THE AVENGERS (2012) : một bản Symphony hoàn hảo

khoacao96

Ðề: THE AVENGERS (2012) : một bản Symphony hoàn hảo

hỏi linh tinh j vậy :| Nếu mình ko biết Marvel vs chưa xem phim của Marvel thì sao dám bình luận j ở đây hả bạn? Còn bạn chưa nghe danh IMDB àh? Tìm hiểu kĩ vào r hãng hỏi ko ng ta cười cho đấy :)

P/s: ko bình luận cái này nữa ko thành spam post của các bác sr :)

khoacao96

hỏi linh tinh j vậy :| Nếu mình ko biết Marvel vs chưa xem phim của Marvel thì sao dám bình luận j ở đây hả bạn? Còn bạn chưa nghe danh IMDB àh? Tìm hiểu kĩ vào r hãng hỏi ko ng ta cười cho đấy :)

conheomap

Member

Marvel chỉ là cái hãng truyện tranh thôi chứ nó đâu có SX phim.Phim hay dở là do hãng SX phim.
Còn IMDb thì hỏi con nít 3 tuổi cũng biết.Ở 4rum mình bình luận theo cảm nhận cá nhân chứ ko theo quan điểm ở đâu hết.
Còn bạn thấy phim nào mà IMDb chấm điểm cao thì a dua theo thì miễn bàn.

dung2408

Member

Marvel chỉ là cái hãng truyện tranh thôi chứ nó đâu có SX phim.Phim hay dở là do hãng SX phim.
Còn IMDb thì hỏi con nít 3 tuổi cũng biết.Ở 4rum mình bình luận theo cảm nhận cá nhân chứ ko theo quan điểm ở đâu hết.
Còn bạn thấy phim nào mà IMDb chấm điểm cao thì a dua theo thì miễn bàn.

Việc phim hay hay dở mỗi người 1 cảm nhận, mình không ý kiến =]]
Nhưng phim The avenger (cùng các phim liên quan) là do Marvel Studio sản xuất nhé bạn :)

xherox

Member

Theo mình các bạn cũng không nên tranh cãi quá nhiều, ai cũng có điều đúng cả. Điểm số của Imdb của các bộ film mới luôn cao hơn so với giá trị thực của nó, dần dần nó sẽ tụt dần tụt dần và thời gian sẽ đem lại một vị trí tương đối chính xác các bộ film trong nền điện ảnh. Tôi từng chứng kiến rất nhiều bộ film được đầu tư khủng ra lò trong quãng đầu ra rạp điểm rating dựa trên số lượng người tham gia bình chọn rất cao, nhưng hầu hết về sau tụt nhanh chóng, sau khoảng một năm thì nếu để ý sẽ thấy điểm số hoàn toàn khác biệt.
Với tôi thì The Avangers chỉ là một hành khúc, một điệu valse đầy màu sắc vui nhộn, chứ nó là một symphony-bản giao hưởng hoàn hảo thì không ổn cho lắm, vì một bản giao hưởng có chỗ đứng luôn chứa đựng những điều sâu sa mà cái này thì các nhà phân tích âm nhạc giải thích cũng không hết được, chỉ biết thời gian càng trôi đi nó càng có chỗ đứng vững chắc. Liệu sau vài năm nữa các bạn có còn ca ngợi The Avangers? hay các bạn lúc đó đang tung hô phần 2 của bộ film trước bước tiến không ngừng của công nghệ cũng như khả năng trình diễn kỹ sảo? Marvel Studio chưa có được một bộ óc như James Cameron, tiên phong trong công nghệ mới nhưng film vẫn cân bằng được yếu tố nghệ thuật. Có lẽ con đường mà Marvel chọn là "tô mỳ ăn liền hảo hạng": sản xuất nhanh, bán được nhiều, có thể ăn ngay khi đói nếu dinh dưỡng không phải là vấn đề quan trọng!!!

unplugged

Member

Phim này hay, mang tính giải trí cao, nhưng cái gọi là nghệ thuật và có giá trị xem lại nhiều lần thì vẫn còn thiếu!

haipvg

Well-Known Member

Tiếc là phim này không làm real 3D

nguyetita

ông ơi, chém quá rồi. Mỗi Phim có mỗi cái hay riêng, ông chê Trans nhưng phòng vé nó cũng doanh thu khổng lồ. Phim Avenger 2012 thì hay thật nhưng ông có đảm bảo phần 2 3 4 nó có chìm xuồng. Phim này nói thật, nếu ko có kĩ xảo hay thì cũng vứt. Nội dung về siêu anh hùng thì cũng nhàm rồi, ko haonf toàn giống nhau nhưng cũng cùng mô-típ. Kể lể nó hay thế kia, nhưng có phải ai cũng thấy thế đâu :))

AmThanhDep

Các phim chạy theo xu hướng tất nhiên là doanh thu khổng lồ r, mà công nhận Avenger quá nhiều kỹ xảo đâm ra xem cũng nhàm, đến thằng em lớp 6 nó cũng bảo phim chỉ bình thường.

DanielTran

Well-Known Member

Daniel dự là bản HD sẽ ra trong tháng 8 này, thậm chí là trong vòng 1 tuần nữa.

lamalam

Member

Mình thấy phim này nôi dung không được hấp dẫn lắm. không hay và hồi hộp bằng battleship. có điều phim có kỹ xảo quành tráng và có tính giải trí cao, đoạn chiến cuối xem cứ thấy giống TF3 (cũng cái kiểu cổng không gian....quái tràn vào... tìm cách đóng cổng, hết phim). Theo t đánh giá, phim này không nhảm như TF 2,3. Nhưng cũng thật sự chưa có gì nổi bật về mặt nội dung, cái hay duy nhất ở chỗ nó là thành quả của 5 bộ phim đơn lẻ về các anh hùng trước đó. Nếu mà so sánh với tác phẩm transformers đầu tiên thì thật sự nó không cuốn hút bằng đâu.

yevon1987

thật sự mình khá choáng váng vì các bạn khen The Avengers quá trời. bản thân mình nghĩ nó là một phim câu khách, nặng tính giải trí, xem cho xong và không có bài học đạo đức hay triết lý sâu xa nào được truyền tải. đã thế trong những đoạn kịch tính lên cao trào thì các cảnh hài hước xuất hiện một cách cực kỳ vô duyên (mình thề là không sao cười nổi, thà cho stark chết luôn còn hơn là tỉnh lại theo cái kiểu hài hước vô duyên ấy). lúc đầu mình cho avenger 5 điểm, và nghĩ nó không thể được đến 7 điểm nhưng có lẽ lượng fan của Marvel quá đông đảo làm cho phim này điểm cao đến vậy. trụ lại trong top 100 của imdb là một thành công quá lớn của avenger.

đây là review mình viết hồi mới xem xong.

tối nay mình lần đầu đến mk2. phải nói bọn này làm ăn khó chịu thật, ngoài chuyện mua vé ở máy không được, còn +3e cho phim 3D (wtf ?) và không được mang kính về nhà. ờ thôi thì vì bộ phim cố mà xem vậy. the avengers được 8.9 cơ mà ! review và trailer cũng tương đối bắt mắt. đầu phim kết ngay em scarlette, mình thích từ hồi the prestige. hic, nhưng thú thực xem đc nửa phim thì mình buồn ngủ. có lẽ vì mình không quen đeo kính ? perhaps, nhưng chắc vì không hợp gout đúng hơn. mình gắng tìm được một cốt truyện và tình tiết bước ngoặt, hoặc đơn giản một câu thoại hay, nhưng tuyệt nhiên không có, cho tới hết phim vẫn vậy. phim đạt điểm cao về mặt đồ họa, và chắc với những ai nghiền marvel comic sẽ thích thú lắm, tiếc là mình không trong số này.

ra khỏi rạp chém gió với anh Hưng và Thanh (tiếp tục là dưới trời mưa). anh Loki tạm gọi là trùm cuối thì quá đuối, ngay từ đầu đã bị tóm (????). anh Hulk khỏe ngoài sức tưởng tượng, nhưng khỏe cũng thế thôi, nếu anh đang tóm vào một con "cá bay" thì anh không thể ghì đầu nó xuống như khi anh đang đứng trên mặt đất được. anh Thor nghe có vẻ to, immortal, nhưng .... đánh ngang với tất cả những người còn lại và rõ ràng thua Hulk. cuối cùng, mình không rõ nhân vật scarlette đóng có phải có sẵn trong comic không (nếu có thì cũng không nổi tiếng), nếu đó là nhân vật thêm vào "chỉ để cho có gái" thì quả là đáng tiếc và phí phạm.

vào trong top250 imdb, thấy The Avengers xếp hạng 31, được 8.8, nhưng mới chỉ 65k vote. với số vote ntn thì Inception ngày xưa chắc phải 9.3 :)) khi lên được tầm 150k, mình đoán The Avengers sẽ tụt xuống tầm 8.6 mà thôi, vì thể loại phim này chỉ câu khách giai đoạn đầu, không có giá trị xem lại. những người khó tính mua dvd vote hiển nhiên thấp hơn những ai đi rạp đã đành, những người mượn dvd của bạn về xem hẳn nhiên sẽ không đọng lại gì nhiều. thử điểm qua các phim 8.6, The Silence of the Lambs đã là huyền thoại với thiên thần Jodie và ác quỷ Dr Lecter, Usual Suspects kinh điển với twist cuối phim ngoạn mục, Forrest Gump tượng đài của tính nhân văn trong điện ảnh, Psychose phim kinh dị hay nhất của mọi thời đại, Se7en đầy bí ẩn với màu sắc tôn giáo, và Memento (omg! mình nghĩ memento xứng đáng điểm 10!) bậc thầy về kiểu kể truyện lắt léo mang phong cách Nolan. The Avengers chỉ với pha hành động đẹp mắt và cảnh quay hoành tráng không cách nào đủ để được xếp ngang hàng với các bộ phim trên.

còn đây là mấy lời của ngày hôm nay: có một điều mình tin là đúng, mình đã giữ quan điểm đó khi thưởng thức tất cả các loại nghệ thuật: từ âm nhạc, hội họa, kiến trúc, văn học đến điện ảnh. đó là: một tác phẩm hay, thì tự thân nó hay, thậm chí ngay kể cả khi không có một tác giả nào hiện thực hóa nó. cụ thể hơn, mình không khen một bộ phim ở chỗ "tác giả đã hiện thực hóa ý tưởng abc lên màn ảnh", mà mình cho rằng nó đẹp ngay từ trong ý tưởng, tác giả chỉ là người đưa nó lên màn ảnh mà thôi. nếu ý tưởng đó hay, thì kể cả nó chỉ tồn tại trong đầu của bạn mà chưa được bất kỳ ai đưa lên màn ảnh, thì ý tưởng đó vẫn là một ý tưởng hay.

mình thấy the avengers chỉ được điểm cộng ở chỗ "đạo diễn đã hiện thực hóa việc các siêu anh hùng cùng chiến đấu với nhau". trong tâm trí mình, việc có quá nhiều siêu anh hùng là một ý tưởng dở, nó là sự mâu thuẫn:
- các siêu anh hùng mạnh hơn hẳn người thường
- họ vốn là số ít trong xã hội, tuy nhiên họ .... vẫn đông
- tuy họ là số đông, nhưng loài người vẫn phải nhờ cậy vào sức mạnh của họ, chứ không có cách nào thay thế họ được.
ý tưởng đã dở thì dù có đưa lên màn ảnh hay cỡ nào, nó vẫn dở. các bạn cứ góp ý thoải mái, mình khá là cực đoạn nhưng khi tranh luận mình tin mình có sự tôn trọng tối thiểu với người khác. mong nhận được phản hồi tích cực. còn mình, tóm lại, mình không thể cho the avenger quá điểm 5 được.

dung2408

Member

mình thấy the avengers chỉ được điểm cộng ở chỗ "đạo diễn đã hiện thực hóa việc các siêu anh hùng cùng chiến đấu với nhau". trong tâm trí mình, việc có quá nhiều siêu anh hùng là một ý tưởng dở, nó là sự mâu thuẫn:
- các siêu anh hùng mạnh hơn hẳn người thường
- họ vốn là số ít trong xã hội, tuy nhiên họ .... vẫn đông
- tuy họ là số đông, nhưng loài người vẫn phải nhờ cậy vào sức mạnh của họ, chứ không có cách nào thay thế họ được.
ý tưởng đã dở thì dù có đưa lên màn ảnh hay cỡ nào, nó vẫn dở. các bạn cứ góp ý thoải mái, mình khá là cực đoạn nhưng khi tranh luận mình tin mình có sự tôn trọng tối thiểu với người khác. mong nhận được phản hồi tích cực. còn mình, tóm lại, mình không thể cho the avenger quá điểm 5 được.

Trước khi xem The Avenger mình đã sợ việc quá đông siêu anh hùng trong 1 phim thì phim sẽ thành một mớ hổ lốn, nhưng sau khi xem xong thì mình đã nghĩ khác.
Tuy vậy mình vẫn không hiểu 3 dòng "mâu thuẫn" mà bạn đưa ra. Bạn có thể nói rõ ra được không ?
Ngoài ra việc Loki bị tóm ko phải vì cậu ta đuối mà vì đó là kế hoạch của Loki, cố tình để bị tóm nhằm mục đích làm rối loạn đội ngũ Avenger. Tuy nhiên quả bị Hulk dập tơi bời thì .... =]].

Điểm dở nhất của cả serie phim theo mình là thế quái nào các siêu anh hùng cứ chọn đất Mỹ mà đáp =]]]]]. Mấy người như Iron man, Hulk, CA phụ thuộc vào công nghệ tiên tiến của Mĩ còn nghe được, sao chàng Thor đang từ thần thoại Bắc Âu mà cũng đáp xuống Mỹ cho được =]]

yevon1987

Trước khi xem The Avenger mình đã sợ việc quá đông siêu anh hùng trong 1 phim thì phim sẽ thành một mớ hổ lốn, nhưng sau khi xem xong thì mình đã nghĩ khác.
Tuy vậy mình vẫn không hiểu 3 dòng "mâu thuẫn" mà bạn đưa ra. Bạn có thể nói rõ ra được không ?
Ngoài ra việc Loki bị tóm ko phải vì cậu ta đuối mà vì đó là kế hoạch của Loki, cố tình để bị tóm nhằm mục đích làm rối loạn đội ngũ Avenger. Tuy nhiên quả bị Hulk dập tơi bời thì .... =]].

Điểm dở nhất của cả serie phim theo mình là thế quái nào các siêu anh hùng cứ chọn đất Mỹ mà đáp =]]]]]. Mấy người như Iron man, Hulk, CA phụ thuộc vào công nghệ tiên tiến của Mĩ còn nghe được, sao chàng Thor đang từ thần thoại Bắc Âu mà cũng đáp xuống Mỹ cho được =]]

mâu thuẫn ở chỗ này đây: đã là anh hùng thì phải ít, phải hiếm, trong khi ở đây lại cố tình làm cho nhiều. uh, nếu nhiều thì nó là cái đại trà, nó phải yếu đi, đằng này họ vẫn mạnh hơn hẳn người thường. đã như họ có nhiều, thì người thường phải biết cách học hỏi, nhân giống và phổ biến, đằng này, họ vẫn là một lũ bị thịt, tự mình không giải quyết được vấn đề mà phải trông chờ vào siêu nhân, vốn dĩ cũng khá là đông đảo chứ đâu phải của hiếm hoi gì.

ý mình là, nếu đã gọi là anh hùng thì phải duy nhất, còn không thì ai cũng như nhau tất. the avengers cố tình đưa ý tưởng ngược lại "anh hùng có thể có cả đám" nên mình thấy nó mâu thuẫn.

dung2408

Member

mâu thuẫn ở chỗ này đây: đã là anh hùng thì phải ít, phải hiếm, trong khi ở đây lại cố tình làm cho nhiều. uh, nếu nhiều thì nó là cái đại trà, nó phải yếu đi, đằng này họ vẫn mạnh hơn hẳn người thường. đã như họ có nhiều, thì người thường phải biết cách học hỏi, nhân giống và phổ biến, đằng này, họ vẫn là một lũ bị thịt, tự mình không giải quyết được vấn đề mà phải trông chờ vào siêu nhân, vốn dĩ cũng khá là đông đảo chứ đâu phải của hiếm hoi gì.

ý mình là, nếu đã gọi là anh hùng thì phải duy nhất, còn không thì ai cũng như nhau tất. the avengers cố tình đưa ý tưởng ngược lại "anh hùng có thể có cả đám" nên mình thấy nó mâu thuẫn.

6,7 siêu anh hùng so với dân số nước Mỹ không thôi cũng vẫn là quá ít chứ đừng nói đến việc so với dân số cả thế giới. Cái dở hơi nhất của đoàn làm phim như mình đã nói là cho họ tụ tập và xuất hiện hết ở đất Mỹ, tự sướng khỏi nói.
Nếu bạn nói là phải học hỏi, nhân giống và phổ biến thì rõ ràng bạn không xem kỹ các phần trước :
- Với Thor - chúng ta khỏi xét, đố thằng nào mà "học hỏi" với "nhân giống" được với người ngoài hành tinh
- Với Hulk và CA : Dự án siêu chiến binh của quân đội đã bị ngừng trệ do cái chết của ông tiến sĩ người Đức (sr, mình tạm quên tên) từ thế chiến thứ 2, và đến nay thành quả họ đạt được là công trình duy nhất của Bruce Banner, người đã biến thành Hulk và quyết định đem kiến thức của mình tránh xa quân đội.
- Với Ironman : Khỏi nói, hoàn toàn không chịu chia sẻ công nghệ cho ai, thực sự có rất nhiều cường quốc bắt chước công nghệ của anh ta (ở ironman 2) nhưng không thành, Ivan Vanko là người duy nhất làm được nay đã xuống mồ.
- Với Hawkeye và Black Widow : Tài năng của họ có được do bẩm sinh hoặc luyện tập khắc khổ, ờ há, cái này học được này, nhưng không phải ai cũng lên đc pro và như mọi người đã thấy, hai người này cũng chả làm đc gì nếu thiếu mấy người ở trên.

Việc anh hùng có cả đám và sức mạnh chênh lệch thực sự tạo nên nét riêng cho mỗi nhân vật. Nếu mà các siêu anh hùng không mạnh hơn hẳn người thường thì xin lỗi, đó là phim hành động, không phải phim viễn tưởng siêu anh hùng :)

Trista

Cùng cảm nhận: phim ko tệ, nhưng ko đáng được khen là hay. Đủ tầm giải trí với kĩ sảo đẹp, nội dung đơn giản nhưng vẫn đủ logic, ko tệ hại như các bom tấn nặng phô truơng nhưng não phẳng. Rate thì cho 6/10.

yevon1987

6,7 siêu anh hùng so với dân số nước Mỹ không thôi cũng vẫn là quá ít chứ đừng nói đến việc so với dân số cả thế giới. Cái dở hơi nhất của đoàn làm phim như mình đã nói là cho họ tụ tập và xuất hiện hết ở đất Mỹ, tự sướng khỏi nói.
Nếu bạn nói là phải học hỏi, nhân giống và phổ biến thì rõ ràng bạn không xem kỹ các phần trước :
- Với Thor - chúng ta khỏi xét, đố thằng nào mà "học hỏi" với "nhân giống" được với người ngoài hành tinh
- Với Hulk và CA : Dự án siêu chiến binh của quân đội đã bị ngừng trệ do cái chết của ông tiến sĩ người Đức (sr, mình tạm quên tên) từ thế chiến thứ 2, và đến nay thành quả họ đạt được là công trình duy nhất của Bruce Banner, người đã biến thành Hulk và quyết định đem kiến thức của mình tránh xa quân đội.
- Với Ironman : Khỏi nói, hoàn toàn không chịu chia sẻ công nghệ cho ai, thực sự có rất nhiều cường quốc bắt chước công nghệ của anh ta (ở ironman 2) nhưng không thành, Ivan Vanko là người duy nhất làm được nay đã xuống mồ.
- Với Hawkeye và Black Widow : Tài năng của họ có được do bẩm sinh hoặc luyện tập khắc khổ, ờ há, cái này học được này, nhưng không phải ai cũng lên đc pro và như mọi người đã thấy, hai người này cũng chả làm đc gì nếu thiếu mấy người ở trên.

Việc anh hùng có cả đám và sức mạnh chênh lệch thực sự tạo nên nét riêng cho mỗi nhân vật. Nếu mà các siêu anh hùng không mạnh hơn hẳn người thường thì xin lỗi, đó là phim hành động, không phải phim viễn tưởng siêu anh hùng :)

ngày xưa nói về siêu anh hùng thì cả thế giới chắc chỉ có một người. đấy là cách mình hiểu về siêu anh hùng. hoặc chí ít trong bối cảnh nhất định họ phải là số một, là duy nhất, là không ai sánh bằng. đây trong một bộ phim nhung nhúc những 6 ông, ông nào ông nấy người dân nhìn vào mắt lác xệch, thế có phải là buồn cười không ?

mình không đọc comic, chỉ sau khi xem the avengers mình mới tìm hiểu một chút, uh thì như bạn nói ông nào cũng có cái "lý do" để mà "vô đối". nhưng bạn không thấy nghịch lý sao ? tại sao "vô đối" mà anh đánh cũng chỉ ngang những thằng "vô đối" khác ? tại sao có nhiều lý do để "vô đối" như thế ? tại sao những người kia không có lý do riêng nào đó để trở thành "vô đối". mâu thuẫn là ở chỗ đó đó bạn.

đó là chưa kể đưa hawkeye quá yếu so với số còn lại và đưa black widow "chỉ để cho có gái" thể hiện rõ ý đồ câu khách của the avengers. mình nói lại, siêu anh hùng không chỉ mạnh hơn người thường, mà còn phải là duy nhất nữa. nếu có tới 6 ông thì mình gọi đó là "tập thể những người khỏe bất thường" chứ sao được gọi là "siêu anh hùng".

Bên trên