XBMC 13 - Gotham Alpha7 - Bản mod cho MINIX NEO X5/X5mini/X7/X7mini/G4

smallgent

Well-Known Member
Ðề: XBMC 13 - Gotham Alpha7 - Bản mod cho MINIX NEO X5/X5mini/X7/X7mini/G4

Tóm lại cài bản này là không cần làm gì khác bác nhỉ?
thì giờ máy ai cũng đã chép file libmedia.so vào system/lib rồi thì bản mới này chỉ cài là play thoai khỏi cần advancedsettings.xml gì ráo :)

MoDung

Ðề: XBMC 13 - Gotham Alpha7 - Bản mod cho MINIX NEO X5/X5mini/X7/X7mini/G4 có dts passthrough

30.09.2013 == Mod để tăng siêu tốc cho XBMC
Đảm bảo X5/X7 đã cài file mod libmedia.so rồi thì làm tiếp các bước sau:
Bác cho hỏi làm sao để biết đc là đã cài file mod libmedia.so rồi? Và nếu chưa thì làm thế nào để cài đc. Muốn mod cái xbmc thì có cần root không vậy bác

smallgent

Well-Known Member
Ðề: XBMC 13 - Gotham Alpha7 - Bản mod cho MINIX NEO X5/X5mini/X7/X7mini/G4 có dts passthrough

Bác cho hỏi làm sao để biết đc là đã cài file mod libmedia.so rồi? Và nếu chưa thì làm thế nào để cài đc. Muốn mod cái xbmc thì có cần root không vậy bác
trong xbmc chọn system/settings/system/sound output là optical + 7.1 mà âm thanh khi play phim nó nghe sẹc sẹc là coi như chưa chép file libmedia.so kia vào thư mục system/lib rồi. Để làm thì máy phải root.

Vừa test bản mod xbmc Alpha8 trên play trên X5 hoàn hảo. ae thử đi. Chi tiết cập nhật mới nhất xem trang #1

smallgent

Well-Known Member

Bản Gotham 13 Alpha8 mod có dts passthru trên các dòng Minix mình vừa test xong 1 phim trên X5 + vài trailers phim khác...tuyệt không nói nên lời. anh em thử nhé.

Bản Gotham 13 Alpha8 mod có dts passthru trên các dòng Minix mình vừa test xong 1 phim trên X5 + vài trailers phim khác...tuyệt không nói nên lời. anh em thử nhé.
đã cài bản alpha8, đã copy file lib.iso vào lib system lun rồi , mà sao sài xbmc xem 1080 thường con` lag dữ lắm == , có cách nào khắc phuc dc ko bác ?

---------- Post added 11-10-2013 at 16:06 ----------

máy đã up lên bản rom .006 lun ời

saochoivn

Mình ko scroll chuột dc, bác xem lại thử nha.

hotaku85

Member

Bản Gotham alpha 8 libmedia này xem hd qua nas hay icefilms là sau khoảng 1hr bắt đầu giật liên tục xem rất ức chế. Stop rồi resume thì sẽ hết giật. Có ai bị như vậy ko?

smallgent

Well-Known Member

Bản Gotham alpha 8 libmedia này xem hd qua nas hay icefilms là sau khoảng 1hr bắt đầu giật liên tục xem rất ức chế. Stop rồi resume thì sẽ hết giật. Có ai bị như vậy ko?
icefilm nghe còn có lý vì nó nối ra cổng quốc tế bị giới hạn tốc độ còn xem qua nas tức là xem từ hdd bị thì mình nghĩ chỉ mình bạn rồi :)...bạn thử lên diễn đàn xbmc quốc tế claim cho việc này thử xem.

hotaku85

Member

icefilm nghe còn có lý vì nó nối ra cổng quốc tế bị giới hạn tốc độ còn xem qua nas tức là xem từ hdd bị thì mình nghĩ chỉ mình bạn rồi :)...bạn thử lên diễn đàn xbmc quốc tế claim cho việc này thử xem.

Nói chung lúc đầu thì em cũng nghĩ do mạng nhưng test kĩ thì xem khoảng 1-1.5 hr thì mới bị (gầm cuối phim mới ức chế chứ :)) ). Đã lên forum của minix thì có vài bác cũng bị giống em nên nghi ngờ lỗi do bản libmedia hoặc do lỗi ko tối ưu của xbmc alpha 8. Chắc phải chờ vậy :))

smallgent

Well-Known Member

Nói chung lúc đầu thì em cũng nghĩ do mạng nhưng test kĩ thì xem khoảng 1-1.5 hr thì mới bị (gầm cuối phim mới ức chế chứ :)) ). Đã lên forum của minix thì có vài bác cũng bị giống em nên nghi ngờ lỗi do bản libmedia hoặc do lỗi ko tối ưu của xbmc alpha 8. Chắc phải chờ vậy :))
nãy giờ play gần 2 tiếng vẫn ok...xem chán chuyển qua game Samurai II máu me tí nè.

[video=youtube;Cf1eOHZhCGU]https://www.youtube.com/watch?v=Cf1eOHZhCGU&feature=youtube_gdata_player[/video]

hotaku85

Member

nãy giờ play gần 2 tiếng vẫn ok...xem chán chuyển qua game Samurai II máu me tí nè.

[video=youtube;Cf1eOHZhCGU]https://www.youtube.com/watch?v=Cf1eOHZhCGU&feature=youtube_gdata_player[/video]

Chiến chừng 30 phút là lại giật ngay, bác xài hdd usb à?

hotaku85

Member

Test mãi thì vẫn cứ như là sau 1 lúc thì sẽ drop frame liên tục. Thời gian gặp vấn đề này tùy theo source, phim ảnh thì khoảng 1hr, còn paris by night 107 thì chỉ khoảng 30 phút là bắt đầu drop. Cứ như có vấn đề về cache :))

saochoivn

Thật tình là mình rất unhappy xbmc trên X5. Mình cài bản default đến mod abc xyz để tăng tốc các kiểu mà coi phim trên usb vẫn giựt, lag; Chuột chỉnh ko scroll dc; trỏ chuột ko position đúng khi bị lag. 1 thiết bị để giải trí mà phần xem phim là mục cơ bản nhất mà làm ko tốt thì thua thật. HTPC bây giờ tầm trung bình 4tr - 6tr, nếu giải quyết tốt nhu cầu giải trí thì vẫn đáng để đầu tư. Còn hơn mua 1 cục 2tr về để vọc phá mà ko đáp ứng dc nhu cầu thì thua.

Chưa kể nói về mặt UX lẫn support thì Android box ko có cửa với HTPC. Người dùng Android box cần có 1 kiến thức nhất định về IT để xài + vọc phá mới có kết quả như ý. Còn HTPC thì install và enjoy.

P/S: mình thấy bài android box vs HD player toàn ca ngợi android box ko à. Vì sao ko có bài android box vs HTPC trong khi HTPC giá chỉ ngang ngửa HD Player. Mấy bác tự đánh giá android box với HTPC nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@saochoivn: bạn nói thế thì cho bạn unhappy luôn:). X5 giờ đã rất hoàn hảo rồi. Nếu như bạn thấy nó play không mượt, không pass dts ra ở optical hoặc xbmc play cà giựt như bạn nói thì mình chắc chắn 1 điều là bạn chưa làm đúng các bước như hướng dẫn.

Còn về HTPC mình miễn bình luận :)

smallgent

Well-Known Member

Bản mới Gotham Alpha 9 (29/10/2013). Hỗ trợ MediaCodec (giải mã phần cứng cho android)
Download xbmcGothamLibMediaEditionNightlyBuild1029.zip from Sendspace.com - send big files the easy way

Để test xem còn bị frame drop sau 1 tiếng nữa ko :))

bạn cầu toàn thế nhỉ...mình xem trên X7 cả bộ phim nếu xem liên tục thì drop=0 còn nếu tua kéo tới lui vài lần thì drop khoảng 20-40 frame so với hàng tỉ frame trong 1 bộ phim...mà có drop mắt cũng chả nhận ra...quan trọng là nó vẫn passthru dts ngon và phim xem ổn là được.

hotaku85

Member

bạn cầu toàn thế nhỉ...mình xem trên X7 cả bộ phim nếu xem liên tục thì drop=0 còn nếu tua kéo tới lui vài lần thì drop khoảng 20-40 frame so với hàng tỉ frame trong 1 bộ phim...mà có drop mắt cũng chả nhận ra...quan trọng là nó vẫn passthru dts ngon và phim xem ổn là được.

Hix, bệnh drop frame này thấy trên forum của xbmc bảo là do lỗi libstagefright và nó phụ thuộc vào cpu bác ạ, con của bác X7 quad-core thì nguyên phim nó chỉ drop 20-40 frame và bác ko thể nhận ra được, con của em X5mini sau khoảng 50 phút là drop liên tục xem thấy lag rõ ràng lun (sau 2 tiếng drop khoảng 1000 frames, mỗi giây drop 5 frames :)) ) nên bản nào fix được thì phải thử.

Mà bản mới này tét nãy giờ ngon hơn hẳn bản cũ, xem 720p từ nas tua ko hề giựt, cũng ko drop frame hoặc bị bệnh lâu lâu mất tiếng sau khi tua, nói chung là ngon hơn hẳn nếu dùng trên RK3066 :)) .

levietduc

Member

Bác smallgent có thể chia sẻ chút kinh nghiệm XBMC play file 1080 online không bị giật hình không? Mình đã mod đủ kiểu từ ver thấp 12 đến ver cao 13, mọi thứ đều ổn từ việc play 720 cực mượt, passthrought HDMI, OPTICAL OK hết, chỉ có play file 1080 là hình cứ như quay phim chậm vậy, không bàn đến đường truyền internet vì của mình 25 mb cáp quang. Mình đang sử dụng Neo X7, thanks bác!!! 720 trở xuống thì không vấn đề gì nhưng cứ play 1080 thì file nào nào cũng như quay phim chậm vậy, mong anh em có kinh nghiệm chia sẻ!

Bên trên