Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

hoang2008

Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

Mình dùng con Dell Inspiron 1464 dùng card intel onboard windows 7 driver intel mới nhất ngày 15/10/2010 mà còn xuất DTS-HD ngon lành. Chắc là các card màn hình rời sẽ xuất DTS-HD dễ hơn

Con của bác xuất được là nhờ dùng chipset h55 của intel + core i5 còn vga card không phải cái nào cũng xuất được :) (ati hd5x là chắc ăn còn dòng nvidia 4x còn đang trong nghi vấn vì chưa ai thử & khẳng định)

gokien

Banned

Những trường hợp mới cấu hình đã bị như thế này, hoặc đang dùng tự nhiên bị như thế này, nhiều người lầm tưởng là Card đồ họa của mình hoặc có vấn đề, hoặc bị lỗi Driver, rồi hỳ hục cài đi cài lại Driver vẫn không được ..... :( ,nhưng đó không phải là nguyên nhân chính .

- Các bạn vẫn thường kết nối từ HTPC sang LCD như sau : HTPC --> AVR --> LCD (qua 2 dây HDMI) .

Bình thường thì không có vấn đề gì xảy ra, cho đến khi 1 ngày bạn cấu hình trên AVR (hoặc đã cấu hình từ trước đó ) cho đường HDMI out là TV+ AVR (mục đích của lựa chọn này là để AVR đẩy cả Audio out qua loa dàn và loa TV)

Vấn đề chính là ở chỗ đó, rất đơn giản, tín hiệu DTS-HD hoặc TRUE-HD không thể đẩy qua loa TV được . Đương nhiên nó phải mix sang 2 kênh Stereo để có thể phát ra ngoài được .

Vì vậy, để khắc phục lỗi này, bạn nên chỉnh lại trên AVR (thường có 3 lựa chon : TV, AVR, TV+AVR) , chọn mục Audio out là AVR(AMP) . Restart lại AVR và PC --> 7.1 kênh lại quay trở lại .

hoang2008

Những trường hợp mới cấu hình đã bị như thế này, hoặc đang dùng tự nhiên bị như thế này, nhiều người lầm tưởng là Card đồ họa của mình hoặc có vấn đề, hoặc bị lỗi Driver, rồi hỳ hục cài đi cài lại Driver vẫn không được ..... :( ,nhưng đó không phải là nguyên nhân chính .

- Các bạn vẫn thường kết nối từ HTPC sang LCD như sau : HTPC --> AVR --> LCD (qua 2 dây HDMI) .

Bình thường thì không có vấn đề gì xảy ra, cho đến khi 1 ngày bạn cấu hình trên AVR (hoặc đã cấu hình từ trước đó ) cho đường HDMI out là TV+ AVR (mục đích của lựa chọn này là để AVR đẩy cả Audio out qua loa dàn và loa TV)

Vấn đề chính là ở chỗ đó, rất đơn giản, tín hiệu DTS-HD hoặc TRUE-HD không thể đẩy qua loa TV được . Đương nhiên nó phải mix sang 2 kênh Stereo để có thể phát ra ngoài được .

Vì vậy, để khắc phục lỗi này, bạn nên chỉnh lại trên AVR (thường có 3 lựa chon : TV, AVR, TV+AVR) , chọn mục Audio out là AVR(AMP) . Restart lại AVR và PC --> 7.1 kênh lại quay trở lại .

Đúng rồi :) Nó giống như trường hợp ta dùng HDMI nối từ HTPC trực tiếp qua TV LCD.

Em có laptop có cổng HDMI mua cách đây 2 năm từ mẽo không hiểu em này có xuất ra true HD v.v... như các bác trao đổi ở đây không? em đọc trong audio thì có nói là IDT HD hiện em cắm vào TV hình, tiếng OK.

Nếu không em đang định bán em này đi để mua em này http://www.sonystyle.com/webapp/wcs...aio-eb-series-laptop-vpceb35fxwi--intel-core- liệu có giải quyết được vấn đề không? Nếu không có em nào hợp lý các bác chỉ giúp em. Em định mua thêm bộ denon đi kèm nữa để cho đủ lệ bộ.

HP pavillon dv6-1030us

* 2.0 GHz Intel Core 2 Duo T6400 Processor
* 4 GB RAM (8 GB max)
* 320 GB hard drive, LightScribe dual-layer DVD drive
* Windows Vista Home Premium with SP1 (64-bit version)
* Intel GMA 4500MHD graphics (up to 1759 MB total), 16-inch LCD with perfect 16:9 aspect ratio

Processor, Memory, and Motherboard

* Hardware Platform: PC
* Processor: 2 GHz Intel Core 2 Duo
* System Bus Speed: 800
* Number of Processors: 2
* RAM: 4 GB
* RAM Type: DDR2 SDRAM

Hard Drive

* Size: 320 GB
* Manufacturer: Portable
* Type: Serial ATA

Ports and Connectivity

* Modem: Fax / modem

phuong210876

Bạn bị lỗi phần xử lý tín hiệu âm thanh của HDMI rồi; ở ô phần encorded fomart nó không có một định dạng âm thanh hỗ trợ nào cả=> thông báo bằng tiếng anh nằm chềnh ềnh ra kia kìa "No compressed format found" đúng ra trong phần này nó phải liệt kê những loại định dạng âm thanh mà nó hỗ trợ. kiểm tra và xác định 2 nguyên nhân chính sau:
- Do windows
- Do driver VGA

hoang2008

Bạn bị lỗi phần xử lý tín hiệu âm thanh của HDMI rồi; ở ô phần encorded fomart nó không có một định dạng âm thanh hỗ trợ nào cả=> thông báo bằng tiếng anh nằm chềnh ềnh ra kia kìa "No compressed format found" đúng ra trong phần này nó phải liệt kê những loại định dạng âm thanh mà nó hỗ trợ. kiểm tra và xác định 2 nguyên nhân chính sau:
- Do windows
- Do driver VGA

Không phải lỗi đâu:) Do bác ấy cố tình chỉnh trong receiver "cho đường HDMI out là TV+ AVR"

phuong210876

Không phải lỗi đâu:) Do bác ấy cố tình chỉnh trong receiver "cho đường HDMI out là TV+ AVR"

không ý tới nói là phần Tab support format của đường HDMI ATI cơ mà. hình như bác ấy thắc mắc là chỉ có 2ch thôi... nhìn các thông báo của Tab như trên thì chắc chắn là chỉ có 2ch

hoang2008

không ý tới nói là phần Tab support format của đường HDMI ATI cơ mà. hình như bác ấy thắc mắc là chỉ có 2ch thôi... nhìn các thông báo của Tab như trên thì chắc chắn là chỉ có 2ch

Bác ấy không thắc mắc mà đã biết nguyên nhân do đó nêu ra để mọi người tham khảo và ... tránh mắc phải:))

phuong210876

Bác ấy không thắc mắc mà đã biết nguyên nhân do đó nêu ra để mọi người tham khảo và ... tránh mắc phải:))
ôi trời ơi thực ra vấn đề này lập topic riêng thì phải đọc cũng lâu rồi tưởng vẫn còn hỏi... tìm được rồi thì ngon ;;)

MrBo682

Well-Known Member

Bạn ơi mình đã tìm ra nguyên nhân Nvidia-GTX460SE không passthrough.Hơi lạc đề chút sorry các bác nhưng mở thêm thread nữa hao tài nguyên diễn đàn.Vấn đề nho nhỏ thôi.TMT3 không passthruogh chỉ ra được core hay PCM-downmix (mình đọc được đâu đó quên mất rồi,Power DVD thì passthrough).Và cài thử với TMT5 đã chạy tốt, ra DTSMA ngon lành.Tuy nhiên TMT5 đang chạy bản dùng thử,bản CRACK chưa có nên hơi căng đây

hoang2008

Bạn ơi mình đã tìm ra nguyên nhân Nvidia-GTX460SE không passthrough.Hơi lạc đề chút sorry các bác nhưng mở thêm thread nữa hao tài nguyên diễn đàn.Vấn đề nho nhỏ thôi.TMT3 không passthruogh chỉ ra được core hay PCM-downmix (mình đọc được đâu đó quên mất rồi,Power DVD thì passthrough).Và cài thử với TMT5 đã chạy tốt, ra DTSMA ngon lành.Tuy nhiên TMT5 đang chạy bản dùng thử,bản CRACK chưa có nên hơi căng đây

Cái vụ TMT3 không pass through audio hd của file lẻ (.mkv, .ts, .m2ts) thì hình như do em nói (nhưng với blueray gốc thì lại rất ok => ra truehd, dts-hd phà phà) và thêm nữa Power DVD cũng vậy chứ không khá hơn TMT3 :)
p/s : sao bác không dùng MPC-HC? thằng này thì chơi được đủ thể loại:))

hoang2008

Và cài thử với TMT5 đã chạy tốt, ra DTSMA ngon lành.Tuy nhiên TMT5 đang chạy bản dùng thử,bản CRACK chưa có nên hơi căng đây

Nghe bác nói em hý hửng download về thử thì kết quả chẳng khác gì TMT3 (chỉ hơn cái Media manager và cái phụ đề kéo thả được). Bác cứ làm em mừng hụt:))

MrBo682

Well-Known Member

Nghe bác nói em hý hửng download về thử thì kết quả chẳng khác gì TMT3 (chỉ hơn cái Media manager và cái phụ đề kéo thả được). Bác cứ làm em mừng hụt:))

Mình đọc từ forum nước ngoài ~X(~X(~X(
Và TMT 3 hay 5 dùng chơi bluray gốc .Chơi mấy cái file lẽ cần gì dùng ???8->8->8->
Và TMT5 với NVidia bạn ạ ~X(~X(~X(

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang2008

Mình đọc từ forum nước ngoài ~X(~X(~X(
Và TMT 3 hay 5 dùng chơi bluray gốc .Chơi mấy cái file lẽ cần gì dùng ???8->8->8->
Và TMT5 với NVidia bạn ạ ~X(~X(~X(

File lẻ nhiều lắm bác:) Em thấy xem phim thì chủ yếu là .mkv, .m2ts, .ts còn blueray gốc thì chỉ thỉnh thoảng (vì chưa dùng được phụ đề rời .srt???)
Nếu bác chỉ muốn pass through audio hd của blueray gốc thì TMT3 làm tốt bác ạ:) (mà đã có cr... từ lâu rồi nhé:)) )

Kuangvn

Member

Mấy bác cho em hỏi, bảng này mở ở đâu ạ? em mới chuyển qua win 7 nên hơi mù ạ. thanks các bác

leepham

Well-Known Member

Bác KuangVN config đc vụ này chưa , nếu chưa pm inbox yahoo rồi add nick e , e giúp bác cho :D e cũng đau đầu cái vụ này 1 thời gian nên cũng có chút kinh nghiệm :))

leepham

Well-Known Member

Thế ok rồi :D cũng dễ mà phải ko bác . Bác có thời gian test hộ e vụ này . Bác thử xem film với Splash Pro xem lâu lâu có bị mất tín hiệu âm thanh ko nhé .
Em dùng Ati 5450 xem film thấy lâu lâu nó bị mất tín hiệu , còn xem = MPC thì vẫn vô tư chưa thấy bị gì

thực tế

Active Member

so sánh với HD player passthrough trueHD thì cái nào hay hơn ạ ( dune H1)

myozuka

Member

Em có 1 vấn đề khi play file .m2ts bằng MPC-HC thì không có tiếng ra receiver, do ffdshow audio decoder không chạy, em chả hiểu sao nữa, nhưng chạy file Bluray ở dạng .mkv thì lại ngon lành, có bác nào biết bệnh giúp em với??

Bên trên