Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

tolydieu

Re: Ðề: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

Hoan nghênh ý kiến của bác minhbaxi! Đây là một trong những việc cần làm ngay. =D>=D>=D>
Mở hằn một topic, ai đang quản lý con số thì cập nhật hàng tuần cho nó dễ quản lý theo dõi, viết bài xong khóa topic lại là okie nhất.

hbinhlove2003

Well-Known Member
Ý kiến bác minhbaxi rất hay và cũng là tiêu chí từ lúc thành lập quỹ đến giờ. Còn việc công khai quỹ trên này em thấy ko hay chút nào vì sẽ có các thành phần "ngoại bang" vào nói xiêng xỏ. Em nghĩ nên công khai trong các buổi offline hàng tuần anh em trong hội là hay nhất :D

tolydieu

Ý kiến bác minhbaxi rất hay và cũng là tiêu chí từ lúc thành lập quỹ đến giờ. Còn việc công khai quỹ trên này em thấy ko hay chút nào vì sẽ có các thành phần "ngoại bang" vào nói xiêng xỏ. Em nghĩ nên công khai trong các buổi offline hàng tuần anh em trong hội là hay nhất :D
Đường đường chính chính minh bạch thì có gì mà nói, quỹ là do anh em trong hội tự đóng góp chứ có phải trộm cắp của ai đâu. Topic này viết xong khóa lại, coi như chỉ có quyền read only :D

Ngắn gọn thôi:
VD: Số dư tính đến ngày 18/8/2012: là 5.000.000 đ (chẳng hạn)
- Thu quỹ cafe ngày 19/8: 500.000 đ (ví dụ).
=> Quỹ tính hết hết ngày 19/8 là: 5.500.000 đ

- Thu quỹ cafe ngày 26/8: 500.000 (thí dụ)
=>Quỹ tính hết hết này 26/8: 6.000.000

Chỉnh sửa lần cuối:

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

hôm trước off chui anh em cũng có ý kiến giống bác minhbaxi, mình làm việc thu chi đường hoàng thì k có gì e ngại công khai quỹ, topic về quỹ thì k cần phải đóng lại ngay làm gì, ở trang 1 mod cứ ghi cụ thể: nghiêm cấm việc comment đối với đối tượng không phải là thành viên của HDSG, ai vi phạm sẽ bị ra đảo ở (tô đậm dòng này)

longdnl

Well-Known Member
Ðề: Re: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

Đường đường chính chính minh bạch thì có gì mà nói, quỹ là do anh em trong hội tự đóng góp chứ có phải trộm cắp của ai đâu. Topic này viết xong khóa lại, coi như chỉ có quyền read only :D

Ngắn gọn thôi:

hôm trước off chui anh em cũng có ý kiến giống bác minhbaxi, mình làm việc thu chi đường hoàng thì k có gì e ngại công khai quỹ, topic về quỹ thì k cần phải đóng lại ngay làm gì, ở trang 1 mod cứ ghi cụ thể: nghiêm cấm việc comment đối với đối tượng không phải là thành viên của HDSG, ai vi phạm sẽ bị ra đảo ở (tô đậm dòng này)

=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

longdnl

Well-Known Member

Khi off ở quán bác Lai mọi người cũng đã đồng tình vối ý này.

Theo ý mình thì Topic này sẽ nhờ bé Liễu đảm nhận và cập nhật :D

tonytruong

Super Moderators
Ý kiến Minh + Long + Tân và những ý tưởng AE đả Off chui như vậy là quá tốt và đúng không gì e ngại, làm đúng làm ngay thẳng mà có gì phải băn khoăn, Đầu Topic nhớ ghi có câu khu vực dành cho AE HDSG thế là xong không cần phải khóa Topic ngay chi cho mệt. Have fun

delldell

Well-Known Member
Ðề: Re: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

Ngắn gọn thôi:

Khi off ở quán bác Lai mọi người cũng đã đồng tình vối ý này.

Theo ý mình thì Topic này sẽ nhờ bé Liễu đảm nhận và cập nhật :D

Ý kiến Minh + Long + Tân và những ý tưởng AE đả Off chui như vậy là quá tốt và đúng không gì e ngại, làm đúng làm ngay thẳng mà có gì phải băn khoăn, Đầu Topic nhớ ghi có câu khu vực dành cho AE HDSG thế là xong không cần phải khóa Topic ngay chi cho mệt. Have fun

Ý mình như thế này:
- Từ trước đến nay qũy Hội mình có công khai trong những buổi off nhưng không được thường xuyên thôi (mình nhớ là 2 lần), vì thủ qũy nhà mình đi off không đều.CN9h vừa rồi mình có nói Liễu mail cho file cập nhật quỹ để mình báo cáo nhưng cô ấy lại về quê.
- Đúng là anh em đóng góp, chi tiêu công khai nên cũng chả sợ gì, nhưng mình nghĩ, chỉ những anh em trong hội HDSG mình được biết tồn qũy của mình thôi. Không ai đem của cãi ra khoe trước bàn dân thiên hạ là mình có ít hay nhiều, hoặc dùng để làm gì(!?).
- Thành viên của Hội đã có nghĩa vụ đóng góp và đòi hỏi được biết tiền của mình dùng vào những việc gì, đã được thông qua "quốc hội" chưa? thì phải tích cực đi off. Cho nên không cần phải lập topic về vấn đề này. Ai muốn biết thì cứ đi họp rồi biết.
- Mình sẽ chấn chỉnh lại việc công khai quỹ này. Mỗi lần off file thu chi quỹ sẽ được trình chiếu lên màn hình để anh em xem trước buổi sinh hoạt chung.(File sẽ được Liễu mail trước cho 3 người trong BĐH).
- Thu, chi tuyệt đối tôn trọng nguyên tắc phải thông qua sự đồng ý của số đông thành viên.
Vậy là được các bác ạ! Khỏi lăn tăng gì nữa cả!

genzo1984

Well-Known Member

em thì ý kiến thế này:
- từ trước đến giờ anh em góp quỹ thông qua phần dư của tiền cafe mỗi lần off, vì vậy công khai quỹ tại buổi off là được.
- bây giờ hội của mình chuyên nghiệp hơn, thu tiền cố định hàng tháng, ai k đi cũng phải làm nghĩa vụ, vậy họ cũng có quyền được biết hôm đó chi tiêu những gì
- vấn đề nhạy cảm khi công khai cho bàn dân thiên hạ thấy mà bác Dân nói, riêng cảm nhận của em thì em chẳng sợ gì hết, mà quỹ của mình đâu có nhiều lắm đâu. nhưng bác Dân là người từng trải, em nghĩ bác Dân nói như vậy cũng đúng. em thì k rành về tin học, em thấy giải pháp này có làm được k: bác nào có thể tạo một cái mail group, rồi khi phát sinh vấn đề thu chi quỹ trong tuần thì mail cho từng thành viên HDSG biết. như vậy thì vấn đề thu chi quỹ được công khai giữa các thành viên HDSG, mà người ngoài k thấy

explorer

Well-Known Member

Mình thấy thêm 1 vấn đề này nữa nè : Các NHÀ TÀI TRỢ rất ưa chuyện công khai, nêu tên tuổi trước mọi người (tâm lý mà). Ta nêu công khai trước Hội (như Anh Dân nói, trong nội bộ Hội là được rồi), sẽ "khuyến khích" thêm nhiều sự tài trợ hơn nữa (cả tài chính lẫn hiện vật). Chứ tài trợ mà "âm thầm, lặng lẽ", ít người biết thì các SPONSOR có lẽ trong lòng không thấy thoải mái lắm

Mình ủng hộ cách chiếu lên màn hình của Anh Dân cho mọi người nhìn, có tính "công cộng" nhất, song song với cách email như của Toàn (để dễ đọc cho kỹ)

Anh em nghĩ sao, nếu vài tháng nữa, khi HDSAIGON ta có vài trăm thành viên, các doanh nghiệp không muốn vào Hội sao ?

Chỉnh sửa lần cuối:

hizza

E thấy mọi người đưa ra ý kiến về quỹ nên lập hay ko lập Topic đều mong muốn tốt cho hội. Vấn đề này mình ko nên dẫn đến phức tạp. E nghĩ nên để các bác BQT ghi nhận AE và đưa ra cho lần off tới.
E thấy bác Explorer có ý kiến rất hay, chúng ta nên lập Topic ghi nhận các Nhà Tài Trợ đã đóng góp cho hội như thế sẽ "khuyến khích" thêm nhiều sự tài trợ hơn nữa.
Về thu tiền hàng tháng như nhiều bác đã nói, E nghĩ cũng hợp lý vì có người đi và có người ko đi và nếu thu tiền Quỹ trích từ 50k cũng chưa hợp lý vì có người uống cafe ít tiền, có người uống sinh tố, nước ép (như E chẳng hạn, chỉ toàn uống sinh tố nước ép nên đóng góp chẳng được bi nhiêu thay ngại quá nhưng thôi mặc kệ), còn thu tiền quỹ hàng tháng bi nhiêu thi AE nên xem xét lại, thu làm sao ai cũng có thể đóng được.
E có 1 ý kiến nữa: hàng tháng hoặc 1 quý chúng ta nên có phần thưởng dành cho những người tích cực đóng góp cho hội, làm như thế sẽ khích lệ nhiều AE đóng góp cho hội.

delldell

Well-Known Member

Mình có 1 ý nhỏ này. Trên diễn đàn HDSG của chúng ta hiện có rất nhiều bác viết cmt sai chính tả (mình cũng bị nhiều). Vì đa số là người nói giọng miền Nam nên sai rất nhiểu ở những chữ bỏ dấu hỏi, ngã; chữ x & s; có g & không g v.v...Bỏ qua những bạn cố tình viết lái đi cho vui, thì giờ mình đề nghị các bạn khi đọc cmt phát hiện chữ nào sai chính tả thì sữa lại giúp cho đúng, kể cả việc bỏ dấu chấm (.), phẩy (,) cho đúng ngữ pháp, coi như giúp nhau trao dồi tiếng Việt được không ạ.!?

explorer

Well-Known Member

Dạ, em hoàn toàn đồng ý hai tay. Anh Dân mở hàng trước cho đắt khách luôn nha :

....... giờ mình đề nghị các bạn khi đọc cmt phát hiện chữ nào sai chính tả thì sữa lại giúp cho đúng, kể cả việc bỏ dấu chấm (.), phẩy (,) cho đúng ngữ pháp, coi như giúp nhau trao dồi tiếng Việt được không ạ.!?

Hi hi, chắc do Anh thích uống SỮA ...

delldell

Well-Known Member

Thanks you! Bác Đức áp dụng ngay. Đúng là sáng nào cũng uống sữa nên đánh quen tay, ha...ha..!Khi mình viết xong góp ý, rà lại xem có sai gì không?, vậy mà vẫn bị. Ặc...ặc...

genzo1984

Well-Known Member

ủng hộ bác Dân, vì sự trong sáng của tiếng Việt

tonytruong

Super Moderators
Re: Ðề: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

Mình có 1 ý nhỏ này. Trên diễn đàn HDSG của chúng ta hiện có rất nhiều bác viết cmt sai chính tả (mình cũng bị nhiều). Vì đa số là người nói giọng miền Nam nên sai rất nhiểu ở những chữ bỏ dấu hỏi, ngã; chữ x & s; có g & không g v.v...Bỏ qua những bạn cố tình viết lái đi cho vui, thì giờ mình đề nghị các bạn khi đọc cmt phát hiện chữ nào sai chính tả thì sữa lại giúp cho đúng, kể cả việc bỏ dấu chấm (.), phẩy (,) cho đúng ngữ pháp, coi như giúp nhau trao dồi tiếng Việt được không ạ.!?

Ha ha vụ này hay nè nha A.Dân, đồng tình việc này. :)) Nhưng nói thiệt tình đa phần dân Online thích CM cho nhanh và cho lẹ ,nên đánh chử thường là sai chính tả hay quên bỏ dấu là chuyện BT :) vì các phím gần nhau cũng như gõ chử trên Ipad & Iphone nhảy chử là thường xuyên bị sai :)) =)) em cũng bị hoài đó Anh.

longdnl

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

Ha ha vụ này hay nè nha A.Dân, đồng tình việc này. :)) Nhưng nói thiệt tình đa phần dân Online thích CM cho nhanh và cho lẹ ,nên đánh chử thường là sai chính tả hay quên bỏ dấu là chuyện BT :) vì các phím gần nhau cũng như gõ chử trên Ipad & Iphone nhảy chử là thường xuyên bị sai :)) =)) em cũng bị hoài đó Anh.

lẹ ,nên = lẹ, nên
chử = chữ

Chơi trò bắt giò nhau vui bà cố luôn, mà cũng hay về sau là trùm chính tả. :))

delldell

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Thùng thư của Hội HD Sài Gòn: Nơi nhận những góp ý chân thành.

lẹ ,nên = lẹ, nên
chử = chữ

Chơi trò bắt giò nhau vui bà cố luôn, mà cũng hay về sau là trùm chính tả. :))

Thiếu dấu (,) chú Long ơi ! He...he...vui nhỉ ? Không biết mình có sai gì không đây ?

Bên trên