Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

SamLanhZnO

Ðề: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

Với mình quan trọng nhất là phải biết thưởng thức. Có những bản nhạc, bài hát xóa tan đi những mệt nhọc, ưu phiền, có những bài hát đưa mình vào giấc ngủ...
Và tại sao có nhiều bác thích chơi amply cổ, loa cổ, nghe nhạc vàng thời 75... mặc dù có thể họ quá thừa tiền để mua những bộ đồ chơi khủng hoảng luôn. Đó mới là đam mê, là thưởng thức và với họ, họ coi đồ chơi của mình là hiend rồi.

Đồng ý quan điểm với bác.
Nghe thấy phê là được, còn bắt lỗi bộ dàn thì có mà cả đời không đc thỏa mãn.

Daviddat

Member

Đồng ý quan điểm với bác.
Nghe thấy phê là được, còn bắt lỗi bộ dàn thì có mà cả đời không đc thỏa mãn.

Chuẩn men. Mình sắm là để phục vụ bản thân, miễn là mình thấy sướng là đc chứ còn nghe ý kiến người nọ người kia thì mệt mỏi lắm vì mỗi người 1 sở thích và 1 gu khác nhau mà . Quan trọng là mình thấy " Phê" là ok rồi. Good Luck

quannt67

Member
Ðề: Re: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

Hay lại muốn hay hơn, phê muốn phê hơn...

Putinsu

Em mới chơi, denon 1713 em đấu cả F30, netTV, đầu DVD. Em nghe cả CD, xem cả DVD, BD... Trời ơi sao mà nó phê thế. Các bác đừng cười, nhiều lúc em chỉ ngồi ngắm mấy thứ đồ sơ cấp này mà quên cả ăn. Em chẳng biết HI hay LOW nhưng nhạc nổi lên là em thấy thanh thản lắm.

hd danang

Member

Trên đời này chẳng có cái gì gọi là chuẩn cả. Mình cho chuẩn thì nó chuẩn, còn cho nó không chuẩn thì không chuẩn. Bởi thế Albert Einstein mới phát minh ra thuyết tương đối chứ chưa ai phát minh ra thuyết tuyệt đối cả. Bởi thế đối với e dàn loa 200k của máy tính nghe phê rồi:D:D., e cho nó là dàn hi-end, hơi đâu mà đú theo bọn tây bọn tàu.

khangnhi

Member

Cái này thì ai cũng nhìn thấy rất rõ còn Audio thì là cảm nhận của mỗi người dùng >>>>>>>>>> Ông nào cũng đúng cả >>>>>> Chẳng có cái j gọi là chuẩn trong Audio cho dễ hiểu và nhanh kết thúc topic.

Sao Bác bức xúc quá vậy dù gì thì đừng làm mất đoàn kết ace HD như thế.

Yêu vợ

Member
Re: Ðề: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

Cái này thì ai cũng nhìn thấy rất rõ còn Audio thì là cảm nhận của mỗi người dùng >>>>>>>>>> Ông nào cũng đúng cả >>>>>> Chẳng có cái j gọi là chuẩn trong Audio cho dễ hiểu và nhanh kết thúc topic.
Cũng giống như khẩu vị vậy, mỗi người có một cách thưởng thức khác nhau nên nhu cầu cũng khác nhau! em hảo ngọt mà anh cứ mời em đồ mặn thì nuốt sao nổi!

Minhsur

Banned

Đa phần ae HD đều không khá giả, nhiều tiền... rồi đoàn tầu chạy đằng sau đầy nặng nhọc, ưu tư... Nên mua sắm gì cũng đều toan tính. Đồ chơi âm thanh không phải là nhu cầu thiết yếu nên càng phải tính toán kỹ càng, cái gì trước, cái gì sau.

Nhiều bác sẵn tiền nên không phải lo nghĩ gì, thích mua gì thì mua. Nên cmt cũng khác.

do_long_khach

Well-Known Member

Vẫn là chuyện tiền thôi anh. Chơi 1 hồi em nghĩ đến chuyện giá mà có tiền làm cái phòng riêng 20m2 trở lên nghe nhạc mới phê. Mà muốn có phòng đó thì lại cần vài trăm k$ để mua nhà

Yêu vợ

Member

Đa phần ae HD đều không khá giả, nhiều tiền... rồi đoàn tầu chạy đằng sau đầy nặng nhọc, ưu tư... Nên mua sắm gì cũng đều toan tính. Đồ chơi âm thanh không phải là nhu cầu thiết yếu nên càng phải tính toán kỹ càng, cái gì trước, cái gì sau.

Nhiều bác sẵn tiền nên không phải lo nghĩ gì, thích mua gì thì mua. Nên cmt cũng khác.
Em thấy nhiều người đam mê audio cũng kỳ kỳ thế nào ấy!
Như em đây nhiều lúc gặp đồ mình thích giá vài ngàn $ quyết ràn rạt luôn! trong lúc cái giày gần thủng đế thay sao khó thế? Liệu em có bị tẩu không? :D

myozuka

Member

Hơ hơ, có một số bác dùng thiết bị khủng vào topic này chạm tự ái rồi kìa, he he he.
Cứ nghe nhạc thấy thích, thư giãn, thoải mái, tạo cảm xúc cho mình là thành hai en, chứ ứ phải cứ thật nhiều tiền, thương hiệu phải thật nổi tiếng mới là hai en.
Sorry các bác, cãi nhau đến già cũng chả ngã ngũ được đâu. Bác nào thích thương hiệu, có điều kiện thì cứ chơi thoải mái đi, đầy người nhìn vào bộ giàn các bác post lên vẫn trầm trồ thán phục từ điều kiện kinh tế đến khả năng chịu chơi, khả năng thưởng thức âm thanh trình độ cao của các bác. Em thì lâu rồi ko còn thích post lên chia sẻ thiết bị của mình nữa, bây giờ chơi kiểu tự sướng, ai nói gì kệ, miễn mình thấy ok là được.

---------- Post added 24-07-2013 at 11:57 ----------

Em thấy nhiều người đam mê audio cũng kỳ kỳ thế nào ấy!
Như em đây nhiều lúc gặp đồ mình thích giá vài ngàn $ quyết ràn rạt luôn! trong lúc cái giày gần thủng đế thay sao khó thế? Liệu em có bị tẩu không? :D

Tẩu nặng rồi, giống em thế :))

Minhsur

Banned

Mình thì thích denon, loa thì thích Jamo c809 hoặc JBL dòng TL hoặc L... May thay các em nó không phải dòng cao cấp và siêu cấp nên ngắm nghía nó cũng dễ.
Giống bác Yêu vợ, đôi giày mình đi đang thủng thật nhưng chưa mua giày mà đã kịp rước về 1 cặp rồi; khai báo với vợ có nửa tiền mà vẫn bị lườm, bị nguýt.

Mình chỉ khoái có phòng khách khoảng 30m2, 4m x 7,5m là ngon nhất (để ra khoảng 5m2 làm khu kỹ thuật, giấu dây dợ). Tất cả đồ chơi cho vào phòng khách, cả nhà cùng chơi cho tiện, bạn bè thích phim ảnh, ca múa ngồi đó bia bọt chơi luôn... Làm thêm bộ nghe nhạc nhỏ nhẹ để trong phòng ngủ... Có đạt độ hi-end hay không cóc quan trọng. Bản thân mình thấy thích, thấy phê, thấy mê... Vợ con cũng tham gia chơi cùng được là sung sướng rồi.

:)):)):))
thì ngồi soi bát, tép rồi bẩu không hay và nâng cấp tiếp

@ bác Yêu vợ: ngồi nghe nhạc cả ngày còn đi đâu mà cần giầy không thủng hả bác :D
Nghe hay là được, thế là thành công, việc đắt rẻ tùy ngân khố mỗi người.
Em thích câu bác phía trên nói: nghe theo kiểu bắt lỗi thiết bị thì vứt. Câu này đúng vì audiophile tây nó nghe nhạc của nó, ngôn ngữ mẹ đẻ của nó, nó bắt lỗi ca từ, bắt lỗi thiết bị. Audiophile mình thì tiếng Anh "giả cầy" câu được câu mất, thậm chí mù tiếng Anh luôn, ngồi bắt lỗi thiết bị, nào dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu,... trong khi cái quan trọng nhất là "hiểu" thì chẳng hiểu gì.

H 9999

Active Member

vấn đề này cũng nhiều ý kiến khác nhau ghê ! chắc đến muôn đời cũng ko thể gọi là kết thúc đc ! mỗi người 1 cách cảm nhận và khả năng kinh tế khác nhau ! đã là dân chơi âm thanh thì bác nào chả ít nhiều nâng cấp này nọ...vấn đề tiền bạc cũng quan trọng ....nhưng nhiều khi nhiều tiền thật sự...mua cái rịch phát lên cái món đồ hiện nay là đỉnh...nhưng với sự phát triển không ngừng của khoa học kỹ thuật để đáp ứng ngày càng cao nhu cầu và sự phát triển của công nghê....hôm nay là ngon...nhưng mai thằng hàng xóm nó ngon hơn...hay tự mình muốn tìm cảm giác mới ở món đồ chơi mới.... theo cá nhân em thì hiend nó ko nhất thiết phải hi-price ! cứ chơi sao mà mình tạm hài lòng với thực tế...mai mốt nếu có dk thì lại tiếp tục nâng cấp sau..... chơi món này nhiều khi cũng bực kkkk nhiều khi thằng bạn hay hàng xóm đồ nó dở hơi...nghe chán chết nhưng sang nhà mình hay hơn nó vẫn tìm cái lỗi gì đó để chê ........ ! quan trọng là mình thích...còn người khác chê kệ người ta....đồ chơi phục vụ cho mình ko phải phục vụ người ta và hàng xóm ! mình cứ thích là đc ! em thì em cứ chơi từ từ.....cứ cỏ úa mà múc đã ! cuộc sống của chúng ta cũng còn nhiều cái quan trọng.. chơi gì thì chơi phải cân bằng đc cuộc sống của chính mình ......sau đó thưởng thức thư giãn ....lấy lại tinh thần tiếp tục cuộc sống...rồi lại chơi !
em mời các bác nghe đoạn nhạc em ghi bằng ipad từ mấy món đồ chơi rẻ tiền của em cho không khí topic nó xôm nhé ! đừng ném gạch nha các bác ! em toàn tận dụng vì không có điều kiện chơi cóp nhặt nhưng em thấy hài lòng với chúng rồi [video=youtube;nV-c7RLcDcY]http://www.youtube.com/watch?v=nV-c7RLcDcY[/video]

cocsku

Đã gọi là đô Hiend thì làm gì có chuẩn. Nếu đã theo một chuẩn nào đó thì đã không gọi là hiend.

bichchi90

nghe các bác bàn luận về am thanh em thấy phức tạp quá. chắc phải hóng hớt mấy vụ này thêm ít kinh nghiệm mai mốt có đường ma đi:-@

gvnth

Active Member

Kệ các bác bàn luận, nhưng nếu rủng rỉnh tiền là mình vác ngay con đưa vào tầm ngắm về ngay. Thực tế là hiện nay rất nhiều đồ audio bị làm giá ghê gớm, nhưng cũng có nhiều đồ rất xứng với đồng tiền bát gạo. Mình nói điều này chắc nhiều bác phản đối, nhiều bác cho rằng cảm xúc nghe nhạc quan trọng nhất, nghe mp3 loa vi tính mà gặp đúng tâm trạng hay hơn cả Kharman+ Einstein, điều này thì đúng, hôm chở vợ đi shoping, đỗ xe ngoài đường, nghe cậu đẩy xe bán mấy đồ lặt vặt mở bài "Cô gái Sầm Nưa xinh đẹp" Trọng Tấn hát nghe hay tuyệt vời, về nhà dowload nghe lại chán chả muốn chết. Theo mình một bộ dàn hay phải nghe hay lúc tâm trạng...bình thường, đợi cảm xúc tâm trạng mới thấy hay thì hên xui lắm, bồ bỏ nghe nhạc vàng thấy buồn,.... trúng số nghe model talking Boney-M mới thấy phấn chấn...chắc chả ai muốn bộ âm thanh của mình như thế. Trong suốt 16h thức trong ngày lúc nào cũng có tâm trạng kiểu Hỉ-Nộ-Ưu-Tư-Bi-Khủng-Kinh chăc phải nhập viện sớm, 95% thời gian là tâm trạng bình thường, mình cố sắm đồ nghe nhạc phục vụ lỗ tai ở 95% nghe được là ok.

hoanganhduytran

Active Member

Chào các bác
Theo e thì tiền nào của nấy các bác ah. Các bác bảo nghe nhạc nó phụ thuộc vào cảm xúc, đang lúc cảm xúc dâng tràn nghe bài hát từ anh bán kẹo kéo thấy sao mà hay thế, nổi hết gai ốc, nhưng thưa với các bác đang lúc cảm xúc dâng tràn thế mà các bác nghe được cũng bài hát đấy từ một bộ dàn đẳng cấp, thì đảm bảo ko chỉ nổi gai ốc đâu ah. Theo e đã là bộ dàn hiend chắc chắn là phải đắt phải được các hãng ưu ái chau truốt nhất, phải được áp dụng những kỹ thuật đặc biệt mà cấp thấp ko có được, còn rẻ mà hay e ứ tin, vì nếu nó hay các bác ráo riết săn lùng thì trước sau gì giá nó cũng tăng và nó cũng trở thành hiend thôi ah. Cuối cùng tất cả nó phụ thuộc vào cái gu nghe nhạc của các bác thôi ah, vì mỗi bộ dàn nó có một thế mạnh khác nhau, có bác thích vocal thì chọn bộ này, bác thích hòa tấu chọn bộ này, bác thích cổ điển chọn bộ này... Đây chỉ là ý kiến cá nhân của e, mong các bác đừng ném đá em.

Bây giờ mời các bác tự chọn cho mình một bộ dàn phù hợp với gu nghe của mình nhé

[video=youtube_share;ZnTel7bLAUo]http://youtu.be/ZnTel7bLAUo[/video]

Yêu vợ

Member

Chào các bác
Theo e thì tiền nào của nấy các bác ah. Các bác bảo nghe nhạc nó phụ thuộc vào cảm xúc, đang lúc cảm xúc dâng tràn nghe bài hát từ anh bán kẹo kéo thấy sao mà hay thế, nổi hết gai ốc, nhưng thưa với các bác đang lúc cảm xúc dâng tràn thế mà các bác nghe được cũng bài hát đấy từ một bộ dàn đẳng cấp, thì đảm bảo ko chỉ nổi gai ốc đâu ah. Theo e đã là bộ dàn hiend chắc chắn là phải đắt phải được các hãng ưu ái chau truốt nhất, phải được áp dụng những kỹ thuật đặc biệt mà cấp thấp ko có được, còn rẻ mà hay e ứ tin, vì nếu nó hay các bác ráo riết săn lùng thì trước sau gì giá nó cũng tăng và nó cũng trở thành hiend thôi ah. Cuối cùng tất cả nó phụ thuộc vào cái gu nghe nhạc của các bác thôi ah, vì mỗi bộ dàn nó có một thế mạnh khác nhau, có bác thích vocal thì chọn bộ này, bác thích hòa tấu chọn bộ này, bác thích cổ điển chọn bộ này... Đây chỉ là ý kiến cá nhân của e, mong các bác đừng ném đá em.

Bây giờ mời các bác tự chọn cho mình một bộ dàn phù hợp với gu nghe của mình nhé
Đúng là tâm trạng nghe nhạc rất quan trọng! Lần đầu ngỏ lời mà bạn gái e thẹn đồng ý thì mọi tiếng hát tình ca từ cặp Nammon cũng đưa ta đến tiên đường! Còn khi nhận được thông báo giảm biên chế thì lòng dạ nào mà nghe bộ dàn tiền tỷ nữa thể hiện nữa?

Bên trên