My Files Server !!! ( Ver2 )

justbenice

Moderator
Sau 1 thời gian lượm lặt cuối cùng em cũng hoàn thành File Server . Mục đích là để phục vụ vấn đề lưu trữ cũng như chia sẽ phim,dữ liệu cho toàn bộ các máy tính trong nhà cũng như chia sẻ phim HD, Bluray, Lossless cho HDplayer phát. Đồng thời cũng kiêm luôn vấn đề làm HTPC xem phim khi cần thiết.
Cấu hình :
Main : Asus P5QL-CM
CPU : Celeron Dual Core E3300
Ram : 4G KingMAx bus 800
Card Sata : SuperMicro AOC-SASLP-MV8 8 port SATA/SAS non raid khe PCI X4
12 ổ Seagate 2TB LP

Show vài pix cho bà con chém gió :D

Daithanhthai

Active Member
Ðề: My Files Server !!! ( Ver2 )

ko biêt bao giờ mới có nhìu HDD như vậy
Cũng ko biêt bao giờ có đủ trình dựng case như bác Nice
Cái khay chứa HDD chế bằng cái gì vậy bác ơi ?
Mà PSU lần này là nguồn gì vậy ạ ?

justbenice

Moderator

ko biêt bao giờ mới có nhìu HDD như vậy
Cũng ko biêt bao giờ có đủ trình dựng case như bác Nice
Cái khay chứa HDD chế bằng cái gì vậy bác ơi ?
Mà PSU lần này là nguồn gì vậy ạ ?

Khay đựng HDD làm bằng nhôm dày 5mm . Mua miếng nhôm đem ra tiệm nhờ người ta cắt. :D PSU thì vẫn CoolerMaster 350W thui. Đây vẫn là cái máy cũ của mình mà chế lại case. Giờ mình đang làm cái khác thay hết cpu,main,psu luôn. Case sẽ bằng full nhôm 5mm cho mát hdd. Khi nào xong sẽ post ver3 cho các bác xem :D

billtruc

Member

Con Ce E3300 chịu nỗi mấy luồng truy nhập cùng lúc ta ? chủ thớt rãnh làm bài test cũng cố lập trường xem nào :-B

với hệ thống NAS nhà e, nếu đơn thuần chỉ xem thôi có thể kéo ít nhất 5 luồng, trong hoàn cảnh đó e mà ra lệnh copy 1 phát, tất cả 5 e kia coi vẫn được nhưng có đôi lúc bị dừng hình, vỡ hình (y như xem đài kts lúc thời tiết xấu)

còn trên 1 PC vừa copy vừa xem thì kô tài nào xem được, nó dừng hình liên tục, như mắc nghẹn ấy :-?

justbenice

Moderator

Con Ce E3300 chịu nỗi mấy luồng truy nhập cùng lúc ta ? chủ thớt rãnh làm bài test cũng cố lập trường xem nào :-B

với hệ thống NAS nhà e, nếu đơn thuần chỉ xem thôi có thể kéo ít nhất 5 luồng, trong hoàn cảnh đó e mà ra lệnh copy 1 phát, tất cả 5 e kia coi vẫn được nhưng có đôi lúc bị dừng hình, vỡ hình (y như xem đài kts lúc thời tiết xấu)

còn trên 1 PC vừa copy vừa xem thì kô tài nào xem được, nó dừng hình liên tục, như mắc nghẹn ấy :-?

1 việc thôi bác. Nói chung con E3300 này dùng để tích kiệm điện là chính.

NhuQuynhCF

Sang phần 3 bác chơi lên 20 HDD 2T luôn cho nó máu:)):))

billtruc

Member

Sang phần 3 bác chơi lên 20 HDD 2T luôn cho nó máu:)):))

cho e xin :D 12 ổ thấy muốn choáng, chả biết Holywood phải quay bao nhiêu phim nữa mới tạm đủ =))

với cái main đó còn 2 cái pci chưa lắp kìa, mỗi card_sata cũng 4 ổ roài, vị chi 2 cái là 8 ổ, 8 cộng 12 bằng 20... choáng tập 3 :D

blacksea

Member

Em có 1 ý kiến thế này
đã là file server thì nên cài winserver hay ubuntu server em nghĩ sẽ tốt hơn win7

justbenice

Moderator

cho e xin :D 12 ổ thấy muốn choáng, chả biết Holywood phải quay bao nhiêu phim nữa mới tạm đủ =))

với cái main đó còn 2 cái pci chưa lắp kìa, mỗi card_sata cũng 4 ổ roài, vị chi 2 cái là 8 ổ, 8 cộng 12 bằng 20... choáng tập 3 :D

Mình định max là 12 ổ thôi. Vì nói chung càng nhiều ổ thì khả năng có ổ hỏng càng nhiều. Vừa rồi mình mới phải bảo hành 2 cái đấy. May mà không mất dữ liệu. Mình dự định sẽ lấy 8 ổ chứa phim 1080p, 2 ổ chứ Bulray tuyển chọn , 2 ổ còn lại chứa phim bộ, phim hoạt hình , nhạc linh tinh. Nếu cuối năm nó ra ổ 3TB thì sẽ đổi hết 2TB thành 3TB thôi chứ không tăng số lượng ổ.
Ngoài 12 ổ đã là 12KG rồi, cái file server này đang nặng kinh khủng.

nothing

Member

Vì nói chung càng nhiều ổ thì khả năng có ổ hỏng càng nhiều. Vừa rồi mình mới phải bảo hành 2 cái đấy. May mà không mất dữ liệu.

Em thì lại nghĩ là càng nhiều ổ thì tỉ lệ mất dữ liệu càng thấp chứ ạ.
Trộm vía chứ Bác chơi 1 ổ 3T ~O) mà toi thì tiếc dữ liệu phải biết

Em thì lại nghĩ là càng nhiều ổ thì tỉ lệ mất dữ liệu càng thấp chứ ạ.
Trộm vía chứ Bác chơi 1 ổ 3T ~O) mà toi thì tiếc dữ liệu phải biết

càng nhiều ổ muốn ko bị mất giữ liệu mà có thể recovery đc thì phải làm RAID bạn ạ :-j

Ôi, 24TB, mê quá đi :X. Mà 12 ổ bác lắp thế kia liệu có nóng ko?

Daithanhthai

Active Member

Khay đựng HDD làm bằng nhôm dày 5mm . Mua miếng nhôm đem ra tiệm nhờ người ta cắt. :D PSU thì vẫn CoolerMaster 350W thui. Đây vẫn là cái máy cũ của mình mà chế lại case. Giờ mình đang làm cái khác thay hết cpu,main,psu luôn. Case sẽ bằng full nhôm 5mm cho mát hdd. Khi nào xong sẽ post ver3 cho các bác xem :D

em cũng đang âm mưu về sau sẽ chế luôn vỏ case cho máu ... để có thời gian lượn qua mấy chỗ gia công chassi của mấy ông A-V hay chơi TUBE xem sao

có vài câu hổi về máy của bạn. dùng psu hãng nào, bao lớn? card supemicro đó dùng breakout cable của hãng nào? card và cable mua ở đâu, giá bao nhiêu? tốc độ copy hdd gắn trên card supermicro tốc độ thế nào?

Bên trên