Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

meomatto

Active Member
Thích thì mua, xoắn làm gì cho mệt? Nếu ko mua thì đến mùa bão năm nay, Thái nó lại Ngập phát nữa thì ổ cứng lại lên 5Tr/2TB thì các bác có kêu được nữa ko nhỉ???
Cả thế giới bị đắt chứ có phải mỗi VN đâu mà lo? Mua ở Amazon cũng đến thế mà thôi. :D

phucqhqh

Member
Ðề: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Lấy hết HDD đang xài nhưng vẫn còn bảo hành đem ra đập cho nó chết rồi đem đi bảo hành. Đảm bảo 2 thằng đó sụp tiệm luôn.

trongkyy

Ủng hô chủ thớt đợi còn 2 chai thì mua

Chanh Niem

Member

Hay quá,cám ơn bạn,tôi có tài khoản VIP 4Share mà chưa biết tận dụng đấy.

suonggiomuadong

Active Member

Dùng lưu trữ đám mây để có tương lai "sáng lạn" như Megaupload sao? :p

megaupload như fshare ... thôi, chả có khác gì đâu
còn điện toán đám mây, và lưu trữ đám mây chỉ là ảo, và rất khó kiểm soát rất khó để tóm hơn là bình thường đấy
chả lẽ thằng nào nó ngu mà nó chạm vào microsoft nhẩy
nó cũng phải suy nghĩ thiệt hại sau khi microsoft bị tóm ấy
chính phủ mỹ ko ngu đến nỗi tự hại mình đâu

hlongc

Member

Lấy hết HDD đang xài nhưng vẫn còn bảo hành đem ra đập cho nó chết rồi đem đi bảo hành. Đảm bảo 2 thằng đó sụp tiệm luôn.

Kinh qué. Nguồn cung hạn chế mà bỗng dưng không còn chắc chúng ta lại quay về thời kỳ dùng băng VhS quá, chắc lại quay tay thôi.

Dạo này hdvietnam xuất hiện nhiều chuyên viên tin tức viết bài ngu phải biết, dù thật khiếm nhã nhưng phải nói như vậy.

Nếu ko có khách hàng thì nhà sx chết, ai cũng biết điều đó. Thế ko có nhà sx thì khách hàng lấy gì xài?

Bạn cho rằng khi nhà sx A lỗ thì có thằng khác nhảy vô sx sao? Đâu có phải đi bán chè, bán xôi mà ko cần tìm hiểu thị trường?

Giá thành 1 ổ cứng bao gồm rất nhiều chi phí VD như nhân công, cơ sở sản xuất, giá linh kiện v.v...Sau vụ bão lũ thì các nhà sx bắt buộc phải xây nhà máy ở nhiều nơi khiến giá thành tăng lên chóng mặt. Và để bù lại phần chi phí này ko phải dồn hết vào ổ cứng 1 lượt mà phải trải đều ra trong nhiều tháng, nhiều năm.

VD (Tôi chỉ VD): 1 TB trước khi lũ ở Thái Lan giá 1 triệu. Sau khi lũ thì giá thành lên tới 3 triệu. Nhưng nếu giá tăng tới 3 triệu thì cả khách hàng chết lẫn nhà sx đều chết. Vì thế các nhà sx phải chấp nhận với giá chỉ là 2 triệu, cô gồng gánh huề vốn, lỗ hay lời 1 ít (Vì chi phí xây các nhà máy mới rất cao, chưa kể quản lý phải phức tạp hơn) trong 1 thời gian dài, sau khoảng 2 năm thì mọi thứ sẽ trở về như cũ.

Nhà sx và khách hàng là mối quan hệ win-win, will-will. Trong khi ở đây chỉ coi gọi Win cho khách hàng mà chẳng quan tâm gì tới lợi ích của nhà sx, nói thật nhà sx mà chết và ai nhìn vô thấy làm ổ cứng đều lỗ thì chuẩn bị lấy nùi giẻ mà lưu giữ liệu là vừa.

Cái này là góp ý với ban quản trị.

Tôi biết các bạn cần nhiều người viết bài để cho 4rum phong phú hơn, thậm chí cố tính gây ra tranh cãi để cho HDvietnam trở nên sôi nổi. Tuy nhiên cả 2 lý do này chỉ câu được số người đọc thiếu suy nghĩ, ham tin giật gân sẽ làm giảm chất lượng 4rum. Bên tinhte.vn cũng có hiện tượng này nhưng ít hơn rất nhiều, vô tình các bạn đã hạ thấp giá trị của Hdvietnam xuống và dần dần biến thành 1 4rum đưa tin tức lá cải. Đã có rất nhiều bài viết của các bạn gọi là chuyên viên tin tức mà điển hình nhất là Tera tôi phải nói là người nào viết phải có cái đầu chỉ toàn bã đậu, và tôi đã ít đọc bài hẳn vì thông tin ko hề có giá trị.

Đừng và hạn chế hoang tưởng về số lần view của độc giả nữa. Các bạn có thể xóa bài của tôi sau khi đọc vì khả năng nhận thức của các bạn chỉ đến đó nhưng có xóa rồi thì vui lòng đọc hiểu.

huynhanh1

Well-Known Member

ông viết cái bài này tức cười , lúc lũ lụt tại thái nó thiệt hại thì ko ai nói , bây giờ giá nó tăng để bù trừ vào chỗ thiệt hại đó thì cũng hợp lý mà (tức nhiên phải tính thời gian bù trừ lại)

suonggiomuadong

Active Member
Ðề: Re: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Cái này là góp ý với ban quản trị.

Tôi biết các bạn cần nhiều người viết bài để cho 4rum phong phú hơn, thậm chí cố tính gây ra tranh cãi để cho HDvietnam trở nên sôi nổi. Tuy nhiên cả 2 lý do này chỉ câu được số người đọc thiếu suy nghĩ, ham tin giật gân sẽ làm giảm chất lượng 4rum. Bên tinhte.vn cũng có hiện tượng này nhưng ít hơn rất nhiều, vô tình các bạn đã hạ thấp giá trị của Hdvietnam xuống và dần dần biến thành 1 4rum đưa tin tức lá cải. Đã có rất nhiều bài viết của các bạn gọi là chuyên viên tin tức mà điển hình nhất là Tera tôi phải nói là người nào viết phải có cái đầu chỉ toàn bã đậu, và tôi đã ít đọc bài hẳn vì thông tin ko hề có giá trị.

Đừng và hạn chế hoang tưởng về số lần view của độc giả nữa. Các bạn có thể xóa bài của tôi sau khi đọc vì khả năng nhận thức của các bạn chỉ đến đó nhưng có xóa rồi thì vui lòng đọc hiểu.

bạn nói vậy cũng đúng mà cũng sai
ko có bài viết nào, không có nhận định nào là hoàn mỹ cả, kể cả những câu chuyện nổi tiếng cũng vậy
nhưng
tớ có nhận xét thế này
mỗi người có một ý kiến riêng
kêu gọi cộng đồng và giải pháp
mình thấy ở nước ngoài người ta có thể làm được đấy, vì tinh thần họ rất cao, còn việt nam ta ít nhất là chưa thể vì tinh thần cộng đồng của người việt nam chưa có,
1 người vn làm gấp đôi người nhật
2 người vn làm bằng 1/2 2 người nhật
chắc bạn biết vì sao
qua nay đọc nhưng theo dõi tôi cũng nắm bắt được thêm vài chiu
ví dụ thông tin về 1 bạn post ở trang 7 về ứng dụng của Google Gbridge
^^
hay là phương thức Skydrive của microsoft
chắc bạn nghĩ rằng bọn tôi rảnh hơi
người nào cần mới tự tìm hiểu, có những việc bắt buộc bạn phải làm, nhưng bạn lại không làm, mà ép buộc người khác phải làm cho bạn, v.v.. thế thì tại sao bạn ko tự mình làm những việc mà đáng lý ra bạn phải làm (dòng này ko nhắm vào bạn phihung mà nhắm vào một số người chỉ biết lợi ích cho mình)

1 người vn làm gấp đôi người nhật
2 người vn làm bằng 1/2 2 người nhật

Cái này tự sướng thôi, 1 người VN làm ko bằng 1 góc người Nhật chứ ở đó mà.

@suonggiomuadong: Nếu chỉ 1 bài này thì mình đã ko lên tiếng mà gần như toàn bộ những chủ đề do chuyên viên tin tức gần đây đưa lên toàn nói 1 chiều để gây cãi nhau. Thiết nghĩ họ coi người đọc là thấp kém, họ gây cãi nhau để họ có lợi. Kiểu viết ko tôn trọng người đọc nói chung chẳng có giá trị.

@1 người ít hiểu biết ko có gì đáng trách, còn cái loại mà cố tình viết ngu để gây cãi nhau thì chỉ là đồ bỏ đi. Nói chung tôi chỉ góp ý vậy chứ ko có ý thuyết phục ai vì tôi nghĩ cách bỏ đi, ko quan tâm là hay nhất. Coi như tôi đã được hưởng lợi khi vô đây nên góp ý, vậy là công bằng.

salenguyenduong

Hichic, anh em nghĩ thử, HDD có phải là nhu cầu thiết yếu so với xăng xe không ạh?
Người VN có đến 99% là dùng tới xăng, vậy mà xăng xe tăng đến 22k/lít cũng chẳng có cách nào kìm hãm việc tăng giá, người dân mua vẫn hoàn mua, giá tăng vẫn hoàn tăng, chẳng giải quyết dc gì cho dù bạn có đi xe đạp, đi xe bus ....
HDD cũng vậy... Tóm lại Không có cô thì chợ vẫn đông.
Các hãng HDD đã bỏ tiền ra để mua sự độc quyền thì hiển nhiên họ sẽ chi phối thị trường toàn thế giới rồi. Sự giảm bớt của anh em cũng chỉ chiếm 1 phần nhỏ mà thôi.

suonggiomuadong

Active Member

xăng vn dễ tăng và mắc vì đa số vào mục đích tiêu dùng chứ ko phải mục đích sản xuất kinh doanh
phí phạm vô đối, chạy xe ít tốn xăng ko thích, thích tay ga ngốn xăng cho oai
^^

nguyenvanngochan

Active Member

-Mình thấy thế này hiện tại ai cũng có đường truyền để xem phim ít nhất cũng xem được 480p (nhà mình 280k/tháng FPT xem 720p vẫn good) Phim cũ thì youtube mình thấy gần như đầy đủ thuyết minh or sub chuẩn 360p thì nhiều nhưng hình ảnh khá good( thành long, lý tiểu long , hồng kim bảo ........... mình add vào play list hơn 150 phim còn nhiều nữa nhưng chưa xem hết nên add 1 ít)
-Con các phim mới thì lâu lâu có vài phim nên mấy bác kéo về xem, xong rồi xóa đi hiện tại có nhiều trang xem phim onl HD rất tuyệt coi hả hê nhưng chỉ vài chục k 1 tháng!
-còn mấy bác nào sỡ hữu mạng tốc độ cao thì bắt links các host 4share Fshare xong cho vào VLC xem không cần tải
-Hiện giờ USB khá rẽ các bác chọn 1 em 8Gb rồi tải phim cho vào đó cắm trực tiếp Tivi or HD player để xem!
-Hiện tại mình đang sử dụng những cách trên để đối phó với việc giá HDD không giảm!
Không biết ở đây có ai dùng mini PC không em thấy HD mình giới thiệu nhiều con nhưng không biết nó có good không, bác nào dùng qua rồi hoặc biết chỗ nào cho dùng thử ở TP HCM thì chỉ e với!

genzo1984

Well-Known Member

Dạo này hdvietnam xuất hiện nhiều chuyên viên tin tức viết bài ngu phải biết, dù thật khiếm nhã nhưng phải nói như vậy.

Nếu ko có khách hàng thì nhà sx chết, ai cũng biết điều đó. Thế ko có nhà sx thì khách hàng lấy gì xài?

Bạn cho rằng khi nhà sx A lỗ thì có thằng khác nhảy vô sx sao? Đâu có phải đi bán chè, bán xôi mà ko cần tìm hiểu thị trường?

Giá thành 1 ổ cứng bao gồm rất nhiều chi phí VD như nhân công, cơ sở sản xuất, giá linh kiện v.v...Sau vụ bão lũ thì các nhà sx bắt buộc phải xây nhà máy ở nhiều nơi khiến giá thành tăng lên chóng mặt. Và để bù lại phần chi phí này ko phải dồn hết vào ổ cứng 1 lượt mà phải trải đều ra trong nhiều tháng, nhiều năm.

VD (Tôi chỉ VD): 1 TB trước khi lũ ở Thái Lan giá 1 triệu. Sau khi lũ thì giá thành lên tới 3 triệu. Nhưng nếu giá tăng tới 3 triệu thì cả khách hàng chết lẫn nhà sx đều chết. Vì thế các nhà sx phải chấp nhận với giá chỉ là 2 triệu, cô gồng gánh huề vốn, lỗ hay lời 1 ít (Vì chi phí xây các nhà máy mới rất cao, chưa kể quản lý phải phức tạp hơn) trong 1 thời gian dài, sau khoảng 2 năm thì mọi thứ sẽ trở về như cũ.

Nhà sx và khách hàng là mối quan hệ win-win, will-will. Trong khi ở đây chỉ coi gọi Win cho khách hàng mà chẳng quan tâm gì tới lợi ích của nhà sx, nói thật nhà sx mà chết và ai nhìn vô thấy làm ổ cứng đều lỗ thì chuẩn bị lấy nùi giẻ mà lưu giữ liệu là vừa.

bác đã phân tích kinh tế thì phải phân tích cho trọn vẹn:
- vì sao chuyên viên tin tức kêu gọi mọi người như vậy, bác phải thấy là lợi nhuận của các nhà sản xuất ổ cứng đang đạt là rất cao trong tình hình khủng hoảng kinh tế hiện nay. tại sao lợi nhuận cao như vậy?k phải vì giá HDD cao so với chi phí sản xuất à?
- dìm hàng ở đây k phải nhà sản xuất chết, mà để nhà sản xuất bớt lời đi, lấy cái lời đó chia sẻ cho người dùng bằng cách hạ giá thành HDD. quy luật thị trường là cung - cầu, tuy nhiên hiện tại việc sản xuất HDD chỉ có một vài nhà sản xuất, họ không cạnh tranh nhau mà bắt tay nhau giữ giá HDD ở mức cao thì chỉ có người tiêu dùng bị thiệt. nếu nhà sản xuất bắt tay nhau thì tại sao người tiêu dùng k bắt tay nhau?
mình mong bác suy nghĩ thật kỹ trước khi phán xét điều gì

tuan_ipad2

Well-Known Member

cá nhân mình ủng hộ bài viết của bác, mình thấy giá ổ cứng không hợp lí chút nào, hãy cùng nhau làm cho giá ổ cứng hạ nhiệt bớt thôi

vntp2k

Member

Ơ.. sao bài viết này trở nên căng thẳng thế?

Ai thương nhà sản xuất thì cứ mua HDD bình thường, ai thương chính mình thì cứ dùng mọi cách để giảm giá HDD (VD ko sưu tầm film, xem rồi xóa,..).

Cớ gì mà khích bác nhau vì các bài viết vô hại này chứ.

Bên trên