Những ngộ nhận và ngụy biện về "làn sóng Hàn Quốc"

LG-HS102G

Banned
Ðề: Những ngộ nhận và ngụy biện về "làn sóng Hàn Quốc"

Đại ca Tèo đi đâu cũng có một đám troll anti chạy theo kiếm chuyện phá rối bài . Bên kia bị MR Tèo vặn họng cho cứng ra thì hèn hạ im thin thít, đem sang đây phá rối ??? :)) Lạc đề rồi chú kia ơi.

Xem tiếp bài khác khá hay về Kfans - hiện tượng hoang tưởng và vô văn hóa tập thể của các bạn trẻ hâm mộ Kpop:

Nguồn ở đây

[video=youtube;KWx38qYSFR0]http://www.youtube.com/watch?v=KWx38qYSFR0[/video]

[video=youtube;KWx38qYSFR0]http://www.youtube.com/watch?v=KWx38qYSFR0[/video]

Vài Comment tiêu biểu mới ra lò hôm nay

like cho bạn,tụi anti mà nghĩ được như bạn thì trên cộng đồng mạng đâu có xảy ra chiến tranh như vậy đâu,mất hết tình đoàn kết giữa các dân tộc,toàn là người Chăm, Khơ-me xuống đây anti hết chứ đâu

Mày dám chửi Big Bang , DBSK , Super Junior , SNSD , 2NE2 , Beast như thế à . lũ us-uk fan đúng là ngu như chó , fan kpop bọn tao có cả trăm ngàn người ở Viet nam lũ ú-uk có vài mống mà đòi gây war . Michael Jackson phải quỳ lạy , liếm giầy cho Big Bang , Em làm osin cho DBSK , Miley , Brit , Beyonce chỉ là lũ ngu chỉ đáng xách giầy , làm toilet cho SNSD , Fx , 2ne1 . JB , Chris Brown chỉ là chó của bi rain , seven

US-UK không phải đối của kpop đâu . fan us-uk đúng là lũ mơ hão . luyện thêm 20 năm nữa đi rồi hẵng đấu với kpop

Big Bang đang rất mạnh US-Uk không có ai bằng trìng độ đâu . Eminem toàn chửi bậy làm sao = GD & TOP . Miley , Beyonce , Gaga , Brit không bao giờ bằng Jessica , Dara , Krystal , Yuri . justin beiber , chris brown không bao giờ Bi rain , Seven . Backstreet boys , westlife không = Big Bang , DBSK , Super Junior , 2pm , B2ST , Shinee , SS501 ...

Nhật là thị trường âm nhạc lớn nhất thế giới mà còn bị kpop thống trị thì Mĩ làm ăn gì . dù thế nào thì bây giờ các ca sĩ US-UK không còn hấp dẫn như xưa nữa nên thua Hàn là phải . những bài hát nổi tiếng kpop như : Big Bang : haru haru , lies , tonight , album Alive . dbsk : mirotic ,why keep your head down , before you go . suju : sorry sorry , bonamana , mr simple . snsd : mr taxi , the boys , gee và những nhóm khác có bài hay như : Fiction , Nobody , i am the best... đã đánh bại cả US-UK pop

1110chien

Đại ca Tèo đi đâu cũng có một đám troll anti chạy theo kiếm chuyện phá rối bài . Bên kia bị MR Tèo vặn họng cho cứng ra thì hèn hạ im thin thít, đem sang đây phá rối ??? :)) Lạc đề rồi chú kia ơi.

Xem tiếp bài khác khá hay về Kfans - hiện tượng hoang tưởng và vô văn hóa tập thể của các bạn trẻ hâm mộ Kpop:

đại ca?hầy.mình sợ bạn rồi.

bên kia là bên nào vậy?mình thấy ko đồng ý với bài viết đó thì mình nói ý kiến của mình.vậy thôi.đừng quy chụp như thế.lớn cả rồi bạn à

và mình cũng ngán ngẩm với fan cuồng hàn.các comment vô văn hóa trên thì dù họ hâm mộ ai họ cũng sẽ thốt ra các comment đó thôi,chỉ thay sao hàn = sao khác
mình chỉ muốn nói là âm nhạc hàn ko đáng trách.vậy thôi

Alabama

Chừng nào mấy em kpop chân dài-đẹp mã đi đóng kav thì em ủng hộ hàn xẻng, còn nhạc với phim bộ hay tình cảm ướt át thì xin miễn, chưa bao giờ em xem 1 bộ hàn nào, ngoại trừ phim hài lẻ:D

Quả thật em thấy mê kpop chỉ toàn lũ choi choi chưa phát triển hết, còn phim xướt mướt thì cho mấy em tầm tầm, bà sồn sồn và các cụ lão, đàn ông mê phim & nhạc hàn cực hiếm.

v_anh

Well-Known Member

mình ko bênh mấy em fan cuồng Kpop.
đã là fan cuồng thì cuồng của thứ gì cũng là ko tốt.fan cuồng của bóng đá là holigan.fan cuồng của manga thì là những otaku tự kỉ.thậm chí fan cuồng của The Beattle còn giết thần tượng của mình cơ mà

có thể nói Kpop bị ghét nhiều cũng 1 phần là do đám fan cuồng này.vì họ quá cuồng tín với thần tượng âm nhạc của mình mà có những suy nghĩ lệch lạc,đáng xấu hổ.
và lực lượng fan cuồng của Kpop rất đông,và cũng rất manh động.vì sao.vì phần đông họ còn tuổi teen,họ còn non nớt về tâm hồn,chưa chín chắn về suy nghĩ.họ dễ bị hấp dẫn bởi ngoại hình,vũ đạo,nhạc vui nhộn...nên họ dễ bị cuốn vào làn sóng hàn quốc.điều đó sẽ ko có gì đáng nói.nếu như họ ko sinh ra những suy nghĩ tiêu cực,hành động bốc đồng.
các bác nên biết thanh thiếu niên bây giờ khác thế hệ chúng mình hồi trước lắm.năng động hơn,sôi nổi hơn,nhưng cũng xốc nổi,bốc đồng hơn
việc chống làn sóng Kpop này làm mình nhớ lại có thời mà mọi báo đều đưa tin về tác hại của chat chít,game gủng,phim ảnh bạo lực...mọi người cứ nghĩ là do những thứ vô tri đó mà con cái hư hỏng.mà ko xem xét đến sự giáo dục của mình với con cái.ko thể nuôi con trong lồng kính để tránh cho nó tiếp xúc với vi khuẩn,mà phải cho con 1 sức đề kháng chồng lại bệnh tật
cũng như vậy.các ca sĩ hàn quốc có khuyên fan của họ cãi cha cái mẹ để hâm mộ họ ko?âm nhạc hàn quốc có bảo người nghe phải bổ học bỏ việc để đi theo thần tượng ko?ko hề.lòng hâm mộ ko có gì xấu.nhưng nó phải có giới hạn

mình ko bàn đến lỗ tai hay trình độ thẩm âm của các fan Hàn.tuổi trẻ mà,ko thể bắt họ nghe thứ chùng ta thấy hay đc.mình cũng ko bàn đến độ hay dở của Kpop(mà Kpop ko phải là tất cả âm nhạc hàn quốc nhé),dù sao nhạc của họ xả stress cũng tốt,và hơn nhạc trẻ VN nhiều.
Điều đáng bàn là thái độ anti Kpop rất vô lí,và áp đặt cho những người thik Kpop những cái danh rất cay độc.điều đó tốt cho ai?ko cho ai cả.fan cuồng Kpop sẽ xù lông lên,antifan đc phen cười hả hê với nhau.vô vị
Điều mình ko thik nhất ở forum của bạn kia là hễ nhắc đến nghệ sĩ Hàn là thợ hát,thợ diễn,đ# non...và họ căm Hàn quốc có khi hơn cả Tàu.rồi suy diễn sự tấn công thị trường âm nhạc thành cái gì mà xâm lấn văn hóa,thống trị thế giới...má ơi,cả 1 nền công nghiệp hái ra tiền cảu ng ta đấy
Nói chung fan cuồng và họ cũng đều là nô lệ của lòng yêu ghét của mình

À.còn giải pháp thì mình ko có giải pháp.mình chỉ thấy chê trách và tẩy chay ko phải là giải pháp đúng thôi
Bác nói thái độ anti Kpop rất vô lí, thì em thấy không vô lý chút nào. Trước đây em ko quan tâm đến nhạc Hàn vì thứ nhất là nghe ko hiểu tiếng, thứ hai là nhạc cứ cà giựt thấy chẳng đâu vào đâu. Em ko quan tâm thì thôi nhưng cũng ko ghét bỏ gì. Nhưng rồi đọc trên báo thấy 1 số chuyện như khóc lóc chờ Suju, rồi còn nói là nếu bố mẹ không cho tiền mua vé xem Suju thì sẵn sàng chém bố mẹ, rồi ra đường thì thấy toàn những thằng choai choai ăn mặc quần áo bó sát, tóc xanh tóc đỏ dài thượt rất phản cảm... Thử hỏi K-Pop ảnh hưởng đến thế hệ trẻ tương lai của đất nước như vậy thì có chấp nhận được không, một thế hệ trẻ vì tấm vé sẵn sàng chém bố mẹ thì có chấp nhận được không, Fan như vậy mà không anti, không gắn cho chúng nó cái danh rất cay độc thì còn gán gì nữa. K-Pop làm cho lớp trẻ Việt Nam ko chỉ đơn thuần là thích và nghe nhạc để giải trí, thư giãn nữa (còn về mặt "thưởng thức nghệ thuật" chắc chắn ko có 1 chút nào nên khỏi nói) mà nó giống như tạo ra 1 sự sùng bái kiểu tôn giáo. Nếu ko có đội ngũ anti K-Pop mà để mặc cho lực lượng Fan K-Pop phát triển thì chắc sau này mất nước.

1110chien

Chừng nào mấy em kpop chân dài-đẹp mã đi đóng kav thì em ủng hộ hàn xẻng, còn nhạc với phim bộ hay tình cảm ướt át thì xin miễn, chưa bao giờ em xem 1 bộ hàn nào, ngoại trừ phim hài lẻ:D

Quả thật em thấy mê kpop chỉ toàn lũ choi choi chưa phát triển hết, còn phim xướt mướt thì cho mấy em tầm tầm, bà sồn sồn và các cụ lão, đàn ông mê phim & nhạc hàn cực hiếm.

mình cứ nghĩ các mem trong forum mình phải nghĩ tân tiến hơn cơ.hóa ra cũng vậy

sao cứ mặc định fim hàn là sướt mướt với ướt át.nói thật tư tưởng đó cách đây 10 năm thì mình còn hiểu.chứ giờ điện ảnh hàn mìn thấy rất khá.forum mình cũng có nhiều fim điện ảnh Hàn hay lắm mà
chắc các bạn chỉ xem mấy fim vớ vẩn trên truyền hình,với nghe mấy kênh teen teen nó kể về mấy fim thần tượng,chứ các bạn ko xem fim điện ảnh hàn
xin hãy phân biệt rõ fim truyền hình và điện ảnh.và fim truyền hình thấy cũng có vài phim khá đc.công chúa nổi tiếng,iris,city hunter...

fim điện ảnh hàn có độc đáo là thường đưa ra các tình huống fim rất độc,ko giống ai,xem rất thú vị
các bạn nên tham khảo thêm 1 số fim đỉnh của Hàn rồi hãy phát biểu
và mình dám chắc các bạn hỏi 1 số mem kì cựu như bạn Nhi,hay anh Poly...họ cũng sẽ ko nhận xét fim điện ảnh hàn như vậy đâu

fim mĩ hay,nhưng khá nhiều bạo lực và xxx.nhật bản cũng đỉnh,nhưng ít PR,và phong cách hơi lạ
phim TQ dạo này ko thik lắm,với lại xem nhiều fim dã sử của nó thành nhàm rồi,fim truyền hình(ko phải dã sử) thì còn chán hơn fim Vn.phim ấn độ thì phong cách ko hợp Vn lắm

nên tạm thời xem fim Hàn giải trí cũng tốt

1110chien

Bác nói thái độ anti Kpop rất vô lí, thì em thấy không vô lý chút nào. Trước đây em ko quan tâm đến nhạc Hàn vì thứ nhất là nghe ko hiểu tiếng, thứ hai là nhạc cứ cà giựt thấy chẳng đâu vào đâu. Em ko quan tâm thì thôi nhưng cũng ko ghét bỏ gì. Nhưng rồi đọc trên báo thấy 1 số chuyện như khóc lóc chờ Suju, rồi còn nói là nếu bố mẹ không cho tiền mua vé xem Suju thì sẵn sàng chém bố mẹ, rồi ra đường thì thấy toàn những thằng choai choai ăn mặc quần áo bó sát, tóc xanh tóc đỏ dài thượt rất phản cảm... Thử hỏi K-Pop ảnh hưởng đến thế hệ trẻ tương lai của đất nước như vậy thì có chấp nhận được không, một thế hệ trẻ vì tấm vé sẵn sàng chém bố mẹ thì có chấp nhận được không, Fan như vậy mà không anti, không gắn cho chúng nó cái danh rất cay độc thì còn gán gì nữa. K-Pop làm cho lớp trẻ Việt Nam ko chỉ đơn thuần là thích và nghe nhạc để giải trí, thư giãn nữa (còn về mặt "thưởng thức nghệ thuật" chắc chắn ko có 1 chút nào nên khỏi nói) mà nó giống như tạo ra 1 sự sùng bái kiểu tôn giáo. Nếu ko có đội ngũ anti K-Pop mà để mặc cho lực lượng Fan K-Pop phát triển thì chắc sau này mất nước.

mình đã nói ở trên rồi mà.bon trẻ fan hàn bt thì chả sao cả. đáng phê phán là lũ fan cuồng.lũ ko kiểm soát đc lòng hâm mộ của mình.cái lũ đặt lòng hâm mộ lên trên tình yêu gia đình,tình yêu đất nước.độ hung hãn và ngốc nghếch của chúng thì ko cần phải bàn

có thể so với nạn holigan vậy.tác hại của holigan có lớn ko?lớn lắm chứ
nhưng hạn chế holigan bằng cách nào?bài xích bóng đá,chỉ ra rằng bóng đá ko hay,thứ khác hay hơn,anh đùng hâm mộ bóng đá nữa?dĩ nhiên là ko rồi.hi
phải chỉ ra rằng hâm mộ theo cách đấy là sai
chứ hâm mộ thì đâu có sai

túm lại cần có sự giáo dục của gia đình.chứ xin lỗi ban,lực lượng anti cũng hung hãn và ngông cuồng ko kém đâu.và lực lượng này theo mình là ko làm giảm fan Kpop,mà chỉ làm chúng điên cuồng hơn.và khi 2 bên này gặp nhau,chỉ có chửi nhau thôi chứ chả làm đc gì đâu

theo mình thì nhà nước nên bảo các đài truyền hình phát ít âm nhạc hàn đi.còn các trang báo mạng và điện tử cũng đưa tin quá nhiều về sao hàn nữa
nghĩ đi nghĩ lạ.thấy fim nhạc hàn bị ghét phần nhiều cũng do những fan cuồng mà ra

NamBacvn

Nói thật với các bác là cứ "Kệ chúng nó đi".
Một thời gian nữa là lắng xuống ý mà. Các bác còn nhớ phong trào xe đạp ruồi gắn lông chim xanh đỏ, gắn còi, gắn biển,... không? Được mấy tháng là hết thời.

niza

và mình dám chắc các bạn hỏi 1 số mem kì cựu như bạn Nhi,hay anh Poly...họ cũng sẽ ko nhận xét fim điện ảnh hàn như vậy đâu

@1110chien: Bạn cứ việc nêu quan điểm và chứng minh, bảo vệ quan điểm bằng dẫn chứng cụ thể để thuyết phục sẽ hay hơn là nhân danh người khác như thế! Mỗi người đều có suy nghĩ riêng, do đó, bạn không thể dám chắc suy nghĩ của người khác cũng giống như bạn được!

thaibeouu

Active Member

cái này là troll thôi mà các bác, để ý làm gì :))

v_anh

Well-Known Member

sao cứ mặc định fim hàn là sướt mướt với ướt át.nói thật tư tưởng đó cách đây 10 năm thì mình còn hiểu.chứ giờ điện ảnh hàn mìn thấy rất khá.forum mình cũng có nhiều fim điện ảnh Hàn hay lắm mà
chắc các bạn chỉ xem mấy fim vớ vẩn trên truyền hình,với nghe mấy kênh teen teen nó kể về mấy fim thần tượng,chứ các bạn ko xem fim điện ảnh hàn
xin hãy phân biệt rõ fim truyền hình và điện ảnh.và fim truyền hình thấy cũng có vài phim khá đc.công chúa nổi tiếng,iris,city hunter...

fim điện ảnh hàn có độc đáo là thường đưa ra các tình huống fim rất độc,ko giống ai,xem rất thú vị

fim mĩ hay,nhưng khá nhiều bạo lực và xxx.nhật bản cũng đỉnh,nhưng ít PR,và phong cách hơi lạ
phim TQ dạo này ko thik lắm,với lại xem nhiều fim dã sử của nó thành nhàm rồi,fim truyền hình(ko phải dã sử) thì còn chán hơn fim Vn.phim ấn độ thì phong cách ko hợp Vn lắm

Em có ông anh ở Hàn 11 năm, ổng bảo chẳng thấy người Hàn xem phim Hàn bao giờ, ít khi xem lắm, còn nhạc thì người nghe người không chứ không có kiểu hâm mộ điên cuồng như mình.

Alabama

Có ai nói phim hàn nào cũng sướt mướt đâu bạn, ghi rành rành đó không đọc kỹ nói linh tinh, bằng chứng là tui cũng thích hài của hàn, nhưng dần dần cứ theo mô tuýt cũ cũng nhàm, gần đây có làn sóng phim hài hành động mới như Quick hấp dẫn mới lạ hơn, không cần biết thể loại truyền hình hay điện ảnh, cứ phim bộ hàn là tui không ưa, đó là cái gu cá nhân riêng, tui không cần bạn phản bác hay phải nghe ai nhận xét, tui nói ra cũng không phải bắt buộc ai cũng như tui.

Ngày xưa tui từng coi Anh em nhà bác sĩ, ước mơ vươn tới ngôi sao, chuyện tình mùa đông...bạn dám nói mấy phim này là vớ vẩn không? Dù coi sơ vài tập tui đã thấy nó không hợp gu mình--gu đàn ông mạnh mẽ ghét dài dòng lảm nhảm mít ướt, dù nội dung phim công nhận hay--mới lạ thời đó, nên tui thích phim Mỹ cứ nhào vô là bửa nhanh gọn, tình cảm trong 1 vài câu là xong. Tui dám chắc rất nhiều đàn ông trưởng thành đều có suy nghĩ này.

Mình nghe nhạc bằng tai, bằng trái tim chứ không phải xem nhạc :)) cắm headphone vào, nhắm mắt, tự tưởng đến câu chuyện của mình đúng với tâm trạng khi nghe bài hát đó!

quá hay, em là em khoái cái vụ này lắm ah

1110chien

Mình nghe nhạc bằng tai, bằng trái tim chứ không phải xem nhạc :)) cắm headphone vào, nhắm mắt, tự tưởng đến câu chuyện của mình đúng với tâm trạng khi nghe bài hát đó!

bọn trẻ thời nay thì mấy đứa có gu nghe nhạc với cảm nhận âm nhạc như mình đâu bác
chúng muốn thỏa mãn phần nghe và phần nhìn luôn cơ

@1110chien: Bạn cứ việc nêu quan điểm và chứng minh, bảo vệ quan điểm bằng dẫn chứng cụ thể để thuyết phục sẽ hay hơn là nhân danh người khác như thế! Mỗi người đều có suy nghĩ riêng, do đó, bạn không thể dám chắc suy nghĩ của người khác cũng giống như bạn được!

ừm.mình sẽ rút kinh nghiệm.ý mình là phim hàn cũng có nhiều fim nghệ thuật,những người am hiểu điện ảnh sẽ nhận xét khác ấy mà

1110chien

Em có ông anh ở Hàn 11 năm, ổng bảo chẳng thấy người Hàn xem phim Hàn bao giờ, ít khi xem lắm, còn nhạc thì người nghe người không chứ không có kiểu hâm mộ điên cuồng như mình.

phim hàn chiếu rạp ở Hàn vẫn đạt doanh thu cao mà bạn.có thể là ít xem fim truyền hình chăng
ừm.công nhận nhiều người hàn cũng ngạc nhiên về mức độ cuồng của các fan việt với ngôi sao nước họ

Có ai nói phim hàn nào cũng sướt mướt đâu bạn, ghi rành rành đó không đọc kỹ nói linh tinh, bằng chứng là tui cũng thích hài của hàn, nhưng dần dần cứ theo mô tuýt cũ cũng nhàm, gần đây có làn sóng phim hài hành động mới như Quick hấp dẫn mới lạ hơn, không cần biết thể loại truyền hình hay điện ảnh, cứ phim bộ hàn là tui không ưa, đó là cái gu cá nhân riêng, tui không cần bạn phản bác hay phải nghe ai nhận xét, tui nói ra cũng không phải bắt buộc ai cũng như tui.

Ngày xưa tui từng coi Anh em nhà bác sĩ, ước mơ vươn tới ngôi sao, chuyện tình mùa đông...bạn dám nói mấy phim này là vớ vẩn không? Dù coi sơ vài tập tui đã thấy nó không hợp gu mình--gu đàn ông mạnh mẽ ghét dài dòng lảm nhảm mít ướt, dù nội dung phim công nhận hay--mới lạ thời đó, nên tui thích phim Mỹ cứ nhào vô là bửa nhanh gọn, tình cảm trong 1 vài câu là xong. Tui dám chắc rất nhiều đàn ông trưởng thành đều có suy nghĩ này.

ờ.mình đọc lại roài.mà thấy bạn 2 lần nhắc đến ướt át với sướt mướt,ko thấy nhận xét gì khác mà.mình chỉ phản bác điều đó chứ ko phản bác gu xem fim của bạn
với lại fim bộ là fim truyền hình mà

fim quick mình xem cũng thấy bt.bạn thik mạnh mẽ thì xem thử mấy fim chiến tranh của hàn quốc xem.mình xem 4 fim của nó đều thấy hay:taeguki,71 into fire,frontline,my way

v_anh

Well-Known Member

Nhìn Avatar của bác là biết bác thích thể loại gì rồi :)). Em cũng thích phim Mỹ, gặp nhau dăm ba câu là lên giường, sau đó mới đến màn tình cảm yêu đương, mà cách nói năng tán tỉnh của nó cũng dứt khoát đúng chủ đề chứ không dài dòng văn chương như trong tiểu thuyết giống Hàn. Phim Hàn thì có khi xem đến 40 tập 2 nhân vật chính vẫn chưa được ngủ với nhau, có khi đến chết vẫn chưa được hôn hít gì, trong khi người Hàn Quốc thật họ có vậy đâu. Phim Hàn toàn đưa các câu chuyện tình lên mây, kết thúc bằng cái chết để tình yêu được vĩnh cửu. Phim Mỹ không cần làm vậy, có khi các nhân vật chính chia tay nhưng câu chuyện vẫn đẹp.
Mà em nghĩ phim Hàn cũng lấy mô típ từ phim Mỹ ngày xưa mà ra, các bác thử xem phim Love Story (1970) của Mỹ thấy đúng kiểu phim truyền hình Hàn bây giờ, cũng nội dung đấy nhưng họ làm ngắn gọn trong 1 tập phim điện ảnh và phong cách hay hơn, lời thoại cũng rất thú vị, dù cũng có người bệnh mà chết nhưng không sướt mướt như Hàn.

haro8

Thực ra mỗi bạn trẻ đều có những sở thích khác nhau. Quan trọng là các bạn ấy có biết kiểm soát sự hâm mộ hay sở thích của mình hay ko.
Còn chúng ta ko thể phủ nhận những ảnh hưởng của các ca sĩ HQ đến việc quảng bá văn hóa nc họ trên toàn TG

vu_vantien

Well-Known Member
Bài viết nhiều điểm phiến diện, nếu nói về khổ luyện thì thường là từ 3 năm trở lên. Điều này có thể ta ko kiểm chứng được nhưng báo đài rất hay đăng lại lịch sử hoạt động cũng như biography của ca sĩ. Như Jokwon đã phải phấn đấu rất nhiều:
Jokwon là nhân vật then chốt của làn sóng Hallyu - Giải trí
Nói về nhạc các nước khác hiện nay thì kể cả thị trường US UK cũng nhiều ca sĩ thị trường lắm đó các bác ạ :)). Bỏ qua các nhóm trai xinh gái đẹp mà chủ thớt kể ở trên thì e thấy 2NE1 rất tài năng dù ko xinh đẹp, chân ko dài.

LG-HS102G

Banned

Một bài khác bên LSVN: Việt Nam lại trở thành "thuộc địa" ?

[video=youtube;2eOdWlH0DsM]http://www.youtube.com/watch?v=2eOdWlH0DsM[/video]

Đặc điểm của "thuộc địa":

- Dân thuộc địa làm giàu cho "mẫu quốc" bằng sức lao động và chịu sự thống trị thị trường tiêu thụ, ngược lại, "mẫu quốc" không dành cái quyền đó cho phía "thuộc địa".

- Một bộ phận dân "thuộc địa" có tư tưởng coi "mẫu quốc" là mơ ước, là nhất mực tốt đẹp, mang trong lòng sự thờ tụng ngưỡng mộ tuyệt đối. Một số người dân thuộc địa nhưng "yêu nước" cho rằng sự văn minh là từ "mẫu quốc" đem đến. Một bộ phận dân "thuộc địa" mang tư tưởng lệ thuộc vào mẫu quốc từ những sinh hoạt nhỏ.

- "Thuộc địa" không có gì của riêng mình mà phải sử dụng những mẫu khuôn từ "mẫu quốc", kể cả những thứ tệ hại.

Để làm được việc đó, trước đây các "mẫu quốc" dùng vũ lực để chinh phục "thuộc địa", sau đó lấy sức mạnh vượt trội của mình để mua chuộc một bộ phận dân thuộc địa trung thành, lấy họ làm lực lượng chi phối dân thuộc địa. Ngày nay, "mẫu quốc" chinh phục thuộc địa bằng văn hóa phẩm và các tư tưởng đặc trưng, dùng tiền bạc để mua chuộc một bộ phận xã hội "thuộc địa", biến bộ phận này thành lực lượng chi phối xã hội thuộc địa theo 3 hướng vừa kể trên.

Rõ ràng rằng không nhất thiết phải dùng vũ lực, "mẫu quốc" cũng đạt được mục đích của mình. Đó là thị trường và nhân công. Nhân công không chỉ là nhân công lao động mà có cả nhân công văn hóa, ví dụ như các phóng viên, nhà báo, truyền hình của thuộc địa tình nguyện trung thành làm công tác "khai hóa" tuyên truyền cho mẫu quốc, thậm chí "mẫu quốc" còn có cả một đội quân thuộc địa sẵn sàng "đàn áp" những tư tưởng ái quốc phản kháng.

Không phải tự nhiên mà ta có cụm từ "xâm lược bằng văn hóa" ngày một phổ biến trong thời đại toàn cầu hóa. Ngày nay, vũ lực không phải là phương tiện hiệu quả trong việc khai thác "lãnh thổ kinh tế" ("Gyong-chê yong-thô" được nhắc đến trong các khẩu hiệu gia nhập hiệp ước kinh tế tự do của Hàn Quốc), nhưng văn hóa phẩm và tiền bạc cùng kỹ thuật PR xem ra là vũ khí nguy hiểm và hiệu quả nhất. Tương tự sự khác biệt, nếu trước đây vũ lực dùng để chinh phục giới quý tộc cầm quyền là những kẻ có ảnh hưởng lớn nhất đến xã hội, thì ngày nay, văn hóa dùng để chinh phục giới thanh niên trẻ tuổi, giới shobiz - những người có ảnh hưởng lớn nhất đến thị trường tiêu thụ và phong cách sống của xã hội.

Uploaded with ImageShack.us

*Khẩu hiệu thâu tóm "lãnh thổ kinh tế" (cụm từ tô màu vàng - cùng các quốc gia có màu vàng chính là "lãnh thổ kinh tế" - có Việt Nam) của "Đại Hàn Dân Quốc được nhìn thấy phổ biến tại quốc gia này. Ảnh trên Mr.Tèo chụp trên tàu điện ngầm.

Khi những người Việt trẻ lên "cơn sốt" Hàn

Phải thừa nhận rằng làn sóng Hàn Quốc (Hallyu) đang càn quét và có sức công phá rất lớn đến các quốc gia ở khu vực châu Á, trong đó có Việt Nam. Hàng loạt cơn sốt mang tên “Hàn Quốc” liên tiếp bùng nổ trong một bộ phận người Việt trẻ như ăn mặc theo phong cách Hàn, ăn đồ ăn Hàn, sử dụng mỹ phẩm Hàn, xem phim Hàn, nghe nhạc Hàn…

Ảnh hưởng rõ ràng nhất và nhiều nhất của “Làn sóng Hàn Quốc” chính là phim ảnh, âm nhạc… Các trang web phim Hàn tràn lan trên mạng. Fan hâm mộ của các ngôi sao Hàn, ca sĩ Hàn có mặt ở khắp mọi nơi.

Nhận thấy sự yêu thích của phần đông khán giả Việt đối với phim ảnh, âm nhạc Hàn Quốc nên ngày càng nhiều nhà sản xuất lựa chọn việc làm lại những bộ phim nhân bản đình đám của điện ảnh xứ này. Một số tác phẩm dựng lại từ các bộ phim nổi tiếng của Hàn Quốc như: "Anh em nhà bác sĩ", "Ngôi nhà hạnh phúc", "Người mẫu",... phiên bản Việt lần lượt ra đời. Bên cạnh đó, những bộ phim phảng phất “hương vị Hàn” với tình yêu thi vị và lãng mạn được cường điệu hóa cũng không ít.

Còn đối với một số ca sĩ Việt, việc nhại theo phong cách biểu diễn, copy phong cách ăn mặc của những nghệ sĩ xứ kim chi giờ không còn là chuyện hiếm.

Giới trẻ Việt và xu hướng làm đẹp theo "sao" Hàn

Thông qua các bộ phim, phong cách Hàn đã và đang len lỏi vào những nếp sinh hoạt hàng ngày của giới trẻ. Giờ đây, không khó để nhận ra những sản phẩm mang hơi hướng, dáng dấp Hàn Quốc trong cách ăn mặc, trang điểm, lối sống và cách thưởng thức âm nhạc, văn hóa nghệ thuật,... từ một bộ phận người Việt trẻ.

Khi_nh_ng_ng__i_Vi_t_tr_-75eb98c3bcda8962ec352a5ddb0e7412

Vũ đạo và phong cách biểu diễn của các ca sĩ Việt
giờ cũng có phần mang hơi hướng của nhạc Hàn (ảnh minh họa)

Ra đường, nếu bạn nhìn thấy những cô gái có mái tóc dài ép thẳng, tỉa vát hình chữ V, hoặc nhuộm vàng, tóc hai lai hay những nam thanh niên để tóc dài, đeo khuyên tai, khuyên mũi như con gái hoặc ăn mặc các kiểu áo quần mang phong cách unisex (không rõ ràng giới tính) thì đích thị đó là những sản phẩm được bắt nguồn từ những diễn viên trong các bộ phim truyền hình xứ Hàn.

Thông qua các bộ phim truyền hình và sự hỗ trợ của mạng lưới internet, hiện nay, cách trang điểm kiểu Hàn Quốc đang được coi là mốt thời thượng. Bí quyết làm đẹp và cách make up nhẹ nhàng theo các diễn viên nữ và nhóm nhạc trẻ Hàn Quốc như Song Hye Kyo, Goo Hye Sun, Kim So Eun, Kara, Yoon A, BOA... được rất nhiều bạn trẻ học tập thông qua các video trên YouTube. Cuốn theo đó, các mỹ phẩm “made in Korea” như Ohui, The Face Shop,… cũng cực kỳ hút khách.

Bắt chước thần tượng, thời nay, nhiều cô gái trẻ Việt Nam còn tìm đến thẩm mỹ viện để nối mi, nâng mũi hoặc phẫu thuật để cho mắt giống thần tượng này, mũi giống thần tượng kia trên phim, bất chấp lời can ngăn của bác sĩ thẩm mỹ.

Không chỉ bắt chước cách trang điểm và làm tóc giống thần tượng Hàn Quốc mà thời trang Hàn cũng được các fan hâm mộ trẻ Việt Nam mê mệt và áp dụng triệt để trong cuộc sống. Style thời trang Hàn Quốc trong các bộ phim đã trở thành một xu hướng được rất nhiều người Việt ưa chuộng.

Không ít khán giả khi xem một bộ phim Hàn Quốc nào đó đã cất công lùng sục cho bằng được chiếc áo sơ-mi, chiếc váy hay chiếc quần tây mà các ngôi sao Kim Hee Sun, Yoon Eun Hye, Kim Hyun Joo, Choi Ji Woo.... diện trên phim.

Có những bạn trẻ còn kỳ công sưu tập những mẫu váy, áo Hàn Quốc trên mạng và đặt may y chang như thế. Thậm chí, có nhiều bạn còn hâm mộ đến mức đặt hàng online qua internet để có cho được những bộ trang phục có xuất xứ "made in Korea" chính hiệu để mặc cho giống hệt với thần tượng của mình.

Khi_nh_ng_ng__i_Vi_t_tr_-254f5e5a068c8a6f82216ee2283622d8

Ngày càng nhiều bạn trẻ bắt chước cách ăn mặc của sao Hàn (Ảnh minh họa)

Gần đây còn xuất hiện xu hướng rất nhiều đôi uyên ương rủ nhau đi chụp ảnh cưới theo phong cách Hàn Quốc. Thay vì chọn áo dài, khăn đóng truyền thống của người Việt hay những chiếc váy hiện đại theo kiểu phương Tây vốn được ưa chuộng xưa nay, các cặp đôi lại xúng xính trong bộ Hanbok truyền thống của người Hàn Quốc với một tâm trạng rất hồ hởi, phấn khích.

Tuy nhiên, điều đáng nói là có một số bạn trẻ không ý thức được sự chênh lệch giữa ngoại hình, làn da của mình nên cứ vô tư khoác lên người những bộ trang phục ngắn cũn, sặc sỡ, kiểu cách để chứng tỏ sự sành điệu giống thần tượng. Họ không hề biết rằng sự nhái lại này đã gây ra những cách ăn mặc kệch cỡm, lố bịch và tạo ra sự phản cảm cho người đối diện.

Không chỉ bắt chước về ngoại hình bên ngoài, nhiều bạn trẻ còn học theo cách suy nghĩ, hành xử của thần tượng trong phim. Những câu chuyện tình lãng mạn trên phim Hàn đã trở thành niềm mơ ước của nhiều đôi bạn trẻ.

Đã có thời, sinh viên Thủ đô xôn xao trước những màn tỏ tình gây sốc ngay tại sân trường hoặc khu ký túc xá theo kiểu Hàn Quốc của những chàng trai Bách Khoa, Thủy Lợi, Báo chí… Hay như nhiều đôi bạn trẻ cố tìm kiếm những con đường, những không gian lãng mạn trong thành phố làm điểm hẹn tình yêu,... giống như những hình ảnh mộng mơ mà họ thường thấy trên truyền hình.

Ẩm thực, du lịch Hàn Quốc "lên ngôi" nhờ phim ảnh

Hàn Quốc đang nổi lên như một quốc gia về nghệ thuật ẩm thực thông qua điện ảnh và truyền hình. Trong khi cả thế giới đang quan tâm đến những đồ ăn có lợi cho sức khỏe thì số lượng các quán ăn Hàn Quốc cũng ngày một gia tăng bởi ẩm thực Hàn vốn nổi tiếng là có lợi cho sức khoẻ. ( :-SS - Tèo )

Khi_nh_ng_ng__i_Vi_t_tr_-762d900b4e389b576b7756e94e739b23

Rau cải lên men - món ăn cổ truyền của người dân Hàn Quốc nay đã trở nên quen thuộc với nhiều quốc gia trên thế giới, trong đó có Việt Nam - quốc gia có rất nhiều món lên men ăn kèm (pickles)

Tại Hà Nội (thành phố nổi tiếng có giới "trưởng giả học làm sang" ở VN - Tèo ;)) ) , các nhà hàng, quán ăn Hàn Quốc như Sochu, Cook and Cook, Han Kang, Soel House, ... rất đông khách. Có thực khách tìm đến với những quán ăn này không hẳn vì yêu thích mà nhiều khi do tò mò, muốn khám phá ẩm thực Hàn Quốc được giới thiệu và quảng bá trên phim ảnh thực chất như thế nào. Từ đó, ẩm thực Hàn Quốc như kimchi, bibimbap, cơm cuốn kimbab đang ngày càng trở lên phổ biến.

Song hành với ẩm thực, du lịch của xứ sở kim chi cũng là một thứ hấp dẫn để du khách khám phá. Làn sóng Hallyu đã làm số lượng du khách du lịch đến Hàn Quốc gia tăng mạnh mẽ. Theo trang Korea.com đưa tin, năm nay, du khách nước ngoài đã đặt chân đến Hàn Quốc đột phá ở mức 10 triệu người, tăng gấp đôi so với năm trước. Họ đến để du lịch, mua sắm và tận mắt ngắm các thần tượng của mình, hoặc thậm chí chỉ để thấy những nơi mà thần tượng từng ghé qua (quán ăn, tiệm cà phê, văn phòng, cửa hàng quần áo...).

Tất nhiên, không thể phủ nhận những tác động tích cực mà làn sóng Hallyu mang lại như các bộ phim có tính nhân văn, giàu tình cảm về những mối quan hệ xã hội hay những những sản phẩm giải trí hiện đại cho giới trẻ… tuy nhiên, sự xâm nhập quá ồ ạt của làn sóng Hallyu cũng tiềm ẩn những nguy cơ bất ổn. Sự sao chép, copy, bắt chước một cách thái quá văn hóa ngoại lai sẽ khiến những giá trị Việt bị mai một, mất bản sắc. Đây cũng là một vấn đề mà các nhà quản lý văn hóa cần quan tâm.

haisunny

Member

Nói chung là sống chết mặc bây ai ngu thì chết quan tâm làm gì cho mệt.Hãy luôn nhớ câu"Sống đơn giản cho đời thanh thản".Con người thì chỉ sống dc có 1 lần.Thik làm gì thì làm.Cát bụi rồi cũng trở về với cát bụi;))

Bên trên