My Files Server !!! ( Ver2 )

Ðề: My Files Server !!! ( Ver2 )

Mình copy qua LAN có lúc được 110MB/s đấy. 1 gigabit = 128 megabytes .

không tín max mà phải là trung bình. mình xài gigabit đã 5-6 năm, chưa hề copy qua gigabit lan mà đạt được tốc độ đó. bác setup sao, chỉ giáo dùm đi. cái gigabit lan onboard của bác dùng chipset nào?

saibon

Active Member

Cũng quan tâm vấn đề chép qua LAN, các cao thủ , cho xin ít hình và cách setup :D

justbenice

Moderator

Chép qua LAN gigabit thì bác phải có cái router thật tốt,mình chép trước giờ toàn max speed SATA thôi. Ngoại trừ copy ổ SSD thì nó còn bị hạn chế ở tầm 120MB/s . Dây LAN cũng phải loại tốt nữa và bấm theo CAT5 .
Ngoài ra cực kì quan trọng đó là máy được chép file qua LAN phải có phần cứng tốt, ram nhiều.

tethien

Active Member

Chép qua LAN gigabit thì bác phải có cái router thật tốt,mình chép trước giờ toàn max speed SATA thôi. Ngoại trừ copy ổ SSD thì nó còn bị hạn chế ở tầm 120MB/s . Dây LAN cũng phải loại tốt nữa và bấm theo CAT5 .
Ngoài ra cực kì quan trọng đó là máy được chép file qua LAN phải có phần cứng tốt, ram nhiều.

Chả bao giờ được.

Tôi chép trực tiếp giữa 02 Server IBM (8GB RAM, RAID 5 với 5 HDD SCSI 320). Switch Gigabit L3 của Cisco. Cáp tất nhiên là chuẩn rồi.

Cả chép bằng TeraCopy lẫn Total Commander, Chưa bao giờ quá 35 MBps.

m4jy3u1n

hjc.nhìn cái ổ cứng của bác thật là vãi hàng :*( ước j mình được như a ấy

chuyện đó là tất nhiên. nhưng có phần cứng rồi, vẫn chưa bao giờ đạt được tốc độ đó. mà bạn cũng đang dùng main desktop thường chứ chẳng phải main server, ổ cứng sata chứ không phải sas. bạn đạt được tốc độ đó cũng hơi khó tin. cho xin vài screenshot tốc độ copy đi.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhatthucrx7

Switch 1Gbps giờ đắt quá các bác nhỉ? Bác có biết mua ở đâu ko? E cũng đang muốn làm 1 bộ ở nhà, ổ cứng giờ vứt lung tung quá :-s

justbenice

Moderator

Chả bao giờ được.

Tôi chép trực tiếp giữa 02 Server IBM (8GB RAM, RAID 5 với 5 HDD SCSI 320). Switch Gigabit L3 của Cisco. Cáp tất nhiên là chuẩn rồi.

Cả chép bằng TeraCopy lẫn Total Commander, Chưa bao giờ quá 35 MBps.

Tình hình là bác này mua phải đồ dỏm rồi.
Đây là copy qua LAN nè :
Máy chứa file : Dual core Celeron E3300 . 4G Ram ddr2
Máy nhận file : Core i7 , 6G ram ddr3
Router : Netgear RangeMax Dual Band WNDR3700 Wireless-N Router
Dây lan : loại cùi mua ngoài chợ.
Copy : có 113MB/s à :

justbenice

Moderator

Switch 1Gbps giờ đắt quá các bác nhỉ? Bác có biết mua ở đâu ko? E cũng đang muốn làm 1 bộ ở nhà, ổ cứng giờ vứt lung tung quá :-s

Bác mua cái router wifi của buffalo ấy, tầm 800k là có 1 cái router wifi có 4 port gigabit. Cực trâu bò mà đồng thời bác share file ra wifi luôn, bất kì chỗ nào cũng có thể đem laptop ra ngồi coi phim :)

justbenice

Moderator

Nãy là hình copy giữa 2 máy khác nhau qua Lan được 113MB/s nhé. Giờ cái này mới hoành tráng nè : Copy giữa 2 HDD khác nhau của file server thông qua 1 máy nối mạng LAN nè :

dungdien

Member

Tình hình là bác này mua phải đồ dỏm rồi.
Đây là copy qua LAN nè :
Máy chứa file : Dual core Celeron E3300 . 4G Ram ddr2
Máy nhận file : Core i7 , 6G ram ddr3
Router : Netgear RangeMax Dual Band WNDR3700 Wireless-N Router
Dây lan : loại cùi mua ngoài chợ.
Copy : có 113MB/s à :

Bác có bức ảnh nào chup file đấy đoạn giữa hoặc cuối không ạ[-O<

justbenice

Moderator

Nếu copy lâu thì nó xuống có 61MB/s à . Chắc tại HDD nóng , file 21GB mà :

Daithanhthai

Active Member

Bác mua cái router wifi của buffalo ấy, tầm 800k là có 1 cái router wifi có 4 port gigabit. Cực trâu bò mà đồng thời bác share file ra wifi luôn, bất kì chỗ nào cũng có thể đem laptop ra ngồi coi phim :)

bác Nice chỉ rõ vụ này giúp em với
1, wifi router của buffao loại nào ạ ?
2, cách share file qua wifi ạ
em đang dùng cái tenda cùi cũng có 4 lỗ , đang mún đổi router

justbenice

Moderator

bác Nice chỉ rõ vụ này giúp em với
1, wifi router của buffao loại nào ạ ?
2, cách share file qua wifi ạ
em đang dùng cái tenda cùi cũng có 4 lỗ , đang mún đổi router

con này bác WZR-HP-G300NH
Share qua wifi thì cũng là mạng LAN thôi, y như có dây, chẳng khác nhau gì, cũng không cần phải config gì, set HDD share thì nó share :D

tethien

Active Member

Cái này chắc là tốc độ tức thời thôi.
Tốc độ copy SATA -->SATA (02 ổ cứng riêng trên cùng 01 máy) cũng không đạt được tốc độ này.
You có copy giữa 2 máy thì cũng phải đọc/ghi qua SATA. Do đó tốc độ chung không thể > tốc độ của copy SATA được.

justbenice

Moderator

Cái này chắc là tốc độ tức thời thôi.
Tốc độ copy SATA -->SATA (02 ổ cứng riêng trên cùng 01 máy) cũng không đạt được tốc độ này.
You có copy giữa 2 máy thì cũng phải đọc/ghi qua SATA. Do đó tốc độ chung không thể > tốc độ của copy SATA được.

Tực thời nó được tới 130MB/s chứ không chậm đâu. Còn tốc độ trung bình thì tầm 60MB/s . Copy trong cùng 1 máy không qua LAN thì được cỡ 90MB/s . Chắc mấy cái đồ ibm với cisco của bác bị ji rùi. ;;);;)

justbenice

Moderator

Mới enable jumbo frames trên file server thì tốc độ tăng từ 60MB/s lên 80MB/s , coi như speed copy qua LAN gần bằng copy internal :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên