Giải pháp chơi lossless cho Android box

12o0n3y

Member
Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em có 1 con Himedia Q10, 1 dàn Onkyo 5.1. Có phải sắm thêm thiết bị gì để nghe nhạc ko các bác?

Hero307

Active Member

Nghe wa OTG là giải pháp hay cũng như mình nghe nhạc bằng đt +DAC với apk trên. Tuy nhiên, theo thời gian bạn sẽ có nhu cầu nâng cao chất lượng phát nhạc = cách nâng cao dây dẫn USB đắt tiền (Type A-B) để nối thiết bị phát nhạc và DAC thì OTG adapter khg còn thích hợp nữa. OTG lúc này sẽ là vật cản trở bạn.
Bác nói chuẩn không cần chỉnh mà chỉnh là hỏng ^__^
Thực ra thì từ trước tới giờ em nghe nhạc bằng CDP + amply đèn + loa toàn dải vì gu của em nó thế. Với gu nhạc vậy thì em nghĩ cứ thế cũng được vì Lossless em mới chơi nên cứ từ từ. Tất nhiên rồi sẽ thay nhưng chắc phải đổi gu nhạc đã bác ạ, dây dẫn đắt tiền + thiết bị đắt tiền sẽ hiệu quả cho nghe nhạc Tây cần chi tiết, em nghe nhạc Việt và Vàng thì chưa cần lắm. Em sẽ chuột bạch vụ này xem thế nào. Biết đâu thế cũng được và gọn gàng thiết bị.
Hình như có gì đó không đúng lắm :) Dây dẫn, thiết bị tốt không chỉ cho mỗi chi tiết đâu bác, còn âm trường, còn âm hình, còn nổi khối âm, lớp lang, nhạc tính, còn đủ thứ nữa chứ bác. Nhạc Việt, nhạc vàng hay bất cứ nhạc nào nếu được quan tâm toàn bộ những yếu tố trên chắc chắn đều hay hẳn lên hết, không riêng gì nhạc Tây đâu bác :)
Cái phần mềm này quá nhiều ưu điểm, nhưng có một nhược điểm rất lớn mà em k thích, đó là phải dùng chuột ngoài mới điều khiển được full chức năng, dùng remote theo box thì chả làm đc gì. X7 của em là một ví dụ, k biết của các bác thế nào? Sở dĩ e k muốn dùng chuột vì cảm giác vẫn bị nhiễu qua cổng usb của chuột, rõ nhất là khi dùng chuột để điểu khiển app.
Bác thử chuột không dây coi sao, mình dùng chuột không dây Logitech thấy điều khiển rất ổn không nhiễu gì cả.

Hero307

Active Member

Lạ nhỉ, mình dùng Q5 cắm ổ cứng ngoài, usb thì cắm kín cả 3 lỗ usb gồm 1 dây usb ra DAC, 1 đầu receiver của chuột, 1 dây usb lấy điện cho cái đế tản nhiệt mà không thấy nhiễu gì. Hay là phải cắm kín 3 cổng usb mới hết nhiễu :))

Hero307

Active Member

Có bản cho iOS không bác?

Hero307

Active Member

UPDATE: USB Audio Player PRO ver 2.5.8

Link tải:
[HIDE][/HIDE]
Cài đặt: Bản này cách cài hơi khác chút, các bác đã cài được bản 2.5.6 thì làm tiếp bước sau:
[HIDE]
[Lucky Patcher] ->[Rebuild & Install] ->[Chọn file apk cài đặt] -> [Install]
[/HIDE]
Danh sách các thiết bị hỗ trợ:
HTML:
http://www.extreamsd.com/index.php/2015-07-22-12-01-14/usb-audio-driver

leminhloc

Member

Link tải:
hidden content may not be quoted
Cài đặt: Bản này cách cài hơi khác chút, các bác đã cài được bản 2.5.6 thì làm tiếp bước sau:
HTML:

Bác chủ, cho em hỏi là bản 2.5.8 này có gì mới so với những bản củ vậy ( em cài bản đầu tiên của bác lúc mới mở topic này, đến giờ vẫn chưa update lên ), nếu có thay đổi nhiều thì em sẽ update lên luôn

Thanks bác

Hero307

Active Member

Bác chủ, cho em hỏi là bản 2.5.8 này có gì mới so với những bản củ vậy ( em cài bản đầu tiên của bác lúc mới mở topic này, đến giờ vẫn chưa update lên ), nếu có thay đổi nhiều thì em sẽ update lên luôn

Thanks bác
Bản này thì không có gì nhiều, nhưng bản 2.5.7 thì fix nhiều lỗi hơn bác ạ.
Bản này chỉ có cái mới là "When loading the playing queue, network addresses are verified if they are reachable to prevent large timeouts locking up the app", theo mình hiểu thì cái này dùng cho NAS.

Hero307

Active Member

Đúng là mệt mỏi các bác ạ. Em dự định sẽ đơn giản hóa những cái em có nhưng mà vẫn không xong. Đã cho đi cái AB rồi và dự định chơi Lossless bằng cái Asus Memo Pad qua OTG, hỡi ơi nhưng cái Asus Memo Pad của em nó không hỗ trợ OTG, quá đau.
Hôm cuối tuần mang cái Laptop ra chơi thì bọn F1 nó thấy máy tính bu vào mè nheo khóc lóc đòi chơi, vợ nó lại có cơ hội mắng mình. Quá chán.
Mình thấy hiện nay chơi lossless bằng AB vẫn là gọn nhẹ nhất (vì mình nghe qua loa + DAC/amp). Nghe bằng máy tính còn phải cấu hình Foobar2000 + ASIO + WASAPI... hơi lằng nhằng :)

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Mình thấy hiện nay chơi lossless bằng AB vẫn là gọn nhẹ nhất (vì mình nghe qua loa + DAC/amp). Nghe bằng máy tính còn phải cấu hình Foobar2000 + ASIO + WASAPI... hơi lằng nhằng :)
Chơi vơi Pi2 còn đơn giãn hơn đấy bác (Pi -> USB DAC ->amp ->Loa). Nguồn nhạc từ HDD, NAS, online qua Kodi nếu dùng openelec, nếu dùng runenaudio, volume.. hổ trợ cả DSD.

12o0n3y

Member

Link tải:
HTML:

Cho mình xin thuốc nhé bạn. Cài ứng dụng không vào là nó báo No license ngay bác ạ :(

do_long_khach

Well-Known Member

Các bác cho hỏi là nghe nhạc bằng AB thì vẫn cần có tv mới chọn bài được đúng ko?

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em sợ con Pi nó mà đổ bệnh hoặc mình cần Config cái gì thì chả làm được nên ngại
Pi cài os trên thể nhớ, lỗi cài lại đơn giản hơn cả ghost win, hỏng thể thì kiếm thẻ khác cũng rẻ tiền.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Các bác cho hỏi là nghe nhạc bằng AB thì vẫn cần có tv mới chọn bài được đúng ko?

Đúng là AB thì em chưa biết có cách nào để điều khiển mà không cần màn hình. Cái này có thể do em không biết hoặc chưa ai phát triển phần mềm remote cho usb audio play chứ khả năng của android thì dư sức.

Bên trên