Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Hientt28

Active Member
@Hientt28 : Thật ra tầm tiền 5 triệu thì cũng combo vượt được Pi+DAC hifiberry. Hiện nay theo em đây là combo transport / DAC dươi 5 triệu chuẩn nhất: Pi (40USD) + Kali reclocker (75USD) + BOSS DAC (59USD) + iFi iPower 5V (50USD) = 224 USD (= 5.6 triệu). Chứ tầm tiền 5 triệu mua DAC rời cắm chay vào máy tính/laptop thì ko ăn thua gì đâu ạ

Về chuyện cắm dây, bác nói đến cục chuyển đổi nào thế a? Bác có thể cho em link hoặc ảnh được ko?
Hiện e đã có pi và ifi rồi ạ? 5tr chỉ tính riêng Dac ngoài, lấy pi làm transport, em sẽ thêm dac + pro xuất xuất coxial

thanhyk

Well-Known Member
Vậy dùng 2 cặp dây loa cho 2 amply, nếu sợ mở cả 2 bị tèo thì thiết kế ổ cắm điện dạng cầu dao gạt lên mở amply 1, gạt xuống mở amply 2 chẳng hạn.

Hientt28

Active Member
Vậy dùng 2 cặp dây loa cho 2 amply, nếu sợ mở cả 2 bị tèo thì thiết kế ổ cắm điện dạng cầu dao gạt lên mở amply 1, gạt xuống mở amply 2 chẳng hạn.
Anh cho em hỏi là mở nguồn cũng bị teo hay là mở volumn mở bị ạ? Cái rec xem phim em 110v còn amp thì 220v nên làm như anh hướng dẫn không được ạ

do_long_khach

Well-Known Member
Bác xem amply 2 kênh của bác có chức năng HT Bypass ko. Nếu có thì cài đặt để khi xemphim amply 2 kênh đảm nhiệm 2 loa front.

Cục chuyển lo kia nó có tự động ko bác? Nếu ko có nghĩa là khi nghe nhạc hoặc xem phim vẫn phải đứng lên gạt nút chuyển? Nếu vậy thì có khác gì cắm rút đâu vì đếu phải nhấc mông lên cả? Hoặc bác cứ kệ chả cần dùng hộp chuyển nữa, nghe cái gì bật cái đó, có đèn/màn hình nhắc cũng chả quên được đâu. Nếu avr ko quá cũ thì chắc có chế độ bảo vệ, sẽ tự ngắt nếu cùng bật với amply nghe nhạc.

Hientt28

Active Member
Bác xem amply 2 kênh của bác có chức năng HT Bypass ko. Nếu có thì cài đặt để khi xemphim amply 2 kênh đảm nhiệm 2 loa front.

Cục chuyển lo kia nó có tự động ko bác? Nếu ko có nghĩa là khi nghe nhạc hoặc xem phim vẫn phải đứng lên gạt nút chuyển? Nếu vậy thì có khác gì cắm rút đâu vì đếu phải nhấc mông lên cả? Hoặc bác cứ kệ chả cần dùng hộp chuyển nữa, nghe cái gì bật cái đó, có đèn/màn hình nhắc cũng chả quên được đâu. Nếu avr ko quá cũ thì chắc có chế độ bảo vệ, sẽ tự ngắt nếu cùng bật với amply nghe nhạc.
Không có chức năng đó anh ạ, khổ ở chỗ là máy em nằm sát tường, mỗi lần muốn cắm rút là phải nhấc mông và kéo cả cái kệ ra mới dc. Anh cho em hỏi là cháy loa khi cùng bật nguồn hay là mở volumn mới cháy vậy ạ? Rec của em x4200w

do_long_khach

Well-Known Member
Chả biết có cháy ko và cái nào cháy nhưng theo tôi hiểu con AVR kia đời mới nếu bật cùng amply 2 kênh sẽ tự tắt. Ngày xưa khi mới chơi tôi cũng dùng chung loa, có 1 lần cùng bật cả 2 lên thì AVR 1611 tự tắt và dĩ nhiên ko có gì hư hỏng.

Hoặc bác bố trí 1 cái ổ cắm có công tắc đặt ở vị trí thuận lợi và cắm AVR vào đó, cùng 1 công đứng lên thì tắt/bật cái công tắc đó là xong, khỏi dùng cục chuyển loa.

Thanhvo31

Well-Known Member
@Hientt28 : Thật ra tầm tiền 5 triệu thì cũng combo vượt được Pi+DAC hifiberry. Hiện nay theo em đây là combo transport / DAC dươi 5 triệu chuẩn nhất: Pi (40USD) + Kali reclocker (75USD) + BOSS DAC (59USD) + iFi iPower 5V (50USD) = 224 USD (= 5.6 triệu). Chứ tầm tiền 5 triệu mua DAC rời cắm chay vào máy tính/laptop thì ko ăn thua gì đâu ạ

Về chuyện cắm dây, bác nói đến cục chuyển đổi nào thế a? Bác có thể cho em link hoặc ảnh được ko?

Bác có thể tiết kiệm 75$ bằng cách bỏ kali vì BOSS DAC chức năng tương tự rồi.

trung224

Well-Known Member
@Hientt28 : Em nghĩ nếu kinh phí chỉ đúng dưới 5 triệu thì chắc chả có. Combo hơn con Boss DAC mà gần với tầm tiền đấy nhất chắc chỉ có Digi+ Pro (hoặc tốt hơn là 502DAC)/ Schiit Modi Multibit mà tổng tiền combo đó cũng đã tầm 8 triệu rồi. Chứ nếu chỉ mua Modi Multibit về cắm chay vào USB của Pi thì em thấy cũng chỉ bằng phân con Boss DAC cắm trực tiếp vào i2s (kiểu chỗ này hơn nhưng chỗ kia lại kém)

Hientt28

Active Member
@Hientt28 : Em nghĩ nếu kinh phí chỉ đúng dưới 5 triệu thì chắc chả có. Combo hơn con Boss DAC mà gần với tầm tiền đấy nhất chắc chỉ có Digi+ Pro (hoặc tốt hơn là 502DAC)/ Schiit Modi Multibit mà tổng tiền combo đó cũng đã tầm 8 triệu rồi. Chứ nếu chỉ mua Modi Multibit về cắm chay vào USB của Pi thì em thấy cũng chỉ bằng phân con Boss DAC cắm trực tiếp vào i2s (kiểu chỗ này hơn nhưng chỗ kia lại kém)
Nếu đầu tư 8tr thì combo digi+pro với modi multibit cho chất lượng đáng để đầu tư so với boss dac chỉ khoảng 1tr5 k ạ? Nếu đáng thì em đợi dành dụm thêm vậy.

trung224

Well-Known Member
@Hientt28 : Em chỉ chắc chắn là hơn kha khá . Còn chuyện cái hơn đó có đáng mức chênh lệch 6,5 triệu hay ko thì thật sự là tùy thuộc vào bác, cá nhân em (với gu và nhu cầu của em) thì thấy là đáng.

lmcuong4u

Active Member
@ welldone:
Có bác. Em có nghe...nói.
Bác làm 1 con về chơi rồi review cho anh em mở mang đi ạ!

thchung

Member

Bác có thể tiết kiệm 75$ bằng cách bỏ kali vì BOSS DAC chức năng tương tự rồi.
Các bác và bác trung244 tư vấn cho điểm này. Hiện mình đang có Pi 3 ,Ifi Ipower qua Pi 3 cổng micro USB,transport Mhitech Hiface two kết nối Pi qua cổng USB ra Modi Multibit Dac.Mình có thể thay transport Mhitech Hiface two bằng con Allo Boss Dac qua cổng I2S làm transport vì con Mhitech chơi các file định dang cao hay bí tiếng vả lại mình cũng thật ấn tượng với kernel con Allo Boss Dac dù chỉ nghe qua bản Rune 2017

trung224

Well-Known Member
@thchung : Theo em biết là ko được bác à vì Allo Boss DAC chỉ xuất được analog chứ ko có cổng ra digital nào để làm transport được đâu.

valst1

Active Member
Chào bác, con Denon DN-C680 là mẫu flagship CDP của Denon Pro, được sản xuất từ tận năm 1999, giờ đã ko còn sản xuất nên trên trang chủ ko có thông tin cũng ko có gì lạ đâu a. Trong khi đó con CD-500B là hàng hiện đang lưu hành của Tascam. Do đó giá đồ cũ trên mạng cũng sẽ lệch nhau nhiều là chuyện bình thường.

Nếu bỏ qua chuyện khả năng hỏng hóc cao hơn với con Denon DN-C680 thì em nghĩ con Denon hơn con Tascam. Cả hai con này đều là đồ thuộc phân khúc sản xuất cho các phòng thu, phòng phát thanh, nên cả hai đều gần như ko có những tính năng mang nặng tính quảng cáo như đồ cho audiophile. Nếu bác để ý sẽ thấy con Denon được sản xuất năm 1999, giá tại thời điểm đó là 900$ (tức là tương đương với khoảng 1300$), trong khi con Tascam được bán hiện nay với giá 500$. Tầm giá đã chênh nhau quá nhiều, trong khi thực tế nếu chỉ xét về mặt transport (ko tính phần DAC built in) thì trong từng đấy năm chất lượng cơ CD và xuất digital (AES/EBU hay SPDIF) chả có sự tiến bộ lớn cả. Nếu bác muốn mua CDP để xuất analog thì con Tascam có thể ko thua kém con Denon vì chất lượng DAC delta sigma trong mươi năm 1999 đến 2009 có sự tiến bộ, nhưng nếu chỉ dùng để làm transport thì em nghĩ con Denon sẽ hơn vì khả năng cao phần nguồn điện, chống rung, dampfen cho cơ CD của con Denon sẽ được chăm chút kĩ hơn con Tascam.

Tuy nhiên, nếu bác định mua thì nên cân nhắc chút vì cái sợ nhất khi mua CDP hay CDT (CD transport) cũ là hỏng hóc ở cơ CD, con Denon đã ngừng sản xuất khá lâu nên cơ của nó CD11FTA3N khá đắt, trong khi con Tascam mới sản xuất hiện nay thì dễ thay và rẻ hơn

Hi bác @trung224.

Thấy mua được DN-C680 hay CD500B là hơi khó. Trong khi đó có dòng TEAC VRDS-X có bộ cơ thấy chẳng khác gì (nhìn hình) so với CN-C680 thì lại có rất nhiều ở thị trường VN. Có điều đầu ra digital của nó không có AES/EBU mà chỉ có coax.

Nhờ bác @trung224 và các bác tư vấn giúp.

Tks.

trung224

Well-Known Member
@valst : Cơ VRDS của Teac là đỉnh của đỉnh đó bác, hơn đứt của Denon hay Tascam luôn. Xuất AES/EBU là tốt nhất, nếu ko có thì cngx ko sao lắm. Nếu bác cẩn thận thì bác có thể mod nhẹ cổng SPDIF coaxial của con Teac thành cổng để đảm bảo cân bằng trở kháng trên đường truyền tín hiệu là được. Mod đó rất đơn giản, tháo mối hàn ở cổng RCA và hàn thay bằng cổng BNC là xong, chắc tốn tầm mấy chục nghìn để mua cổng BNC là ổn

valst1

Active Member
@valst : Cơ VRDS của Teac là đỉnh của đỉnh đó bác, hơn đứt của Denon hay Tascam luôn. Xuất AES/EBU là tốt nhất, nếu ko có thì cngx ko sao lắm. Nếu bác cẩn thận thì bác có thể mod nhẹ cổng SPDIF coaxial của con Teac thành cổng để đảm bảo cân bằng trở kháng trên đường truyền tín hiệu là được. Mod đó rất đơn giản, tháo mối hàn ở cổng RCA và hàn thay bằng cổng BNC là xong, chắc tốn tầm mấy chục nghìn để mua cổng BNC là ổn
Teac VRDS-x có nhiều đời như 10, 20, 25.... không biết có khác nhau nhiều ở bộ cơ nói riêng và hệ transport nói chung ko?! Tks.

Bên trên