Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Hung082012

Em kiến trì đọc hết 9 trang nhưng thấy mình vẫn ngu, em đoán tư tương của bác chủ là định cảnh báo mọi người về một số thương hiệu đã thuộc về Tập Cận Bình phải ko ợ8->

hoangminhhien

Well-Known Member
Ðề: Re: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Em kiến trì đọc hết 9 trang nhưng thấy mình vẫn ngu, em đoán tư tương của bác chủ là định cảnh báo mọi người về một số thương hiệu đã thuộc về Tập Cận Bình phải ko ợ8->
Em đoán ý bác chủ là cảnh báo một số thương hiệu 100% Tầu xìn nhưng mượn danh Âu-Mỹ để lòe anh em chúng ta...

welldone

Well-Known Member
Ðề: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Hehe...nói gì nói có chữ made in china vẫn thấy ko thích lắm! Dù rằng ko phải cái nào của TQ cũng kém. Cơ mà ông ấy mà ko gia công thì ae ta mua đồ audio xong là.....cạp đất mà ăn. Hiện thời trong tay có 1 cái england, 1 cái canada và.....1 cái TQ!!!! Hux

wildhorse

Tàu khựa chơi chiêu nhiều lắm .
1 đại gia tàu khựa nào đó ,qua US mua 1 cty nhỏ sắp phá sản. Đặt toàn bộ lk sx ở tung của ,sau đó mang tất cả mấy thứ đó về US hay Mễ lắp ráp ....thế là bên ngoài chúng ghi " Designed by US ,assembly in Mexico" và bán giá US...khối chú bị lừa vì không thấy dính dáng gì đến khựa .
Về chất lượng ,8-10 với các hãng chính hiệu ,rất khó nhận ra vì thực chất cái cty OEM đó nó gia công cho rất nhiều tên tuổi "chính chủ" .
Không biết sx ở đâu nhưng nếu lưu hành ở Mỹ phải theo tiêu chuẩn Mỹ nên chả lo, chỉ lo là cty ở Mỹ, sx ở TQ và phân phối tại VN thôi.

Không biết sx ở đâu nhưng nếu lưu hành ở Mỹ phải theo tiêu chuẩn Mỹ nên chả lo, chỉ lo là cty ở Mỹ, sx ở TQ và phân phối tại VN thôi.

Cái này chất lượng an toàn hoặc điện đóm gì chứ chất lượng âm thanh thì có hay - hay không là chuyện khác hoặc linh kiện tốt xấu ra sao thì Mỹ k đảm bảo, nói như bro thì dễ hiểu nhầm lắm tuy là sx tại Mỹ thì tiêu chuẩn an toàn nó đặt hàng đầu còn cho dù sản phẩm âm thanh hay chất lượng hàng hóa thì người dùng phải tự chọn lấy chẳng phải ở amazon có đánh giá từ 1->5 sao cho dù hàng đó là ở đâu, tuy nhiên hàng TQ thì cả thanh lẫn sắc chả đc cái nào

Re: Ðề: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Cái này chất lượng an toàn hoặc điện đóm gì chứ chất lượng âm thanh thì có hay - hay không là chuyện khác hoặc linh kiện tốt xấu ra sao thì Mỹ k đảm bảo, nói như bro thì dễ hiểu nhầm lắm tuy là sx tại Mỹ thì tiêu chuẩn an toàn nó đặt hàng đầu còn cho dù sản phẩm âm thanh hay chất lượng hàng hóa thì người dùng phải tự chọn lấy chẳng phải ở amazon có đánh giá từ 1->5 sao cho dù hàng đó là ở đâu, tuy nhiên hàng TQ thì cả thanh lẫn sắc chả đc cái nào

Bác nói ... chí phải!!!

ANHTUANXP

Active Member

Made in nước nào cũng không quan trọng nữa. Vì Trung cẩu nó lưu vong và thành lập công ty bởi 1 nhóm nhỏ tại quốc gia đó, ví dụ như Edifier thực chất là mấy thằng cẩu thành lập tại Canada....
Khi mua sản phẩm công nghệ cầm xem xét thật kỹ thương hiệu đó đã bị bán cho Cẩu chưa? Hoặc danh tiếng, chất lượng thực của hãng đó như thế nào....

vinagoh

Well-Known Member

Hehe...nói gì nói có chữ made in china vẫn thấy ko thích lắm! Dù rằng ko phải cái nào của TQ cũng kém. Cơ mà ông ấy mà ko gia công thì ae ta mua đồ audio xong là.....cạp đất mà ăn. Hiện thời trong tay có 1 cái england, 1 cái canada và.....1 cái TQ!!!! Hux

Cái England liệu có phải là 8000s không Dũng!!! :)
Kiểu này chắc quay lại hàng 100v cho lành. :D

AnDzu

Em cũng vậy, cũng tại do bác chủ chỉ nêu ra câu chuyện mà ko nêu rõ thông điệp.
Theo ý em thì ý bác chủ như sau: ( bác chủ tha lỗi nếu nói sai ) :
Cái vụ OEM ( original equiment manufactor) - tạm gọi là gia công ở chỗ khác ngoài nhà máy của mình mà chất lượng vẫn phải đảm bảo như ở nhà máy mình.
Vậy các hãng hiện tại sang TQ gia công, lắp ráp , thậm chí sản xuất là bình thường. Vấn đề là có giữ được tiêu chuẩn hay ko mà thôi.
Nhưng bên cạnh việc các nhà máy TQ gia công cho các hãng nước ngoài thì họ cũng âm thầm học hỏi, ăn cắp, ăn cướp, mua chuộc, hù dọa, v.v... để lấy được công nghệ, bí kíp và tự cho ra đời những mẫu copy y chang ( nhìn ngành oto là biết ).
Thậm chí có những công ty TQ mua hẳn lại thương hiệu và nhà máy của hãng mẹ luôn ( cũng ngành oto luôn, hãng nào em ko nhớ!!!)

Vì vậy hậu quả để lại:
1/ Hàng chính hãng ( tưởng của Tây, Âu, Mỹ) nay là của Tàu khựa hết. Mua nó tức là làm giàu cho thằng " khựa" - vụ này em cũng chả ưa nhưng chả có cách khác các bác ạ.
2/ Hàng giống y chang chính hãng nhưng thương hiệu khác ( vì cùng 1 lò sx ra mà) - kiều này thà mua mịa nó hàng này cho nó rẻ nhẩy các bác nhẩy. Mai mốt TQ sẽ là trung tâm Hi-end hoặc HD của toàn thế giới - nghe phát ói.

3/ Hàng nhái ( hàng đểu thật ý) tràn lan, tùm lum.

Thế cuối cùng các bác sẽ chọn phương án mua thương hiệu nào? xuất xứ ở đâu? Cho em hóng hớt thêm với.

EM mạn phép bác chủ, AE cứ thoải con gà mái ném đá nhé, em đang cần lượm về xây nhà ạ.
Tks cả nhà.

pnlam

Quan điểm của em:
1- Đồ hãng làm tại chính hãng ( hoặc tại các nước có nền công nghiệp tiên tiến).
2- Thị trường cho sp ko phải châu Á.
Gồm 2 điều đó thì sp hơn đứt sp được hãng sx tại china.

jimmy2408

Hay thật, các bác nghiên cứu kỹ quá đi mất

xicklo

Well-Known Member
mẹ ơi, đọc bài này của bác em vỡ ra nhiều, bác ngâm cứu giúp em về Chario với, em mới múc cặp này mà không đọc bài của bác

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtq

Well-Known Member
Cảm ơn bác chủ và các bác về bài viết và nhiều thông tin bổ ích
May quá đồ audio của em toàn cỏ, cổ xài điện 100 và 120 nên đều "chính chủ" cả, k cái nào mết in trung của ... Hehe

Hic vậy là có mấy hãng em thần tượng lại có gốc gác là tung của rồi :( cũng may em chơi hàng cỏ. Cám ơn bác nhiều lắm luôn :)

Ðề: Re: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Quan trọng không phải là sản phẩm được OEM hay không mà là Sản phẩm được ai thiết kế và kiểm soát chất lượng các bác nhé. Trường hợp Emotiva thì lòi đuôi ra là do TQ thiết kế và sản xuất rồi, còn các hãng lớn và có bề dày kinh nghiệm khác nếu đặt TQ sản xuất thì phần thiết kế và kiểm soát chất lượng họ đều làm tốt, và họ sẽ chủ động hoàn toàn trong các việc này. Sản phẩm mà TQ hay kể cả VN OEM cho mấy anh lớn thì nhất định phải đúng tới từng con vít các anh ý mới nhận hàng. Tất nhiên em nói hơi cảm tính nhưng em nghĩ nếu muốn giữ được thương hiệu thì các ông lớn phải vậy thôi. Phần thiết kế thì chung rồi, nhưng tùy vào khu vực thị trường hàng đó xuất tới (Asian hay EU, USA...) mà mấy anh lớn đã nhắm, chất lượng linh kiện có thể sẽ khác nhau một chút, cái này chắc chắn cũng được kiểm soát :)

Việc này cũng như việc nước ngoài đặt may gia công ở Việt nam thôi. Một cái áo có các chi tiết như cái khuy, chỉ khâu, vải... Đầu tiên họ sẽ khảo sát ở thị trường trong nước xem có đồng chí nào có thể cung cấp được các chi tiết đó với chất lượng mà họ yêu cầu không, nếu có thì họ sẽ order, còn nếu không thì họ sẽ nhập từ 1 nước khác chở tới VN để thuê may. Sau khi may xong thì họ sẽ kiểm soát lại chất lượng sản phẩm, rồi chọn những s/p đủ tiêu chuẩn đem đi phân phối, phần thải ra thì bị hủy hoặc bị mấy ông VN tuồn ra ngoài bán hàng cả đống đó :D
-Ý của Bác Chủ Topic ngầm hiểu gióng lên hồi chuông cho nhửng ai theo thói quen dánh giá chất lựong cao theo thương hiệu lớn (phải trả giá cao vì sự phức tạp của thị truong sản phẩm ngày nay).Mặt khác dả có nhiều hảng EU -US dặt nhà máy gia công tại Tàu bị ăn cắp công nghệ (sx hàng nhái Fake 1-vì thông tin và hổ trợ kỉ thuật củng từ nhà máy này) mà ra -anh ba còn chôm cả thiết kế Mig-27 của anh em sô viết mà tè gì

Thaivg

Active Member

Popcorn Hour - Cứ tưởng American Brand hóa ra là của ông Malaysia gốc tàu khựa!?8->

Topic này thực sự bổ ích cho những người muốn chi tiền theo hướng "ngon, bổ, rẻ". Chơi đồ âm thanh thực sự là dễ mắc "bệnh nghiện". Có phải ai cũng đủ điều kiện để nghe thử và ngắm thử đâu. Càng có nhiều thông tin, xác suất phải trả học phí càng thấp. Còn bác nào nhà có điều kiện, "tiền không thành vấn đề" thì chuyện mua sắm lại đơn giản rồi.

Mong bác chủ và các bác khác tổng hợp tin tức thêm cho anh em. Văn phong có thể chưa hoàn hảo nhưng những người đồng cảnh sẽ "nói ít hiểu nhiều" :D

Re: Ðề: Re: Ðề: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

dúng là bạn này suy nghĩ cỗ hũ quá,nguoì ta ko phãi dễ dàng mo duoc̣ cty õ USA dau nha bạn.nghĩ thoáng một chút di bạn oi

Em mải chỉ loanh quanh ở cái ao làng,bác sơ giúp em thủ tục mở cty ở Mỹ cho em được khai sáng thêm tí ah, tks

Hải Đăng

Re: Ðề: Re: Ðề: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

dúng là bạn này suy nghĩ cỗ hũ quá,nguoì ta ko phãi dễ dàng mo duoc̣ cty õ USA dau nha bạn.nghĩ thoáng một chút di bạn oi
Bạn có tiền thì ở Mỹ khái niệm "dịch vụ" nhanh và tốt gấp cả trăm lần ở VN.
Ví dụ như ở VN với 1 cái chứng minh, 1 mảnh đất nhỏ như lỗ mũi mà có 1 ông làm chủ của 23 DN =))

Bên trên