Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

conmuadem

Member
Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

Chắc nguyên nhân là do đấu 3 cổng trên vga ra 3 đường thành ra không có tín hiệu,vừa mày mò cắm hdmi in từ receiver vào cổng hdmi lap top nó nhận luôn chạy phim ầm ầm :),tình hình là cần đổi main xài lại cổng coaxial :(,vĩnh biệt tru hd :((

khanhkun84

Active Member

Chắc nguyên nhân là do đấu 3 cổng trên vga ra 3 đường thành ra không có tín hiệu,vừa mày mò cắm hdmi in từ receiver vào cổng hdmi lap top nó nhận luôn chạy phim ầm ầm :),tình hình là cần đổi main xài lại cổng coaxial :(,vĩnh biệt tru hd :((

à hôm nay tớ đi chỉnh hộ cũng bị kiểu này. not plugin là do khe cắm HDMI của vga bị vỏ case che 1 tí, ko cắm hết cả đầu dây HDMI vào đc nên ko nhận. sau khi lấy kìm bẻ cái vỏ case cho nó rộng ra, cắm lút cán dây HDMI kêu tạch phát là ngon. từ vga ati 5450 lên onkyo 5405 ầm ầm lun, bác thử kiểm tra lại cho em

conmuadem

Member

Tình hình là đã khắc phục được :),của mình không phải là không nhận mà là chưa biết cách chỉnh catalyst control,card của mình chỉ hỗ trỡ cắm 2 cổng cùng 1 lúc 1 D-sub+HDMI,hoặc 1D-sub +DVI thôi,ham hố cắm 3 cổng cùng lúc bảo sao nó không nhận :D,hiện giờ đang cắm 1 cổng D-Sub ra ti vi còn hdmi từ pc ra receiver và từ hdmi receiver lên hdmi màn hình máy tính,sau đó vào phần common display task chọn phần extended thế là xong:D,up lên cho bro nào có cùng lỗi này cứ pm mình sẽ hướng dẫn(nghiên cứu gần 2 tuần giờ tương đối hiểu món này:))).HDVN forever :D

khanhkun84

Active Member

Tình hình là đã khắc phục được :),của mình không phải là không nhận mà là chưa biết cách chỉnh catalyst control,card của mình chỉ hỗ trỡ cắm 2 cổng cùng 1 lúc 1 D-sub+HDMI,hoặc 1D-sub +DVI thôi,ham hố cắm 3 cổng cùng lúc bảo sao nó không nhận :D,hiện giờ đang cắm 1 cổng D-Sub ra ti vi còn hdmi từ pc ra receiver và từ hdmi receiver lên hdmi màn hình máy tính,sau đó vào phần common display task chọn phần extended thế là xong:D,up lên cho bro nào có cùng lỗi này cứ pm mình sẽ hướng dẫn(nghiên cứu gần 2 tuần giờ tương đối hiểu món này:))).HDVN forever :D
em cũng dùng ati 4670 mà chỉ cắm 2 màn hình thôi nên ko bị lỗi như bác, lỗi của bác là quá tham khi cắm đến tận 3 màn hình hì hì hì

Wantoknow

Member

Đọc thấy hay quá nên em lại xới mộ tiếp! Có vấn đề khúc mắc chút nên xin được trình bày ở đây:

Em dùng sound onboard để passthough Audio HD signal cho AVR. Đương nhiên là thông qua cổng+cáp HDMI như sau: HTPC--->AVR. Rồi từ AVR, Tiếng thì ra loa, đương nhiên rồi! Hình thì lại từ HDMI lên TV. Trên display của AVR nó báo "No signal" nhưng trên TV vẫn có hình bình thường, còn loa thì câm tịt, em hiểu là "No signal" ở đây có ý nghĩa là NO (DIGITAL) AUDIO SIGNAL, vì em passthrough Audio signal thì lẽ đương nhiên phải là tín hiệu digital từ source của film mà. Khi bỏ cáp HMDI từ AVR lên TV thì lại có tín hiệu Audio và đương nhiên là âm thanh ở loa.=> Kết quả: bất thành.

Để loại trừ khả năng lỗi phát sinh từ AVR hay do thiết lập sai trên AVR, em thay nguồn phát HTPC bằng HDP Dune Duo, nối cáp y chang cùng cổng vào và ra như trên. Và trên HDP em cũng set up để passthough Audio. Kết quả: thành công - cả hình (TV) và tiếng (Loa) lại còn hiện thị trên display của AVR nguồn tín hiệu mà nó đang tiếp nhận để decode tùy theo source phim là DTS-HD MA hay Dolby TrueHD.

Biện pháp khác phục tạm thời: do mainboard hỗ trợ video out là 3 cổng D-Sub, DVI và HDMI. Em lại dùng 2 màn hình monitor và TV, kể cả AVR thì là 3. Em đấu nối như sau:
- Cổng HDMI -> AVR: chỉ nhằm mục đích xử lý tín hiệu tiếng
- Cổng DVI: em dùng cáp chuyển đổi HDMI-DVI để lấy tín hiệu hình ra TV
- D-Sub: lấy tín hiệu hình cho monitor
Ai cũng biết phần mền quản lý hình ảnh của Intel chỉ cho xuất tối đa là 2 màn hình, do vậy tùy vào việc sử dụng:
- Khi xem phim thì setup cho TV là màn hình chính, còn AVR là màn hình phụ
- Khi làm việc thì monitor là chính, còn AVR là phụ nếu thích nghe tý nhạc lossless, hoặc TV là phụ nếu con cái có nhu cầu xem thể loại animal (trường hợp này đành phải setup cho phần mềm nó decode và xuất ra loa 5.1 máy tính bằng đường Analog out của mainboard).

Vậy bác nào gặp trường hợp tương tự mà có giải pháp ngon hơn thì xin hiến kế, nếu ở cùng local thì xin được mời đi đàm đạo trà đá, còn ở xa thì em xin có nhời cảm ơn suông.

cho e hỏi chút, e đang đùng AtI 6570, xem BD bằng TMT5, khi xem tắt cả đều bình thường, nhưng khi e tạm dừng đoạn phim, rồi bật lên xem tiếp lại mất tiếng....

taplast

Member

Bác " Thực Tế" đã passthrough TruHD chưa. Tôi cũng dùng dàn âm thanh giống Bác và hiện tại vẫn chưa Passthrough được DTS-HD

khanhkun84

Active Member

Bác " Thực Tế" đã passthrough TruHD chưa. Tôi cũng dùng dàn âm thanh giống Bác và hiện tại vẫn chưa Passthrough được DTS-HD

vấn đề của bác cũng ko khó khắc phục đâu ạ. bác nêu rõ nhưng thiết bị đang dùng, phần mềm .... xem vấn đề nằm ở đâu là có thể giải quyết đc thôi ạ.

taplast

Member

Máy của mình dùng:

Mainboard:GA-H55N-USB3
CPU: Intel core i5
VGA: ATI 6700
Receiver: Onkyo HT-S3400 5.1channel

Phần mềm cài đặt TMT5 và K-lite codec pack như hướng dẩn trong diển đàn nhưng reciver không hiện đuơc DTS HD kể cả đèn báo DTS trong khi đó information trên TMT 5 thì cho biết tính hiệu là DTS-HD-MT..

Bạn nào đã thành công thì hướng dẫn cho mình với.

taplast

Member
Ðề: Re: Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

Mình cắm dây HDMI từ VGA qua Reciver -> LCD. Phần mềm là win7 64 ultimate

daitritue

Member

Các bác cho em hỏi h con receiver nào hỗ trợ dtsHD và trueHD có đường hdmi mà ngon bổ rẻ nhất hoặc rẻ nhất nhỉ.

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

Mình cắm dây HDMI từ VGA qua Reciver -> LCD. Phần mềm là win7 64 ultimate

híc lâu ko vào topic này ko biết bác đã giải quyết đc chưa. bác cứ cho em cái nick yahoo, em dùng team view xem thế nào.

---------- Post added 11-11-2012 at 03:30:01 AM ----------

Các bác cho em hỏi h con receiver nào hỗ trợ dtsHD và trueHD có đường hdmi mà ngon bổ rẻ nhất hoặc rẻ nhất nhỉ.

em đã trả lời ở topic kia cho bác. topic này tiêu đề khác, bác đừng hỏi kiểu này nó lôm côm lắm.

MasterVN

Bro taplast đã fix được chưa? Mình cũng bị tương tự mà vẫn chưa mò ra được :(

khanhkun84

Active Member

Bro taplast đã fix được chưa? Mình cũng bị tương tự mà vẫn chưa mò ra được :(

làm gì mà khó khăn thế bác, bác nhớ là phải mua dây HDMI 1.4 nhé. rồi bác liệt kê cho em các thiết bị , cách kết nối, phần mềm đang dùng em xem nào.... rồi ad nick yahoo em đi boy_nha_que_di_babetnhe2000 em xem giúp gì đc bác ko

hvcong

Member

Các bác cho em hỏi, cái RCV nnhà e nó ko có HDMI in, vậy em làm theo cách sau có được?
Từ ATI 5450 passthrough -> LCD (LG 37") -> RCV (optical).

View attachment 88327

em cũng cài như bác chủ rồi
HTPC có card rời Nvidia engt430
Receiver pionner đầy đủ true HD, DTS-HD

nhưng sao mục bôi đỏ trên ảnh em chỉ thấy hiển thị DTS thường và Dolby Plus thôi nhỉ, chẳng thấy 2 mục True HD và DTS-HD đâu

nhưng khi vào set ở MPC thì trong mục passthougt lại có đầy đủ

chẳng hiểu thế nào nữa

đang bật thử 1 phim 720p thì rec chỉ hiển thị THX Surr EX

các bác giúp em phát ( hay card màn hình này không hỗ trợ True HD hay DTS - HD

cám ơn các bác

bác Khánh nếu rỗi tư vấn em 1 phát nhé nick: longipaq

Bên trên