Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Bài viết khá hay đó, các bạn đọc thêm câu truyện cười nhé !
Bố vợ và con dể
Hai người bạn ngồi hàn huyên tâm sự với nhau ngoài quán nhậu. Một anh hỏi: "Quan hệ giữa cậu và ông bố vợ ra sao?".
- Rất tốt! Tôi với ông ấy khá hợp nhau, trừ một lần duy nhất, tôi không hiểu ý ông ấy.
- Lần nào vậy?
- Lúc tôi xin cưới, ông ấy can ngăn và nói làm thế vì rất thương tôi. Thế mà tôi lại không tin.

Ðề: Re: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

chào anh. :) . a có ứng dụng nào hay về RPi không ? nếu có thì cho em xin 1 đề tài. e đang làm đồ án mà thấy lạc lối quá. không biết nên làm cái gì. em sinh viên năm 3 mới học RPi được 6 tuần. chưa biết nhiều. và hiện em đang làm đồ án 1. :) . cám ơn anh nhiều

phithien

Well-Known Member

chào anh. :) . a có ứng dụng nào hay về RPi không ? nếu có thì cho em xin 1 đề tài. e đang làm đồ án mà thấy lạc lối quá. không biết nên làm cái gì. em sinh viên năm 3 mới học RPi được 6 tuần. chưa biết nhiều. và hiện em đang làm đồ án 1. :) . cám ơn anh nhiều

Em cố gắng tự tìm hiểu xem, tụi anh ra trường cả chục năm rồi, giờ làm gì còn minh mẫn mà tìm hiểu. sv phải năng động lên chứ

bookfree

Active Member

ở đây(link) thấy có nhiều cái hay về RPi, bạn vào đây nghiên cứu nhé

lnt

Active Member

copy.com client đã có bản cho rPi

Re: Ðề: Re: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Tôi gợi ý một số đề tài cho bạn:

1/ RPI, bảng LED, sensor để hiển thị nhiệt độ, giờ...đồng thời chạy quảng cáo/giới thiệu công ty

2/ Dùng RPI + bản led để làm hệ thống bốc số, xếp hàng, có ước chừng thời gian đến lượt mình (dựa vào tốc độ xử lý trung bình của các số trước), gửi SMS 30 phút trước khi đến lượt mình

lee_trieu

Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Tôi gợi ý một số đề tài cho bạn:

1/ RPI, bảng LED, sensor để hiển thị nhiệt độ, giờ...đồng thời chạy quảng cáo/giới thiệu công ty

2/ Dùng RPI + bản led để làm hệ thống bốc số, xếp hàng, có ước chừng thời gian đến lượt mình (dựa vào tốc độ xử lý trung bình của các số trước), gửi SMS 30 phút trước khi đến lượt mình

Anh cho em hỏi là ở cái ứng dụng số 2. có gửi SMS, cái này là dùng Module SIM hay dùng ứng dụng nào khác vậy anh???

luckyboy1510

Chào bạn chủ Thread , hiện mình đang làm 1 đồ án về việc sử dụng con Raspberry Pi để điều khiển các thiết bị điện trong gia đình thông qua mạng Internet .Vì mình là dân điện nên không rành về lập trình nhiều , nên nếu bạn có Tài liệu liện quan đến vấn đề mình đang nghiên cứu bạn có thể share cho mình , hoặc có thể viết 1 bài hướng dẫn cách xuất ra cổng GIPO để điều khiển bằng Internet để cho anh em nghiên cứu khi cần nhé . Cảm ơn bạn rất nhiều nhé

lee_trieu

Chào bạn chủ Thread , hiện mình đang làm 1 đồ án về việc sử dụng con Raspberry Pi để điều khiển các thiết bị điện trong gia đình thông qua mạng Internet .Vì mình là dân điện nên không rành về lập trình nhiều , nên nếu bạn có Tài liệu liện quan đến vấn đề mình đang nghiên cứu bạn có thể share cho mình , hoặc có thể viết 1 bài hướng dẫn cách xuất ra cổng GIPO để điều khiển bằng Internet để cho anh em nghiên cứu khi cần nhé . Cảm ơn bạn rất nhiều nhé

Bạn có thể cài gói Webiopi, Framework này hỗ trỡ rất tốt trong việc điều khiển từ xa.
https://code.google.com/p/webiopi/
Kết hợp với Motion hoặc OpenCV nữa là bạn có thể gắn Webcam quan sát và điều khiển từ xa qua Internet.

luckyboy1510

Bạn có bài nào hướng dẫn cụ thể cách cài đặt vào Raspberry và hướng dẫn cách set không ? làm ơn chỉ giúp mình vì mình hơi gà vào vụ này hic hic ,thank ban

hoatienii

Member

- Bạn mua relay này
. Thiết bị khác - Arduino-Board mạch phát triển ứng dụng cho Sinh VIên và những ai đam mê sáng tạo

- Bạn cài webiopi: https://code.google.com/p/webiopi/wiki/INSTALL?tm=6

- Rồi chỉnh sửa giao diện lại theo yêu cầu: Dual Relay for the Raspberry Pi, https://code.google.com/p/webiopi/wiki/CUSTOMIZE

- Mở port ra ngoài internet để điều khiển pi

zdlbkz

Member

có ai dùng PI mà bi tình trạng ko khỡi động được không, đèn nguồn sáng mà HDMI không có tin hiệu , cắm dây Lan cũng ko có tín hiệu gì,mặc dù SD card có rom
Dự là con PI của mình die rồi.
Có ai có cao kiến gì không?

tienduc

mình đang cần mua 1 Raspberry pi ai giúp mình với

tydaikho

Flash bản OS khác biết liền, nếu vẫn không lên, đổi thẻ khác test ... không được nữa thì khả năng die là khá cao :D

zdlbkz

Member

Các bác có ai nghiên cứu PI với sound card USB không?

phithien

Well-Known Member

Các bác có ai nghiên cứu PI với sound card USB không?

Nếu bác ở HCM thì ra nhật tảo mua cái sound USB về test có vài chục ngàn. anh em ở đây ít dùng RASP cho phát nhạc, nếu có phát thì âm thanh ra chung dây HDMI rồi, cần gì USB cho mất công

zdlbkz

Member

Nếu bác ở HCM thì ra nhật tảo mua cái sound USB về test có vài chục ngàn. anh em ở đây ít dùng RASP cho phát nhạc, nếu có phát thì âm thanh ra chung dây HDMI rồi, cần gì USB cho mất công

Hôm qua đã gắn con Creative 5.1 có cổng quang optical để test.
Pi dùng FW raspbmc nó có hổ trợ soundcard rời FW khác thì không thấy cái này.
Output âm thanh được, có điều tiếng bi rè có thêm âm xè xè nghe rất khó chịu.

Không có ai nghiên cứu chung cho vui ta?

Thêm một cái chức năng wake up on Lan của Pi co ai đã thử chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Raspberry pi gắn usb 3g phát wifi, giờ làm thềm hiển thị BBC RSS feed và đo nhiệt độ phòng hiển thị trên màn hình lcd 16x2

[video=youtube;weGx9aGGMFs]https://www.youtube.com/watch?v=weGx9aGGMFs&feature=youtu.be[/video]

bookfree

Active Member

pyload đã load được host mega.co.nz
các bác tải file mình đính kèm bên dưới, unzip và copy vào đường dẫn sau:
usr/share/pyload/module/plugins/hoster

Đính kèm

• MegaNz.zip
    1.8 KB · Xem: 7
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Anh cho em hỏi là ở cái ứng dụng số 2. có gửi SMS, cái này là dùng Module SIM hay dùng ứng dụng nào khác vậy anh???

Có hai cách:
1/ Dùng SMS gateway để gửi SMS

2/ Lắp thêm module SIM cho RPI (dùng USB 3G chẳng hạn)

Bên trên