Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Re: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Dạo này hdvietnam xuất hiện nhiều chuyên viên tin tức viết bài ngu phải biết, dù thật khiếm nhã nhưng phải nói như vậy.

Nếu ko có khách hàng thì nhà sx chết, ai cũng biết điều đó. Thế ko có nhà sx thì khách hàng lấy gì xài?

Bạn cho rằng khi nhà sx A lỗ thì có thằng khác nhảy vô sx sao? Đâu có phải đi bán chè, bán xôi mà ko cần tìm hiểu thị trường?

Giá thành 1 ổ cứng bao gồm rất nhiều chi phí VD như nhân công, cơ sở sản xuất, giá linh kiện v.v...Sau vụ bão lũ thì các nhà sx bắt buộc phải xây nhà máy ở nhiều nơi khiến giá thành tăng lên chóng mặt. Và để bù lại phần chi phí này ko phải dồn hết vào ổ cứng 1 lượt mà phải trải đều ra trong nhiều tháng, nhiều năm.

VD (Tôi chỉ VD): 1 TB trước khi lũ ở Thái Lan giá 1 triệu. Sau khi lũ thì giá thành lên tới 3 triệu. Nhưng nếu giá tăng tới 3 triệu thì cả khách hàng chết lẫn nhà sx đều chết. Vì thế các nhà sx phải chấp nhận với giá chỉ là 2 triệu, cô gồng gánh huề vốn, lỗ hay lời 1 ít (Vì chi phí xây các nhà máy mới rất cao, chưa kể quản lý phải phức tạp hơn) trong 1 thời gian dài, sau khoảng 2 năm thì mọi thứ sẽ trở về như cũ.

Nhà sx và khách hàng là mối quan hệ win-win, will-will. Trong khi ở đây chỉ coi gọi Win cho khách hàng mà chẳng quan tâm gì tới lợi ích của nhà sx, nói thật nhà sx mà chết và ai nhìn vô thấy làm ổ cứng đều lỗ thì chuẩn bị lấy nùi giẻ mà lưu giữ liệu là vừa.

bác nặng lời với người ta quá đấy, giá cả sản phẩm tăng bao giờ cũng là do môt phần nhu cầu của bên mua

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Re: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Cái này là góp ý với ban quản trị.

Tôi biết các bạn cần nhiều người viết bài để cho 4rum phong phú hơn, thậm chí cố tính gây ra tranh cãi để cho HDvietnam trở nên sôi nổi. Tuy nhiên cả 2 lý do này chỉ câu được số người đọc thiếu suy nghĩ, ham tin giật gân sẽ làm giảm chất lượng 4rum. Bên tinhte.vn cũng có hiện tượng này nhưng ít hơn rất nhiều, vô tình các bạn đã hạ thấp giá trị của Hdvietnam xuống và dần dần biến thành 1 4rum đưa tin tức lá cải. Đã có rất nhiều bài viết của các bạn gọi là chuyên viên tin tức mà điển hình nhất là Tera tôi phải nói là người nào viết phải có cái đầu chỉ toàn bã đậu, và tôi đã ít đọc bài hẳn vì thông tin ko hề có giá trị.

Đừng và hạn chế hoang tưởng về số lần view của độc giả nữa. Các bạn có thể xóa bài của tôi sau khi đọc vì khả năng nhận thức của các bạn chỉ đến đó nhưng có xóa rồi thì vui lòng đọc hiểu.

tôi thấy bác quá nặng lời đấy, chủ bài viết chỉ muốn làm cho giá ổ cứng hạ bớt nhiệt thôi chứ có phải dìm hàng đâu, như vậy là tốt và có lợi cho nhưng người mua sản phẩm mà, tôi thấy bác lạ quá, tôi có cảm giác bác là chủ một cửa hang chuyên bán sản phẩm hd thì phải, nếu bác nhiều tiền bác muốn ủng hộ cho nhà sản xuất thì bác cứ mua, cớ sao lại nói người ta ngu, bác ăn nói có văn hóa nhỉ

longpvan

Ðề: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

Mình ủng hộ tác giả hai tay. Lẽ ra mình cũng đã mua một HDD từ tháng 12/2011 rồi nhưng thấy giá mắc quá nên thôi luôn. Nấn ná đến giờ cũng chưa chịu mua vì nghĩ nhà sx cũng đang làm mình làm mẩy với người tiêu dùng? Do đó quyết không mua nữa!

Alabama

Bình luận thì bình luận chứ đừng chửi người ta như vậy, dù sao tera cũng muốn tốt cho khách hàng như chúng ta, tôi thấy các bài viết của chuyên viên tin tức ít nhiều đều bổ ích hoặc đọc cho vui cũng được.

Tui tự hỏi cái bạn hoàng phi hùng trên làm cho SG hay WD mà lời lẽ cay độc, kiểu gây flame không đáng này mod nên ban nick làm gương.

Tôi đọc được 1 câu rất hay "khi bạn nói ra, chỉ 1 người phản đối có thể người đó sai, nhưng nhiều người phản đối thì chính bạn sai"

loha999

Member

Seagate vs WD bắt tay nhau độc quyền bán thì anh em HD bắt nhau độc quyền mua vậy :))
P.S. Cái ảnh funny nhỉ, hình như trong phim Step brothers :))

matlenh027

cho em hỏi ngu tý, liệu mình lập nhiều tài khoản gmai rồi lưu phim trên gmail có đc ko nhỉ, em nghe nói gmail cho lưu tối đa 50 gb thì phải ( cứ dùng tài khoản này gửi cho tài khoản khác)
có đc ko nhỉ?

meomatto

Active Member
Không mua thì nó vẫn bán như thế, chả ảnh hưởng gì cả. Vấn đề là chỉ còn 2 ông đấy, ko mua thì ko biết lấy gì mà dùng nữa. Vậy nên thích thì mua thôi, chả vấn đề gì cả.

MyRom

Active Member
Việc bác tera kêu gọi hãy là người tiêu dùng thông thái thì có quái gì mà bác nặng nề đến mạt sát người ta thế????
Tuy nhiên việc chỉ còn 2 ông tướng si gét và quét tên lũng đoạn thị trường HDD thì khó mà hạ nhiệt giá cả của 2 ông này được. Có chăng chỉ là chúng ta cùng nhau làm cho 2 ông này bớt ngông nghênh thôi. :D:D

anhtuqn2

Active Member
Rất chia sẻ sự bức xúc của bác chủ (và cũng là của anh em HDVN), tuy nhiên những phương pháp bác đưa ra em thấy khó mà thực hiện:

1 - Bắt tay giúp đỡ lẫn nhau: thích sở hữu và thích sưu tập cho riêng mình là sở thích chung của anh em HD. Chưa nói lưu chung trên 1 HDD lỡ nó tèo thì...hic... cha chung không ai khóc!

2 - SSD : Khi đã thích sưu tập thì cần không gian lưu trữ hơn tốc độ (chưa kể giá chát hơn HDD)

3 - Lưu trữ đám mây: người đâu của đó cho chắc bác à, kẻo nó theo ông theo bà như Megaupload thì... oh my God!

4 - Đĩa quang: nếu bác so sánh thêm thời gian ngồi đút vô rút ra 1000 DVD để ghi 4t dữ liệu với copy 4t đó lên HDD chắc bác biết nên chọn cái nào ?

5 - Dìm giá ½: xin lỗi, đang viết đến đây tự nhiên nghe ổ cứng ...kêu lọc cọc, chậc... mai phải bóp bụng chiến em khác về backup thôi.......

Re: Ðề: Re: Hãy cùng nhau làm hạ giá HDD

bác đã phân tích kinh tế thì phải phân tích cho trọn vẹn:
- vì sao chuyên viên tin tức kêu gọi mọi người như vậy, bác phải thấy là lợi nhuận của các nhà sản xuất ổ cứng đang đạt là rất cao trong tình hình khủng hoảng kinh tế hiện nay. tại sao lợi nhuận cao như vậy?k phải vì giá HDD cao so với chi phí sản xuất à?
- dìm hàng ở đây k phải nhà sản xuất chết, mà để nhà sản xuất bớt lời đi, lấy cái lời đó chia sẻ cho người dùng bằng cách hạ giá thành HDD. quy luật thị trường là cung - cầu, tuy nhiên hiện tại việc sản xuất HDD chỉ có một vài nhà sản xuất, họ không cạnh tranh nhau mà bắt tay nhau giữ giá HDD ở mức cao thì chỉ có người tiêu dùng bị thiệt. nếu nhà sản xuất bắt tay nhau thì tại sao người tiêu dùng k bắt tay nhau?
mình mong bác suy nghĩ thật kỹ trước khi phán xét điều gì

Nếu cho rằng họ lời thì bằng chứng đâu? Chi phí sx bao nhiêu, lợi nhuận sau thuế bao nhiêu?

1 việc làm cực kỳ trẻ con là ăn ốc nói mò mà điển hình nhất ở 4rum này là các chuyên viên tin tức. Nếu đã bàn đến vấn đề kinh tế vui lòng đưa dữ liệu ra, còn ko chỉ là loại bố láo bố toét ngồi toilet phán như thánh tướng (Tôi nói các chuyên viên tin tức chứ ko nói bạn :))

androit

Member

Ủng hộ bác. Hình minh họa của bác thật hài :))

Từ xưa tới nay, giá ổ cứng luôn giảm theo thời gian. Giá HDD lên đã hơn nửa năm rồi mà chưa hạ là không bình thường.

suonggiomuadong

Active Member

chuyện không tưởng
huyền thoại không tưởng
và fan club HDVN
chừng nào chuyện không tưởng thành hiện thực thì khi đó hdd mới giảm
và khi hdd giảm chính là lúc hdd lỗi thời

suonggiomuadong

Active Member

hdd chỉ là một phần chưa kể ba bốn vụ khác
chẳng hạn như Vinagame làm ăn như vịt chém giết bằng xu rất cao mà vẫn có người nạp hàng trăm triệu
ai làm giá đây

0000000

Sao mãi HDD không giảm giá để mình còn mua 1 ẻm :(:(:(:(

thanh2htb

Member

điều này mà phân tích thì dài dòng lắm, đúng là bác chủ chỉ nghĩ được một mà không nghĩ hai, sự thật thì giá HDD trên thị trường thế giới đã giảm rất nhiều chỉ có điều giá ở việt nam còn rất cao, không phải riêng HDD mà tất cả những mặt hàng nhập khẩu đều cao vì sao nó cao thì có lẽ hỏi bác nông dân bác cũng biết, đó là thưc tế mà là người dân VN phải chấp nhận nếu muốn rẻ trừ khi không còn XHCN, em không nói xa mà tương lai gần đố bác nào mua được hàng nhập khẩu với giá ngang với thị trường thế giới, là chuyên viên tin tức của HDVN lại đi khuyên mọi người làm điều này chẳng khác nào nói mọi người hãy từ bỏ niềm đam mê công nghệ. nếu chơi mà tiếc đồng mốt đồng hai thì nghỉ đi, còn là chuyên viên tin tức mà không nghĩ được những điều hay ho để viết thì cũng nên nghỉ đi,

BANG HD

lo chi cho mệt giá cả thị trường mà lúc lên lúc xuống ai mà biết được , 3 tháng trước mua con 2TB giá 2t8 nay còn 2t4 thì sao ?

cdot6

Member

điều này mà phân tích thì dài dòng lắm, đúng là bác chủ chỉ nghĩ được một mà không nghĩ hai, sự thật thì giá HDD trên thị trường thế giới đã giảm rất nhiều chỉ có điều giá ở việt nam còn rất cao, không phải riêng HDD mà tất cả những mặt hàng nhập khẩu đều cao vì sao nó cao thì có lẽ hỏi bác nông dân bác cũng biết, đó là thưc tế mà là người dân VN phải chấp nhận nếu muốn rẻ trừ khi không còn XHCN, em không nói xa mà tương lai gần đố bác nào mua được hàng nhập khẩu với giá ngang với thị trường thế giới, là chuyên viên tin tức của HDVN lại đi khuyên mọi người làm điều này chẳng khác nào nói mọi người hãy từ bỏ niềm đam mê công nghệ. nếu chơi mà tiếc đồng mốt đồng hai thì nghỉ đi, còn là chuyên viên tin tức mà không nghĩ được những điều hay ho để viết thì cũng nên nghỉ đi,

KHÔNG THÍCH BÀI NÀY.CHỦ THỚT ĐÃ BỎ CÔNG RA TỔNG HỢP PHÂN TÍCH MÀ BÁC NÓI VẬY.CÁI GÌ CŨNG CÓ GIÁ CỦA NÓ, GIỐNG NHƯ BỌN HONDA NÓ LÀM GIÁ ĐÓ, KHÔNG AI MUA THÌ TỰ KHẮC NÓ BỚT DÌM HÀNG LẠI RỒI ĐÓ.NẾU MỖI NGƯỜI MỘT TAY THÌ CŨNG CÓ CHÚT CHÚT CHỨ CHẲNG LẼ...

tuan_ipad2

Well-Known Member

nghe bác phân tích thì có vẻ bác hiểu biết nhưng thực ra bác chẳng biết cái đếch gì, lại còn nói cả chuyện chính trị ở đây, nói để bác hiểu nhé giá thành sản phẩm bao giờ cũng bị ảnh hưởng chi phối bởi nguồn mua, còn bác nói chơi hd mà tiếc đồng một đồng hai thì nghỉ đi, bác ăn nói hùng hồn nhỉ, thu nhập của bác là bao nhiêu mà bác mạnh mồm thế, thật buồn với câu nói này của bác, bác khinh người quá đấy, hãy là người tiêu dùng khôn ngoan chứ đừng để biến mình thành con vịt như bác nhé

Haiz... có mỗi cái ổ 500GB, làm sao dám vác mặt đi off, từ khi chết cái 2T SS, không có điều kiên sắm lại luôn. Thôi, chờ vậy.

thanh2htb

Member

nghe bác phân tích thì có vẻ bác hiểu biết nhưng thực ra bác chẳng biết cái đếch gì, lại còn nói cả chuyện chính trị ở đây, nói để bác hiểu nhé giá thành sản phẩm bao giờ cũng bị ảnh hưởng chi phối bởi nguồn mua, còn bác nói chơi hd mà tiếc đồng một đồng hai thì nghỉ đi, bác ăn nói hùng hồn nhỉ, thu nhập của bác là bao nhiêu mà bác mạnh mồm thế, thật buồn với câu nói này của bác, bác khinh người quá đấy, hãy là người tiêu dùng khôn ngoan chứ đừng để biến mình thành con vịt như bác nhé

đầu óc của những kẻ không nghĩ xâu xa được cái gì, ngu còn tỏ ra vẻ nguy hiểm

Bên trên