[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

thz

Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Br

Hiện em đang gặp 1 vấn đế rất khó hiểu với WMC. Trước em nghe các đĩa Thúy Nga được nén bằng ISO (em add vào mục Movies của WMC) và nhạc MP3(add vào mục Music của WMC) cho play qua đường HDMI ra loa LCD thì bình thường không vấn đề gì cả. Nay em mới cho pass hết tín hiệu qua đường HDMI qua receiver thì cứ play ISO hay MP3 là WMC báo error không thể xem được hay nghe được MP3 nữa. Trong khi mục Media Brower vẫn xem được HD vẫn pass được DTS qua đường đó. Nếu em cho Mount ISO đó qua ổ ảo thì Windows media player vẫn xem được bình thường, chỉ có mỗi vào WMC thì chịu. Bác nào chung cảnh giống em thì giúp đỡ em với :(

nort

Active Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

HƯỚNG DẪN TẠO Ổ ẢO TỪ FILE ISO ĐỂ XEM DVD NGAY TRONG WINDOWS MEDIA CENTER

Chúng ta đã có một HDD với đầy đủ Paris by Night file DVD 9 đuôi ISO. Làm thế nào để dễ dàng chơi nó trong Windows Media Center mà ko phải tiến hành các thao tác tạo ổ ảo trên Windows? Nếu chỉ có Remote, ko chuột ko bàn phím liệu có xem file ISO ngay trong Windows Media Center được không? Hướng dẫn này chỉ cho bạn cách cấu hình Windows Media Center để bạn tự động xem nội dung các đĩa ISO như là xem đĩa DVD vậy.

1- Tải về và cài đặt Virtual Clone Drive.

Đây là một ứng dụng miễn phí cho phép bạn mount một file ISO để nó xuất hiện như một ổ đĩa CD / DVD. Quá trình cài đặt rất đơn giản và bạn chỉ cần để mặc định và bấm Next. DOWNLOAD:

2- Tải về và cài đặt Mikinho Mount Image.

Phiên bản 64 bit cho Win 7. DOWNLOAD:

Phiên bản 32 bit cho Win 7. DOWNLOAD:

Add-in này cho phép các tập tin hình ảnh ISO sẽ được hiển thị và gắn kết tự động trong WMC. Phần mềm này có sẵn các phiên bản 32 và 64 bit. Quá trình cài đặt này cũng tương tự Virtual Clone Drive.

3- Add các File ISO vào thư viện của WMC

Cái này đơn giản rồi, vào Setting của WMC mà Add

4- Xem file ISO

Khi đã sẵn sàng để xem một bộ phim, chỉ cần duyệt đến thư viện phim ảnh và bấm vào ISO muốn xem.

Khi mở một file ISO, sẽ thấy một thông báo là “Please wait while mounting disc image…” . Quá trình này sẽ mất vài giây. Nó có thể mất lâu hơn một chút nếu là một file ISO mới

Sau khi file iSO đã được gắn vào. WMC sẽ hiểu nó như một ổ đĩa đang chứa đĩa DVD. Bây giờ chỉ cần thư giãn và thưởng thức bộ phim.

Khi bộ phim kết thúc, bạn có thể Eject ISO (Thực ra là unmounts nó khỏi ổ đĩa ảo) cũng giống như ta làm với một đĩa DVD thật. Ko làm cũng được, nhưng làm thì việc Mount file ISO khác sẽ nhanh hơn.

Bác xem lại đoạn này là làm được nhé !

thz

Member

Bác xem lại đoạn này là làm được nhé !
Cám ơn bác, vấn đề là mình đã xem được rồi. Nhưng nếu pass tín hiệu qua Receiver thì WMC lại báo “Video Error

Files needed to display video are not installed or are not working correctly. Restart Windows Media Center or restart the computer” bác ạ :(.
Điều quan trọng nữa là, chỉ tín hiệu âm thanh qua HDMI thì bị lỗi, còn cho qua các đường khác (analog hay opical) thì ISO với MP3 lại chơi bình thường.

Chỉnh sửa lần cuối:

thz

Member

Sau khi lang thang trên mạng tìm hiểu, thấy có nhiều bác giống trường hợp của em, ví dụ như 2 bác dưới đây.
grune23 đã viết:
I am having a very similar problem. This seems to occur when outputing 5.1 audio over HDMI.

I receive the following error in 7MC when i try to play any audio source that has 5.1 surround sound.

Video Error
Files needed to display video are not installed or not working correctly. Please restart Media Center and/or restart the computer.

System:

Windows 7 Ultimate x64 (clean install from formatted HD, fully patched)
Intel Core 2 Duo E8500 Wolfdale 3.16GHz
GIGABYTE GA-E7AUM-DS2H LGA 775 NVIDIA GeForce 9400 HDMI
G.SKILL 4GB (2 x 2GB) 240-Pin DDR2 SDRAM DDR2 1066
LG Black 8X BD-ROM 16X DVD-ROM 40X CD-ROM SATA Internal
Hauppauge HVR-1800
Seagate Barracuda 7200.11 ST31500341AS 1.5TB 7200 RPM SATA 3.0Gb/s

I am running the audio via HDMI output to my Denon AVR-4310CI receiver. The other audio outputs are disabled. All drivers are current WHQL releases from manufacturers. There are no codec packs or additional software installed. If i set the audio output to 2 speaker in the Windows Audio settings everything works fine, with stereo output. The error appears when after setting the speaker configuration to 5.1 in the Windows Audio control panel.

I can place a DVD in the system and play it via Windows Media Player and everything works as expected. If i try to play the same DVD via 7MC I get the above video error. I have also tried adding in an ATI Radeon 5750 video card with current 9.11 drivers and I get the same result. My system passes the cable tuner validation so i am reasonably assured that HDCP is working correctly. I have reloaded Windows 7 twice now with each time showing the same error. I do not see any errors or warnings in the system or application logs.

I am at a loss on what to try next. Any help would be greatly appreciated.
SeanKohler đã viết:
OK, now I think we are getting somewhere. grune23, I think you hit the nail on the head. The issue seems to occur when HDMI is being used for audio and video and the output is set for 5.1 (or 7.1). I too am running the HDMI signal into a receiver (Harmon Kardon) in video pass through mode to my plasma. Last night I ran a simple experiment in which I was able to induce the "Files needed to display video are not installed or not working correctly. Please restart Media Center and/or restart the computer" error by using my standard setup (video over HDMI + 5.1 audio over HDMI through my receiver to my TV) and running media center and then playing a DVD. I was able to get the failure everytime I did this. I was able to play the DVD fine directly from Windows Media Player but never using Media Center. I then simply disabled the HDMI audio and plugged in a USB headset, the issue went completely away. I then unplugged the USB headset, turned HDMI audio back on, and the issue came right back. As another experiment, I simply configured the HDMI audio to stereo mode (instead of 5.1 mode) and the system worked fine.

In short, there seems to be a Microsoft Media Center bug when using HDMI for both video and 5.1 (or greater) audio.

Microsoft, have you been able to replicate this problem in your lab using a similar configuration as above?

Tonight, I will see if I can apply a bandaid to the problem simply by disabling HDMI audio and using an digital optical cable to my reciever in 5.1 mode. If this works, I am happy but I think MSFT should look into this further as this has been a horrible Windows 7 out of the box experience.

- Sean
Nên em tự đưa ra kết luận WMC lỗi khi play DVD và cho tín hiệu DOLBY DIGITAL qua HDMI, em cũng đã mày mò ra cách khắc phục nhưng không chữa dứt được cái bệnh này :(. Vẫn chờ các cao nhân chỉ dẫn ạ :(

Chỉnh sửa lần cuối:

nort

Active Member

Sau khi lang thang trên mạng tìm hiểu, thấy có nhiều bác giống trường hợp của em, ví dụ như 2 bác dưới đây.

Nên em tự đưa ra kết luận WMC lỗi khi play DVD và cho tín hiệu DOLBY DIGITAL qua HDMI, em cũng đã mày mò ra cách khắc phục nhưng không chữa dứt được cái bệnh này :(. Vẫn chờ các cao nhân chỉ dẫn ạ :(

Có lẽ cách tốt nhất là nên bỏ qua DVD *-:)

nort

Active Member

Thế thì nguồn DVD9 Thúy Nga vứt đi đâu bác ơi :(

Em toàn mua DVD bác ơi !

Mà bác mua ổ ở TVIX house à, ở đó toàn chép cho full thúy nga để làm chi k biết :))

thz

Member

Em toàn mua DVD bác ơi !

Mà bác mua ổ ở TVIX house à, ở đó toàn chép cho full thúy nga để làm chi k biết :))

Không em không mua ở đó, em thích thì sưu tầm thôi, Thúy Nga xem hay mà bác :). Mà kể cả bác chơi DVD qua WMC mà muốn pass cả Dolby Digital qua đường HDMI đó cũng không được mà bác :(. Không lẽ đang dùng điều khiển HTPC, giờ muốn chơi DVD lại phải chạy ra di chuột, xem bằng chương trình khác àh :((. Em cũng đã tìm được cách giải quyết rồi :), tât nhiên là chưa triệt để lắm. Nếu bác nào bị vướng mắc giống em thì em chỉ cho :).

Chỉnh sửa lần cuối:

khoa86

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Br

Có ai biết tại sao media center master bị lỗi gì ko?
Khi lấy thông tin phim mới thì nó báo lỗi như thế này:

Error: the XML data in "E:\Movies\Fast Five\mymovies.xml" is not valid XML.
Details:Root element is missing.

Làm cho khi xem phim thì không có thông tin gì hết, mặc dù vẫn có folder và backdrop.
Bạn nào biết cách khắc phục thì chỉ mình với, cảm ơn nhiều.

thz

Member

Có ai biết tại sao media center master bị lỗi gì ko?
Khi lấy thông tin phim mới thì nó báo lỗi như thế này:

Error: the XML data in "E:\Movies\Fast Five\mymovies.xml" is not valid XML.
Details:Root element is missing.

Làm cho khi xem phim thì không có thông tin gì hết, mặc dù vẫn có folder và backdrop.
Bạn nào biết cách khắc phục thì chỉ mình với, cảm ơn nhiều.

Mình không bị lỗi như bạn nên mình không biết khắc phục thế nào cả :).
Bạn thử xem lại phần cài đặt Movies của Media Center Master xem sao, thử cài đặt lại như hình này xem có được không nhé :)

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Các pác ạ, em làm như các bác chỉ dẫn nhưng vẫn không hiện đc poster film, mặc dù đã refesh nhiều lầnm thậm chí xoá toàn bộ folder ImageByCase, rồi cả cài lại Media Brower + Flet new metadata mới từ Media Center Master nhưng kết quả vẫn không hiện lên đc ạ, có pác nào chỉ dẫn dùm em đc không ?

nort

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Các pác ạ, em làm như các bác chỉ dẫn nhưng vẫn không hiện đc poster film, mặc dù đã refesh nhiều lầnm thậm chí xoá toàn bộ folder ImageByCase, rồi cả cài lại Media Brower + Flet new metadata mới từ Media Center Master nhưng kết quả vẫn không hiện lên đc ạ, có pác nào chỉ dẫn dùm em đc không ?

update library trong WMC chưa ?

leluatmdc

Em làm được rồi, đẹp ,ngon ổn =))
Nhưng làm sao có được như tấm hình đầu tiên ( có hình phim avatar ) đó. Tìm nhiều cách mà chưa được. Bác nào biết chỉ rùm em nhé. thank nhiều

Em làm được rồi, đẹp ,ngon ổn =))
Nhưng làm sao có được như tấm hình đầu tiên ( có hình phim avatar ) đó. Tìm nhiều cách mà chưa được. Bác nào biết chỉ rùm em nhé. thank nhiều

bác làm sao hay thế chỉ em với :)

rotoes

bác làm sao hay thế chỉ em với :)
Bác phải update library cho MB đã. Bác vào WMC => Media Brower => Setup (hình cái Cờ lê ý) => update library => OK => Continue. Như vậy là OK rồi đó, trước khi update library cho MB bác lên dùng Media Center Master lấy thông tin và hình ảnh cho film trước nhé. Tham khảo hình dưới này

bác có nick yahoo hay skype hok cho em dj...để chỉ em rõ hơn, em làm như pác mà cha~ dc >"<

leluatmdc

Mình không thể nào tìm được thông tin cho 2 seri phim The Pacific + band of brother bằng Media Center Master
Bạn nào biết xin chỉ rùm cách và cách cấu trúc thư mục nhé. Mình đã cố làm như chủ topic nhưng không được. thank các bạn

thz

Member

Mình không thể nào tìm được thông tin cho 2 seri phim The Pacific + band of brother bằng Media Center Master
Bạn nào biết xin chỉ rùm cách và cách cấu trúc thư mục nhé. Mình đã cố làm như chủ topic nhưng không được. thank các bạn

Bác đặt lại tên phim theo như mình thế này thì Media Center Master sẽ tìm thông tin cho bác
Ví dụ đối với phim chỉ có 1 phần :

Đối với phim có nhiều season thì bác nên để thế này

Chúc bác thành công :)

Chỉnh sửa lần cuối:

leluatmdc

Very good :D thank bác rất nhiều. good nice :p

Bên trên