VTC sắp ra HD trên truyền hình cáp???

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: VTC sắp ra HD trên truyền hình cáp???

Về việc tại sao các kênh SD trên cáp cho hình ảnh đẹp hơn là trên đầu KTS, lý do là vì VTC nén tín hiệu không quá mức như trên đầu KTS do có nguồn tần số dồi dào. Điều này cũng có thể thông cảm được vì quỹ tần số mặt đất rất hạn chế (VTC chỉ được cấp 2 tần số) mà lại muốn phát nhiều kênh.
HBO-HD nội dung y chang HBO-SD mà VTC chưa bắn được phụ đề sang cho nó thì hơi kỳ nhỉ. Chỉ việc bê cơ sở dữ liệu phụ đề của SD sang HD là được mà.

ptt0903939220

CHO MÌNH HỎI cec có dịch vụ cáp analog không vậy?VTC đang đánh tổng lực lộ trình số hóa của chính phủ mà.bạn nào chưa có set top box xem truyền hình thì hãy nhanh tay lên.k+ đang tặng không bộ thiết bị kts đấy.tư vấn trực tiếp 0903939220 TUẤN.

anh_va_em

VTC ra cái này thì các đầu thu KTS chắc sẽ mất khách nhiều, vì nó không sợ mưa ạ, còn đầu thu KTS gặp mưa thì chịu chết. các bác nghĩ thử coi, đang coi phim hay hoặc 1 trận đấu bóng giải EU hoạc wold cup, nó mà có trận mưa kéo dài khoảng 1h thì sẽ ra sao nhỉ ?

hd360

Active Member

CHO MÌNH HỎI cec có dịch vụ cáp analog không vậy?VTC đang đánh tổng lực lộ trình số hóa của chính phủ mà.bạn nào chưa có set top box xem truyền hình thì hãy nhanh tay lên.k+ đang tặng không bộ thiết bị kts đấy.tư vấn trực tiếp 0903939220 TUẤN.

Nghe nói lộ trình đến 2020 là số hoá 100%, nhà cung cấp nào đi trước thì sẽ thắng thôi. VTC đưa ra chuẩn HD sớm thì sẽ thắng lợi sớm. Nhưng có vẻ tiến trình triển khai vẫn khá chậm chạp. Tính đến thời điểm hiện tại khu vực có tín hiệu cáp của VTC còn ít lắm

kieart

Mình cũng lớp lắp dịch vụ HD của VTC , hiện tại đang ở khu đô thị mới Pháp Vân ...

Sau khi dùng thử dc vài ngày thì cảm nhận như sau ...nhưng kênh HD có lúc HD thật có những lúc kênh HD mà phát chương trình SD ...mờ nhoẹt chả nhìn thấy gì hết trơn ... nhất là kênh VTC HD1 .

Tiếc mỗi cái rằng định lắp tưởng có kênh HD9 để xem thể thao thì lại chả thấy đâu ...chán nhất cái này ...hi vọng VTC cho thêm kênh HD9 vào để bà con xem thể thao ... :(

oasiss

em mới lắp, chất lượng đẹp ko như hôm họ demo ở Linh Đàm,

uh, em cũng thấy CEC gọi điện cho em bẩu mang đầu đến ký hợp đồng mà chưa thấy đâu, bác nào dùng rồi review cái đầu đi, các kênh HD xuất âm thanh ra dạng gì (DTS, AC3 hay DTS-HD), bằng giao diện gì(optical, đồng trục hay HDMI), hay là chỉ có cổng hoa sen stereo[-(

Bác phải hiểu rằng phát hệ tiếng trên Truyền hình chỉ có âm thanh ac3 thôi . chứ phát DTS Ti vi ko đọc được loại âm thanh này (ko có tiếng) DTS HD càng ko được , loại định dạng âm thanh này phải có AVR đời mới mới đọc được .

dhpaul

Well-Known Member

Bậy bạ, chuẩn nén âm thanh MP2 đang được sử dụng phổ biến nhất trên các hệ truyền hình kỹ thuật số hiện nay. AC3 hiện tại có tương đối ít kênh truyền hình sử dụng. Việc có nghe được tiếng hay không là do set-top-box có hỗ trợ giải mã hệ tiếng đó hay không, nếu phát AC3 mà STB không có bộ giải mã AC3 thì cũng không có tiếng nào hết, mà nếu phát DTS mà STB có hỗ trợ giải mã vẫn nghe được.

hd360

Active Member

Bậy bạ, chuẩn nén âm thanh MP2 đang được sử dụng phổ biến nhất trên các hệ truyền hình kỹ thuật số hiện nay. AC3 hiện tại có tương đối ít kênh truyền hình sử dụng. Việc có nghe được tiếng hay không là do set-top-box có hỗ trợ giải mã hệ tiếng đó hay không, nếu phát AC3 mà STB không có bộ giải mã AC3 thì cũng không có tiếng nào hết, mà nếu phát DTS mà STB có hỗ trợ giải mã vẫn nghe được.

Chuẩn.....cái này do set top box quyết định, nếu hỗ trợ là thể hiện OK mà

ptt0903939220

vậy là vtc bỏ cáp analog chơi cáp số luôn sao.dữ quá.

ryan_mu

Member

Em thấy việc VTC triển khai HD sớm trên hệ thống cable, vệ tinh và IPTV là 1 lợi thế về cả công nghệ cũng như kinh doanh. Điều đó em thấy là hoàn toàn có lợi cho người tiêu dùng.
Về giá thành nếu xem cable của VCTV giá cũng khoảng 65k/1 tháng nên rõ ràng nếu xem của cable VTC có kênh HD mà giá thuê bao đắt hơn 1 chút thì cũng đúng. Mặt khác, buồn cười nhất là dịch vụ liên doanh của VCTV và Canal++ gọi là K+ giá thành chắc dành cho mấy bác Pháp :D
Nói tóm lại, em ủng hộ hoàn toàn việc có HD của VTC trên truyền hình cable.

Mình cũng mới lắp HDTV của truyền hình cáp CEC, hiện tại được xem miễn phí đến 1/5, có 72 kênh SD (có Star Movie) và 12 kênh HD (VTC HD1, VTC HD2, VTC HD3, VTC HD4, CEC Film HD, HBO HD, ESPN HD, NGC HD, NHK HD, LUXE HD, CCTV HD). Trong đó có 2 kênh HBO chương trình giống nhau (HBO HD thì tất nhiên phải có chữ HD và nét hơn), 2 kênh ESPN thường thì chương trình khác nhau
Để xem được các kênh HDTV này phải có đầu giải mã của CEC (3,2 triệu)

cước gói số 1: 72 kênh SD + 12 kênh HD (hiện tại mới chỉ có 10 kênh HD): 99.000đ/tháng
cước gói số 2: 72 kênh SD + 12 kênh HD (hiện tại mới chỉ có 10 kênh HD) + 6 kênh HD đặc sắc gì gì đó nữa: 150.000 đ/tháng

Hiện tại dịch vụ mới đáp ứng được 72 kênh SD và 10 kênh HD nên miễn phí đến hết tháng 4/2010. Nếu nạp luôn phí thuê bao 1 năm (tính từ tháng 5/2010 đến hết 4/2011) thì được giảm 8% giá đầu giải mã = 256.000đ.

Chất lượng xem trong mấy ngày qua (từ hôm 8/2/2010 đến nay) thì tạm chấp nhận được, vì trong giai đoạn thử nghiệm chưa hoàn thiện nên cũng chưa ổn định, một số kênh HD hoặc trên kênh phim HD thì một số phim nét vẫn chưa căng như xem HD Player. Nhưng về cá nhân thì cũng chấp nhận được. Chụp tạm cái đầu giải mã HD của CEC này cho các Bro xem qua (chụp bằng DTDĐ - lúc chụp ảnh, bé nhà cứ hỏi đi hỏi lại là bố chụp ảnh để rao bán à? bố ơi, bố cứ để lại đi, con sẽ ăn ít đi một chút cũng được chứ bố đừng bán$-) con bé nghĩ nhà không còn tiền ăn nên bố phải rao bán đó mà8-X8-X)

:

Chỉnh sửa lần cuối:

minhnc10

@onggia_u40: Chắc là bác chuyên bán hàng online nên bé đoán thể hả?
Bác dùng qua loa ko? Chất lượng âm thanh của các kênh HD thế nào?
Cái kênh CEC film HD nó ra làm sao hả bác?

vtc

@onggia_u40: Chắc là bác chuyên bán hàng online nên bé đoán thể hả?
Bác dùng qua loa ko? Chất lượng âm thanh của các kênh HD thế nào?
Cái kênh CEC film HD nó ra làm sao hả bác?
Kênh CEC film HD do công ty CEC tự chiếu cho các bác xem, toàn phim hay thôi

oasiss

tình hình em cắm đầu quang ra từ đầu set top box, chưa bao giờ thấy có âm thanh 5.1 AC3, híc, mà vào menu cũng chả thấy chỗ nảo chỉnh đường ra âm thanh cả, bác nào confirm cái (trên receiver nó chỉ ra âm thanh stereo thôi, chả thấy logo AC3 hay DTS gì cả)

myburin

Member

Bác ông già cho anh em xem thêm tí ảnh chụp cái Tivi đang chạy các kênh của CEC thì tốt bác ợ.:D:> Em cũng thích lắp quá mà chỗ nhà em chưa kéo cáp đến:D:> Thanks bác trước nhá. Chúc bác năm mới vui vẻ, có nhiều thành công mới:D

tình hình em cắm đầu quang ra từ đầu set top box, chưa bao giờ thấy có âm thanh 5.1 AC3, híc, mà vào menu cũng chả thấy chỗ nảo chỉnh đường ra âm thanh cả, bác nào confirm cái (trên receiver nó chỉ ra âm thanh stereo thôi, chả thấy logo AC3 hay DTS gì cả)

Em thấy nó toàn phát âm thanh stereo thôi ah bác ơi.

dhpaul

Well-Known Member

VTC đã phát 5.1 đâu mà các bác mất công dò với chả tìm =)), vẫn xịt te reo hết =))

Linkin_Park

Bro nói chính xác, chính mình vừa bị VTC "bỏ giữa chợ" đây, lúc trước thấy VTC quảng cáo đầu T12 tốt đủ thứ,( lúc đó chưa có chảo HD )mình cũng mua một cái giá 2t150k, mặc dù lúc đó ngoài chợ đầu TQ và HQ lậu rẻ rề bán đầy, khi mua trong list kênh có kênh HTV7, nhưng vừa về tới nhà thì HTV7 cũng "cuốn theo chiều gió" luôn, rồi thì cắt kênh , đổi kênh đủ kiểu, cho đến cách đây hơn 1 tháng thì ông nội VTC không còn phát sóng cho các đầu thu không xài thẻ nữa, nhữg đầu thu lậu không họat động được đã đành, còn đầu "chính quy" T12 của mình cũng "đai" luôn, phone hỏi trạm bảo hành của VTC thì nghe trả lời một cách phũ phàng :" chuẩn bị nghỉ xài đi !", mà không một lời giải thích. Theo cách xử sự với khách hàng kiểu như VTC thì mình có thể hiểu VTC là " VÔ TÌNH CẢM " và VÔ HẬU . Cũng may là VTC họat động trong nước, chứ nếu hoạt động ở nước ngoài thì chắc đã bị khách hàng ném đá bể đầu từ lâu rồi.

Theo mình biết thì model đầu kts chuẩn SD cuối cùng của VTC là E901 chứ. Nhà mình đàng dùng cái này được 2 năm rồi(có thẻ giải mã) và vẫn xem được tất cả các kênh SD mà đầu thu được(28 kênh).

dragon1990

Cập nhật thêm khu vực có truyền hình cáp của công ty Cec: Ngõ 120 Hoàng Quốc Việt - Hà Nội.

Bên trên