My Files Server !!! ( Ver2 )

tethien

Active Member
Ðề: My Files Server !!! ( Ver2 )

Tực thời nó được tới 130MB/s chứ không chậm đâu. Còn tốc độ trung bình thì tầm 60MB/s . Copy trong cùng 1 máy không qua LAN thì được cỡ 90MB/s . Chắc mấy cái đồ ibm với cisco của bác bị ji rùi. ;;);;)

Để mình kêu mấy thằng CISCO ra chửi đã. :D

K13

trời hú hồn ... dung lượng ổ 2TB không muh đỏ lòm hết ... chép gì muh khủng thế bác ợ...

HD Beginner

Nếu đã cố định số HDD =12 thì bạn justbenice nên thay Main bằng cái Main này

Với cái Mainboard Asrock X58 Extreme 6 này, việc lưu trữ trong Case sẽ đạt tới dung lượng kỷ lục là 2 x 12 = 24TB mà ko cần tới Card mở rộng hoặc Port chia để cung cấp thêm ổ SATA.
Ngoài ra với 6 cổng USB 3.0 và 1 cổng e_SATA thì hệ thống cũng sẵn sàng cho việc giao lưu tốc độ cao với những anh em khác

Bạn cũng nên thay nguồn hiện tại bằng dòng CM Silent Pro 600W cho dư rả công suất nhé

justbenice

Moderator

Nếu đã cố định số HDD =12 thì bạn justbenice nên thay Main bằng cái Main này

Với cái Mainboard Asrock X58 Extreme 6 này, việc lưu trữ trong Case sẽ đạt tới dung lượng kỷ lục là 2 x 12 = 24TB mà ko cần tới Card mở rộng hoặc Port chia để cung cấp thêm ổ SATA.
Ngoài ra với 6 cổng USB 3.0 và 1 cổng e_SATA thì hệ thống cũng sẵn sàng cho việc giao lưu tốc độ cao với những anh em khác

Bạn cũng nên thay nguồn hiện tại bằng dòng CM Silent Pro 600W cho dư rả công suất nhé

Thanks bác, thật sự là 1 mainboard tuyệt vời, tuy nhiên với mục đích của mình là file server phải thật nhỏ và gọn cho nên mình không muốn sự dụng main ATX, hiện giờ mình đang build lại file server , nhỏ hơn cả hiện tại và dùng main miniATX : ZOTAC H55ITX-C-E LGA 1156

Cái main ASROCK đó khoảng 5 triệu, trong khi cái main miniITX của mình 2tr5 , + cái card 2tr5 thì cũng ngang giá nhau mà được tới 14 port SATA lại nhỏ gọn hơn rất nhiều, vẫn hay hơn chứ bác :p

HD Beginner

Main có chipset xịn nó sẽ quản lý băng thông hiệu quả hơn main chipset thường nhiều bạn à. Ngay dòng X58 với H55 đã khác xa nhau khá nhiều rồi.

Bạn muốn case server của bạn phải nhỏ gọn, có thể nhỏ được main chứ phần chứa hdd ko thể nhỏ gọn đc vì hdd cần có khoảng trống tương đối với nhau.

Cái main miniITX kia thì quá tối ưu cho HTPC. Nếu nó thiết kế đc thêm 2 SATA Port nữa chắc mình cũng đặt mua. Hi

Bạn có thể review tiếp cho mọi người về hệ thống phần mềm để quản lý 22TB của bạn đi. Bạn có dùng hệ thống Media Center Master /Media Browser như mình đã giới thiệu với mọi người không?

hdnewfan

Cái main ASROCK đó khoảng 5 triệu, trong khi cái main miniITX của mình 2tr5 , + cái card 2tr5 thì cũng ngang giá nhau mà được tới 14 port SATA lại nhỏ gọn hơn rất nhiều, vẫn hay hơn chứ bác :p

Chỉ chỗ mua luôn đi bác Em cũng muốn dựng một cái khoe chơi

Daithanhthai

Active Member

bác ơi đồ mua ở đâu vậy bác ?
bác cho them tí hình cái card cho em chiêm ngưỡng với ạ . cũng đang tính mua cái card như bác nói

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác mua cái router wifi của buffalo ấy, tầm 800k là có 1 cái router wifi có 4 port gigabit. Cực trâu bò mà đồng thời bác share file ra wifi luôn, bất kì chỗ nào cũng có thể đem laptop ra ngồi coi phim :)

WZR-HP-G300NH phải không? bác mua ở đâu mà có giá 800k vậy?

justbenice

Moderator

Daithanhthai

Active Member

to phạc :D xấu nữa. Mình thích làm nhỏ mà. Chứ case để chứa 12-14hdd thì thiếu gì. Đợi V3 của mình đi, main thay bằng microATX bé bằng bàn tay. Vỏ full nhôm 5mm . nhỏ xíu, để góc nhà mới thích :p

háo hức ngóng chờ ... bác làm đi ra giêng rảnh em nhái theo :)

NhuQuynhCF

to phạc :D xấu nữa. Mình thích làm nhỏ mà. Chứ case để chứa 12-14hdd thì thiếu gì. Đợi V3 của mình đi, main thay bằng microATX bé bằng bàn tay. Vỏ full nhôm 5mm . nhỏ xíu, để góc nhà mới thích :p

Bác này thích nhỏ mà lưu trữ nhiều nhỉ :) Đang chờ xem V3 của bác:)

HD Beginner

Nghĩ ko ra nên vẫn thắc mắc hỏi bạn Thành là cái Main này chỗ nào để cắm Card PCI to SATA nhỉ?

Bên trên