhà hát nghe trực tiếp chẳng trung thực nhất à? Khỏi phải nghe rồi tưởng tượng cái sound stage nó ra sao. Hi hi.....
Vé 1 buổi diễn chỉ tầm 100gbp. Mua 1 cái CDP 5k thì bằng đi nghe 50 buổi diễn, mà 1 tuần đi 1 lần thì hết cả năm rồi.

locnp

Well-Known Member

Còn con CD khi nào thanh lý đây bác L ơi...............................;))

Khi nào em kiếm được cơ da rùi em mới dám bán, trước bác VAN_LOC cũng hỏi em con CD MR 67mkII này :)

khoaifeat

Active Member

đọc đến đây e thấy "tẩu " là đúng òi, biết tẩu rồi là Ok đấy bác ơi

.

..
em dạo này toàn dùng DVD làm đầu phát đấy :), thực sự luôn, cần thì em sâu ảnh lên , chỉ ngại thớt bác mà chưng lên lại xấu cả thớt thôi ;)

Bên trên