Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

trung224

Well-Known Member
@valst1 Em chỉ biết đến Teac VRDS 25 thôi bác à. Với Teac thì các dòng VRDS là dùng cùng một kiểu cơ VRDS, dĩ nhiên có thể khác nhau một chút (các version khác nhau) nên nếu dùng làm transport sẽ ko khác nhau nhiều. Có điều em vẫn nhắc là mua cơ CD cũ thì dễ hỏng hóc, bác cần lưu ý

dungcago

Xin chào bác trung224
Ba năm nay tôi chơi nhạc số mà không có DAC chân chính. Bộ giàn của tôi: Macmini ->
NuForce DDA-100 Integrated Amplifier -> Loa.
Nếu DDA-100 kiêm DAC luôn thì là kiểu DAC gì? R2R hay Delta Sigma?
Vì đây là ampli class D, tín hiệu số (PWM (Pulse Width Modulation) sau khi được khuyết đại và đưa trực tiếp ra loa luôn.

dal33

Active Member
Teac VRDS-x có nhiều đời như 10, 20, 25.... không biết có khác nhau nhiều ở bộ cơ nói riêng và hệ transport nói chung ko?! Tks.
Chỉ tính về bộ cơ thì teac 10 và 25 là giống hệt nhau bác ạ. Bác mua làm cơ thì nên mua từ con 10 trở lên. Teac 7 hoặc con transport riêng của hãng là T1 dùng bộ cơ chất lượng kém hơn nhiều.

trung224

Well-Known Member
Xin chào bác trung224
Ba năm nay tôi chơi nhạc số mà không có DAC chân chính. Bộ giàn của tôi: Macmini ->
NuForce DDA-100 Integrated Amplifier -> Loa.
Nếu DDA-100 kiêm DAC luôn thì là kiểu DAC gì? R2R hay Delta Sigma?
Vì đây là ampli class D, tín hiệu số (PWM (Pulse Width Modulation) sau khi được khuyết đại và đưa trực tiếp ra loa luôn.
Nó là delta-sigma bác à

TTViet

Active Member
Trước bác trung224 có tư vấn dùng con Dac Oppo Sonica, nhưng thấy Shop3k báo giá tới 20tr. Gần đây trên thị trường thấy có thêm Cocktail N15 có tính năng tương tự và giá cũng rẻ hơn. Bác và anh em am hiểu có thể phân tích và tư vấn ưu nhược điểm dùm?

trung224

Well-Known Member
@TTViet : Con Sonica e tư vấn là vì nó nhiều tính năng, dễ dùng, chứ thật sự em ko tư vấn dùng nó vì âm thanh hay. Chất lượng âm thanh của con Sonica này ko tệ, nhưng cũng không thể nói là hay được. Bây giờ đầu tư nó là hơi vội, bác đợi tầm 1 năm nữa em chắc chắn sẽ có cả đống DAC dùng ES9038Pro ra đời hay hơn con Sonica với giá tương đương.

htnk

Member
Bac Trung224 cho em hỏi nếu em dùng đâu dune duo 4k sử dụng chip Dac ESS SABRE32 làm đầu phát nhạc lossess qua amply Cambridge CXA80 thì nó sẽ hơn khi nghe nhạc trữ tình và hòa tấu không bác so với mình sắm Dac rời tầm 10tr trở lại,vì em thấy Dac onboard trên CXa80 ko hay,tks bác nhiều lắm

trung224

Well-Known Member
@htnk : Nếu bác đang định mua đầu dune về nghe nhạc thì em khuyên là không nên vì DAC trên đầu dune có khi còn chả bằng dac onboard của CXA80 cơ. Cái tên chip DAC ESS SABRE32 (chắc là ES9018) nghe thì kinh thật nhưng chỉ là để treo đầu dê bán thịt chó thôi bác à. Em chưa thấy một cái DAC dùng chip Sabre nào dưới 10 triệu mà nghe được cả. Nếu bác ko muốn đầu tư cao thì có thể làm 1 combo nguồn phát/DAC gồm Raspberry Pi + Boss DAC + iFi iPower tổng tiền tầm hơn 3 triệu một tí đảm bảo nghe hay hơn dùng DAC onboard trên CXa80 cắm USB. Nếu muốn hơn hẳn 1 bậc nữa thì RPi + 502DAC (xuất coaxial) + Modi Multibit + iFi iPower (tầm hơn 10 triệu).

htnk

Member
Cảm ơn bác Trung224 nhiều lắm RPi + 502DAC (xuất coaxial) ở trong thành phố mình mua ở đâu ạ

trung224

Well-Known Member
@gzelka : Con Boss DAC nó hơn nhiều về khoản đầu ra RCA bác à.

Con Boss DAC nó tập trung linh kiện vào phần analog. Con IC lọc nguồn tốt nhất của nó là LT3042 để cấp nguồn cho phần analog của DAC. Tiếp theo là bọn Allo thêm supercapacitor 0,33F 5,5V để làm post-filtering cho DAC với tác dụng làm tăng độ động, chủ yếu ở bass (đây là một mod khá nổi trên diyaudio, do tay Joe Rasmussen, tay chuyên mod Oppo khởi xướng). Thứ nữa nó ko phải tốn tiền vào chip WM8804 (chuyển i2s sang AES/EBU và SPDIF) cũng như các SPDIF và AES/EBU transformer lẫn jack cắm.

Con 502DAC nó tập trung vào phần xuất digital hơn. Con IC LT3042 của nó là để dùng cho WM8804 và hai clock, nhằm đảm bảo chất lượng tốt nhất cho phần xuất tín hiệu digital. Phần analog của nó gần như Hifiberry DAC+ Pro thôi.

htnk

Member
bác Trung224 cho em hỏi nếu mua Modi Multibit + iFi iPower không rồi nghe qua máy laptop thì có cải thiện đáng kể không ,hay nhấy thiết mình phải mua RPI và 502 Dac.cảm ơn bác

trung224

Well-Known Member
@htnk : iFi iPower chỉ cần khi bác dùng RPi + 502DAC vì nó sẽ cấp điện cho 2 con này. Nếu cắm chay Modi Multibit vào lap thì theo em ko cải thiện nhiều lắm, bác sẽ nhận được mid hay hơn và một chút âm hình tốt hơn, nhưng dải cao sẽ bị mờ (đây là yếu điểm của USB in). Yếu điểm này sẽ được khắc phục nếu bác dùng 1 nguồn phát tốt xuất SPDIF vào Modi Multibit.
Nếu bác muốn cắm chay vào máy tính thì có thể tham khảo giải pháp Singxer F-1 (USB-SPDIF converter), nhưng với trải nghiệm của em, chất lượng vẫn ko thể bằng combo RPi + 502DAC + iFi iPower được trong khi cũng phải chi số tiền tương đương.

giaphongn

Well-Known Member
@htnk
... bác sẽ nhận được mid hay hơn và một chút âm hình tốt hơn, nhưng dải cao sẽ bị mờ (đây là yếu điểm của USB in). Yếu điểm này sẽ được khắc phục nếu bác dùng 1 nguồn phát tốt xuất SPDIF vào Modi Multibit ...
Bác @trung224 giải thích rõ hơn lý do vụ treble bị mờ được không ạ? (Cái này em thấy đúng vì đã trải nghiệm với iFi và Modi Multibit nhận tín hiệu từ laptop qua cổng USB-in trước đây rồi, nhưng không biết lý do, cứ nghĩ là Modi treble nó chỉ được vậy thôi :D)

henry7588

Member
@htnk : iFi iPower chỉ cần khi bác dùng RPi + 502DAC vì nó sẽ cấp điện cho 2 con này. Nếu cắm chay Modi Multibit vào lap thì theo em ko cải thiện nhiều lắm, bác sẽ nhận được mid hay hơn và một chút âm hình tốt hơn, nhưng dải cao sẽ bị mờ (đây là yếu điểm của USB in). Yếu điểm này sẽ được khắc phục nếu bác dùng 1 nguồn phát tốt xuất SPDIF vào Modi Multibit.
Nếu bác muốn cắm chay vào máy tính thì có thể tham khảo giải pháp Singxer F-1 (USB-SPDIF converter), nhưng với trải nghiệm của em, chất lượng vẫn ko thể bằng combo RPi + 502DAC + iFi iPower được trong khi cũng phải chi số tiền tương đương.

Với kinh phí tầm 10-12tr thì có Dac nào xứng đáng để thêm 5tr hơn con modi multibit không anh? E đã có pi3 ifi digi +.

Bên trên