Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

trung224

Well-Known Member
@giaphongn : Modi treble đúng là treble ko được lung linh leng keng cho lắm, được cái nghe mượt ko chói. Có điều nếu dùng qua USB thì tệ hơn hẳn. Có 2 lý do, thứ nhất là do phần nhận tín hiệu USB trên con Modi Multibit vẫn là mạch USB gen 1 của Schiit, được làm cách đây 5 năm rồi, bọn Schiit chỉ cấp USB gen 2 cho bifrost và Gungnir, Gen 3 cho Yggdrasil, mà ngay cả USB gen 2 em thấy cũng rất thường. Gen 3 khá hơn những vẫn ko bằng Singxer.

Thứ hai, khi bác sử dụng USB, kiểu gì thì kiểu ground của thiết bị phát USB và ground của DAC vẫn bị nối với nhau, nhiễu từ USB cứ thê mà đi sang DAC thôi. Bác có thể ngắt 5V+ nhưng ko thể ngắt ground được. Mà nhiễu từ nguồn phát đa phần là nhiễu cao tần do chip chạy xung cao, hoặc do SMPS sẽ ảnh hưởng đến phần mạch analog trên DAC. Hậu quả là nếu con DAC đó vốn thiên sáng, nhiều treble thì cái lớp nhiễu này sẽ làm mờ đi các hòa âm có volume rất nhỏ, chỉ để lại các âm treble đơn lẻ có volume lớn, cái gai sạn là từ đó. Với một số DAC thiên tối, tức là treble đã ko đủ thì nó làm mờ đục cả treble luôn như trường hợp của con Modi Multibit.

trung224

Well-Known Member
@henry7588 Em nghĩ nếu bác chấp nhận chơi đồ Tàu thì có con Denafrips Ares
https://world.taobao.com/item/16229...&spm=a312a.7700824.w4002-7030139631.22.JPCSJK

Em chưa được nghe trực tiếp nhưng một số anh em trên voz có cả 2 con đã test và nói con ares hơn. Về thiết kế em cũng thây là hơn, ít nhất là ở phần nguồn điện. Mà ở tầm tiền dưới 20 triệu, trừ khi phần thiết kế DAC quá chênh lệch, còn lại con nào phần nguốn điện làm tốt hơn là thắng.

Còn trong những con DAC em đã nghe dưới 500 USD với nguồn phát SPDIF tốt thì Modi Multibit ko có đối thủ khi tái tạo nhạc cụ mộc và giọng hát, trừ khi bác muốn nghe nhạc xập xình nhiều treble.

PS: Nguồn phát SPDIF tốt là cỡ 502DAC chứ digi+ pro ko có tuổi đâu a

henry7588

Member
@henry7588 Em nghĩ nếu bác chấp nhận chơi đồ Tàu thì có con Denafrips Ares
https://world.taobao.com/item/16229...&spm=a312a.7700824.w4002-7030139631.22.JPCSJK

Em chưa được nghe trực tiếp nhưng một số anh em trên voz có cả 2 con đã test và nói con ares hơn. Về thiết kế em cũng thây là hơn, ít nhất là ở phần nguồn điện. Mà ở tầm tiền dưới 20 triệu, trừ khi phần thiết kế DAC quá chênh lệch, còn lại con nào phần nguốn điện làm tốt hơn là thắng.

Còn trong những con DAC em đã nghe dưới 500 USD với nguồn phát SPDIF tốt thì Modi Multibit ko có đối thủ khi tái tạo nhạc cụ mộc và giọng hát, trừ khi bác muốn nghe nhạc xập xình nhiều treble.

PS: Nguồn phát SPDIF tốt là cỡ 502DAC chứ digi+ pro ko có tuổi đâu a

Cảm ơn anh. Em thì không ngại đồ tàu chỉ sợ bán lỗ quá khó nâng cấp mà con này cũng hơn 12tr rồi. Em nghe nhạc nhẹ thì modi hợp k ạ? 502 dac em thấy mắc hơn hifiberry với digi+ nhiều mà không biết hơn thế nào anh?

giaphongn

Well-Known Member
@giaphongn : Modi treble đúng là treble ko được lung linh leng keng cho lắm, được cái nghe mượt ko chói. Có điều nếu dùng qua USB thì tệ hơn hẳn. Có 2 lý do, thứ nhất là do phần nhận tín hiệu USB trên con Modi Multibit vẫn là mạch USB gen 1 của Schiit, được làm cách đây 5 năm rồi, bọn Schiit chỉ cấp USB gen 2 cho bifrost và Gungnir, Gen 3 cho Yggdrasil, mà ngay cả USB gen 2 em thấy cũng rất thường. Gen 3 khá hơn những vẫn ko bằng Singxer.

Thứ hai, khi bác sử dụng USB, kiểu gì thì kiểu ground của thiết bị phát USB và ground của DAC vẫn bị nối với nhau, nhiễu từ USB cứ thê mà đi sang DAC thôi. Bác có thể ngắt 5V+ nhưng ko thể ngắt ground được. Mà nhiễu từ nguồn phát đa phần là nhiễu cao tần do chip chạy xung cao, hoặc do SMPS sẽ ảnh hưởng đến phần mạch analog trên DAC. Hậu quả là nếu con DAC đó vốn thiên sáng, nhiều treble thì cái lớp nhiễu này sẽ làm mờ đi các hòa âm có volume rất nhỏ, chỉ để lại các âm treble đơn lẻ có volume lớn, cái gai sạn là từ đó. Với một số DAC thiên tối, tức là treble đã ko đủ thì nó làm mờ đục cả treble luôn như trường hợp của con Modi Multibit.
Cái vụ treble và nhiễu này mãi đến sau khi qua nhà bác @justbenice về em mới rõ lý do tại sao trước đây mình thấy treble vẫn chưa được leng keng và lúc đó còn nói với bác @linh0983 là có hay không có SU-1 mình không thấy khác nhau. Thế mà trên hệ thống của bác @justbenice thì lại thấy khác biệt rõ ràng. Hóa ra là tại ở nhà toàn nghe nhạc vào buổi đêm, volume nhỏ, nên tiếng treble nhỏ và nhiễu nền cũng nhỏ luôn, không phát hiện ra. Volume lớn lên là treble lại bay bay, và có SU-1 thì âm thanh nó mượt mà và tĩnh hơn (khi nghe không có SU-1 lúc đầu lại thấy mộc mạc gai góc hơn có SU-1 :D)

do_long_khach

Well-Known Member
Tối qua nhàn cư vi bất thiện ngồi chế dây cho ổ cứng 2.5 inch chứa nhạc cắm ngoài: đầu usb type A (cắm vào Pc) bẻ đi chân 5v và ground, trích khúc giữa của dây để gắn vào 1 sợi dây DC (cắm vào nguồn linear 5v Breeze Audio). Kết quả tốt, tĩnh hơn khá rõ, tổng thể so với dây stock 10/8.

ac_vna

Active Member
Tối qua nhàn cư vi bất thiện ngồi chế dây cho ổ cứng 2.5 inch chứa nhạc cắm ngoài: đầu usb type A (cắm vào Pc) bẻ đi chân 5v và ground, trích khúc giữa của dây để gắn vào 1 sợi dây DC (cắm vào nguồn linear 5v Breeze Audio). Kết quả tốt, tĩnh hơn khá rõ, tổng thể so với dây stock 10/8.
Chào bác, cái này dây đỏ thì cắt hoàn toàn và chỉ cấp 5v cho đầu về HDD , còn dây đen vẫn để nguyên hay cắt đi vậy bác.

do_long_khach

Well-Known Member
Bẻ đi 2 pin 5v và ground trong jack usb typeA rồi nên bác hỏi vậy là thừa. Nếu là dây usb nối với DAC thì đúng là phải giữ lại dây đen (và pin tương ứng.

minh2102

Active Member
dây usb thì chân ground với vỏ nối với nhau, bác cắt cả 5v với ground thì em e là cái dây nó nhiễu hơn chứ

do_long_khach

Well-Known Member
Chắc nhiều bác biết dây nguồn DH LABS Encore. Dây này ở VN đang bán 570k/m, Ebay giá thường rẻ hơn nhưng cũng tầm gần 400k/m. Tình cờ tôi thấy có chỗ (cũng ebay) bán có 5$/m, vấn đề là tiền ship 15$ dù mua 1 mét. Nhân đây rủ các bác mua chung cho đỡ phí tiền ship, 10m cũng chỉ mất shipping 24,25$:
http://www.ebay.com/itm/160676816296

do_long_khach

Well-Known Member
Tôi thường thuê ship nên ngoài tiền hàng +ship nội địa nêu trên còn mất thêm tầm 10% nữa. Ngoài ra chờ hơi lâu (tầm 1 tháng). Nếu có bác nào tham gia mà tự ship thì tốt quá.

linh0983

Well-Known Member
OK bác mình mới checkout cho 10m đây a ( 1.756.342 VND ) . Sorry bác @trung224 .

Mai 2 bác chuyển cho mình rồi mình order a .

Bên trên