My Files Server !!! ( Ver2 )

justbenice

Moderator
Ðề: My Files Server !!! ( Ver2 )

Nghĩ ko ra nên vẫn thắc mắc hỏi bạn Thành là cái Main này chỗ nào để cắm Card PCI to SATA nhỉ?

Card của mình là PCI express chứ không phải PCI, PCI băng thông nó không đủ để support SATA2 . PCI có 127MB/s còn card mình PCI express x4 là 6GB/s

Daithanhthai

Active Member

cái này nhiều công nghệ tiên tiến nhưng có mỗi 4 cổng sata ..... làm htpc thôi , làm fileserver ko khoái

Daithanhthai

Active Member

bác ơi , có1 chỗ 1 búi dây mấy cái cable sata liền là nó kết nối kiểu gì hy vậy bác ?

justbenice

Moderator

cái vụ này hay nè
nó chạy thế nào bác , bác nói sơ quá để e biết thêm chi tiết nhé@-)@-)

Thì cũng là cái mainboard với con cpu với cái card SATA thôi có khác gì đâu bác, nhưng thay vì để trong case thì mình đem hết ra bàn . :D

justbenice

Moderator

bác ơi , có1 chỗ 1 búi dây mấy cái cable sata liền là nó kết nối kiểu gì hy vậy bác ?

nó là cái card sata 8 port , nhưng đầu ra của nó chỉ có 2 port tích hợp, mình mua dây cắm vào 2 port đó nó chia ra thành 8 port sata.

Daithanhthai

Active Member

nó là cái card sata 8 port , nhưng đầu ra của nó chỉ có 2 port tích hợp, mình mua dây cắm vào 2 port đó nó chia ra thành 8 port sata.

thế nó cắm vào main bằng khe nào và tốc độ ra sao vậy bác ....
nhìn rõ thế này em mở cờ trong bụng , yên tâm mà cầy tiền mu hdd rồi

justbenice

Moderator

thế nó cắm vào main bằng khe nào và tốc độ ra sao vậy bác ....
nhìn rõ thế này em mở cờ trong bụng , yên tâm mà cầy tiền mu hdd rồi

Nó cắm vào khe pci-express bác à, khe dành cho card vga ấy bác. Tốc độ thì tầm 110MB/s

HD Beginner

Main mini ITX kia mua ở đâu vậy bạn hiền. Đang tính thu nhỏ con main fullATX ở nhà

KPOP

Cho mình xin link bài review này của bạn bên voz với. :D

hellangel

Từ hồi biết HD Việt Nam cũng là khi em để ý bác!8-} Biết bác từ khi bác khoe em HTPC đến quả Server được nhenhophach mod. Nhưng em ghét bác nhất là ở cái kiểu són són ra tí một, làm em chờ mất bao công. :((Hic hic! làm một lèo đê bác ơi[-O<! Mà bác xài cây mới thì cho em thừa kế cái vỏ cũ nhá! hihihi;;)

litinh

Bạn vô phòng kỹ thuật của Ngân Hàng nhé :D, hoặc vào các DataCenter, HOA MẮT LUN :D

Yêu r :x

bác này chắc đang đùa . bác đi so cả một ngân hàng với một cá nhân. sao ko so với files server của thằng google đi :)

PS to bác chủ thớt: Bác ở bác hay trong Nam vậy. Nếu ở ngoài Bác em muốn mời bác tham gia tư vấn cho cái File Server trong ý tưởng của em :D

pterpm

Well-Known Member

Bác chủ có thể viết một bài viết tường tận để làm thế nào build một cái server như vậy được không bác, cần những gì và dùng chương trình gì để chạy nó thể nào, chia sẻ ra sao cho anh em tường tận được không bác, em muốn theo đuôi bác nè, em có cũnng khoảng 10TB và đủ các loại ổ cứng nhưng về máy tính em đần lắm ,chưa hề biết build một cái máy thế nào vì thường em mua máy dàn nguyên bộ nếu hư đem ra ngoài chỗ bán để bảo dưỡng vì nó rẻ hơn là máy ráp nhiều , nhưng em xem bác làm cái server này hay quá, em muốn theo bác học hỏi được không ạ vì em thấy làm theo bác hình như là rẻ rất nhiều so với mua một cái NAS mới có thể chứa ngần ấy ổ HDD như bác
bác có thể hướng dẫn em và các bác nào chưa biết được không ạ
cám ơn bác nhiều lắm

justbenice

Moderator

Bác chủ có thể viết một bài viết tường tận để làm thế nào build một cái server như vậy được không bác, cần những gì và dùng chương trình gì để chạy nó thể nào, chia sẻ ra sao cho anh em tường tận được không bác, em muốn theo đuôi bác nè, em có cũnng khoảng 10TB và đủ các loại ổ cứng nhưng về máy tính em đần lắm ,chưa hề biết build một cái máy thế nào vì thường em mua máy dàn nguyên bộ nếu hư đem ra ngoài chỗ bán để bảo dưỡng vì nó rẻ hơn là máy ráp nhiều , nhưng em xem bác làm cái server này hay quá, em muốn theo bác học hỏi được không ạ vì em thấy làm theo bác hình như là rẻ rất nhiều so với mua một cái NAS mới có thể chứa ngần ấy ổ HDD như bác
bác có thể hướng dẫn em và các bác nào chưa biết được không ạ
cám ơn bác nhiều lắm

http://www.hdvietnam.com/diendan/62...ver-media-center-26tb-tu-che-va-case-mod.html
Bác có thể tham khảo ở đây cho dễ hơn, mình đã miêu tả rất cụ thể rồi đấy. ngoài ra thì giá cả hiện giờ cũng rẻ hơn rất nhiều rồi bạn ạ.

Bên trên