Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Setup Ati 5xxx Passthrough TrueHD

mình xuất ra cổng HDMI từ VGA 6850 sang REC HT S5405 ( support đầy đủ 3D lẫn HDMI 1.4) và trong playBack cũng hiện rõ dts hd + true HD rồi. SPlash thì info âm thanh gốc là DTSHD nhưng ra rec vẫn chỉ là dts ?
Dùng win x64

Lạ nhỉ? bạn kết nối PC với TV và Rec thế nào vậy? Bạn vào bios và disable cái cạc sound onboard đi, thậm chí nhổ TV ra khỏi hệ thống chỉ kết nối mỗi PC với Rec xem sao. Mình sợ rằng do PC nó nhận thấy TVcủa bạn chỉ support chuẩn DTS thường thôi nên nó tự động downmix từ DTS-HD-MA xuống DTS

thực tế

Active Member

Lạ nhỉ? bạn kết nối PC với TV và Rec thế nào vậy? Bạn vào bios và disable cái cạc sound onboard đi, thậm chí nhổ TV ra khỏi hệ thống chỉ kết nối mỗi PC với Rec xem sao. Mình sợ rằng do PC nó nhận thấy TVcủa bạn chỉ support chuẩn DTS thường thôi nên nó tự động downmix từ DTS-HD-MA xuống DTS
Mình chả cài driver cho card onboard + disable luôn rồi.
Đã thử cách của bác vẫn ko dc.
PC ko nhận TV đâu bác ạ nó chỉ hiện
AMD HDMI Output
+ Support DTS HD + true HD từ Rec HT S5405

v_t

Member

Mình chả cài driver cho card onboard + disable luôn rồi.
Đã thử cách của bác vẫn ko dc.
PC ko nhận TV đâu bác ạ nó chỉ hiện
AMD HDMI Output
+ Support DTS HD + true HD từ Rec HT S5405

Bác đã thử nguồn ngoài htpc với Receiver chưa, sợ thiết lập của receiver nó có vấn đề. Hoặc, để cho chắc chắn bác cài bản win sạch từ đầu, ko cài bất cứ 1driver nào khác ngoài vga, rồi thử xem

thực tế

Active Member

Bác đã thử nguồn ngoài htpc với Receiver chưa, sợ thiết lập của receiver nó có vấn đề. Hoặc, để cho chắc chắn bác cài bản win sạch từ đầu, ko cài bất cứ 1driver nào khác ngoài vga, rồi thử xem

mình vẫn thường xuyên xem bluray remux từ em dune h1 sang Rec này mà. ReC nhận đủ true hd+ dts ma. :) Rec nó có 4 cổng HDMI in và 1 cổng HDMI out ( 4 cổng In mình cắm : PC,Dune h1, VTC HD,PS3)

anhtaitmh

Member

Các bác cho mình hỏi ngu tí: VGA card ATI có ghi chữ AMD có phải chỉ sử dụng cho cấu hình và HĐH của AMD thôi ko?hay nó vẩn sử dụng được cho tất cả?mình đang tìm mua 1 con VGA để chơi HD mà còn phân vân quá!mong mấy bác chỉ giúp.mình đang sài (main intel H55+I3).thanks all

calcio4k

Moderator

Các bác cho mình hỏi ngu tí: VGA card ATI có ghi chữ AMD có phải chỉ sử dụng cho cấu hình và HĐH của AMD thôi ko?hay nó vẩn sử dụng được cho tất cả?mình đang tìm mua 1 con VGA để chơi HD mà còn phân vân quá!mong mấy bác chỉ giúp.mình đang sài (main intel H55+I3).thanks all

Nó sử dụng cho tất cả bác àh.

duvanngoc

Member

Thêm nữa, với cấu hình đó của bạn, nên mua vga từ 55xx trở lên, đừng nên mua 5450 lại phí do không đồng bộ

v_t

Member

mình vẫn thường xuyên xem bluray remux từ em dune h1 sang Rec này mà. ReC nhận đủ true hd+ dts ma. :) Rec nó có 4 cổng HDMI in và 1 cổng HDMI out ( 4 cổng In mình cắm : PC,Dune h1, VTC HD,PS3)

hơi lạ, vì thằng splash là thằng dễ tính nhất rồi, có cái gì là nó ra ngay chả down hay up gì cả. bác thử mượn đâu một con vga khác test xem thế nào, mượn đâu được con Nvidia là tốt nhất ( gt đầu 4 trở lên, trước mình dùng ati sau chuyển sang gt430 ngon bổ rẻ, xem 3d Bluray và dts-hd ầm ầm )vì nếu vẫn là ati sợ driver hay hệ thống đang có vấn đề( chỉ để loại trừ khả năng thôi).

v_t

Member

option đấy ở đâu ra bác hùng :(. Ko có bác ạ

option này chỉ có khi bác chạy bluray iso với power DVD, splash thì ko cần. bác thử lại, ở PDV 11 thì nó không có sẵn "non decode high defention audio" cho lựa chọn, chỉ xuất hiện khi bác đang chạy bluray iso. bác thử chạy lại file bluray, trong lúc đang chạy vào phần thiết lập audio, sẽ thấy thêm phần chọn "non decode high defention audinon decode high defention audio", trước em cũng dùng PDVD 11, tức lòi mắt mà chỉ ra DTS. sau mới phát hiện ra cái này.

hoặc bác có thể cài Power DVD 12 mới, ở bản mới này em test thử chạy nhẹ và ngon hơn ( CPU, GPU tải nhẹ hơn) mà chất lượng không đổi, hơn nữa nó có tùy chọn "non decode high defention audinon decode high defention audio" ngay ở phần audio mà ko cần phải đợi đến khi chạy bluray mới xuất hiện

v_t

Member

thanks all HD members

cấu hình máy bạn thừa chơi HD rồi cần gì phải mua thêm VGA. nếu có nhu cầu 3D bluray thì hãy mua thêm, chọn dòng ati 6xxx ( dòng 5xxx không hỗ trợ 3d bluray) hoặc nivida gt4xx

duvanngoc

Member

cấu hình máy bạn thừa chơi HD rồi cần gì phải mua thêm VGA. nếu có nhu cầu 3D bluray thì hãy mua thêm, chọn dòng ati 6xxx ( dòng 5xxx không hỗ trợ 3d bluray) hoặc nivida gt4xx
Mình khoái vga rời ở cái tính năng chia 2 màn hình, còn onboard mình đang dùng giga 946 và C2D 4500 decode fullhd thoải mái.

conmuadem

Member

Xin phép đào mộ tí ạ :).Em gặp trường hợp này mà chưa xử lí được mong các bác chỉ giáo,em có con ati 5570 trước giờ toàn dùng cổng optical để xuất âm thanh,giờ nghiên cứu vụ passthought bằng cổng hdmi của card,nhưng khi cắm vào cổng SAT/CBL của denon1612 đã chỉnh input assign là HDMI3,phần hình ảnh em cắm thẳng từ cổng D-sub của card (tivi chết cổng HDMI :() nên không cắm được HDMI out từ receiver .Không hiểu có ảnh hưởng gì không mà PC nó chỉ nhận receiver,xuất hình ảnh ra tivi còn âm thanh thì câm tịt :( ,vào playback device thì nó báo thế này thôi hình như không nhận mong các bác giúp đỡ cho,từ hôm qua xem phim chỉ cắm head phone nghe đến nản~X(~X(

conmuadem

Member

không được bác ợ,thay cả dây hdmi,đổi cả cổng DVI-hdmi,cài cả realtek hd audio rùi vẫn thế.....:( đau đầu với vụ passthought này ghê

nmcgroup

Well-Known Member

EM ghé tý nhé

Em có con AMD 6770 cũng bị tình trạng thỉnh thoảng mở HTPC - HDMI - AVR không co tiếng phải cài lại driver và khởi động lại mới nhận, pó tay

Bác nào hướng dẫn em cách tinh chỉnh hình ảnh và âm thanh từ HTPC - AVR được không?

thks em đang rất cần

v_t

Member

không được bác ợ,thay cả dây hdmi,đổi cả cổng DVI-hdmi,cài cả realtek hd audio rùi vẫn thế.....:( đau đầu với vụ passthought này ghê

âm thanh thì thường nó mặc định cho sound của bác, bác config khi xem phim hoặc nghe nhạc muốn qua HDMI thì phải chọn out là phần HDMI ATI chứ nó không tự động hiểu bác chọn cho bác đâu, thế thì tài quá :D

v_t

Member

EM ghé tý nhé

Em có con AMD 6770 cũng bị tình trạng thỉnh thoảng mở HTPC - HDMI - AVR không co tiếng phải cài lại driver và khởi động lại mới nhận, pó tay

Bác nào hướng dẫn em cách tinh chỉnh hình ảnh và âm thanh từ HTPC - AVR được không?

thks em đang rất cần

dòng ati rất hay bị thế. bác chỉ cần tắt mỗi tivi đi rồi bật lại là nó tự detect lại là ngon ( nhớ là lúc nào Rec của bác phải đang trong tình trạng bật), ko cần phải cài lại đâu. trước em dùng cũng hay bị và toàn làm thế, sau chuyển sang nvidia thì không bị tình trạng này.

conmuadem

Member

âm thanh thì thường nó mặc định cho sound của bác, bác config khi xem phim hoặc nghe nhạc muốn qua HDMI thì phải chọn out là phần HDMI ATI chứ nó không tự động hiểu bác chọn cho bác đâu, thế thì tài quá :D

Vấn đề là nó chỉ hiện not plugin kìa,nên không thể chỉnh được :(

---------- Bài trên gởi vào lúc 09:40:56 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 09:40:18 PM ----------

v_t

Member

Vấn đề là nó chỉ hiện not plugin kìa,nên không thể chỉnh được :(

---------- Bài trên gởi vào lúc 09:40:56 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 09:40:18 PM ----------

à, sorry bác không nhìn hình kĩ, mình cũng từng thử với con giga 5570 cách nối y hệt bác do cổng out của Rec bị hỏng, mọi thứ hoàn toàn ngon lành, con rec của em là Onkyo rs608, nhưng chắc thiết lập thì giống nhau. trên Rec bác đã chuyển chuẩn chế độ chưa, ví dụ bác nối PC vào HDMI PC in của bác thì bác phải chuyển rec sang chế độ PC. hoặc để loại trừ bác thử cài lại bản win sạch, rồi cài mỗi driver cho 5570 xem sao, sợ bản win đang dùng có thể bị lỗi hoặc xung đột giữa các driver gì đó

Bên trên