TV 3D: LED hay Plasma?

maiyeuem00

Ðề: TV 3D: LED hay Plasma?

xin nhắc các bác là topic nói về TV 3D :D
nếu như những nhận xét ở #1 thì TV plasma là lựa chon tối ưu cho ai đang muốn xử dụng 1 TV 3D

troyb83

Plasma tốn điện, gây hại cho môi trường,=> bỏ phiếu cho Led

coolpix8700

Well-Known Member

vote cho plasma, led vẫn còn mắc quá xá

Bác mà chê plasma vẫn đắt thì có khi nên tham khảo mấy cái Oled mất!
Chất lượng cái tv plasma tốt nhất không chênh lệch quá nhiều với cái plasma rẻ nhất như ở những cái tv led!
Nếu phòng đặt tv không có quá nhiều cửa sổ hay định đặt tv ở hành lang trong điều kiện quá sáng... thì chắc plasma vẫn là lựa chọn rất hợp lý (với cả những người túi không rủng rỉnh lắm), nhất là đối với những ai hơi khó tính một chút về chất lượng hình ảnh!
Cho đến giờ, 5 cái tv tốt nhất được Cnet lựa chọn thì ngoài cái Elite của Sharp là serie năm ngoái thì vẫn 3 cái là plasma: 2 của Panasonic, 1 của Samsung. Sony HX929 may mắn được khóa đuôi.
Họ viết: "exhibited outstanding overall picture quality, characterized by exceedingly deep black levels, accurate colors, superb video processing, and very good 3D. Unlike LCDs, as a plasma TV it has superb off-angle and uniformity characteristics"...
Best 5 HDTVs: Picture quality - CNET Reviews

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Chờ 3D thụ động cải tiến chất lượng rồi cũng cố mà xơi 1 em led 3D. Còn bây giờ bằng lòng với những gì mình có để dành đạn cho loa đài thôi.

HLT

Member

thế tâm giá dưới 20triệu loại 40" thì chọn con nào tốt các bác cho ý kiến để tham khảo em đang định mua một em mà chưa biết lựa chon loại nào
ps43 E490 của SS giá cực rẻ. Chỉ khoảng 12 triệu. Em đang dùng con PS43 D490 là đời trước, em thấy ok lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

HLT

Member

led thôi nào. Thanh lịch, tiết kiệm, hiệu năng thôi.
Xin lỗi bác em không đồng ý với ý kiến của bác lắm. Thanh lịch thì mỗi thắng thanh lịch 1 kiểu na ná như nhau, tiết kiệm thì chưa chắc vì thằng led đắt hơn thằng plasma nhiều bác phải dùng tivi nhiều năm mới đủ bù lại sự chênh lệch về giá giữa 2 thằng, hiệu năng thì mỗi thằng 1 tính cách riêng như bác chủ đã phân tích đấy thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

vodafone1919

Active Member

1 phiếu cho Plasma PANA.
Người ta cứ để ý đến vấn đề tiết kiệm điện làm gì.
Với mức giá trênh lệch như vậy thì để ý gì đến công suất điện.
Hình ảnh 3D đẹp hơn. Giá tốt hơn.

nhanthanhvo

Cũng đang chuẩn bị mua ti vi, 2 em led 32inch cho nhỏ em và bà già (Lấy con LG LV3100 có 6tr5 bên Nguyễn Kim). Còn mình chắc 42inch, sau khi đọc bài này thấy đắn đo quá, không biết cố gắng mua led 3d 42inch hay là Plasma . Thấy bên Nguyễn Kim có con 3d SAMSUNG UA40EH6030RXXV có 12tr6 và PLASMA SAMSUNG PS43D490A1NXXV có 10tr9 , còn Led LG đến hơn 16tr. Các pro tư vấn giúp em với.
Còn nữa, plasma thấy ghi độ phân giải có 1024*768, vậy nếu nguồn phim của mình full HD liệu có bị tràn hình hay bị hiện tượng gì ko.

Sweet-Heart

Active Member

Cám ơn bác symphony đã cất công tổng hợp và thiết lập bảng so sánh rất chi tiết.
Mình dự tính mua con Led của SS nhưng đọc bài này có cảm giác muốn thay đổi sang Plasma.

Tuy nhiên, trong bảng so sánh, có chi tiết này làm mình phân vân:

Độ phân giải thấp hơn so với TV Led ở các kích thước từ 42 đến 50 inches

coolpix8700

Well-Known Member

Bác ấy viết thiếu chữ "nhiều cái tv".
TV cỡ nào, dùng công nghệ gì cũng có đủỉ HD (hay fullHD). Cái SS PS50C7000 bị thằng cu nhà em nó đập vỡ màn hình rồi thì bác có soi cả kinh lúp hay kính gì đi nữa để đếm số điểm ảnh thì tổng vẫn hơn 1920x1080, còn điểm ảnh hiệu dụng (thể hiện hình ảnh của nó) vẫn là 1920x1080...!.
Khi mua bác chỉ cần xem specs nếu fullHD thì yên tâm, tránh những loại HD ready trở xuống!

Minhsur

Banned

Thông tin của bác chủ có vẻ hơi cũ rồi. Hình thức của plasma Panasonic giờ tiến bộ quá nhiều, 50inch mà chỉ dày không quá 5cm, Full HD...
Không tin bác nghía con vt30 của 2011 hoặc dòng 50 của 2012 mà xem... Đâu có thô và xấu như bác chủ tả ...

NBK_FOF

Active Member

Thiên về hình ảnh, chơi 3D -> plasma

LED thì dành cho dân 2D vậy -> hơi đắt nhưng bền, tiết kiệm điện, thiết kế gọn gàng mỏng đẹp, hình ảnh cũng rất tốt như hàng của Sharp

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Plasma 2D, 3D nói chung vẫn còn có khuyết điểm lớn khi đặt ở phòng có nhiều ánh sáng là mặt gương bóng của màn hình bị phản chiếu hình ảnh chung quanh nhiều hơn, (tức là khả năng chống chói của màn hình kém hơn) )nhìn lâu rất khó chịu so với một số model cao cấp của dòng LED vì vậy chỉ thích hợp đặt ở phòng chiếu gia đình hơn là đặt ở phòng khách.

Bên trên