Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Xem lại bài post của bác thì "chỉ có 1 cổng có hình và tiếng lên tivi thôi". Tiếng lên TV là sao hả bác? Mà bác kết nối thế nào, nguồn phát là gì?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Xem lại bài post của bác thì "chỉ có 1 cổng có hình và tiếng lên tivi thôi". Tiếng lên TV là sao hả bác? Mà bác kết nối thế nào, nguồn phát là gì?

Chắc là có hình lên tivi còn tiếng thì phát ra loa rồi...

binhhc

Moderator
Theo em đoán thì cổng HDP của AVR này nó tích hợp luôn nhận và giải mã tín hiệu âm thanh, còn 2 cổng kia HDMI chỉ nhận hình ảnh thôi, còn đường tiếng thì phải cắm vào cổng Left/Right tương ứng.
Theo mình nghĩ là không phải vậy.
Cổng HDMI là chuyển tải tín hiệu dạng còn "thô" cả hình ảnh và âm thanh, vậy nên đương nhiên các đầu vào bằng HDMI của AVR đều nhận đủ hình ảnh và âm thanh từ nguồn phát đến.
Tên cổng là HDP, DVD hay SAT,.... thì chỉ là ký hiệu quy định tên cổng mà thôi.
mặt sau cái AVR 590 này là như ảnh dưới đây thì càng đúng với điều mình đã nói ở trên. Bạn TGK-2007 nên đọc kỹ lại HDSD xem thế nào.

PS: bạn nào rành tiếng Anh dịch cho anh em với.

Hai Scm

Active Member
Em up hình lung Denon 590 cho các bác tiện tham khảo

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Mà quên em phát hiện em AVR590 của em nó có tình trạng như sau, các bác chỉ giúp em.
AVR590 có 3 cổng HDMI input, nhưng em kết nối chỉ có 1 cổng có hình và tiếng lên tivi thôi, còn 02 cổng còn lại chỉ có hình ko tiếng.
cá bác chị em setup với. em dọc mãi rồi ko dc.
xin cầu cứu các bác.

Theo mình thấy thì có lẽ không phải vậy.

HDMI có 3 cổng in để nối 3 thiết bị khác nhau và 1 cổng Out để xuất ra màn hình.Theo nhà sản xuất thì HDMI có thể truyền cả hình ảnh và âm thanh trên 1 sợi HDMI vì vậy ,bạn phải kiểm tra nguồn nhạc ,phim khi phát trên thiết bị có hư hỏng hay đầu phát không hỗ trợ soucer kiểu này không.

Bạn có thể nói 3 cổng in HDMI bạn nối với thiết bị nào HDP ,DVD hay K+......?

Tống Công minh

Active Member

Mình nghe nhạc thì 1612 tự động ra 2.1 (có cả sub), nhưng khi mình tắt sub đi, chỉ để 2.0 thì thấy có vẻ hay hơn 2.1. Các bác có thấy thế không?

Cho mình hỏi AVR-1610 có tương đương với 1612 không hả các bạn ?

rockloccoc

Well-Known Member

Mình nghe nhạc thì 1612 tự động ra 2.1 (có cả sub), nhưng khi mình tắt sub đi, chỉ để 2.0 thì thấy có vẻ hay hơn 2.1. Các bác có thấy thế không?

Khi nghe nhạc 2 kênh thì em thường setup audeyssy (k nhớ viết đúng k) là L&R, EQ off, restorer chọn HQ, tần số cắt là 80HZ thì nghe nhạc hay hơn hẳn. Sub tự off luôn.

TGK-2007

Member

Theo em còn tuỳ các bác dùng loa gì.
EM đang dùng S506 nếu không bật SUB thì sẽ mất độ rộng và sâu của tiếng trống khi coi thuý nga.

Thông số của bác "Rockloccoc" chắc tự chỉnh tay dc hả, em sẽ thử setup theo cách nay xem thế nào. Có gì ae mình cùng thảo luận.
Có cách nào lưu lại các thông số đã cài đặt theo từng chế độ dc ko các bác.
Chứ set để nghe nhạc xong, xem phim lại đi set lại mệt lắm.

TGK-2007

Member
Re: Ðề: Re: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Theo mình thấy thì có lẽ không phải vậy.

HDMI có 3 cổng in để nối 3 thiết bị khác nhau và 1 cổng Out để xuất ra màn hình.Theo nhà sản xuất thì HDMI có thể truyền cả hình ảnh và âm thanh trên 1 sợi HDMI vì vậy ,bạn phải kiểm tra nguồn nhạc ,phim khi phát trên thiết bị có hư hỏng hay đầu phát không hỗ trợ soucer kiểu này không.

Bạn có thể nói 3 cổng in HDMI bạn nối với thiết bị nào HDP ,DVD hay K+......?

Em nối như sau :
1 - Bluray vào cổng HDP
2 - SCTV HD vào cổng SAT/CBL
Vây mà khi chuyển quan SAT xem SCTV thì không có hình bác ạh, chỉ có tiếng ra denon thôi.
chuyển về HDP xem Bluray disc thì hình, tiếng đầy đủ.

TGK-2007

Member
Em đã đổi lại như sau :
1- Bluray disc nối vào SAT/CBL
2- SCTV HD vào HDP
thì đầu SCTV HD lại có hình lên tivi và tiếng vừa tivi vừa denon.

Cổng DVD tương tự cổng SAT/CBL

Hai Scm

Active Member

Em nối như sau :
1 - Bluray vào cổng HDP
2 - SCTV HD vào cổng SAT/CBL
Vây mà khi chuyển quan SAT thì không có hình bác ạh, chỉ có tiếng ra denon thôi.
chuyển về HDP thì hình tiếng đầy đủ.

Bác vào input setting xem cổng SAT/CBL có cài đặt phần video bang cổng khác không ?

TGK-2007

Member

Denon cho phép cài đặt nên bác coi lại cài đặt đang là như thế nào....

Nhờ bác "Hai Scm" test thử các cổng HDMI trên 1612 nhà bác xem có tình trạng giống em ko?
Thông tin đến em mình với.
Cám ơn bác.

Hai Scm

Active Member

Nhờ bác "Hai Scm" test thử các cổng HDMI trên 1612 nhà bác xem có tình trạng giống em ko?
Thông tin đến em mình với.
Cám ơn bác.

Trên remote bác bấm vào Menu --> chọn Input setup --> chọn Input Assign (là nơi 1612 cho người dùng tùy chỉnh đầu vào)....

Bác để ý thấy BD và DVD em để dùng cổng HDMI cho hình và tiếng, còn cổng SAT/CBL em cài lấy tiếng từ cổng Coaxial đó... bác xem lại cổng input AVR bác đang set up thế nào.

rockloccoc

Well-Known Member

Theo em còn tuỳ các bác dùng loa gì.
EM đang dùng S506 nếu không bật SUB thì sẽ mất độ rộng và sâu của tiếng trống khi coi thuý nga.

Thông số của bác "Rockloccoc" chắc tự chỉnh tay dc hả, em sẽ thử setup theo cách nay xem thế nào. Có gì ae mình cùng thảo luận.
Có cách nào lưu lại các thông số đã cài đặt theo từng chế độ dc ko các bác.
Chứ set để nghe nhạc xong, xem phim lại đi set lại mệt lắm.
Vầng, bác cứ tắt EQ đi là chỉnh được cả tone luôn (treble em thường để 4, bass để 0 thôi). Em dùng Dune Max, nghe nói có DAC qua cổng RCA nên em nối vào RCA của 1612 trong chế độ Sat (chả hạn), trong này em sẽ setup 1 lần theo những gì em trình bày, lần sau cứ mở lossless là em vào SAT là ok luôn. Cách này nhanh về âm thanh nhưng mỗi lần cần hình để chon CD qua HDMI lên tivi lại phải chuyển sang BD. Hơi mất công tí thôi.

Hai Scm

Active Member

Bác không thích âm trầm mạnh à ? em thì lại thấy nếu ko có âm bass/ cục sub thì mất hay..

Bên trên