[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

thz

Member
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Em cũng thử chế độ Hibernate rồi nhưng như vậy khi mình vào lại máy tính thì nó hiện lên User bác ạ, phải dùng chuột kích vào để vào Windows. Như vậy em sài chế độ Standby vẫn hay hơn bác ạ, nó vào thẳng Win và hiện WMC lun mà không hiện bảng User nữa. AnyWay... em cảm ơn bác ạ
Bác có thể ấn phím Ok trên remote là vào được Win mà, không cần dùng chuột. Dùng cách này bác có thể khởi động máy bằng remote, còn nếu shutdown thì lại phải chạy ra ấn nút power :)

moly0212

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Trước em cũng có tìm hiểu vấn đề này nhưng vẫn chưa có kết quả. Bác có thể chuyển từ chế độ Sleep sang chế độ Hibernate cũng được mà. Ở chế độ Hibernate thì máy tính thực ra cũng đã tắt hoàn toàn rồi mà.

Tôi cũng dùng điều khiển như bác này và có một vấn đề muốn nhờ mọi người trợ giúp đó là làm sao để chơi MKV luôn trong MCE (chứ không phải external player nữa) vì khi ra external player thì dùng điểu khiển sẽ có rất nhiều bất cập vì nó không tương thích hoàn toàn.....

thz

Member

Tôi cũng dùng điều khiển như bác này và có một vấn đề muốn nhờ mọi người trợ giúp đó là làm sao để chơi MKV luôn trong MCE (chứ không phải external player nữa) vì khi ra external player thì dùng điểu khiển sẽ có rất nhiều bất cập vì nó không tương thích hoàn toàn.....

Bác cài đặt lại bộ codec giống như bác HD Benginer hướng dẫn chưa? MCE dùng Windows Media Player để play mà, nếu bác cài codec đúng thì WMP vẫn chới MKV bình thường mà không cần external player nữa.

moly0212

Bác cài đặt lại bộ codec giống như bác HD Benginer hướng dẫn chưa? MCE dùng Windows Media Player để play mà, nếu bác cài codec đúng thì WMP vẫn chới MKV bình thường mà không cần external player nữa.

Cho hỏi một câu ngu nhé, có fai cài cái này

Bài 5: Cài đặt và cấu hình các bộ giải mã - Dành cho người đã am hiểu hoặc thích mày mò...

HƯỚNG ĐI 6: GIẢI MÃ VIDEO = CPU, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog

Tôi cài rồi, chọn hương đi 6

Trên là vấn đề thứ nhất, vấn đề thứ 2 là cái thư viện của tôi lấy từ HDD 2T ở ngoài, septup như hương dẫn ra hình ảnh review đầy đủ...nhưng vừa rồi có rút ổ cứng ra một lúc, khi cắm lại vẫn nhận film nhưng KHÔNG CÒN MỘT TÍ HÌNH ẢNH HAY TÓM TẮT PHIM nào nữa.....fai trỉnh làm sao??

Mong các bác giải giúp em 2 vẫn đề trên

Chỉnh sửa lần cuối:

traitimtraoem

Active Member

Bác có thể ấn phím Ok trên remote là vào được Win mà, không cần dùng chuột. Dùng cách này bác có thể khởi động máy bằng remote, còn nếu shutdown thì lại phải chạy ra ấn nút power :)

Em cảm ơn bác... vậy mà em không biết là có thể ấn ok trên remote được, cứ phải dùng chuột rồi vào Win.

thz

Member

Cho hỏi một câu ngu nhé, có fai cài cái này

Bài 5: Cài đặt và cấu hình các bộ giải mã - Dành cho người đã am hiểu hoặc thích mày mò...

HƯỚNG ĐI 6: GIẢI MÃ VIDEO = CPU, GIẢI MÃ AUDIO = Sound Card ra cổng Analog

Tôi cài rồi, chọn hương đi 6

Trên là vấn đề thứ nhất, vấn đề thứ 2 là cái thư viện của tôi lấy từ HDD 2T ở ngoài, septup như hương dẫn ra hình ảnh review đầy đủ...nhưng vừa rồi có rút ổ cứng ra một lúc, khi cắm lại vẫn nhận film nhưng KHÔNG CÒN MỘT TÍ HÌNH ẢNH HAY TÓM TẮT PHIM nào nữa.....fai trỉnh làm sao??

Mong các bác giải giúp em 2 vẫn đề trên
Vấn đề thứ nhất nếu bác đi theo hướng 6 bác thử xem lại phần này nhé

Vì em nghĩ thằng Gabest's splitter hỗ trợ WMP không tốt nên bác thử chọn qua thằng Haali's Splitter xem sao nhé, tại máy em cũng đang chọn thằng này :p
Vấn đề thứ 2 : Bác ấn chuột phải vào biểu tưởng nhỏ của Media Brower Service góc phải dưới màn hình, chọn Refresh Now để Media Brower cập nhật lại hình ảnh cho bác. Mỗi lần thay ổ hay update lại thông tin phim bác nhớ ấn vào nó 1 lần là được :), tính em hay cẩn thẩn nên toàn làm đi làm lại như thế :).

Gửi tới các pác nào không làm được:

Điều quan trọng là không phải thiếu dữ liệu METADATA mà là các pác xây dựng CSDL Metadata như thế nào

Bước 1: Xây dựng và tổ chức thư mục

Nếu không xây dựng và tổ chức thư mục thì rất khó để Media Center Master nhận diện được đúng phim và tiến hành Download các thông tin từ phim về, đặc biệt là với các phim dạng TV Series

a. Phim lẻ

Các bạn đặt mỗi file chứa phim trong 1 thư mục. Ví dụ

Mã:
D:\HD Movies\Tên phim 1 (2007)\movie1.mkv
D:\Movies\Tên phim 2 (2009)\movie2.mkv
D:\Movies\Tên phim 3 (2010)\movie3.mkv

CHÚ Ý: KHÔNG CẦN PHẢI ĐỔI TÊN FILE PHIM NHÉ

b. Phim lẻ, nhưng có nhiều phần:

Mã:
D:\HD Movies\Movie A\ Tên phim: Tên phần 1 (2007)\movie1.mkv
D:\HD Movies\Movie A \Tên phim: Tên phần 2 (2009)\movie2.mkv
D:\HD Movies\Movie A \Tên phim: Tên phần 3 (2010)\movie3.mkv
c. Phim bộ

Các bạn cấu trúc thư mục theo 1 trong ba cách sau:

•Đánh số kiểu SXXEYY (Dấu gạch ngang có thể thay bằng dấu cách)

Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\s01e01 - Tên Episode 1.mkv
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\s01e02 - Tên Episode 2.mkv

.....

Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 2 - Tên Season\s02e01 - Tên Episode 1.mkv

D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 2 - Tên Season\s02e02 - Tên Episode 2.mkv
•Đánh số kiểu SxEE

“S” = season number without leading 0, “EE” = episode number with leading 0.
Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\1x01 - Tên Episode 1.mkv 
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season \1x02 - Tên Episode 2.mkv

....
•Đánh số kiểu SEE
Phải bắt đầu với số SEE.
Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\101 - Tên Episode 1.mkv 
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 -Tên Season \102 - Tên Episode 2.mkv

....
d. Phim Copy từ DVD, Blue-Ray:

Phim từ DVD, Blue-ray có dạng thư mục như Video_TS. Ta đánh số giống như cách đánh cho phim bộ hay phim lẻ ở trên. Nhưng thay vì file mkv thì là thư mục VIDEO_TS

Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season \s01e01 - Tên Episode 1\Video_TS

....
Hoặc

Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1- Tên Season\101 - Tên Episode 1\Video_TS

Hoặc

Mã:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\1x01 - Tên Episode 1\Video_TS

Chỉnh sửa lần cuối:

moly0212

Vấn đề thứ nhất nếu bác đi theo hướng 6 bác thử xem lại phần này nhé

Vì em nghĩ thằng Gabest's splitter hỗ trợ WMP không tốt nên bác thử chọn qua thằng Haali's Splitter xem sao nhé, tại máy em cũng đang chọn thằng này :p
Vấn đề thứ 2 : Bác ấn chuột phải vào biểu tưởng nhỏ của Media Brower Service góc phải dưới màn hình, chọn Refresh Now để Media Brower cập nhật lại hình ảnh cho bác. Mỗi lần thay ổ hay update lại thông tin phim bác nhớ ấn vào nó 1 lần là được :), tính em hay cẩn thẩn nên toàn làm đi làm lại như thế :).

Everthing is done !! Thank you

moly0212

độ này media center master ko thể lấy backdrop.ko hiểu do dùng free bị thế hay do lỗi j???

Làm được thế này là kỳ công rồi, cám ơn bác.

Nhưng vấn đề là những film của Tàu với HQ thì imdb không có, đến lúc search data thì làm thế nào?? Ví dụ mình tìm film Detective conan the lost ship in the sky; 7 wonders od solar systyem, v,v,v.. thì không có !! giờ làm sao? Tìm trên tmdb thì có mà imdb thì không !!

Chỉnh sửa lần cuối:

moly0212

Gửi tới các pác nào không làm được:

Điều quan trọng là không phải thiếu dữ liệu METADATA mà là các pác xây dựng CSDL Metadata như thế nào

Bác cho hỏi là đoạn sau ý gì????
Vừa ở trên chú ý là không phải đổi tên file, ở dưới hướng dẫn là đổi thành "s01e01 - Tên Episode 1.mkv".....tức là đổi tên file rồi còn gì???

c. Phim bộ

Code:
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\s01e01 - Tên Episode 1.mkv
D:\TV Shows\Television Movie Name\Season 1 - Tên Season\s01e02 - Tên Episode 2.mkv

thz

Member

Bác cho hỏi là đoạn sau ý gì????
Vừa ở trên chú ý là không phải đổi tên file, ở dưới hướng dẫn là đổi thành "s01e01 - Tên Episode 1.mkv".....tức là đổi tên file rồi còn gì???

c. Phim bộ

Code:
Bác nhìn nhầm đó, 2 cái chú ý đó dành cho 2 mục trên (Phim lẻ) không liên quan đến mục dưới (Phim bộ) :p.

moly0212

Bác nhìn nhầm đó, 2 cái chú ý đó dành cho 2 mục trên (Phim lẻ) không liên quan đến mục dưới (Phim bộ) :p.

Bác giúp em cái ví dụ cụ thể này luôn nhé, em làm không được ức chế quá

Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e01 - Spartacus gods of the arena.mkv
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e01 - Spartacus gods of the arena.srt
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e02 - Spartacus gods of the arena.mkv
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e02 - Spartacus gods of the arena.srt
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e03 - Spartacus gods of the arena.mkv
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e03 - Spartacus gods of the arena.srt

Tức là trong folder "Season 1 - Spartacus Gods of the Arena" có đầy đủ 3 file film là s01e01. s01e02 và s01e03
Lúc mình dùng Media center master để lấy thông tin....thì

- nó không nhận ra film, vì vậy mình đã search imdb và gõ code film này vào cho nó là "tt0185906" (Band of Brothers (TV mini-series 2001) - IMDb)
- Trong folder "Season 1 - Spartacus Gods of the Arena" đã hiện ra các thông tin (movies, folder) và 3 backdrop (giống tất cả các film khác)

NHƯNG KHI MÌNH BẬT WMC LÊN VÀO TRUY CẬP VÀO MEDIA BROWSER THÌ thấy có đến 3 file film s01e01, s01e02 và s01e03 nhưng CÁC FILE NÀY KHÔNG CÓ POSTER...(chỉ hiện tên film) và khi ấn vào bên trong thì cũng KHÔNG CÓ THÔNG TIN GÌ VỀ FILM (chỉ có thể ấn mỗi nút play)

Các film khác có nhiều phần đều bị như thế
Ví dụ như Band of Brother cũng vậy...

Giúp với !!!

tồi thấy có nhiều bạn gặp vấn đề với việc đặt tên các bạn vào thẻ Renaming lựa chọn cách đặt tên đúng với cách của mình là được

nort

Active Member
Re: Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

độ này media center master ko thể lấy backdrop.ko hiểu do dùng free bị thế hay do lỗi j???

Đã bị và đã khắc phục được, đơn giản lắm, thằng pete viết phần mềm nó cũng khuyên là gỡ đi rồi cài lại bản mới nhất trên website của nó mà

thz

Member

tồi thấy có nhiều bạn gặp vấn đề với việc đặt tên các bạn vào thẻ Renaming lựa chọn cách đặt tên đúng với cách của mình là được

Em thấy MCM chỉ rename phim khi nó tìm được thông tin phim đó thôi, còn những phim chưa có thông tin thì nó không đổi tên được đâu.

Bác giúp em cái ví dụ cụ thể này luôn nhé, em làm không được ức chế quá

Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e01 - Spartacus gods of the arena.mkv
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e01 - Spartacus gods of the arena.srt
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e02 - Spartacus gods of the arena.mkv
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e02 - Spartacus gods of the arena.srt
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e03 - Spartacus gods of the arena.mkv
Spartacus/ Season 1 - Spartacus Gods of the Arena/s01e03 - Spartacus gods of the arena.srt

Tức là trong folder "Season 1 - Spartacus Gods of the Arena" có đầy đủ 3 file film là s01e01. s01e02 và s01e03
Lúc mình dùng Media center master để lấy thông tin....thì

- nó không nhận ra film, vì vậy mình đã search imdb và gõ code film này vào cho nó là "tt0185906" (Band of Brothers (TV mini-series 2001) - IMDb)
- Trong folder "Season 1 - Spartacus Gods of the Arena" đã hiện ra các thông tin (movies, folder) và 3 backdrop (giống tất cả các film khác)

NHƯNG KHI MÌNH BẬT WMC LÊN VÀO TRUY CẬP VÀO MEDIA BROWSER THÌ thấy có đến 3 file film s01e01, s01e02 và s01e03 nhưng CÁC FILE NÀY KHÔNG CÓ POSTER...(chỉ hiện tên film) và khi ấn vào bên trong thì cũng KHÔNG CÓ THÔNG TIN GÌ VỀ FILM (chỉ có thể ấn mỗi nút play)

Các film khác có nhiều phần đều bị như thế
Ví dụ như Band of Brother cũng vậy...

Giúp với !!!

Thường đối với series phim lấy thông tin ở thetvdb.com mình nghĩ là chuyên nghiệp hơn lấy ở IMDB(cá nhân mình nghĩ vậy xin đừng gạch đá :p). Và muốn lấy thông tin ở thetvdb.com thì bác phải đặt tên theo chuẩn của trang đó. Thường thường là theo form sau ví dụ phim Band of Brothers ở trên luôn, thì tên phim là [Band of Brothers - 1x01 - Currahee] nó gồm [tên phim - số season x số tập - tên Episode]. Khi bác đặt theo chuẩn này rồi thì thường thường MCM sẽ tự lấy thông tin từ trang thetvdb.com luôn chứ không lấy ở IMDB.com nữa, không thì bác click chuột phải vào phim chon Fetch meta data .... as T.V.Show.

thông tin ở thetvdb.com chủ yếu là thông tin về những phim được chiếu trên TV còn những phim lẻ thì ít khi tìm thấy còn ở IMDB.com thì tìm phim lẻ dễ dàng hơn

thz

Member

thông tin ở thetvdb.com chủ yếu là thông tin về những phim được chiếu trên TV còn những phim lẻ thì ít khi tìm thấy còn ở IMDB.com thì tìm phim lẻ dễ dàng hơn

Thì mình có nói là tìm phim lẻ ở đó đâu, mình nói là tìm series phim là phim bộ mà bác :)

traitimtraoem

Active Member

Bác ơi... Cho em hỏi chút, ở chế độ Hibernate khi ấn nút power thì nó khởi động lại máy tính và hiện lên bảng này, làm sao để tắt không cho no hiện lên bảng này nữa hả bác?

weattseat

Active Member

Thấy dùng ngay Splash Pro EX cho nó đơn giản cái này xem ra rắc rối quá

thz

Member

Bác ơi... Cho em hỏi chút, ở chế độ Hibernate khi ấn nút power thì nó khởi động lại máy tính và hiện lên bảng này, làm sao để tắt không cho no hiện lên bảng này nữa hả bác?
Cái này thường xuyên bị hay chỉ khi vào Hibernate bác mới bị, cái này em chỉ nghe loáng thoáng mọi người nói thôi chứ thực tình cũng chưa bị bệnh này. Bác thử vào Bios của main mục ACPI để lại thành POS1 xem có được không nhé. Nếu vẫn bị thì bác vào ổ C:\ right-click, Properties, Tools, Errors - check now xem ổ cài hệ điều hanh có lỗi không nhé :).

Bên trên