Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

gvnth

Active Member
Ðề: Thế nào là 1 dàn hi-end chuẩn ???

Trên quả địa cầu này chắc bạn chả bao giờ tìm thấy bộ dàn Hi-end, chỉ thấy những bộ Hi- never end thôi.

need_4_speed

Active Member

Chào bác chủ,
Sao bác không làm đôi tai nghe Hi-end Audiophile, nghe nhạc chuẩn luôn không phải suy nghĩ. Đỡ phải đắn đo lựa chọn loa, amli, dây dợ. Không phải lăn tăn kê đúng chưa, phối ghép chuẩn chưa. Nghe tai nghe không phải lo cách âm, không gây ảnh hưởng hàng xóm. Quan trọng nhất là giá phải chăng, chỉ = 1/10 bộ dàn tương đương.

welldone

Well-Known Member

1 topic hay. Em thì chả biết định nghĩa thế nào là hi-end...và cũng chả bao giờ theo đuổi nó. Em chỉ biết là làm sao nghe cho nó thỏa mãn cái lỗ nhĩ mình là okie rùi.

ngdhieu

Well-Known Member

Chưa từng mua vé đi xem hòa nhạc thì làm ơn đừng phán về chất âm của đồ Hi-end.
Chưa từng ngồi quán cà-phê nghe nhạc un-plug thì làm ơn đừng phán về chất âm của đồ Hi-end.
Chưa từng ra sân vận động coi show thì cũng làm ơn đừng phán về chất âm của đồ Hi-end.
Có thiết bị để mà nghe nhạc (CD, MP3, Flac) đã là hay lắm rồi. ;))

Và cái quan trọng nhất: Khi ngồi nghe nhạc thì làm ơn đừng có nhìn vào thiết bị, đừng có hỏi giá thiết bị trước khi nghe.

Và câu hỏi quan trọng nhất: Thú vui của bạn là dùng thiết bị để nghe nhạc, hay là mua sắm thiết bị rồi ngồi khoe khoang, tự sướng với giá tiền thiết bị?

pioneer700

.... Và câu hỏi quan trọng nhất: Thú vui của bạn là dùng thiết bị để nghe nhạc, hay là mua sắm thiết bị rồi ngồi khoe khoang, tự sướng với giá tiền thiết bị?

Mình like câu này của bác. Thiết bị là để phục vụ bản thân người nghe, mình nghe thấy vừa lỗ tai là được, không cẩn thận là lại thành ... nô lệ của thiết bị thì khổ!

Minhsur

Banned

Chưa từng mua vé đi xem hòa nhạc thì làm ơn đừng phán về chất âm của đồ Hi-end.
Chưa từng ngồi quán cà-phê nghe nhạc un-plug thì làm ơn đừng phán về chất âm của đồ Hi-end.
Chưa từng ra sân vận động coi show thì cũng làm ơn đừng phán về chất âm của đồ Hi-end.
Có thiết bị để mà nghe nhạc (CD, MP3, Flac) đã là hay lắm rồi. ;))

Và cái quan trọng nhất: Khi ngồi nghe nhạc thì làm ơn đừng có nhìn vào thiết bị, đừng có hỏi giá thiết bị trước khi nghe.

Và câu hỏi quan trọng nhất: Thú vui của bạn là dùng thiết bị để nghe nhạc, hay là mua sắm thiết bị rồi ngồi khoe khoang, tự sướng với giá tiền thiết bị?
Bác chuẩn! Thiết bị dù cao cấp đên đâu cũng là để phục vụ ta. Ai đời lại cứ đi phục vụ thiết bị bao giờ.

Bin-K

Well-Known Member

Mình like câu này của bác. Thiết bị là để phục vụ bản thân người nghe, mình nghe thấy vừa lỗ tai là được, không cẩn thận là lại thành ... nô lệ của thiết bị thì khổ!

Ông nào cũng phán câu này với tinh thần tự sướng rất rất cao. Thử hỏi các cụ các ông các bà các anh các ........... nếu có tiền thì ........ các người có muốn làm nô lên của thiết bị để được sống một cs sung sướng ko ?????? Nghèo thì khổ chứ giàu thì ai muốn khổ đâu.

Bin-K

Well-Known Member

Còn cái vụ đồ audio phục vụ mình hay mình phục vụ nó thì nhiều người nói lắm rồi nhưng chung kết là sau khi có thêm tiền thì ông nào cũng nhăm nhăm nâng cấp thiết bị và lại bắt đầu xăm soi xem nó thế nào.

Quả này mới là chuẩn. Tiền nó quyết hết đúng ko bác ? Ko có xiền thì đứng nhìn mà thèm rồi phán chứ có xiền làm j có ông nào đứng nuốt khan rồi về nhà phán bừa đâu.

Minhsur

Banned

Thiên hạ đầy người có tiền, thậm chí rất nhiều tiền... Nhưng họ không bao giờ quan tâm Hí Èn là cái gì. Nhiều người trong số họ cũng mua đồ về, nhưng để bày cho bằng anh bằng em hoặc là cũng chỉ là để hơn nhà thằng hàng xóm.

Chỉ tiếc những người tự cho ta là hiend rồi... suốt ngày bắt lỗi dây loa, dây tín hiệu, chỗ ngồi nghe, loa trung rồi loa tép (học làm sang tý)..... nhưng liệu có được mấy lúc lim dim cặp mắt, thưởng thức một bản nhạc, một bài hát trọn vẹn.

lan806

Well-Known Member

Em ủng hộ việc các bác nâng cấp, em cũng nâng cấp, nhưng em không thích săm soi thiết bị, ... vì nói thẳng ra là thiết bị của các bác xịn đến cỡ nào cũng là tái tạo âm thanh mà thôi. Các bác có quyền nghe nhạc, nghe hát, nghe âm thanh và chẳng ai cấm được ai trong vụ này cả, cá nhân em thì ưu tiên nghe hát sau đó mới tới nghe nhạc (trừ nhạc không lời).
Đơn giản như các bác lấy bài Hotel califonia là chuẩn để test dàn, em đồng ý vì nó là một bản ghi chuẩn, nhưng để nó nổi tiếng không phải vì chỉ có cách ghi âm mà nó gồm nhiều yếu tố khác nữa như lời ca chẳng hạn (biết bao người thích và mê bài hát happy newyear của ABBA trong đó có em, nhưng từ khi em hiểu lời bài hát thì em thôi luôn). Còn về nhạc cụ xin lỗi là em nghe tiếng trống bongo trong bản ghi nó hoành tráng quá mức so với tiếng trống bongo thực ngoài đời.
Nói về tiền thì em xin lỗi là tối kỵ, em không bày tỏ quan điểm.

Minhsur

Banned

Em ủng hộ việc các bác nâng cấp, em cũng nâng cấp, nhưng em không thích săm soi thiết bị, ... vì nói thẳng ra là thiết bị của các bác xịn đến cỡ nào cũng là tái tạo âm thanh mà thôi.

Thanks những câu nói hay của bác. Bổ sung thêm câu: Phải biết sở thích của mình là gì và đừng mong người khác phải theo sở thích như mình!

trangchodom

Well-Known Member

Thấy các bác nhận định, em cũng hóng một chút. Theo quan điểm riêng, nâng cấp thiết bị là chuyện làm cần thiết cho người chơi audio vì sau một thời gian nghe lâu người chơi sẽ nâng cấp tai nghe và càng định hướng rõ hơn gu nghe của mình. Khi đó, với thiết bị đang có không thõa mãn được, người chơi phải nâng cấp thiết bị cho phù hợp sở thích nghe của mình hơn. Chỉ có điều phải quan niệm thiết bị âm thanh là phục vụ cho mình, không nên vì quá quan tâm tới thiết bị âm thanh mà quên việc chính yếu của người chơi audio là thưởng thức âm nhạc. Chỉ là quan niệm cá nhân, nếu sai mong các bác bỏ qua.

welldone

Well-Known Member

Em ủng hộ việc các bác nâng cấp, em cũng nâng cấp, nhưng em không thích săm soi thiết bị, ... vì nói thẳng ra là thiết bị của các bác xịn đến cỡ nào cũng là tái tạo âm thanh mà thôi. Các bác có quyền nghe nhạc, nghe hát, nghe âm thanh và chẳng ai cấm được ai trong vụ này cả, cá nhân em thì ưu tiên nghe hát sau đó mới tới nghe nhạc (trừ nhạc không lời).
Đơn giản như các bác lấy bài Hotel califonia là chuẩn để test dàn, em đồng ý vì nó là một bản ghi chuẩn, nhưng để nó nổi tiếng không phải vì chỉ có cách ghi âm mà nó gồm nhiều yếu tố khác nữa như lời ca chẳng hạn (biết bao người thích và mê bài hát happy newyear của ABBA trong đó có em, nhưng từ khi em hiểu lời bài hát thì em thôi luôn). Còn về nhạc cụ xin lỗi là em nghe tiếng trống bongo trong bản ghi nó hoành tráng quá mức so với tiếng trống bongo thực ngoài đời.
Nói riêng về bản Happy New Year của Abba....Em thì khác với bác chút xíu.... Em rất thích bài Happy New Year.... Thật tình mà nói em ko care đến nội dung của nó. Em chỉ biết là nó mag lại cho em rất nhiều cảm xúc, cứ mỗi lúc nghe bài hát này em lại có cảm giác ấm cúng, sum vầy của những ngày Tết! Bất kể em nghe nó từ radio, internet, dàn low, mid or hi-end thì cũng như thế cả! Nói túm lại âm nhạc mang cho em cảm xúc, như thế là đủ rồi...

do_long_khach

Well-Known Member

Hiend là do người ngoài đánh giá, còn audiophile xoay xở để nghe nhạc hay hơn chứ ko phải để có cái gọi là Hiend

Bin-K

Well-Known Member

Thiên hạ đầy người có tiền, thậm chí rất nhiều tiền... Nhưng họ không bao giờ quan tâm Hí Èn là cái gì. Nhiều người trong số họ cũng mua đồ về, nhưng để bày cho bằng anh bằng em hoặc là cũng chỉ là để hơn nhà thằng hàng xóm.

Chỉ tiếc những người tự cho ta là hiend rồi... suốt ngày bắt lỗi dây loa, dây tín hiệu, chỗ ngồi nghe, loa trung rồi loa tép (học làm sang tý)..... nhưng liệu có được mấy lúc lim dim cặp mắt, thưởng thức một bản nhạc, một bài hát trọn vẹn.

Đang nói trong giới chơi, đam mê thì bác kéo "thiên hạ" vào. Topic bị loãng khi những ý lệch lạc thế này cứ liên tục phát triển.

Thân !!!

Minhsur

Banned

Đang nói trong giới chơi, đam mê thì bác kéo "thiên hạ" vào. Topic bị loãng khi những ý lệch lạc thế này cứ liên tục phát triển.

Thân !!!

Sorry, tưởng bác đang nói về giới có tiền! Và cứ có tiền là có hiend!
Trong những ý lệch lạc thì mình cho rằng nói về tiền bạc, khoe tiền bạc là dễ lệch lạc nhất đấy!

Bin-K

Well-Known Member

Sorry, tưởng bác đang nói về giới có tiền! Và cứ có tiền là có hiend!
Trong những ý lệch lạc thì mình cho rằng nói về tiền bạc, khoe tiền bạc là dễ lệch lạc nhất đấy!

Forum là nơi tám, chém chứ dại j khoe ở đây hả bác, bác & mọi người biết em là ai mà em khoe. Nếu nói về khoe tiền thì em chẳng có để khoe nhưng nói về chơi thì nhiều người đuổi em dài dài đấy bác ạ. Hơn nhau là cách sử dụng đồng tiền mình kiếm ra sao cho nó phục vụ mình chứ mình ko làm nô lệ của nó.

Em xin hết.

newceco

Member

Thân !!!
Mình thì thấy không có gì lệch lạc cả, vì sao? một con người trong cuộc sống của họ có biết bao điều cần phải quan tâm ngoài audio (không lẽ những người cho mình là audiophile thì không quan tâm đến những thứ khác trong cuộc sống) rồi còn cơm áo gạo tiền, cho nên trong cuộc sống cần phải biết cân đối rất nhiều thứ cho hài hòa với nhau thì mới được. Như mình bây giờ tạm hài lòng với bộ nghe - nhìn thì cứ thế thưởng thức đã (coi nó là Hi-end đối với mình tại thời điểm này), nếu cày bừa có tiền thì ưu tiên lo cho cái chỗ để bộ dàn nó to đẹp hơn chẳng hạn.

Mình thấy đa phần anh en HDV đều trẻ, nhiều người chưa lập gia đình nên chưa thấy được cái bận rộn của 1 "ông chủ" đèo bòng thêm một cái xe tải kéo theo 2 cái rơ-mooc chẳng hạn :-O

lmcuong4u

Active Member

Hiend theo em khi mình nhắm mắt để nghe nhạc thì cảm giác sân khấu đang ở xung quanh, ca sĩ hát ở đâu đó chứ k còn hát từ loa nữa..
Em nhẩm tính sơ để đạt được tầm như mình nghĩ thì phải đầu tư ngót nghét 100 củ, trong khi e đang bắt đầu lại từ loa :((

Minhsur

Banned

Như mình bây giờ tạm hài lòng với bộ nghe - nhìn thì cứ thế thưởng thức đã (coi nó là Hi-end đối với mình tại thời điểm này)

Với mình quan trọng nhất là phải biết thưởng thức. Có những bản nhạc, bài hát xóa tan đi những mệt nhọc, ưu phiền, có những bài hát đưa mình vào giấc ngủ...
Và tại sao có nhiều bác thích chơi amply cổ, loa cổ, nghe nhạc vàng thời 75... mặc dù có thể họ quá thừa tiền để mua những bộ đồ chơi khủng hoảng luôn. Đó mới là đam mê, là thưởng thức và với họ, họ coi đồ chơi của mình là hiend rồi.

Bên trên