Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

bác chờ 2-3 hôm nữa, tầm đó hàng mới của tôi về

trangchodom

Well-Known Member

Em có dính tý tới Công đoàn của cơ quan nên hay được đi đám ma. Mà ở đám ma thì em hay để ý tới các bác chơi nhạc (unplug hẳn hoi, như bộ dây, bộ hơi, bộ gõ). Với số vốn kiến thức chắp vá, nhặt nhạnh từ các bậc tiền bối trên các diến đàn thì khi nhắm mắt vào để thưởng thức (cái này hơi hài khi ở đám ma nhưng em hay làm lắm) và thử xem khi mà không nhìn và chỉ để nghe thôi xem có tưởng tượng ra ban nhạc này sắp xếp các nhạc cụ như thế nào không. Kết luận là em chịu, không thể biết được cái nào lùi, cái nào tiến hay thế này thế kia như các các bác ở trên diễn đàn, chắc tai em chưa đạt đến cảnh giới này).
Với trải nghiệm như vậy (em chưa có điều kiện đi nghe hòa nhạc, hay Live mà toàn nghe nhạc đám ma hoặc mấy ông hầu đồng) thì em lăn tăn không biết có bộ giàn nào thể hiện được những cái hiend ở trên không? khi mà nghe trực tiếp còn chả biết âm hình chứ lại nghe qua CD (mà CD lại phụ thuộc vào sở thích của mấy ông phòng thu. Em mà biên tập nhac thì chỉ thích tiếng dải cao, các tiếng dải thấp em cho low hết).
Hên cho anh em là bác không biên tập nhạc. :) , con bé nhà em mới 13 tuổi nó nghe còn phân biệt được đó bác.

lan806

Well-Known Member

Mỗi người đều có 2 cái tai và cái tai đó không phải ai cũng nghe được giống nhau, người nghe được tần số cao, người nghe được tần số thấp, cái này bình thường mà.

vozhanoi

Nếu không trót theo đồ bán dẫn thì giờ được chọn em sẽ chơi đèn, đầu tư phủ lý mà âm thanh rất đáng nể!

trangchodom

Well-Known Member

Nếu không trót theo đồ bán dẫn thì giờ được chọn em sẽ chơi đèn, đầu tư phủ lý mà âm thanh rất đáng nể!
Bản thân em, nhiều lần cân nhắc em không chọn đèn vì khi nghe mất nhiều thời gian cho việc làm nóng thiết bị. Chơi đèn phải có nhiều thời gian rãnh rỗi và sự chọn lựa bóng cũng tốn kém tiền bạc, công sức lắm. Giờ em cũng không quan tâm tới thiết bị nhiều nữa, chủ yếu thưởng thức những bản nhạc mình yêu thích thôi.

vinagoh

Well-Known Member

Mỗi người đều có 2 cái tai và cái tai đó không phải ai cũng nghe được giống nhau, người nghe được tần số cao, người nghe được tần số thấp, cái này bình thường mà.

Vì vậy các hãng sx đồ âm thanh mới "tung hoành" ra các sản phẩm khác nhau để phục vụ các "thượng đế" chứ. :)

mhs123

Cứ nghe hợp với mình là chuẩn rồi, đi tìm hình mẫu thế nào là chuẩn làm gì cho mất thời gian cứ chạy theo mấy cái hình mẫu này người ta gọi là đua đòi mà...........

Bên trên