Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

TuanHung93

Mới lục tủ thấy dư ra cọng power crystal diamond muốn thanh lý 7 củ ko biết ai hứng ko :3

lamyen2001

Well-Known Member
Con Exogal ra 3 năm mà thấy ít người biết, có được 3 bài review, em hỏi thằng bạn chơi audio bên Mỹ nó bảo đợi nó lên mạng tìm thông tin :)

TuanHung93

Con Exogal ra 3 năm mà thấy ít người biết, có được 3 bài review, em hỏi thằng bạn chơi audio bên Mỹ nó bảo đợi nó lên mạng tìm thông tin :)
Giống con boulder 2120 ý a :v cơ bản là giá cao qua mà lại sản phẩm đầu nên chả ai cam đảm làm chuột :v

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
Giá new 2500-3000$ là khó cạnh tranh với Yggy, T+A Dac8 rồi chứ ko phải nó dở :)

Hientt28

Active Member
Các anh cho hỏi mình dùng phần mềm convert dbpower thì nếu convert file gốc flac dung lượng 25mb chẳng hạn mà chuyển sang file flac 30mb hay file wave 80mb thì chất lượng âm thanh có thực sự phục hồi và tốt hơn không ạ?

Các anh cho em xin phần mềm nào có thể cập nhật id tag như cover art, tên bài hát, thông tin ca sĩ, album,...

Xin cảm ơn

tml3nr

Moderator
Các anh cho hỏi mình dùng phần mềm convert dbpower thì nếu convert file gốc flac dung lượng 25mb chẳng hạn mà chuyển sang file flac 30mb hay file wave 80mb thì chất lượng âm thanh có thực sự phục hồi và tốt hơn không ạ?

Các anh cho em xin phần mềm nào có thể cập nhật id tag như cover art, tên bài hát, thông tin ca sĩ, album,...

Xin cảm ơn
- Flac nó cho phép nhiều hệ số nén khác nhau. Nếu cùng 1 file wav anh chuyển sang Flac với các hệ số nén khác nhau thì mình sẽ có các file khác dung lượng. Âm thanh về lý thuyết được coi như giống nhau.

- Flac convert sang wav, hay wav convert sang Flac (Giữ nguyên bit rate, sample rate, bit depth) về mặt lý thuyết không làm biến đổi âm thanh. Nhưng thực tế nó có khác nhau một ít khi play trên cùng 1 player. Cái này tùy theo người dùng ưu tiên âm thanh hay dung lượng mà quyết định. Khác nhau hay không là một chuyện đã được tranh cãi rất lâu từ trước tới giờ, từ Tây sang ta :D

Mình có thể kiểm tra được các file có bị biến đổi hay không sau khi chuyển đổi, bằng cách kiểm tra checksum. Nhưng chỉ làm được chuyện này sau khi chuyển ngược trở lại định dạng ban đầu.

- Quản lý tag ID, theo em thì dùng Tag&Rename tiện nhất. MediaMonkey hơi khó dùng một tí, nhưng rất hay trong việc quản lý số lượng lớn album. Cách thao tác của nó tương tự như trên iTunes, nhưng linh hoạt hơn nhiều. Em dùng kết hợp cả 2 cái.

Anh tham khảo thêm ạ:

http://www.online-tech-tips.com/free-software-downloads/mp3-metadata/

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@Hientt28 : Hồi trước em từng có so sánh FLAC với WAV. Thật sự ra mà nói thì sự khác nhau khá nhỏ, lại cũng ko hề ổn định (kiểu có track thì thấy khác, có track thì thấy chả khác nhau), theo tai em thì nó nhỏ hơn cả những cái tweak kiểu như tối ưu hóa phần mềm như fidelizer. Sự khác nhau quá nhỏ trong khi dung lượng chênh nhau quá lớn nên từ sau đó em cũng chả quan tâm nữa, cứ flac với compression level 5 mà nghe.

Về lý thuyết, flac 25mb, flac 30mb (do nén ít hơn) hay wave đều là lossless cả. Sự khác nhau nếu có khi nghe có thể là do quá trình giải nén file trên CPU thôi. Quan điểm của em là bác đừng quá quan tâm đến chuyện này.

Còn về idtag thì có vài chương trình tự động làm, nhưng với điều kiện nguồn nhạc của bác phải phổ biến tí (nhạc Tây) chứ nhạc Việt thì thật sự rất khó, thường phải tự tag bằng tay thôi
Ví dụ cho https://picard.musicbrainz.org/

bluecoat

Nếu để kéo Sen 650 thì Schiit Valhalla 2 với Schiit Jotunheim con nào phù hợp hơn vậy bác Trung ? Thank.

bakobat

Cám ơn các bác đã có những chia sẻ bổ ích cho anh em chơi âm thanh.

Nhân đây nhờ các bác và bác trung224 tư vấn giúp cho trường hợp của em với.

Em đang sử dụng sound card xuất coaxial cho con DAC Zhaolu D3. Hình của em DAC:

Con DAC này có một cổng nhận tín hiệu là TG-Link. Các bác cho em hỏi cổng này có phải là tín hiệu i2s ko ah? Nếu đúng nó là i2s thì nhờ các bác tư vấn cho em một cái mạch chuyển đổi USB to i2s để em nhét luôn vào con DAC này để có thể sử dụng tốt hơn.

Mong các bác tứ vấn phương án nào phù hợp nhất với trường hợp của em: dùng mạch nào, lấy nguồn từ USB hay từ DAC hay nguồn rời.....

Xin được cám ơn các bác trước.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Nếu để kéo Sen 650 thì Schiit Valhalla 2 với Schiit Jotunheim con nào phù hợp hơn vậy bác Trung ? Thank.
Chọn Amp phải phù hợp với dòng nhạc chơi bác ạ. Nói chung cả hai con này đều có yếu điểm, con Valhalla 2 khá trung tính, nghe vocal ổn (với bóng Mullard) nhưng bass ko sâu và rõ lắm và cũng ko nhanh, con Jotunheim thì nhanh hơn, bass sâu và rõ hơn, treble lung linh hơn nhưng với tai em tiếng bị sáng quá, nên chỉ hợp nếu bác nghe nhạc trẻ US/UK.

@bakobat : Cái cổng TG-link đó là một ý tưởng về digital interface của tụi Tàu, nó gần như i2s nhưng kết hợp luôn với i2s. Nó không có cùng cách config với các cổng i2s cho audio hiện nay nên tốt nhât bác ko cần quan tâm đến nó đâu
http://www.diyaudio.com/forums/digital-line-level/99387-new-zhaolu-d3-dac-tg-link-pc-hi-fi.html

@loanvp20 : Con Oppo 105/D dùng chip ES9018, mà con chip này thì tín hiệu vào được qua filter để oversampling lên 10MHz rồi giải mã. Do đó cứ ES9018 thì là oversampling bác nhé

bakobat

@trung224: cám ơn bác đã tư vấn. Bây giờ trường hợp của em muốn dùng USB và kết nối BNC cho con DAC này thì phương án nào là tốt nhất bác có thể tư vấn giúp em dc ko? Cám ơn bác nhiều.

Hientt28

Active Member
Anh trung cho em hỏi là kinh phí tầm 5tr thì có con Dac nào có chất âm đáng giá để đầu tư so với cái pi + dac hifiberry không ạ? Em nghe nhạc nhẹ vocal là chủ yếu ạ.

Tình hình là em đang dùng 1 cặp loa klipsch xài với 2 amp 1 xem phim và 1 nghe nhạc để tiện lợi khỏi phải cắm rút em mua cục chuyển đổi thì thấy mid không còn dày như trước nên em nghỉ do giờ tín hiêu qua dây loa mới rồi phải qua cục chuyển mới đến dây loa cũ và ra loa nên tín hiệu đã bị ảnh hưởng. Anh cho em hỏi là cục chuyển này cũng có các dây loa bên trong nên nó cũng ảnh hưởng đúng k ạ và theo em thấy xài kiểu này càng khó kiếm dây loa hợp tai vì lúc trước chỉ 1 thành phần là dây loa thì giờ chịu ảnh hưởng thêm 2 thành phần mới là cục chuyển và dây loa mới.

trung224

Well-Known Member
@Hientt28 : Thật ra tầm tiền 5 triệu thì cũng combo vượt được Pi+DAC hifiberry. Hiện nay theo em đây là combo transport / DAC dươi 5 triệu chuẩn nhất: Pi (40USD) + BOSS DAC (59USD) + iFi iPower 5V (50USD) = 149 USD + phí chuyển (= 4 triệu). Chứ tầm tiền 5 triệu mua DAC rời cắm chay vào máy tính/laptop thì ko ăn thua gì đâu ạ

Về chuyện cắm dây, bác nói đến cục chuyển đổi nào thế a? Bác có thể cho em link hoặc ảnh được ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Anh trung cho em hỏi là kinh phí tầm 5tr thì có con Dac nào có chất âm đáng giá để đầu tư so với cái pi + dac hifiberry không ạ? Em nghe nhạc nhẹ vocal là chủ yếu ạ.

Tình hình là em đang dùng 1 cặp loa klipsch xài với 2 amp 1 xem phim và 1 nghe nhạc để tiện lợi khỏi phải cắm rút em mua cục chuyển đổi thì thấy mid không còn dày như trước nên em nghỉ do giờ tín hiêu qua dây loa mới rồi phải qua cục chuyển mới đến dây loa cũ và ra loa nên tín hiệu đã bị ảnh hưởng. Anh cho em hỏi là cục chuyển này cũng có các dây loa bên trong nên nó cũng ảnh hưởng đúng k ạ và theo em thấy xài kiểu này càng khó kiếm dây loa hợp tai vì lúc trước chỉ 1 thành phần là dây loa thì giờ chịu ảnh hưởng thêm 2 thành phần mới là cục chuyển và dây loa mới.
Cục chuyển loa dc cái tiện lợi nhưng làm giảm chất lượng âm thanh nhiều lắm. Nếu bác quan tâm đến chất lượng audio thì ko nên xài.

Bên trên