[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

langthangvn33

Uploader
Ðề: [Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Vâng, đúng rồi bác ạ. Hôm trước em cũng qua Longaudio lấy 1 em về rồi, bác Long và bác Hưng nhiệt tình lắm.
Tính ưa mày mò nên em còn bê nguyên seal về tự bóc, tự cân tạ chỉnh kim, kết quả .... Chuẩn luôn :))
Bác mua con nào bác , nếu bác nghe qua con Lp 120 cho e cảm nhận ....

do_long_khach

Well-Known Member

Bác lan806 mua bán thưởng xuyên nhỉ. Bác có bà xã tuyệt vời.

lan806

Well-Known Member

Bác mua con nào bác , nếu bác nghe qua con Lp 120 cho e cảm nhận ....
Con LP120 chính là con em mua đó ạ, đánh giá là ngon bổ rẻ bác ạ
So với cái cũ 10tr đã trải qua đại phẫu, vặt mỗi chiếc một thứ rồi ghép lại thì khó so sánh. Còn nếu đánh giá thì kim mới, quazt tốc độ chuẩn luôn, tự điều chỉnh tốc độ theo ý muốn, đĩa 33_1/2 vòng đầu cũ thì móm luôn, đầu này chạy ngon. Ampli không có cổng phono cũng có thể nghe được, chỉ cần gạt nút line là OK, giảm chấn thiết kế tốt.
Nhược điểm: tiếng đưa ra hơi nhỏ và không nâng cấp dây tín hiệu được bác ạ.
Bác lan806 mua bán thưởng xuyên nhỉ. Bác có bà xã tuyệt vời.

Hic, em luôn cố gắng cân bằng trong cuộc sống và sinh hoạt. Chăm sóc và trách nhiệm gia đình luôn hàng đầu, ngoài ra em cũng nói để bà xã hiểu rằng đàn ông chúng ta có phát triển được phải có quan hệ xã hội, ... tóm lại là có 1 khoản tiền để giao thiệp XH. Em thỉnh thoảng loa đài là dùng quỹ đó :)

JESSIEBO

Active Member

Vâng, đúng rồi bác ạ. Hôm trước em cũng qua Longaudio lấy 1 em về rồi, bác Long và bác Hưng nhiệt tình lắm.
Tính ưa mày mò nên em còn bê nguyên seal về tự bóc, tự cân tạ chỉnh kim, kết quả .... Chuẩn luôn :))
Vậy bác tài quá rồi... Quả là cái món cân chỉnh kim cũng gây nghiện thật đấy bác ạh.
Nói chung Audio-Technica ngon , bổ, rẻ, dễ dàng hơn cho những AE chuẩn bị bước vào con đường "than thở"

do_long_khach

Well-Known Member

Em chia sẻ tí kinh nghiệm mới "nghiệm" ra. Nếu DAC ko cần điện từ cổng USB của PC thì có thể dùng dây USB máy in ( đã cắt 2 dây ground và 5v - màu đen và màu đỏ; hoặc mổ đầu giắc cắm vào máy tính ra bẻ đi 2 pin ground và 5v - có 4 pin tất cả, bẻ đi cái số 1 và số 4; hoặc khéo tay thì dùng băng dính cách điện dán lên 2 pin này, ko cần mổ đầu giắc). Sợi dây máy in 40k sau khi mod như vậy có thể mang lại chất lượng âm thanh vượt trội so với dây USB "xịn" giá cả triệu (dĩ nhiên DAC phải đạt điều kiện bôi đậm bên trên, còn ko thì ko ra tiếng).

justbenice

Moderator

Em chia sẻ tí kinh nghiệm mới "nghiệm" ra. Nếu DAC ko cần điện từ cổng USB của PC thì có thể dùng dây USB máy in ( đã cắt 2 dây ground và 5v - màu đen và màu đỏ; hoặc mổ đầu giắc cắm vào máy tính ra bẻ đi 2 pin ground và 5v - có 4 pin tất cả, bẻ đi cái số 1 và số 4; hoặc khéo tay thì dùng băng dính cách điện dán lên 2 pin này, ko cần mổ đầu giắc). Sợi dây máy in 40k sau khi mod như vậy có thể mang lại chất lượng âm thanh vượt trội so với dây USB "xịn" giá cả triệu (dĩ nhiên DAC phải đạt điều kiện bôi đậm bên trên, còn ko thì ko ra tiếng).

Em cũng nghiệm ra cái bôi đen này như bác. haha. Nhưng để em thử thêm như bác là bỏ 2 cái dây đỏ đen truyền điện của usb từ phía đầu máy tính luôn xem nó có hơn nữa kô.

langthangvn33

Uploader

Con LP120 chính là con em mua đó ạ, đánh giá là ngon bổ rẻ bác ạ
So với cái cũ 10tr đã trải qua đại phẫu, vặt mỗi chiếc một thứ rồi ghép lại thì khó so sánh. Còn nếu đánh giá thì kim mới, quazt tốc độ chuẩn luôn, tự điều chỉnh tốc độ theo ý muốn, đĩa 33_1/2 vòng đầu cũ thì móm luôn, đầu này chạy ngon. Ampli không có cổng phono cũng có thể nghe được, chỉ cần gạt nút line là OK, giảm chấn thiết kế tốt.
Nhược điểm: tiếng đưa ra hơi nhỏ và không nâng cấp dây tín hiệu được bác ạ.

Hic, em luôn cố gắng cân bằng trong cuộc sống và sinh hoạt. Chăm sóc và trách nhiệm gia đình luôn hàng đầu, ngoài ra em cũng nói để bà xã hiểu rằng đàn ông chúng ta có phát triển được phải có quan hệ xã hội, ... tóm lại là có 1 khoản tiền để giao thiệp XH. Em thỉnh thoảng loa đài là dùng quỹ đó :)

Em hỏi vậy vì trước hết con này rip Lp to WAV ...
Sony sắp ra con rip dc hi-res 24 bit

Thường mâm mà rip dc thì nghe ko hay ...

Bác so sánh thử với mâm denon kim 103R + phono box clear audio nano V2 thì sao bác

lan806

Well-Known Member

Em hỏi vậy vì trước hết con này rip Lp to WAV ...
Sony sắp ra con rip dc hi-res 24 bit

Thường mâm mà rip dc thì nghe ko hay ...

Bác so sánh thử với mâm denon kim 103R + phono box clear audio nano V2 thì sao bác

Em chưa nghe với Denon 103R, nhưng có tham khảo trên mạng mấy mấy anh tây cắt bỏ phần rip này đi, cá nhân em nghe LP ở những lúc thư giãn cho vui thôi, chủ đạo vẫn là nghe CD. Với cái 120 này chất lượng âm thanh ở mức chấp nhận được bác ạ.

langthangvn33

Uploader

Em chưa nghe với Denon 103R, nhưng có tham khảo trên mạng mấy mấy anh tây cắt bỏ phần rip này đi, cá nhân em nghe LP ở những lúc thư giãn cho vui thôi, chủ đạo vẫn là nghe CD. Với cái 120 này chất lượng âm thanh ở mức chấp nhận được bác ạ.

cám ơn review của bác ,chờ đợi thêm em Sony PS-HX500 này rip dc DSD...

Mr Audio

Banned

Mình muốn tìm 1 cặp rca (1m) để nghe nhạc vàng,mong muốn nghe đều 3 dải. Nhưng giá chỉ dưới 2 triệu thôi.Do ít tiền nên đau đầu quá,tìm mãi không ra.Mong các bác tư vấn hộ
Xin cảm ơn !

le1997

Member

Hia...hia....
Cuối cùng thì em cũng đã đọc hết thớt nầy..... Một lần nữa xin cảm ơn Bác chủ thớt, cùng các Bác: C_Pham, tuanphong, do_long_khach, Bác Dũng Nam Phú... Cùng nhiều Bác nữa, thông qua những bài viết, bài tư vấn của các Bác, em cũng đã vỡ hơn đc phần nào....
Và mong các Bác tư vấn giùm: Mục tiêu tiếp theo của em: Ampli 2ch. Em đang có B&W 684, phòng em 15m2, em thích nhạc pop, đôi khi nhạc vàng.... Em đang thích: Rotel RA 1570 hoặc Denon 2010 AE. Theo các Bác với phòng của em, với loại nhạc em thích, thì amply nào thích hợp hơn ạ? Cả 2 amply có kéo đc "em" B&W 684 của em ko? Bác nào đã dùng qua Ampli và B&W 684 cho em ít cảm nhận ạ. Em xin cảm ơn nhiều......
P/s: Dù bận, Bác Minhsur và các Bác cũng vẫn vô đây để những người mới như em đây đc học hỏi nha... Chúc các Bác cuối tuần vui vẻ....

Chỉnh sửa lần cuối:

Minhsur

Banned

Hia...hia....
Cuối cùng thì em cũng đã đọc hết thớt nầy..... Một lần nữa xin cảm ơn Bác chủ thớt, cùng các Bác: C_Pham, tuanphong, do_long_khach, Bác Dũng Nam Phú... Cùng nhiều Bác nữa, thông qua những bài viết, bài tư vấn của các Bác, em cũng đã vỡ hơn đc phần nào....
Và mong các Bác tư vấn giùm: Mục tiêu tiếp theo của em: Ampli 2ch. Em đang có B&W 684, phòng em 15m2, em thích nhạc pop, đôi khi nhạc vàng.... Em đang thích: Rotel RA 1570 hoặc Marantz PM 7005. Theo các Bác với phòng của em, với loại nhạc em thích, thì amply nào thích hợp hơn ạ? Cả 2 amply có kéo đc "em" B&W 684 của em ko? Em xin cảm ơn nhiều......
P/s: Dù bận, Bác Minhsur và các Bác cũng vẫn vô đây để những người mới như em đây đc học hỏi nha... Chúc các Bác cuối tuần vui vẻ....

Cảm ơn bác đã đọc hết thớt này. Thế là bác xuống tới nửa hố vôi rồi đấy.
Với cặp loa 684 này của bác và bác đã nghĩ tới Marantz thì theo em bác làm hẳn cái Marantz PM8005 cho nó chất lượng.

Black Dragon

Well-Known Member

Hia...hia....
Và mong các Bác tư vấn giùm: Mục tiêu tiếp theo của em: Ampli 2ch. Em đang có B&W 684, phòng em 15m2, em thích nhạc pop, đôi khi nhạc vàng.... Em đang thích: Rotel RA 1570 hoặc Marantz PM 7005. Theo các Bác với phòng của em, với loại nhạc em thích, thì amply nào thích hợp hơn ạ? Cả 2 amply có kéo đc "em" B&W 684 của em ko? Em xin cảm ơn nhiều......

Bác thích nhạc Pop hơn thì theo em bác chọn Rotel thì hợp hơn đó :D

C_Pham

Well-Known Member

Bác nghe chủ yếu là Pop, nên em cũng có cùng ý kiến với Bác Black Dragon.

Tuy nhiên Bác nên nghe thử cả 2 trước khi xuống tiền vì chỉ có nghe thử thì Bác mới biết amply nào hợp với tai Bác hơn.

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Hia...hia....
Và mong các Bác tư vấn giùm: Mục tiêu tiếp theo của em: Ampli 2ch. Em đang có B&W 684, phòng em 15m2, em thích nhạc pop, đôi khi nhạc vàng.... Em đang thích: Rotel RA 1570 hoặc Denon 2010 AE. Theo các Bác với phòng của em, với loại nhạc em thích, thì amply nào thích hợp hơn ạ? Cả 2 amply có kéo đc "em" B&W 684 của em ko? Bác nào đã dùng qua Ampli và B&W 684 cho em ít cảm nhận ạ. Em xin cảm ơn nhiều......

Mời bác lại qua em nghe thử lần nữa xem dòng nào hợp với bác.

le1997

Member

Cảm ơn bác đã đọc hết thớt này. Thế là bác xuống tới nửa hố vôi rồi đấy.

Chúc mừng Bác có đồ chơi mới và bước chân vào con đường nghiện này.

Hức... Em bị 2 Bác "thuốc" thật rồi, ngày nào cũng vô trang: DT Nam phú ngắm các em nó thôi... Nhưng mà vui, khi bỏ tiền ra mua, cảm thấy xứng đáng, sau 1 ngày làm việc mệt nhọc, trở về nhà, chìm trong không gian nhạc, có niềm vui nho nhỏ, thấy cuộc sống đỡ nhọc nhằn hơn....

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Ngày mai nghỉ rồi, kính mời các bác ghé em giao lưu.

le1997

Member

Chiều mai có bác nào rảnh đi nghe ké hàng độc không ạ.

Tiếc quá, em đang rất muốn bám theo các Bác để được hỏi, nhưng em chỉ được nghỉ ngày chủ nhật thôi ạ....

toantbk

Chào các bác, em ko phải người chơi loa nhưng cũng rất thích nghe nhạc. Đợt này em đang có nhu cầu sắm sửa giàn loa cho gia đình với kinh phí tầm 15tr đổ lại.
Mục đích chính là nghe nhạc, em nghe khá tạp (nhạc vàng, nhạc Trịnh, nhạc trẻ, nc ngoài,...)
Mục đích (rất) phụ là xem phim và nếu có thể sau nâng cấp hát hò kara cho các cháu.
Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên mua Loa và Amply nào tốt nhất trong tầm tiền ajh.
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ :x :x :x

Bên trên