Raspberry pi toàn tập từ A-Z

hoatienii

Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Có trang tạp chí của Rpi, bác nào giỏi tiếng Anh dịch share lại cho a e nhĩ. :D
The MagPi

xuxu0908

Re: Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Không biết cái này thì dùng làm gì nhỉ

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Không biết cái này thì dùng làm gì nhỉ
Dùng được nhiều thứ lắm bạn
- vọc sơ sơ để biết thêm chút it về linux( linux học chắc 5 năm cũng ko hết)
- Dùng kéo phim hay nhạc ở fshare
- Dùng làm HD player

lykhaphong

Đang đợi hàng về, lấy em nó làm cái Router chơi :)

duongtk77

Cho em hỏi ngu tý nha các bác, cái này dùng để làm gì vậy ?

pana800

Active Member

@Phuonghnbk,
Chưa hiểu ý bạn. Nếu muốn xài XBMC sao bạn không thử download bản RaspBMC về rồi boot máy, chờ nó tự cài cho bạn hoặc down nguyên image về bung ra thôi. Trên trang RaspBMC có link và hướng dẫn khá đơn giản.

phuonghnbk

@Phuonghnbk,
Chưa hiểu ý bạn. Nếu muốn xài XBMC sao bạn không thử download bản RaspBMC về rồi boot máy, chờ nó tự cài cho bạn hoặc down nguyên image về bung ra thôi. Trên trang RaspBMC có link và hướng dẫn khá đơn giản.

À là do em chưa có điều kiện sắm cái màn hình, toàn điều khiển RPi qua máy tính. Mà sao trên RaspBMC em không cài được cái XRDP bác phithien post ở trang đầu, nên chả biết RPi nó xuất cái gì ra màn hình nữa.

phithien

Well-Known Member

À là do em chưa có điều kiện sắm cái màn hình, toàn điều khiển RPi qua máy tính. Mà sao trên RaspBMC em không cài được cái XRDP bác phithien post ở trang đầu, nên chả biết RPi nó xuất cái gì ra màn hình nữa.

Vậy chỉ còn cách cài XBMC trên nền raspbian thôi. đây là bộ phần mềm XBMC nguyên gốc như cài trên vi tính vậy,khác tí xíu so với Raspbmc. ai thích trinh nguyên thì cài XBMC :D

pana800

Active Member

Cái đó là chức năng remote desktop. bạn cài bị báo lỗi gì thì post lên để ai biết góp ý. Theo mình vọc pi thi nên có màn hình riêng mới gọi là ...tiết kiệm tài nguyên chứ dung máy tính để điều khiển và làm màn hình cho Pi thì lại phí. Bạn gom tiền kiếm cái monitor cũ đi O:)

hoatienii

Member

mình xài fpt bạn ơi :D
mà chắc iptv nào cũng giống nhau, nếu bác coi trên pc được thì coi trên RPi được thôi

iptv của mytv là rtp, còn của ftp là udp. Chắc có lẽ vậy nên xem ko được(mình cũng chả hiểu nữa). IPTV của mytv theo chuẩn mpeg4

phuonghnbk

Cái đó là chức năng remote desktop. bạn cài bị báo lỗi gì thì post lên để ai biết góp ý. Theo mình vọc pi thi nên có màn hình riêng mới gọi là ...tiết kiệm tài nguyên chứ dung máy tính để điều khiển và làm màn hình cho Pi thì lại phí. Bạn gom tiền kiếm cái monitor cũ đi O:)

Vâng đúng là xem phim thì phải sắm màn hình riêng mới chuẩn. Ở quê em có màn hình, nhưng hiện tại em đang học xa nhà nên sắm cái màn hình cũng không tiện lắm.

phithien

Well-Known Member

Vâng đúng là xem phim thì phải sắm màn hình riêng mới chuẩn. Ở quê em có màn hình, nhưng hiện tại em đang học xa nhà nên sắm cái màn hình cũng không tiện lắm.
Cài XBMC cho Raspbian chưa bác

phuonghnbk

Em đã làm được đâu ạ. Lúc nào rảnh bác giúp em nhé!

Bên trên