My Files Server !!! ( Ver2 )

Daithanhthai

Active Member
Ðề: My Files Server !!! ( Ver2 )

bác Nice ơi chỉ giúp em cách share file với các máy trong cùng mạng lan với
mấy cái khác tìm thấy cái file server của em rồi nhưng nó cứ đòi username và pass hoài
em truy cập từ 2 laptop chạy xp và từ 1 em achos tabet chạy android

Chỉnh sửa lần cuối:

digikni

Well-Known Member

12 HDD mà chỉ dùng nguồn 350W thôi hả bác? thế là em cứ lo nguồn nhà em ko đủ tải ^_^

Chỉnh sửa lần cuối:

max 0.7 A 1 ổ 12*0.7 = 8.4A= 100W

đó chỉ là khi nào máy đã chạy và idle rồi. khi khởi động thì 2A x 12=24A = 288W. cộng với main, cpu, card pci. psu này cũng đã max hoặc overlimit rồi. lâu dài thì sẽ tổn hại phần cứng nếu cứ startup hoài. psu chỉ nên dùng trông 75-80% công suất mới bền. máy bạn có xài ups không?

http://www.seagate.com/ww/v/index.j...0aRCRD&locale=en-US#tTabContentSpecifications

12V start max current 2.0A
Average idle power 4.85W
Average operating power 6.90W

có câu hổi này cho chủ topic, tốc độ copy hdd từ sata trên main tới hdd gắn trên card supermicro tốc độ thế nào? copy giữa hai hdd gắn trên card thì tốc độ sao? mình đang định lấy card này.

Chỉnh sửa lần cuối:

Daithanhthai

Active Member

các bác giúp em vụ chia sẻ file từ fileserver này cho các máy khác trong mạng lan đi ạ

Daithanhthai

Active Member

em làm theo như vậy rồi , các máy khác nó thấy cái fileserver này rồi nhưng truy cập vô nó cứ đòi username với pass ko hà

cách dể nhất là tạo username và pass trên server và client giống nhau.

justbenice

Moderator

bác Nice ơi chỉ giúp em cách share file với các máy trong cùng mạng lan với
mấy cái khác tìm thấy cái file server của em rồi nhưng nó cứ đòi username và pass hoài
em truy cập từ 2 laptop chạy xp và từ 1 em achos tabet chạy android

Hello bác, mình cũng bị vậy, tuy nhiên password mình để blank . Win7 có cái đặc biệt là thế, bắt buộc phải hỏi username , pasword khi share file. thực ra điều đó cũng đâu có quan trọng. an toàn hơn thôi.
Còn share cho hdplayer thì dùng samba hoặc ntfs .

justbenice

Moderator

có vài câu hổi về máy của bạn. dùng psu hãng nào, bao lớn? card supemicro đó dùng breakout cable của hãng nào? card và cable mua ở đâu, giá bao nhiêu? tốc độ copy hdd gắn trên card supermicro tốc độ thế nào?

Mình dùng PSU CoolerMaster 350W
Card này mình cũng chẳng biết cable của hãng nào, tuy nhiên người ta bán 70usd 2 sợi.
Tốc độ copy giữa hdd trong card với nhau tầm 70MB/s . với ổ ngoài card thì 90MB/s .
Điều này mình cũng đang thắc mắc bởi vì card này là SAS về lý thuyết nó cho ra đủ tới 600M/s cơ.

Mình dùng PSU CoolerMaster 350W
Card này mình cũng chẳng biết cable của hãng nào, tuy nhiên người ta bán 70usd 2 sợi.
Tốc độ copy giữa hdd trong card với nhau tầm 70MB/s . với ổ ngoài card thì 90MB/s .
Điều này mình cũng đang thắc mắc bởi vì card này là SAS về lý thuyết nó cho ra đủ tới 600M/s cơ.

card thì sas, nhưng hdd là sata thì sẽ chạy với tốc độ sata. bạn có mở thử ahci trong bios chưa? tốc độ đó là chép trên máy hả? bác có test chép qua gigabit lan chưa?

Daithanhthai

Active Member

Hello bác, mình cũng bị vậy, tuy nhiên password mình để blank . Win7 có cái đặc biệt là thế, bắt buộc phải hỏi username , pasword khi share file. thực ra điều đó cũng đâu có quan trọng. an toàn hơn thôi.
Còn share cho hdplayer thì dùng samba hoặc ntfs .

vậy nhập username của Server hay của máy truy nhập vậy bác ? em làm rồi nó cứ hỏi có đổi sang username pass khác ko

Ờ mà em mới cắm có 4 cái HDD gồm 1 cái WD 320 chứ OS , 1 cái SG 1.5TB 7200rpm cũ , 2 cái SG LP 5900rpm mới thì thấy 2 cái LP nó mát hơn thật , nhưng chỉ để đó thôi ko truy cập gì , hầu như toàn Idle vậy mà vẫn khá nóng bác à ...chắc phải chơi thêm cái fan 12 quá :(
Ko biết mấy em WD Internal có mát hơn ko bác nhỉ ?

kazihaha

Active Member

e thấy con WS trâu bò lắm, mặc dù tốc độ chậm nhất

justbenice

Moderator

vậy nhập username của Server hay của máy truy nhập vậy bác ? em làm rồi nó cứ hỏi có đổi sang username pass khác ko

Ờ mà em mới cắm có 4 cái HDD gồm 1 cái WD 320 chứ OS , 1 cái SG 1.5TB 7200rpm cũ , 2 cái SG LP 5900rpm mới thì thấy 2 cái LP nó mát hơn thật , nhưng chỉ để đó thôi ko truy cập gì , hầu như toàn Idle vậy mà vẫn khá nóng bác à ...chắc phải chơi thêm cái fan 12 quá :(
Ko biết mấy em WD Internal có mát hơn ko bác nhỉ ?

WD dòng green, SG dòng LP đều rất mát bác cứ an tâm.

justbenice

Moderator

card thì sas, nhưng hdd là sata thì sẽ chạy với tốc độ sata. bạn có mở thử ahci trong bios chưa? tốc độ đó là chép trên máy hả? bác có test chép qua gigabit lan chưa?

LAN gigabit thì bằng copy trong máy . không khác gì cả. cũng tầm đó.

cannabis9x

main bác thế nào mà kết nối được 12hdd 1 lúc vậy ! nguồn thế kia có đảm bảo tuổi thọ của chúng ko !

Bên trên