Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

cubiboy90

Em đang muốn làm 1 dàn low end với chi phí ... chưa biết, vì tính mua "tàng tàng" nhưng có thể nâng cấp lên "từ từ"

Theo e tập tành trên internet và đúc kết lại thì e cũng tập hợp dc nhiêu đây :
- CDP xịn có DAC cao cấp hoặc DAC rời (nguồn - đầu phát).
- Pre + Pow hoặc intergrated Amp.
- Loa , dây loa, dây nguồn, nguồn, lọc nguồn ... ( Đúc kết lại nhiêu đây là đủ chưa nhỉ.)

Và em cũng có 1 số câu hỏi lun vì thiệt sự là rất bối rối vì cái vấn đề về hi-end này nó nhiều quá

1. Nếu mình muốn nguồn là từ PC (có cổng quang) ko có DAC thì có cần thêm DAC ko??? Hay là đấu thẳng vô Pre hoặc intergrated Amp để cho 2 loại amp này xử lý dùm (dây optical vô thẳng Pre amp có hay = analog ko) ????

2. 1 số dàn Hi-end mẫu em xem trên hdvietnam thấy có Pre & Processor (chẳng hạn Rotel RC 1090 >>> Lexicon MC-12HD) . Và có thêm 1 radio (Vd :Magnum Dynalab MD 90) chẳng biết cái processor và radio để làm j ?

3. Câu này hơi chuối , e thấy cái loa yamaha cũ nhà em có tới 2 cặp cổng AV (theo em biết 1 cặp L-R gắn dây AV vô là có tiếng rồi) . Vậy cặp còn lại là thừa ah ?

4. Câu cuối cùng đây các bác ợ , đây là dàn hi-end để xem film và nghe nhạc của 1 bác bên hdvietnam share http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/63-...-film-cua.html . Nhìn vào dàn hi-end nghe nhạc thì e cũng gà mờ biết rằng phải đi từ CDP -> Pre(chỉnh âm) -> Pow(tăng âm) -> loa liếc . Còn cái dàn phía nhìn vào mù lun, chả biết đấu dây kiểu j , có bác pro nào chỉ em chủ cái dàn này đấu kiểu j ko ?

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

Với 1 số tiền trong khả năng, gu nghe của mình, phòng ốc sẵn có và loay hoay tìm kiếm ra được 1 bộ dàn mà để mình thư giãn, thả hồn vào đấy và cảm thấy thỏa mãn thì được gọi là hi-end rồi!
Ngẫm lại nhiều bác chạy đua vũ trang kinh hồn, cách nghe theo kiểu bắt lỗi thiết bị, suốt ngày nghe CD test thì thật khổ cho họ quá!

Minhsur

Banned

Mình nghĩ bác chỉ nên quan tâm 3 vấn đề:
1> Âm thanh có "lọt" tai bác không? Hàng xóm bảo hay nhưng bác bảo không hay là vứt!
2> Hình thức có "lọt" mắt bác không? Đồ chơi ít nhất phải đẹp trong mắt bác đã thì bác mới có tâm trạng nghe nó hót cái gì.
3> Bác định đầu tư bao nhiêu xiền lo cho vụ hi-end này?

Mình thích câu của bác này:
Ngẫm lại nhiều bác chạy đua vũ trang kinh hồn, cách nghe theo kiểu bắt lỗi thiết bị, suốt ngày nghe CD test thì thật khổ cho họ quá!

audio&video

Active Member

Âm Thanh Hiend là làm sao khi đi nghe dàn nhạc live và mình mua đĩa về nghe vẫn thể hiện tái tạo như đi xem live thì được gọi hiend bác ah hiend đòi hỏi tái tạo trung thực nhất từ nhạc tính ,âm hình sân khấu nhạc cụ,vocal,.....> muốn tái tạo được những đièu trên là bài toán hóc búa cho những kỹ sư âm thanh và giới audiophile phối ghép !

theo e nghĩ nếu tạo 1 dàn hi-end hay low-end gì nó đều phục vụ cho người chơi, mình thấy thỏa mãn với thiết bị là được. Còn bảo bao nhiêu là chuẩn thì cái này không ai trả lời được vì mỗi người có mỗi "gu" và "tầm" thẩm âm khác nhau, nên người này thích người kia không và ngược lại. Còn đối với e khi nghe 1 dàn âm thanh hay thì bắt buộc tất cả các yếu tố như: lời ca sĩ, các nhạc cụ, cách hòa âm phối khí sao cho nó hòa nguyện vào nhau không cái nào chỏi cái nào là hay rồi. Còn bảo nghe CD như hát live thì đó là điều không thể vì tất cả nó được xử lý qua các thiết bị chuyên dụng rồi. Em nói thật dù là kỹ sư âm thanh hay các nhạc sĩ khi nghe 1 CD chưa chắc đã biết trong bài hát đó nó có những nhạc cụ gì huống hồ là người " người trần mắt thịt như mình.
E chỉ nói mấy lời theo suy nghĩ của e mong mấy bác cao thủ đừng chém e.

lan806

Well-Known Member

Nghe hay là được, thế là thành công, việc đắt rẻ tùy ngân khố mỗi người.
Em thích câu bác phía trên nói: nghe theo kiểu bắt lỗi thiết bị thì vứt. Câu này đúng vì audiophile tây nó nghe nhạc của nó, ngôn ngữ mẹ đẻ của nó, nó bắt lỗi ca từ, bắt lỗi thiết bị. Audiophile mình thì tiếng Anh "giả cầy" câu được câu mất, thậm chí mù tiếng Anh luôn, ngồi bắt lỗi thiết bị, nào dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu,... trong khi cái quan trọng nhất là "hiểu" thì chẳng hiểu gì.

newceco

Member

Âm Thanh Hiend là làm sao khi đi nghe dàn nhạc live và mình mua đĩa về nghe vẫn thể hiện tái tạo như đi xem live thì được gọi hiend bác ah hiend đòi hỏi tái tạo trung thực nhất từ nhạc tính ,âm hình sân khấu nhạc cụ,vocal,.....> muốn tái tạo được những đièu trên là bài toán hóc búa cho những kỹ sư âm thanh và giới audiophile phối ghép !
Thế này khác nào đi tìm lá diêu bông & cái kết quả cuối cùng là túi mấy bác sản xuất & buôn bán đồ audio căng - dầy còn túi các "audiophile" tỉ lệ nghịch tương ứng.

Bin-K

Well-Known Member

Nghe hay là được, thế là thành công, việc đắt rẻ tùy ngân khố mỗi người.
Em thích câu bác phía trên nói: nghe theo kiểu bắt lỗi thiết bị thì vứt. Câu này đúng vì audiophile tây nó nghe nhạc của nó, ngôn ngữ mẹ đẻ của nó, nó bắt lỗi ca từ, bắt lỗi thiết bị. Audiophile mình thì tiếng Anh "giả cầy" câu được câu mất, thậm chí mù tiếng Anh luôn, ngồi bắt lỗi thiết bị, nào dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu,... trong khi cái quan trọng nhất là "hiểu" thì chẳng hiểu gì.

Chắc bác cũng thích bài Hotel California, ko biết bác thích bài hát này vì bác hiểu ca từ của nó hay đơn giản chỉ là phần nhạc của nó cuốn hút cả thế giới người nghe ??????????? Để thể hiện được khúc dạo đầu của bài hát này một cách hoàn hảo thì bộ dàn cũng phải hai en trở lên đấy bác ạ, nhiều khi người ta thích một bài hát một bản nhạc đâu phải là người ta hiểu nó hát về cái j mà chỉ đơn giản là giai điệu của nó làm cho người ta sướng kiểu như Kangnam Style í, nghe thấy thôi là đã phần phật có thể ...... được rồi.

Em thấy bác hay nói đến vấn đề "nghe & hiểu" ca từ trong bài hát. Với bác cái đó là quan trọng và phải biết mới nghe thấy nó hay còn với em đơn giản chỉ là em thích là em nghe chứ rất nhiều nhiều bài về ca từ em chả biết nó nói về cái j dù chỉ là một ý rất nhỏ.

Còn về bộ dàn, cũng đôi khi em bắt lỗi nó vì tiếng trống nghe như bọn trẻ con gõ trống thủng, tiếng guitar chưa được căng, tiếng piano chưa được tròn ...... Và em lại lọ mọ nâng cấp đến khi nào nghe nhạc mà khoái cảm dâng trào :-t

mostmusic

Member
Mình không phải là nhạc sĩ, ca sĩ, nhạc công hay nói cách khác để bắt lỗi ca từ, giai điệu, tiết tấu...thì mình phải trên tầm họ. không thì mình có phán cũng là cho vui thôi. mà mình là người dùng, người thưởng thức những thứ mà thiết bị đem lại thì chủ yếu mình sẽ chỉ là bắt lỗi thiết bị hay nói cách khác đó chính là cái mình có thể can thiệp được. e thấy nếu yêu cầu cả các yếu tố mang tính "bác học" trong thưởng thức âm nhạc thì có lẽ ai cũng đúng vì ai cũng có cái tôi to tướng, đặc biệt là người Việt mình. thực ra theo e cái hay nhất của âm nhạc chính là phần giai điệu, vì thơ mà không có nhạc thì vẫn là thơ không thể thành tác phẩm âm nhạc được, mà nhạc không có thơ thì vẫn là nhạc (nhạc không lời chẳng hạn). tiêu chí gọi là hi-end e thấy trên này a e nói nhiều mà cũng chưa có hồi kết, có lẽ khái niệm hi-end không phải là định lượng, mà chỉ là định tính. nhưng e thấy một cách tương đối thì giá thành sẽ tỷ lệ thuận với chất lượng, thế nên mới có khái niệm hay trong tầm tiền chỉ là một cách đánh lừa tự thỏa mãn khi mà điều kiện kinh tế chưa cho phép nâng cấp chứ không phải là bản thân người thưởng thức không thấy được những hạn chế của thiết bị vì đây là điều tất lẽ dĩ ngẫu với bất kì người tiêu dùng nào.

Còn câu hỏi của bác chủ thread e nghĩ bác chỉ cần liện lạc trực tiếp với một người bạn chơi audio, hoặc bác lên trên này kiếm sdt của một bác bất kỳ hoặc là em 0915623779 call hỏi trực tiếp thì các điều bác thắc mắc sẽ rõ ràng hơn, nếu chưa thỏa mãn bác hỏi thêm người khác và bác đọc thêm những kiến thức có bản trên mạng nữa là ok. Chúc bác sớm có bộ hi-end của riêng mình.

lan806

Well-Known Member

Chắc bác cũng thích bài Hotel California, ko biết bác thích bài hát này vì bác hiểu ca từ của nó hay đơn giản chỉ là phần nhạc của nó cuốn hút cả thế giới người nghe ??????????? Để thể hiện được khúc dạo đầu của bài hát này một cách hoàn hảo thì bộ dàn cũng phải hai en trở lên đấy bác ạ, nhiều khi người ta thích một bài hát một bản nhạc đâu phải là người ta hiểu nó hát về cái j mà chỉ đơn giản là giai điệu của nó làm cho người ta sướng kiểu như Kangnam Style í, nghe thấy thôi là đã phần phật có thể ...... được rồi. :-t

Em cũng được nghe nhạc từ bé, tự em mua bộ dàn cho mình năm 1995, và thời điểm đó em đã nghe các thể loại dạng như eagle sau này tự nhiên không thích nữa chẳng biết tại sao, trong khi đó nhạc Việt thì vẫn tiếp tục thích và thích thêm được ca trù, xẩm nữa. Về kangnam st thì do vợ con xem thì em xem cùng chứ em không thích vì chẳng biết nó hát gì ngoài câu sexy lady,....

cubiboy90

Với 1 số tiền trong khả năng, gu nghe của mình, phòng ốc sẵn có và loay hoay tìm kiếm ra được 1 bộ dàn mà để mình thư giãn, thả hồn vào đấy và cảm thấy thỏa mãn thì được gọi là hi-end rồi!

Mình nghĩ bác chỉ nên quan tâm 3 vấn đề:
1> Âm thanh có "lọt" tai bác không? Hàng xóm bảo hay nhưng bác bảo không hay là vứt!
2> Hình thức có "lọt" mắt bác không? Đồ chơi ít nhất phải đẹp trong mắt bác đã thì bác mới có tâm trạng nghe nó hót cái gì.
3> Bác định đầu tư bao nhiêu xiền lo cho vụ hi-end này?

Mình thích câu của bác này:

Cái em muốn nói ở đây là mình cần những j để đạt dc cái gọi là "Hi-end" theo đúng nghĩa ấy :D (chỉ là cần cho sự hiểu biết) . Còn về việc hay hay dở thì chắc chắn 1 dàn đắt tiền phải hơn 1 dàn bình dân rồi mặc dù e chưa có điều kiện nghe thử . Mà khả năng của em cũng ko nhiều nên tính nghiên cứu 1 dàn low-end nhỏ (rẻ tiền cũng dc) nhưng có khả năng "nâng cấp cấu hình" sau này kìa, giống như 1 PC có đủ RAM, VGA, CPU vậy. Vì vậy mà em muốn hiểu cái gọi là "chuẩn" mà các dân hi-end đang theo đuổi đó ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

cubiboy90

Ðề: Re: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

theo e nghĩ nếu tạo 1 dàn hi-end hay low-end gì nó đều phục vụ cho người chơi, mình thấy thỏa mãn với thiết bị là được. Còn bảo bao nhiêu là chuẩn thì cái này không ai trả lời được vì mỗi người có mỗi "gu" và "tầm" thẩm âm khác nhau, nên người này thích người kia không và ngược lại. Còn đối với e khi nghe 1 dàn âm thanh hay thì bắt buộc tất cả các yếu tố như: lời ca sĩ, các nhạc cụ, cách hòa âm phối khí sao cho nó hòa nguyện vào nhau không cái nào chỏi cái nào là hay rồi. Còn bảo nghe CD như hát live thì đó là điều không thể vì tất cả nó được xử lý qua các thiết bị chuyên dụng rồi. Em nói thật dù là kỹ sư âm thanh hay các nhạc sĩ khi nghe 1 CD chưa chắc đã biết trong bài hát đó nó có những nhạc cụ gì huống hồ là người " người trần mắt thịt như mình.
E chỉ nói mấy lời theo suy nghĩ của e mong mấy bác cao thủ đừng chém e.

E cũng có suy nghĩ như vậy, hi-end là làm sao cho âm thanh phải sống động như thật vậy, vì vậy mà nhiểu kỹ sư và audiphile liên tục tìm tòi khám phá :)

Minhsur

Banned

Vì vậy mà em muốn hiểu cái gọi là "chuẩn" mà các dân hi-end đang theo đuổi đó ạ :D

Ở VN thì dân hi-end khá nhiều, nên "chuẩn" cũng khá nhiều. Ông hí èn này thấy ông hí èn kia có đồ chơi ngon thì lại chạy đua để vượt qua cấp hí èn của ông ấy...biết lúc nào mới đạt chuẩn?

Với mình, điều kiện chơi không có nhiều nên có những thứ đồ chơi phải mất nhiều năm mới có được. Và có được nó rồi thì với mình nó đã là đồ chơi cấp độ hiend, mặc dù nhiều người khác vẫn gọi nó là đồ cỏ.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Cái em muốn nói ở đây là mình cần những j để đạt dc cái gọi là "Hi-end" theo đúng nghĩa ấy :D (chỉ là cần cho sự hiểu biết) . Còn về việc hay hay dở thì chắc chắn 1 dàn đắt tiền phải hơn 1 dàn bình dân rồi mặc dù e chưa có điều kiện nghe thử . Mà khả năng của em cũng ko nhiều nên tính nghiên cứu 1 dàn low-end nhỏ (rẻ tiền cũng dc) nhưng có khả năng "nâng cấp cấu hình" sau này kìa, giống như 1 PC có đủ RAM, VGA, CPU vậy. Vì vậy mà em muốn hiểu cái gọi là "chuẩn" mà các dân hi-end đang theo đuổi đó ạ :D
Hầu như chẳng có bộ giàn nào chơi hay tất cả các thể loại! Bởi vậy lấy sở trường của giàn bình dân đấu với sở đoản giàn hi-end thì chắc gì Hi-end đã thắng?? và nó khác xa thiết bị PC khi PC chỉ làm chức năng xử lý dữ liệu số! càng mạnh càng tốt!

Bin-K

Well-Known Member

PC chỉ làm chức năng xử lý dữ liệu số! càng mạnh càng tốt!

Cái này thì ai cũng nhìn thấy rất rõ còn Audio thì là cảm nhận của mỗi người dùng >>>>>>>>>> Ông nào cũng đúng cả >>>>>> Chẳng có cái j gọi là chuẩn trong Audio cho dễ hiểu và nhanh kết thúc topic.

rua bo

Well-Known Member

Em cũng bày đặt " bon chen " cùng các bác. Theo em, nguồn nhạc quan trọng hơn thiết bị ( vì em gà mờ thiết bị ). Cho nên, em sắm thiết bị vừa đủ ( hay trong tầm tiền) với nguồn nhạc hay là thỏa mãn rồi. Lăn tăn chi cho mệt óc, còn đâu mà thư giản.

Mình cũng Like câu này !!!!!!!

Vdzung

Active Member

Mình chia sẻ với chủ thớt thế này nhé:
Bác hỏi " Thế nào là 1 Dàn Hi-end chuẩn? "
Mình chia sẻ: Dàn Hi-end chuẩn là 1 dàn gồm cực nhiều thiết bị ( Hi-end) để thỏa mãn cái tai ( hi-end) và mắt ( Hi - end ) của bác, chí ít thì cũng phải bao gồm: CDP - dây tín hiệu -Pre Ampli - dây nối với Pow - Pow amply - dây Loa - Loa . Và điều quan trọng là các thiết bị dù nhỏ nhất cũng phải rất Hi end ( ví dụ như dây tín hiệu - ít cũng phải là Zen Sati giá 600tr = 30k Obama trở lên).
Túm lại là dàn Hi end đủ chuẩn thì trị giá ít cũng từ 9 số 0 trở lên.
Chưa kể bác cần Tai Hi end, Mắt Hi - end và tài khoản ngân hàng Hi - En nữa thì mới gọi là CHUẨN bác ạ.
Em rủ bác xuống chơi với Hi-Fi cho lành bác ạ.

Bên trên