Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

salenguyenduong

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

cảm ơn bác đã nhiệt tình reply em. Em đã lỡ mua 2 thiết bị mà không gắn kết được với nhau rồi nên bây giờ phải tìm cách chế thôi ah, em thấy cái 1T WD của em xem qua tivi Sharp đó những file MKV có W & H không quá lớn vẫn xem tốt. Vậy bác có phần mềm hay cách nào để giảm Width và Height ở file MKV xuống nhỏ hơn không bác,em khổ sở tìm cách xử lý vấn đề này mãi mà chưa được, mong được bác và các cao nhân chỉ giáo em với, cảm ơn các bác rất rất nhiều.

File phim mà giảm dung lượng thì khó pác àh, vì giảm dug lượng thì ảnh hưởng đến chất lượng phim, hoặc pác có thể chọn các phim có dung lượng thấp mà down. Tuy nhiên đôi khi thèm xem các phim Bluray, file phim toàn xấp xỉ 50G thì pác lại ko xem đc cũng thấy ức chế, em nghĩ pác đầu tư thêm 1 thiết bị đầu HD em thấy hợp lý hơn, mua hàng 2nd hoặc mua mới cũng được .

tranthingocanh

Ðề: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

các bạn cho mình hỏi con ổ cứng ngoài passport này có tốc độ 7200 rpm k ạ. tại nhiều người bảo ổ cứng ngoài wd passport này toàn 5400 k à

salenguyenduong

Re: Ðề: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

các bạn cho mình hỏi con ổ cứng ngoài passport này có tốc độ 7200 rpm k ạ. tại nhiều người bảo ổ cứng ngoài wd passport này toàn 5400 k à

Hiện tại thì ko có dòng 2.5" nào của WD có vòng quay 7200 bạn nhé, bạn kiếm thử dòng Hitachi mobile Pro thì có vòng quay 7200 đó .

songthan29

Member

Chỉ có tốc độ 5200rpm - 5400rpm thôi, ko có 7200rpm. Tốc độ càng cao thì tỉ lệ lỗi càng nhiều, chạy nóng và đằng nào thì ổ cứng cũng bị hạn chế tốc độ bởi cổng USB nên tốc độ có cao hơn nữa thì cũng ko thể nhanh hơn được.

tranthingocanh

thanks 2 bạn rất nhiều. nhân đây 2 bạn cho mình hỏi con này xem có ổn không? và nhân tiện mình hỏi my passport với my book thì con nào hơn ? nếu câu trả lời của 2 bạn là my passport thì check tiếp giúp mình con này xem okie không với. cảm ơn 2 bạn
link e nó
ổ cứng cắm ngoài WD 1TB My PP USB 3.0; 2.5" - Đen

salenguyenduong

thanks 2 bạn rất nhiều. nhân đây 2 bạn cho mình hỏi con này xem có ổn không? và nhân tiện mình hỏi my passport với my book thì con nào hơn ? nếu câu trả lời của 2 bạn là my passport thì check tiếp giúp mình con này xem okie không với. cảm ơn 2 bạn
link e nó
ổ cứng cắm ngoài WD 1TB My PP USB 3.0; 2.5" - Đen

Mybook thì đặc điểm to, cồng kềnh, luôn luôn phải dùng nguồn phụ, với dung lượng 2TB, 3TB thì dòng Mybook còn chênh nhiều về giá so với My Passport chứ dòng 1TB thì Mybook và MyPassport same same nhau về giá rồi .
MyPassport ưu điểm nhỏ gọn, xài mọi lúc mọi nơi, ko cần nguồn phụ, tiện lợi . Nếu mua 1T thì bạn lấy HDD WD 1T Passport là okie .
Link bán hàng cũng dc giá sấp sỉ 2tr cũng mua đc, ko rẻ cũng ko mắc . Nói chung đảm bảo đúng hàng chính hãng, bh 36T là okie rồi bạn ạ . Có 1 vài chỗ cũng rẻ hơn, 30-50K, nhưng họ giao tận nơi vậy là ổn .

tranthingocanh

thanks bạn nhiều. vậy mà trước giờ cứ ngồi hóng cho được con 7200rpm nên nguyên 2 tuần chưa có được con ưng ý, giờ có các bạn tư vấn, hóa ra ổ cứng ngoài 7200rpm nó cũng chả thể chạy hết được mức đấy. vậy thì bằng lòng với con 5400rpm vậy. à mình mún hỏi thêm, con seagate với con này thì nên dùng con passport này chứ nhỉ. link con seagate mình phân vân
http://topcare.vn/O-cung-ngoai-500GB-FreeAgent-Xtreme-35-inch-p12532.html#.UaxVldIo51Z

salenguyenduong

thanks bạn nhiều. vậy mà trước giờ cứ ngồi hóng cho được con 7200rpm nên nguyên 2 tuần chưa có được con ưng ý, giờ có các bạn tư vấn, hóa ra ổ cứng ngoài 7200rpm nó cũng chả thể chạy hết được mức đấy. vậy thì bằng lòng với con 5400rpm vậy. à mình mún hỏi thêm, con seagate với con này thì nên dùng con passport này chứ nhỉ. link con seagate mình phân vân
Ổ cứng ngoài 500GB FreeAgent Xtreme 3.5 inch

Con SG đó dòng 3.5" mà bạn, có xài nguồn phụ, khi đi học hành, công tác, ko có nguồn điện là bạn ko xài dc luôn .
SG thì ưu điểm quay 7200 rpm, nhưng dù có 5400 hay 7200 thì đều bị giới hạn bởi cổng giao tiếp usb 2.0 hoặc 3.0 .
ví dụ khi bạn copy file . Dù có 5400 hay 7200 thì khi giao tiếp bằng cổng usb 2.0 tốc độ giao động từ 15M đến 30M/s tùy cấu hình máy . Còn khi giao tiếp usb 3.0 thì giao động từ 50M/s tới 90 hoặc trên 100M/s tùy cấu hình máy .

songthan29

Member

Ổ cứng ngoài 500GB FreeAgent Xtreme 3.5 inch
Cứ WD Mypassport mà chơi bạn ạ, hãng support tốt, có phần mềm bảo mật đi kèm như em này chẳng hạn: WD My Passport 1T - USB 3.0 4.8 Gbit/s

tranthingocanh

great. vô cùng chi tiết. thanks bạn rất nhiều. vậy thì chuẩn bị rinh e passport thôi. mình xin phép được hỏi cách sử dụng ổ cứng ngoài an toàn nhất. nó cũng giống usb nhưng có thêm nút power. vậy mình mún hỏi là khi cần tắt k dùng nữa thì đầu tiên mình eject như eject usb rồi sau đó nhấn power để tắt rồi mới rút dây cáp đúng k bạn? hay là nhấn 1 phát power luôn bạn. và mình mún hỏi tiếp nữa là gắn nó liên tục với lap thì chắc là nóng, sẽ không tốt vậy có phải cứ gắn cáp nhưng chưa nhấn power, lúc nào cần chuyển qua thì nhấn power đúng k?

salenguyenduong

great. vô cùng chi tiết. thanks bạn rất nhiều. vậy thì chuẩn bị rinh e passport thôi. mình xin phép được hỏi cách sử dụng ổ cứng ngoài an toàn nhất. nó cũng giống usb nhưng có thêm nút power. vậy mình mún hỏi là khi cần tắt k dùng nữa thì đầu tiên mình eject như eject usb rồi sau đó nhấn power để tắt rồi mới rút dây cáp đúng k bạn? hay là nhấn 1 phát power luôn bạn. và mình mún hỏi tiếp nữa là gắn nó liên tục với lap thì chắc là nóng, sẽ không tốt vậy có phải cứ gắn cáp nhưng chưa nhấn power, lúc nào cần chuyển qua thì nhấn power đúng k?

Ah, nói đơn giản nhất là Usb bạn xaì sao thì ổ cứng di động bạn xài vậy là thứ 1
Thứ 2 các ổ 2.5" như WD Passport ko có nút power bạn nhé, vì vậy ko dùng nữa bạn eject cho an toàn rồi rút dây usb ra thôi .
Thứ 3 nói thêm về nút power sau này có gặp, nút power thường có trên ổ WD MYBOOK. Khi đang xài ổ Mybook, bạn đi ra ngoài hay tạm ngưng công việc thì bấm nút power để hdd trở về chế độ stand by (giống cho ổ cứng tạm nghỉ) và khi làm việc lại thì bấm Power cái nữa để ổ cứng hoạt động lại . Còn khi tắt vẫn eject cho an toàn và rút dây usb và ổ ra .
Nói chung đừng phức tạp hóa vấn đề .

tranthingocanh

cảm ơn sự nhiệt tình giải đáp của bạn. mình mún hỏi thêm là mua e nó thì chỉ được bảo hành ở nơi mua hay ở đâu trên toàn quốc đều được hả bạn? vì mình là sinh viên gần ra trường, còn k chắc sẽ làm việc tại Hà Nội, nhỡ mà vào HCM làm việc mún bảo hành lại xách qua Hà Nội thì bất tiện quá. và nếu mà bảo hành được trên toàn quốc, vậy cái 36 tháng đấy nếu bảo hành ở nơi mình k mua, có được nguyên 36 tháng không bạn?

nhtruong

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

Ah, nói đơn giản nhất là Usb bạn xaì sao thì ổ cứng di động bạn xài vậy là thứ 1
Thứ 2 các ổ 2.5" như WD Passport ko có nút power bạn nhé, vì vậy ko dùng nữa bạn eject cho an toàn rồi rút dây usb ra thôi .
Thứ 3 nói thêm về nút power sau này có gặp, nút power thường có trên ổ WD MYBOOK. Khi đang xài ổ Mybook, bạn đi ra ngoài hay tạm ngưng công việc thì bấm nút power để hdd trở về chế độ stand by (giống cho ổ cứng tạm nghỉ) và khi làm việc lại thì bấm Power cái nữa để ổ cứng hoạt động lại . Còn khi tắt vẫn eject cho an toàn và rút dây usb và ổ ra .
Nói chung đừng phức tạp hóa vấn đề .
Con passport em thấy eject rồi mà nó cũng còn quay vòng vòng và đèn chớp chớp thì khi rút ra có sao không bác Dương.
Không phức tạp hóa thì nó đi tèo 1 phát Hơn Cả Đam Mê của em à L-)
P/s: Bác Dương và Bác Songthan99 như là "đôi bạn cùng tiến", lúc nào cũng "song kiếm hợp bích" hết nhẩy:-/

salenguyenduong

Re: Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

cảm ơn sự nhiệt tình giải đáp của bạn. mình mún hỏi thêm là mua e nó thì chỉ được bảo hành ở nơi mua hay ở đâu trên toàn quốc đều được hả bạn? vì mình là sinh viên gần ra trường, còn k chắc sẽ làm việc tại Hà Nội, nhỡ mà vào HCM làm việc mún bảo hành lại xách qua Hà Nội thì bất tiện quá. và nếu mà bảo hành được trên toàn quốc, vậy cái 36 tháng đấy nếu bảo hành ở nơi mình k mua, có được nguyên 36 tháng không bạn?
Nếu hàng chính hãng thì dc bh toàn quốc bạn àh, có thể bh ở tât cả các trung tâm bh hdd WD trên toàn quốc .
Con passport em thấy eject rồi mà nó cũng còn quay vòng vòng và đèn chớp chớp thì khi rút ra có sao không bác Dương.
Không phức tạp hóa thì nó đi tèo 1 phát Hơn Cả Đam Mê của em à L-)
P/s: Bác Dương và Bác Songthan99 như là "đôi bạn cùng tiến", lúc nào cũng "song kiếm hợp bích" hết nhẩy:-/

Nhiều lần thì có sao bạn àh.
Mình ở HCM, pác songthan29 ở HN . Nói chung đang chờ chép ít phim 3D cho khách nên chia sẻ cho các bạn chưa mua, chưa sử dụng biết đó mà .

tranthingocanh

theo mình biết lap dùng đã lâu thì cổng usb cũng sử dụng nhiều gây nên lỏng, gắn chập chờn, như vậy với ổ cứng ngoài thì nguồn điện cấp k đủ. vậy triệu chứng qua đèn báo hay có mẹo gì để tinh ý biết được ổ cứng đang k được cấp đủ nguồn điện k bạn? và có sản phẩm nào kiểu như bộ ổn áp lioa (mình hỏi ngu mong bạn đừng cười) để đảm bảo nguồn điện ổn định để chuyển qua ổ cứng k bạn, ý là nó nằm trung gian giữa ổ cứng và lap

salenguyenduong

theo mình biết lap dùng đã lâu thì cổng usb cũng sử dụng nhiều gây nên lỏng, gắn chập chờn, như vậy với ổ cứng ngoài thì nguồn điện cấp k đủ. vậy triệu chứng qua đèn báo hay có mẹo gì để tinh ý biết được ổ cứng đang k được cấp đủ nguồn điện k bạn? và có sản phẩm nào kiểu như bộ ổn áp lioa (mình hỏi ngu mong bạn đừng cười) để đảm bảo nguồn điện ổn định để chuyển qua ổ cứng k bạn, ý là nó nằm trung gian giữa ổ cứng và lap
Vậy bạn nên mua các dòng ổ cứng di động 3.5", có adapter riêng tức có nguồn riêng, thì lúc nào nguồn cũng đầy đủ .

Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

Vậy bạn nên mua các dòng ổ cứng di động 3.5", có adapter riêng tức có nguồn riêng, thì lúc nào nguồn cũng đầy đủ .

Dòng 3.5" chỉ nên để 1 chỗ vì nặng và cồng kềnh chưa kể đến phái mang theo adapter để cấp nguồn. Khi sản xuất nhà SX đã tính hết rồi nên mấy Bác khỏi phải lo. Muốn cơ động cứ 2.5" mà xài. BH 3 năm khỏi phải lo nghĩ

khunglongbu

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn HDD Western Digital My Passport 1TB

Dòng 3.5" chỉ nên để 1 chỗ vì nặng và cồng kềnh chưa kể đến phái mang theo adapter để cấp nguồn. Khi sản xuất nhà SX đã tính hết rồi nên mấy Bác khỏi phải lo. Muốn cơ động cứ 2.5" mà xài. BH 3 năm khỏi phải lo nghĩ

Đôi khi gắn trực tiếp vào tivi để coi hát đê lại thiếu nguồn đấy ông ơi

Bên trên