OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

ringleader

Active Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Mình đang bị vài vấn đề cho con 103, có cao thủ nào xin chỉ giáo vì cũng đã nghiên cứu OM mấy ngày nay mà chưa ra; máy đang set up để xem bình thường xuất ra bằng 2 hdmi ( 1 cho máy chiếu 3d, 1 cho recei có đủ HTSHD MA),
1. không chạy CD dược nếu không bật projector
2. mình dùng K+ để xem bóng đá, dùng hdmi vào đường hdmi in của 103, tuy nhiên chỉ có hình, khống có tiếng ( bình thường xem bằng hdd vẫn ok) giờ muốn có tiếng lại phải thêm 1 dây optical từ k+ xuống reciver ( tốn dây và bực minh), cho mình hỏi sao nguồn qua hdmi in lại bị như vậy mà nguồn trong ( cắm usb HDD) thì ok; cắm k+ qua 103 có tận dụng chip video để cho hình ảnh đẹp hơn k? chỉnh thế nào?
3. thử các loại phim 3D sbs, ou; Brurray với DTS HD MA, Dolby true HD thì đều ok ( chọn HDMI : bíttream, chứng tỏ Recei xử lý tốt DTSHD MA...) tuy nhiên mở full 3D, dtshdma phim họa bì 2 bản 40,8gb thì Receive bị nháy liên tục, loa nổ, hình dừng chạy lạch bạch có cảm giác như recei không tương thích. Do sợ hỏng loa/Re nên chưa dám thử lại hoặc thử các phim full 3D khác.
các phim foll 2D thì bình thường, đã bác nào bị vụ này chưa, Receiver yamaha dsp-ax 3800

davidhand

Moderator
Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Mình đang bị vài vấn đề cho con 103, có cao thủ nào xin chỉ giáo vì cũng đã nghiên cứu OM mấy ngày nay mà chưa ra; máy đang set up để xem bình thường xuất ra bằng 2 hdmi ( 1 cho máy chiếu 3d, 1 cho recei có đủ HTSHD MA),
2. mình dùng K+ để xem bóng đá, dùng hdmi vào đường hdmi in của 103, tuy nhiên chỉ có hình, khống có tiếng ( bình thường xem bằng hdd vẫn ok) giờ muốn có tiếng lại phải thêm 1 dây optical từ k+ xuống reciver ( tốn dây và bực minh), cho mình hỏi sao nguồn qua hdmi in lại bị như vậy mà nguồn trong ( cắm usb HDD) thì ok; cắm k+ qua 103 có tận dụng chip video để cho hình ảnh đẹp hơn k? chỉnh thế nào?
3. thử các loại phim 3D sbs, ou; Brurray với DTS HD MA, Dolby true HD thì đều ok ( chọn HDMI : bíttream, chứng tỏ Recei xử lý tốt DTSHD MA...) tuy nhiên mở full 3D, dtshdma phim họa bì 2 bản 40,8gb thì Receive bị nháy liên tục, loa nổ, hình dừng chạy lạch bạch có cảm giác như recei không tương thích. Do sợ hỏng loa/Re nên chưa dám thử lại hoặc thử các phim full 3D khác.
các phim foll 2D thì bình thường, đã bác nào bị vụ này chưa, Receiver yamaha dsp-ax 3800

Mình ko rõ 103 vì chưa dùng. Với con 93 thi mình ko thấy có vấn đề gì như nêu trên cả trừ cái vấn đề K+ vì 93 ko có HDMI IN. Nghe CD thì vẫn bt, ko cần bật màn hình trừ khi nghe lossless thì phải dùng cái màn hình nhỏ để chọn bài thôi. Phim bị giật đôi khi có thể file phim bị lỗi nên muốn kiểm chứng thì lấy 1 file phim 3D bluray hạng nặng khác (VD phim avatar loại 45GB) chơi thử xem sao. Con 93 thì mình thử hết các loại rồi, chưa gặp trục trặc nào cả. Đường hình và tiếng ra 2 cổng HDMI khác nhau nên khi bị giật cả 2 thì chắc là do lỗi file phim thôi chứ ko phải do AVR đâu.

leepham

Well-Known Member

Hóa ra bác lấy 103 của e đấy hả ? Nếu cần bác mail cho Oppo hỏi trực tiếp đi . Mà cấm rút cẩn thận nhé bác . Nhớ tắt nguồn luc cấm rút mấy cái hdmi đó

ringleader

Active Member

Hóa ra bác lấy 103 của e đấy hả ? Nếu cần bác mail cho Oppo hỏi trực tiếp đi . Mà cấm rút cẩn thận nhé bác . Nhớ tắt nguồn luc cấm rút mấy cái hdmi đó

đúng là mình đây, hôm nay còn bị nhiều thứ khác, Thuy nga 105 hôm qua chạy vẫn bt, hôm nay mở lại còn không có tiếng, và thử rất nhiều phim khác, phim có phim không, bị lạ lắm

davidhand

Moderator

đúng là mình đây, hôm nay còn bị nhiều thứ khác, Thuy nga 105 hôm qua chạy vẫn bt, hôm nay mở lại còn không có tiếng, và thử rất nhiều phim khác, phim có phim không, bị lạ lắm
Sao thế được nhỉ? Đúng là lạ thật!

leepham

Well-Known Member

Em chịu rồi bác tự nghiên cứu thôi chứ e phải dùng mới mò ra dc bệnh . Trước lúc bán cho bác e chả gặp vấn đề gì với e nó cả .

ringleader

Active Member

Em chịu rồi bác tự nghiên cứu thôi chứ e phải dùng mới mò ra dc bệnh . Trước lúc bán cho bác e chả gặp vấn đề gì với e nó cả .

Hôm mang về ok mà bác, có thể do thiết bị, dây cáp nhà mình có vấn đề thôi, để tối về còn bị nữa mai vác đến nhà anh Khôi thử là biết bì gì ngay vì anh Khôi đang dùng 93 rất bình thường

ringleader

Active Member

Đã xử lý xong rồi, cảm ơn các bác đã tư vấn, bác minhjp thật nhiệt tình, thanks for all

leepham

Well-Known Member

Đã xử lý xong rồi, cảm ơn các bác đã tư vấn, bác minhjp thật nhiệt tình, thanks for all

Vấn đề nằm ở đâu vậy bác ? Sao bác ko nêu lên để sau này ae có gặp sẽ tìm đc cách khắc phục .
Bác minhjp thì đúng là rất nhiệt tình . Em cũng có duyên gặp bác ấy vài lần rất vui vẻ và tận tình hihi

gatoquay

các bác cho e hỏi oppo 95 chơi 3d từ hdd chất lượng như nào ạ? so sánh với mấy con HDP trên thị trường hiện nay thì sao ạ?

davidhand

Moderator

các bác cho e hỏi oppo 95 chơi 3d từ hdd chất lượng như nào ạ? so sánh với mấy con HDP trên thị trường hiện nay thì sao ạ?

Chất lượng hình ảnh, độ mượt chơi 2D&3D bluray e tin các HDP hiện có mặt trên thị trường ko có cửa để so đâu bác. Hình ảnh chênh lệch rất rõ nhìn là thấy ngay chứ ko cần "soi" đâu ạ. Vấn đề của OPPO giờ chỉ còn là phụ đề Việt SRT và chạy ISO thôi, chứ chất lượng hình ảnh và âm thanh thì khỏi bàn.

gatoquay

vâng cám ơn bác, e cũng làm 1 con 95 để chơi tết rồi, có gì e sẽ hỏi thêm các bác ợ

Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

@ bác ringleader: 103 có cổng HDIM in vậy bác thử dùng 1 HDP khác ( chạy được 3D iso, phụ đề .srt) cắm vô đề nhờ 103 xuất ra xem sao? em hy vọng là có sự thú vị đó.

ringleader

Active Member

Vấn đề nằm ở đâu vậy bác ? Sao bác ko nêu lên để sau này ae có gặp sẽ tìm đc cách khắc phục .
Bác minhjp thì đúng là rất nhiệt tình . Em cũng có duyên gặp bác ấy vài lần rất vui vẻ và tận tình hihi

là do mình đọc hướng dẫn không kỹ rồi chỉnh sai thôi( phần playback set up em chỉnh sai cho CD,) bây giờ play CD không cần bật projector nữa;

Phần k+ và phim lúc có tiếng lúc không thì em nghĩ là do đầu HDMI in của Receiver của mình có vấn đề vì lúc đc lúc không nên đã chuyển sang input khác giờ đã ok rồi

ringleader

Active Member
Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

@ bác ringleader: 103 có cổng HDIM in vậy bác thử dùng 1 HDP khác ( chạy được 3D iso, phụ đề .srt) cắm vô đề nhờ 103 xuất ra xem sao? em hy vọng là có sự thú vị đó.

Mình mới thử được K+ thôi, cũng không thấy có sự khác biệt so với cắm bình thường mấy ( bình thường dùng k+==>hdmi==>Receiver==> projector), theo mình nghĩ dùng qua 103 sẽ tận dụng chip video của 103 để upscale hình ảnh tốt hơn, nhưng xem k+ chưa thấy đc điều này ( chắc tại dạo này toàn xem bluray nên thấy k+ xấu quá, mặt khác mình chiếu trực tiếp lên tường và tường không xử lý gì cả)
Mình nghe nói dùng đường HDMI in vào 103 không ra được âm thanh DTSHD nên kô nghiên cứu thêm việc này, nếu đc có thể dùng HDP khác giải quyết các bài toán iso, phụ đề nhưng mình nghĩ hình ảnh mặc dù vẫn qua 103 nhưng chắc sẽ không đẹp bằng chạy trực tiếp bởi 103. Vụ này chắc phai nghiên cứu thêm

ringleader

Active Member

Nguyên văn bởi vinny
Oppo 103 đã áp dụng Cinavia (Cinavia Consumer Information Center). Xem các dĩa bluray chép lại, khoảng 20p thi audio bị mute. Xem các phim mkv cho đến giờ thì chưa thấy có vấn đề. Các bạn xem dĩa bluray nhiều cũng nên xem xét. Hình như các model 95 trở về trước thì OPPO không áp dụng cinavia.

Minh bị dính vụ này rồi nhé, play file chứ không phải đia nhé, phim resident evil retribution 2012 ( 3d bluray avcdts-hdma5.1-hdchina) chạy được khoang 30" hiện lên thông báo và tắt tiếng
nó thông báo dạng thế này:
Typical on-screen message:
“Audio outputs temporarily muted. Do not adjust the playback volume. The content being played is protected by Cinavia™
and is not authorized for playback on this device. For more information, see Cinavia Consumer Information Center. Message Code 3.”

ringleader

Active Member

Nguyên văn bởi vinny
Oppo 103 đã áp dụng Cinavia (Cinavia Consumer Information Center). Xem các dĩa bluray chép lại, khoảng 20p thi audio bị mute. Xem các phim mkv cho đến giờ thì chưa thấy có vấn đề. Các bạn xem dĩa bluray nhiều cũng nên xem xét. Hình như các model 95 trở về trước thì OPPO không áp dụng cinavia.

Minh bị dính vụ này rồi nhé, play file chứ không phải đia nhé, phim resident evil retribution 2012 ( 3d bluray avcdts-hdma5.1-hdchina) chạy được khoang 30" hiện lên thông báo và tắt tiếng
nó thông báo dạng thế này:
Typical on-screen message:
“Audio outputs temporarily muted. Do not adjust the playback volume. The content being played is protected by Cinavia™
and is not authorized for playback on this device. For more information, see Cinavia Consumer Information Center. Message Code 3.”

Mình chỉ mới bị cho phim này thôi, các phim bluray 2D khác đã xem không bị gì cả;

Thông tin trên unofficial thì thế này: vậy mà không hiểu sao mình lại bị ảnh hưởng, hay là do firmware mới nhất nó áp dụng cho cả file nữa nhỉ
Is there a work-around?

We have reports that Cinavia detection is working only for BDMV backups, not for MKV or M2TS copies.

It is hard to believe this will be allowed for long.

đầu OPPO này sao không thấy bán rộng rãi vậy bà con

LiveFree

quất con OPPO 105 coi bộ ngon ah :)
đầy đủ ngõ IN/OUT

gatoquay

Mình chỉ mới bị cho phim này thôi, các phim bluray 2D khác đã xem không bị gì cả;

Thông tin trên unofficial thì thế này: vậy mà không hiểu sao mình lại bị ảnh hưởng, hay là do firmware mới nhất nó áp dụng cho cả file nữa nhỉ
Is there a work-around?

We have reports that Cinavia detection is working only for BDMV backups, not for MKV or M2TS copies.

It is hard to believe this will be allowed for long.

thế này thì chơi 95 cho lành rùi. thx bác

Bên trên