Sử dụng Xbox One để xem phim, nghe nhạc

STAR007

Active Member
Bác cứ mua đi, đừng quá lo về bảo hành, thường thì Xbox dùng rất trâu, bật cả ngày cũng ko sao, ko nóng.
Ko biết bác ở đâu, nếu trong SG thì Xbox X đc bán nhiều hơn HN.
Xbox One X hỗ trợ nhiều định dạng, tất nhiên về Multimedia thì ko so đc với PC, nhưng cũng đủ dùng.
con này giá cũ khoảng bao nhiêu thế bác? hỗ trợ âm thanh chuẩn nào vậy ạ?

caibang77

Member
Xbox One X không có hàng cũ đâu, chỉ có hàng mới thôi.
Tùy theo từng phần mềm, nói chung là đủ cả nếu bác dùng Kodi 18 cho X One X
Em đã đặt mua ơ cửa hàng muagame.vn rồi chắc vài ngày nữa nhận được hàng, thay it người dùng em one x quá bác hoangthao78

hoangthao78

Well-Known Member
Em đã đặt mua ơ cửa hàng muagame.vn rồi chắc vài ngày nữa nhận được hàng, thay it người dùng em one x quá bác hoangthao78
Quan trọng gì đâu bác, của mua là của đc, nếu lăn tăn nhiều thì khó mua đc lắm.
X One X thì ít người dùng ở VN thôi, đứa cháu sang Hoa Kỳ du lịch thấy nhà nhà dùng X One X như lợn con í.
Mà cộng đồng Xbox tại Vn cũng sôi nổi.
Nếu đa năng thì dùng PC
Nếu Game một chút, Multimedia một chút thì nên dùng One X, bởi vì theo kinh nghiệm cá nhân phần lớn người dùng sẽ chán game sau một thời gian (ko tính game thủ hardcore), lúc đó nếu Console của bác ko thể dùng cho tính năng Multimedia đc thì bác chỉ có để bám bụi mà thôi :)
Vì vậy nếu bác đã mua đc One X (mười mấy triệu thì phải) thì hợp lý đó bác.

jack_kernel

Active Member
Quan trọng gì đâu bác, của mua là của đc, nếu lăn tăn nhiều thì khó mua đc lắm.
X One X thì ít người dùng ở VN thôi, đứa cháu sang Hoa Kỳ du lịch thấy nhà nhà dùng X One X như lợn con í.
Mà cộng đồng Xbox tại Vn cũng sôi nổi.
Nếu đa năng thì dùng PC
Nếu Game một chút, Multimedia một chút thì nên dùng One X, bởi vì theo kinh nghiệm cá nhân phần lớn người dùng sẽ chán game sau một thời gian (ko tính game thủ hardcore), lúc đó nếu Console của bác ko thể dùng cho tính năng Multimedia đc thì bác chỉ có để bám bụi mà thôi :)
Vì vậy nếu bác đã mua đc One X (mười mấy triệu thì phải) thì hợp lý đó bác.

Em nghĩ nếu game một chút, Multimedia một chút thì One S có vẻ hợp lý hơn hơn :D One X có vẻ thừa nhu cầu rồi

hoangthao78

Well-Known Member
Em nghĩ nếu game một chút, Multimedia một chút thì One S có vẻ hợp lý hơn hơn :D One X có vẻ thừa nhu cầu rồi
Đúng là hơi dư một chút, nhưng nếu có điều kiện thì One X phục vụ cho nhu cầu 4K HDR, vì cấu hình của nó chơi game, xem phim là quá mạnh.

hoangthao78

Well-Known Member
Đi trước đón đầu để chơi 4K - HDR cho nó mượt, chứ em box S chơi game 4K hơi đuối
Ủng hộ bác tuyệt đối, One S đúng là đuối thật, One X mới đảm bảo đc phong độ 4K, mặc dù game có thể ít chơi, nhưng quan trọng là cảm giác biết rằng Console của mình chiến tốt 4K nó vẫn khiến người dùng mãn nguyện.

caibang77

Member
Ủng hộ bác tuyệt đối, One S đúng là đuối thật, One X mới đảm bảo đc phong độ 4K, mặc dù game có thể ít chơi, nhưng quan trọng là cảm giác biết rằng Console của mình chiến tốt 4K nó vẫn khiến người dùng mãn nguyện.
Bác có chơi em này chưa, chỉ cho ae cách setup ban đầu với, đã xem trên youtube rồi toàn người chơi nước ngoài setup, không thấy người Việt mình chia sẻ hay revew, vào mấy forum của mình về Xbox mà thấy nghèo nàn về nội dung quá.
Bác có thể tư vấn cho ae cách sử dụng thẻ Xbox live và một số tựa game chiến thuật với.

hoangthao78

Well-Known Member
Bác có chơi em này chưa, chỉ cho ae cách setup ban đầu với, đã xem trên youtube rồi toàn người chơi nước ngoài setup, không thấy người Việt mình chia sẻ hay revew, vào mấy forum của mình về Xbox mà thấy nghèo nàn về nội dung quá.
Bác có thể tư vấn cho ae cách sử dụng thẻ Xbox live và một số tựa game chiến thuật với.
Chưa có điều kiện mua One X bác ah.
Muốn sử dụng tính năng Xbox Live thì bác mua thẻ Gold, tại VN bán đầy.
Một số game chiến thuật, phòng thủ tương đối nổi: Fortnite/ PUBG/ Defense Grid 1, 2/ Anomaly/ Xcom/ Toy Soldier Cold War/ Sid Meier/ Halo War 1, 2/ Halo Master Chief/ Halo 5
Một số game nghệ thuật: Child of Light/ Ori and Blind Forest/ Castle Crasher
Một số game đua xe 4K: Forza 6,7/ Fozra Hozizon 3/ Sonic transformed

Chỉnh sửa lần cuối:

Mgzkun

Bác nào cài được VietmediaF lên KODI không? Mình xài XBOX ONE S.

Mình chỉ cài được ITVPlus, còn VietmediaF bị lỗi :(

caibang77

Member
Mình cũng chưa biết cách cài cacs addon vào Kodi 18 trên Xbox, nhưng đã thử cho kodi 18 chơi Pari by nigh iso và phim bluray 4k hdr nói chung là chơi dở lắm, giật và không pass được âm thanh qua đầu ARV. Trong khi đó con box X9s của mình chạy bằng play mặc định hoặc kodi ầm ầm, hình ảnh có HDR và passthrough âm thanh. Nói chung là Kodi 18 trên XBox chưa hoàn thiện như trên Androi box

freshair

Member
Với tư cách là một người đã chơi qua Dune HD, Popcorn Hours C200, Minix Neo X7, Apple TV và đương nhiên là Xbox One (X1) thì mình so sánh qua như sau:

1. Về chất lượng hình ảnh: X1 và Popcorns C200 là một 9 một 10 khi xem phim trên ổ cứng rời. Các đồng chí khác không có cửa với hai con này. Phụ đề như bạn kia nói là quá đẹp luôn ấy.

2. Âm thanh thì chưa đánh giá được hết X1 vì mình đang dùng con Receiver lởm cho X1.

3. Xem phim trên Web (phimmoi.net, etc.): Không khác gì xem trên PC

4. Kết nối với đầu thu TV: Chạy cực tốt nhé. Cắm đầu thu TV vào X1 là nó sẽ phát trực tiếp được. Mình dùng K+, chạy đẹp long lanh.

5. Netflix: hình ảnh trong vắt

6. Games: Khỏi phải bàn. Bây giờ mua Gold tầm 800K một năm thì một tháng có ít nhất 4 games chơi free.

Chi phí mua một con X1 cũ chỉ loanh quanh 4 củ. Tuy nhiên xét về cấu hình chung, bề dày thương hiệu, kho games thì mình k nghĩ các đồng chí Android China cùng tầm giá có cửa mon men đâu.

Bác ơi mục 4: Kết nối với đầu thu là thế nào bác nhỉ?
Mục 3: Xem phim trên web thì mình dùng browser của x1 để xem à?
Em đang cân nhắc đổi từ ps4 sang x1 nên không hiểu lắ mong các bác thông cảm.

hoangthao78

Well-Known Member
Bác ơi mục 4: Kết nối với đầu thu là thế nào bác nhỉ?
Mục 3: Xem phim trên web thì mình dùng browser của x1 để xem à?
Em đang cân nhắc đổi từ ps4 sang x1 nên không hiểu lắ mong các bác thông cảm.
Mục 4: Kết nối với đầu thu là...
Vì Xbox có 2 cổng HDMI out dùng để kết nối đến tivi
Còn 1 cổng HDMI in nữa, cổng này dùng để kết nối đến các thiết bị khác như đầu thu kỹ thuật số, PS4, các loại HD box chẳng hạn (các thiết bị này không kết nối trực tiếp tới tivi mà kết nối gián tiếp thông qua Xbox, còn dùng thì bình thường, thường đc dùng khi tivi nhà bác có ít cổng HDMI)
Mục 3: Xem phim trên Web thông các trình duyệt Edge, Internet Pro giống như PC, nhưng ko thuận tiện bằng PC, khoảng 70% độ tiện so với PC)

freshair

Member
Sau khi đọc bài viết này thì em đã tậu một em Xbox One S về dù đã có PS4. Giờ vấn đề là làm thế nào cài được các add on vào Kodi. Bác nào biết thì chỉ em với. Nhu cầu của em là xem Paris by Night và phim HD chất lượng cao ạ.

Dang Quoc Anh

Active Member
Sau khi đọc bài viết này thì em đã tậu một em Xbox One S về dù đã có PS4. Giờ vấn đề là làm thế nào cài được các add on vào Kodi. Bác nào biết thì chỉ em với. Nhu cầu của em là xem Paris by Night và phim HD chất lượng cao ạ.

Sau một hồi thử nghiệm VLC, Kodi (e ko biết sử dụng mấy cái add-on cho Kodi) thì e thấy cái ứng dụng mặc định Movies&TV chạy film là ngon nhất. Chỉ có điều nó chưa chạy được .iso, .m2ts và âm thanh DTS. Còn lại 4K HDR .mkv với âm thanh Dolby các kiểu chạy cực ngon.
Hiện tại app Dolby Access đã free cho Xbox. Bác cần nghe Atmos qua tai nghe mới phải trả thêm tiền

Sắp tới nó cũng update thêm Dolby Vision cho Xbox One S và Xbox One X.

Thêm nữa là nó chạy HVEC265 ngon lành nhé các bác.

Các bác có thể mua 1 con Xbox One S 1TB giá tầm 5tr về chạy phe phé. Còn mua mới các bác có thể xúc con Xbox One X giá 10tr500 ở đây https://www.lotte.vn/product/856587/may-xbox-one-x-1tb-804669.html

PS: E từ một người chơi game trên Xbox One S quay sang chơi film và âm thanh mới biết đến diễn đàn này :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Dang Quoc Anh

Active Member
Mới test thêm cái best player phải nói là quá tuyệt giải mã được cái âm thanh DTS mà e, chạy ngon lại có chế độ tìm phụ đề online rồi tự ghép.

Dang Quoc Anh

Active Member
3. Một võ sĩ không đối thủ trong việc play các file mkv (giải mã DTS)
Khởi điểm, Xbox chưa có nhiều phần mềm để giải mã trực tiếp file mkv DTS, và phụ đề tiếng Việt. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại thì trên Store có quá trời các phần mềm play file mkv có chứa DTS (để tìm các bác chỉ cần search với từ khóa Media player).
Xin cung cấp 1 danh sách các phần mềm trên Store, cả miễn phí lẫn trả tiền, danh sách này đc sắp xếp theo thứ tự độ ngon (các tiêu chí để sắp xếp: Play mượt mà file mkv DTS; độ trong của âm thanh khi giải mã; play file mkv có chứa nhiều audio - multi audio trong 1 file mkv; tự động play phụ đề tiếng Việt rời nằm trong cùng 1 thư mục mà ko cần phải chọn; độ đẹp của phụ đề tiếng Việt; và cuối cùng là tương thích với điều khiển từ xa - remote của Xbox).
a. Phần mềm Scorpio Player
Ưu: Mượt mà khi play; âm thanh khi giải mã trong vắt; cho phép chọn lựa các audio trong cùng 1 file; tự động play phụ đề tiếng Việt để trong cùng thư mục; độ đẹp phụ đề khoảng 6 điểm; tương thích với Remote và nó lại miễn phí nữa (ko có quảng cáo)
b. Phần mềm Best Player
Ưu: Play DTS tương đối tốt; âm thanh trong; tự động play phụ đề rời; tự động phát hiện DNLA trong cùng 1 mạng; tương thích 100% remote.
Nhược: Ko chơi đc file mkv multi audio; phải mua.
c. Phần mềm VLC
Ưu: play mượt mà; play multi audio trong cùng 1 file, có phụ đề TV; tương thích remote; tự động phát hiện DNLA; và miễn phí.
Nhược: Âm thanh khi giải mã, nghe và cảm nhận thấy hơi đục.
d. Phần mềm Duplex Media +
Ưu: mượt mà, multi audio, tương thích remote
Nhược: chỉ hỗ trợ phụ đề UTF8 (ko phải Unicode); phải mua.
e. Phần mềm ACG Player
Phần mềm này chỉ có 1 nhược điểm duy nhất thôi, đó là nó ko hỗ trợ giải mã DTS, nhưng vẫn phải liệt kê vào vì các khía cạnh khác của nó đều từ 9 điểm (ko thể cho thấp hơn); nhất là với độ đẹp hoàn hảo của phụ đề tiếng Việt khi hiển thị.
... và nhiều phần mềm khác nữa.
Bác liệt kê thêm cái app mặc định của nó là Movies &TV cái này chơi film cực ngon, thiếu mỗi giải mã DTS và chơi file .iso nữa là ngon tuyệt đối luôn.

DeislerX

Member
Bác mua One S 1TB giá 5 triệu ở đâu có thể cho mình biết để mua được không ?

Sau một hồi thử nghiệm VLC, Kodi (e ko biết sử dụng mấy cái add-on cho Kodi) thì e thấy cái ứng dụng mặc định Movies&TV chạy film là ngon nhất. Chỉ có điều nó chưa chạy được .iso, .m2ts và âm thanh DTS. Còn lại 4K HDR .mkv với âm thanh Dolby các kiểu chạy cực ngon.
Hiện tại app Dolby Access đã free cho Xbox. Bác cần nghe Atmos qua tai nghe mới phải trả thêm tiền

Sắp tới nó cũng update thêm Dolby Vision cho Xbox One S và Xbox One X.

Thêm nữa là nó chạy HVEC265 ngon lành nhé các bác.

Các bác có thể mua 1 con Xbox One S 1TB giá tầm 5tr về chạy phe phé. Còn mua mới các bác có thể xúc con Xbox One X giá 10tr500 ở đây https://www.lotte.vn/product/856587/may-xbox-one-x-1tb-804669.html

PS: E từ một người chơi game trên Xbox One S quay sang chơi film và âm thanh mới biết đến diễn đàn này :))

Bên trên