Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

v_t

Member
Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

Em có 1 vấn đề khi play file .m2ts bằng MPC-HC thì không có tiếng ra receiver, do ffdshow audio decoder không chạy, em chả hiểu sao nữa, nhưng chạy file Bluray ở dạng .mkv thì lại ngon lành, có bác nào biết bệnh giúp em với??

bạn remove đi cài lại bản mới nhất nhé, đồng thời cài directX runtime tối thiểu June 2010 rồi báo lại kết quả nhé.

newkoi

Member

Cảm ơn bác chủ thớt.

Em đã passthrough được dts nhưng có vấn đề là: Chạy MPC thì ngon lành nhưng Window Media Center thì không được mặc dù đã gỡ hẳn K-lite và MPC để thay bằng WMC và win7codecs. :-?

Có bác nào tình cờ cũng đang dùng WMC và passthrough dts qua card hình rời (ATI 5xxx) thì tư vấn em chút.

duvanngoc

Member

Mình dùng asus 5450 mà sao chỉ có 2 kênh nhỉ (config tại Control Panel\Hardware and Sound\Sound).
Đã upgrade driver mới nhất tại AMD.

À tại post #1 có nói
(Chỉ ra 5 kênh, 7 kênh nếu nguồn âm thanh của bạn là nguồn 5, 7 kênh, còn nếu nguồn của bạn là Stereo thì thiết lập thế nào cũng chỉ ra 2 kênh thôi)
Từ nguồn ở đây hiểu như thế nào (file hay là bộ reciever) vì trong lúc config mình có bật file nào lên đâu.
Thêm nữa, nếu chọn speaker để config thì vẫn ra 5.1 7.1 còn chọn amd HDMI thì chỉ ra stereo thôi.

maybach63

Active Member

Chỉ support card đồ họa ATI dòng 5xx (các dòng khác không support),vậy tức là con Ati 6670 của em bó tay à?

duvanngoc

Member

Bác chủ nói "chỉ dòng 5xxx" ko hề có "trở lên"nên em hơi xoắn với con 6670 :D
ở đây là diễn đàn về HD, ko phải là gaming nên đa số dùng 5xxx mà cụ thể là 5450 cho hợp với nhu cầu và giá cả. Còn tất nhiên đời sau bao giờ chả có tính kế thừa để tốt hơn

gokien

Banned

Bác chủ nói "chỉ dòng 5xxx" ko hề có "trở lên"nên em hơi xoắn với con 6670

Lâu rồi mình mới quay vào, vẫn thấy thắc mắc nhiều quá, mình xin đính chính lại (và đã sửa lại bài viết trang 1) là các dòng ATI 5XX trở lên đều hỗ trợ cả . Nếu bác nào nghi ngờ về Card của mình, xin vui lòng vào trang chủ của AMD .

- VD : Con Ati 6670 của bác le_hung214 , Mời bác vào đây :

AMD Radeon™ HD 6670 Graphics

Bác kéo xuống dòng gần phía dưới sẽ thấy dòng chữ :

Integrated HD audio controller

Output protected high bit rate 7.1 channel surround sound over HDMI or DisplayPort with no additional cables required
Supports AC-3, AAC, Dolby TrueHD and DTS Master Audio formats

--> Đã rất rõ ràng, bác nào nghi ngờ thì tự vào kiểm tra, nếu không có dòng trên tức là Card không được hỗ trợ "Integrated HD audio controller"

@DUVANNGOC : Nguồn ở đây tức là file nhạc gốc của bạn, nếu file âm thanh bạn bật là stereo thì bạn thiết lập n.1 nó vẫn là stereo(vì file âm thanh đó chỉ có 2 kênh tiếng), bạn nên để ý thêm số kênh trên 1 file nhạc (nếu nó đề 5 channer hoặc 7 channer thì nó sẽ ra đủ số loa của bạn ứng với số channer) .
Con Ati 5450 của bạn có hỗ trợ "Integrated HD audio controller" đó. Theo như hình bạn gửi có lẽ bạn cắm sai mới ra 2 kênh (stereo) như vậy, bạn nói cách đấu của bạn để mình xem nào .

duvanngoc

Member

@DUVANNGOC : Nguồn ở đây tức là file nhạc gốc của bạn, nếu file âm thanh bạn bật là stereo thì bạn thiết lập n.1 nó vẫn là stereo(vì file âm thanh đó chỉ có 2 kênh tiếng), bạn nên để ý thêm số kênh trên 1 file nhạc (nếu nó đề 5 channer hoặc 7 channer thì nó sẽ ra đủ số loa của bạn ứng với số channer) .
Con Ati 5450 của bạn có hỗ trợ "Integrated HD audio controller" đó. Theo như hình bạn gửi có lẽ bạn cắm sai mới ra 2 kênh (stereo) như vậy, bạn nói cách đấu của bạn để mình xem nào .
Vấn đề về nguồn bạn giải thích thì mình hiểu rồi, chất lượng 2.1 thì ko thể yêu cầu nó ra 7.1 đc, cái đó ok.
Lỗi mình đang gặp phải là vào phần configure đó, nó chỉ hiện stereo thôi. Mình đấu dây HDMI từ VGA card ra Tivi luôn. mình nghĩ setup cho phần mềm của VGA và WIN thì có bị ảnh hưởng bởi đầu ra (LCD hoặc AVR) đâu nhỉ.
Dây của mình thì mua ở chợ Sắt (hải phòng), dây tàu thôi nhưng hình lên đẹp lắm. 160K 10m bác ợ.
Vga của mình là asus . lúc đầu cài đặt driver từ asus bị lỗi ko cài đc hết các thành phần nhưng về sau mình lấy tại amd luôn nhé, âm thanh và hình ảnh vẫn ngon, chỉ tội có mỗi stereo

gokien

Banned

Mình đấu dây HDMI từ VGA card ra Tivi luôn. mình nghĩ setup cho phần mềm của VGA và WIN thì có bị ảnh hưởng bởi đầu ra (LCD hoặc AVR) đâu nhỉ.

Bạn đấu thế hỏi tại sao nó chỉ ra Stereo !!! Vì LCD nó chỉ hỗ trợ Stereo, nên Card của bạn có hỗ trợ 7.1 cũng chỉ ra Stereo . Đừng loay hoay cài đặt lại driver lại làm gì cả, vì cái đấy ít khi lỗi lắm .

Cách đấu tốt nhất như sau : Dùng 02 dây HDMI (chú ý : HDMI có thể chuyển tải cả tín hiệu âm thanh + hình ảnh)

01 : VGA --> cổng IN AVR (Vì VGA của bạn có khả năng passthrough tín hiệu HD, AVR nhận tín hiệu từ VGA sẽ giải mã các định dạng âm thanh --> đẩy ra các loa đa kênh 5.1 hay 7.1)
02 : cổng OUT AVR --> cổng IN LCD (Vì qua dây HDMI nên AVR nhận cả âm thanh lẫn hình ảnh, khi nối với LCD, nó sẽ đẩy hình ảnh ra LCD)

Vậy là xong, với cách đấu này, nhiều lúc bạn không cần phải bật AVR vẫn xem được hình ảnh + âm thanh từ loa LCD (nếu ko muốn nghe loa dàn)

PS. Card của tôi cũng là ASUS, dây HDMI cũng dây tàu mua 120K, bạn có thay dây xịn vài triệu, ngồi căng mắt cả giờ cũng không thấy nó khác chỗ nào .

phamhongson

Well-Known Member

Mình dùng asus 5450 mà sao chỉ có 2 kênh nhỉ (config tại Control Panel\Hardware and Sound\Sound).
Đã upgrade driver mới nhất tại AMD.

À tại post #1 có nói
(Chỉ ra 5 kênh, 7 kênh nếu nguồn âm thanh của bạn là nguồn 5, 7 kênh, còn nếu nguồn của bạn là Stereo thì thiết lập thế nào cũng chỉ ra 2 kênh thôi)
Từ nguồn ở đây hiểu như thế nào (file hay là bộ reciever) vì trong lúc config mình có bật file nào lên đâu.
Thêm nữa, nếu chọn speaker để config thì vẫn ra 5.1 7.1 còn chọn amd HDMI thì chỉ ra stereo thôi.

Khi bạn kết nối với TV qua cổng HDMI thì 2 bên TV-TV tự nhận nhau (PC tự nhận đúng tên và độ phân giải max của TV cũng như hệ thống âm thanh của TV). Do TV của bạn chỉ có 2 loa nên khi setup sound trên PC nó chỉ hiển thị 2 loa thôi. Bạn cứ set 2 loa như vậy, tắt PC đi sau đó mượn đâu đó con Rec / amp có cổng HDMI và cắm vào thì khi bạn bật PC lên chắc chắn bạn sẽ thấy nó hiển thị đúng 5.1 hoặc 7.1 (tùy amp/Rec).

duvanngoc

Member

Ok, thank 2 bác. Mình cứ nghĩ là PC nó ko phân biệt đc LCD hay AVR nên thắc mắc thế.

phamhongson

Well-Known Member

config hoài mới chỉ out dts... DTS HD thì nó tự downmix về DTS thử đủ MPC SPLASH Pro ex:-??

Như đã giải thích trên rồi, nếu thiết bị nối với PC bằng optical hay HDMI nhưng không support DTS-HD-MA thì PC nó tự dộng downmix xuống đến chuẩn âm thanh cao nhất mà thiết bị đó support. Bạn chạy Splash cứ chuột phải vào màn hình, tích vào information sẽ thấy nó hiển thị âm thanh gốc là chuẩn gì ngay.

thực tế

Active Member

Như đã giải thích trên rồi, nếu thiết bị nối với PC bằng optical hay HDMI nhưng không support DTS-HD-MA thì PC nó tự dộng downmix xuống đến chuẩn âm thanh cao nhất mà thiết bị đó support. Bạn chạy Splash cứ chuột phải vào màn hình, tích vào information sẽ thấy nó hiển thị âm thanh gốc là chuẩn gì ngay.
mình xuất ra cổng HDMI từ VGA 6850 sang REC HT S5405 ( support đầy đủ 3D lẫn HDMI 1.4) và trong playBack cũng hiện rõ dts hd + true HD rồi. SPlash thì info âm thanh gốc là DTSHD nhưng ra rec vẫn chỉ là dts ?
Dùng win x64

Bên trên