Phần Mềm Nào Xem Phim HD Chuẩn Nhất?

Ðề: Phần Mềm Nào Xem Phim HD Chuẩn Nhất?

Tôi đã dùng Splash PRO EX 1.8,VLC 1.20,Kmp 3.0, WMP và MPC+k-lite bản mới nhất.
Theo tôi thì:
VLC dùng đơn giản ít tài nguyên máy,có hỗ trợ GPU nhưng hình ảnh chưa tinh chỉnh dc nên xem bình thường.phim 24 khung hinh/s.
KMP: nhiều tinh chỉnh nhưng quá rối rắm.Phim cũng chỉ dc 24kh/s.
Splash PRO EX :dùng đơn giản, hình ảnh tốt, đặc biệt cái chức năng monitor2 tốn tìa nguyên CPU và GPU nhưng khi xem không khác gì 3d hình ảnh đẹp.Đạt khung hình phim theo màn hình tức là man 60Hz thì 60kh/1s,120Hz thì 120Kh.
Tuy nhiên nhược điểm khi xem phim hình ảnh hay bị bóng ma vỡ hình,đặc biệt khi dùng monitor2 max.
MPC: hình ảnh đẹp khi tinh chỉnh,giao diện cùi bắp.khung hình tôi không đo được bằng Frap nên không biết,chắc cũng chỉ 24h/1s.
Windows Media Player:Cho hình ảnh đẹp và mịn màng nhưng không cần tinh chỉnh.Đăc biệt ít người biết là WMP cũng cho ra khung hình/1s bằng với Monitor,y như Splash PRO.Ít tốn tài nguyên máy.
Nhược điểm là không có gì để tinh chỉnh.

Tóm lại với mỗi cái chức năng cho ra số khung hình/1s=monitor thì Splash PRO và WPM12 đã đè bẹp tất cả.
Tôi thì dùng WMP12+ Windows Media Center có chức năng tùy chỉnh zoom(tỉ lệ màn hình)

bác cứ bỏ cái chức năng Montion2 của Splash Pro đi thì nó không bị vỡ hình nữa . ( hoặc bác chỉ nên tăng mức Montion2 ở mức vừa phải thôi )

Em cũng dùng rất nhiều phần mềm rồi : Tất cả các phần mềm của bác dùng qua .

+ Thêm Kantaris + Thêm Splayer + Thêm JetAudio + thêm TMT3 + Power DVD ....

Cuối cùng em đang sử dụng : Splash Pro để xem phim HD

Và Splayer để chơi ( FLV , Avi và DVD 9 iso ........ Và các file khác mà Splash Pro không hỗ chợ )

Nói tóm lại Theo em nếu chủ yếu chơi Phim HD 1080p thì nên chọn Splash Pro .

linhlinh88

Well-Known Member

giờ em cũng chỉ dùng splash pro để xem HD,công nhận hình ảnh đẹp thật

tuancan82

mình cũng đang dùng Splaspro để xem phim thì thấy có ưu điểm rất lớn là chiếm ít tài nguyên máy, ko phải căn chỉnh nhiều, nó tự chuyển cho VGA giải mã hình ảnh nên CPU gần như ko phải làm việc mấy vì mình đang dùng chip e2160 và VGA 3650, thậm chí khi xem 1080p mà vga cũng chỉ load chưa đến 10%, nhưng có 1 cái mình chưa khắc phục đc là khi xem trên màn LCD máy tính 22" thì chỉnh đc chế độ 16:9 và xem bình thường còn khi mang cắm ra màn Plasma 42 bằng dây DVI-VGA thì hình ảnh bị bẹt lại, ko thể nào chỉnh cho nó bình thường được, phim nào cũng bị 2 viền đen trên dưới to tướng, vào setting của nó để chỉnh cũng ko đc, có bro nào bị giống như mình ko? hay phải thay dây dẫn bằng VGA-VGA hoặc HDMI mới đc nhỉ?

phamhongson

Well-Known Member

TV plasma thì phải xem tài liệu xem ở các cổng vào khác nhau nó chấp nhận các loại tín hiệu nào, sau đó vào display setting từ màn hình ngoài mà chỉnh cho output nó đúng chứ chẳng có gì mà chỉnh trong splash đâu vì phần mềm này nó sử dụng setting mặc định của cạc màn hình.

win123vn

Active Member

mình cũng đang dùng Splaspro để xem phim thì thấy có ưu điểm rất lớn là chiếm ít tài nguyên máy, ko phải căn chỉnh nhiều, nó tự chuyển cho VGA giải mã hình ảnh nên CPU gần như ko phải làm việc mấy vì mình đang dùng chip e2160 và VGA 3650, thậm chí khi xem 1080p mà vga cũng chỉ load chưa đến 10%, nhưng có 1 cái mình chưa khắc phục đc là khi xem trên màn LCD máy tính 22" thì chỉnh đc chế độ 16:9 và xem bình thường còn khi mang cắm ra màn Plasma 42 bằng dây DVI-VGA thì hình ảnh bị bẹt lại, ko thể nào chỉnh cho nó bình thường được, phim nào cũng bị 2 viền đen trên dưới to tướng, vào setting của nó để chỉnh cũng ko đc, có bro nào bị giống như mình ko? hay phải thay dây dẫn bằng VGA-VGA hoặc HDMI mới đc nhỉ?
Bạn có bản mới nhất 1.8 của nó ko cho mình xin link ? hoặc bản 1.7 cũng dc, thanks

HVTXXTVH

@ tohiepvn : Bác tắt chức năng Motion đi sẽ không bị loang màu nữa . Bởi khi xem trên monitor ( màn hình nay đa số chỉ là 60 hz ) , Hoặc xem trên LCD hay LED 60 hz thì bác nên tắt nó đi .

Còn Plasma em đã thử bật Motion và tăng lên thì không bị hiện tượng như bác nói .

Nói chung khuyết điểm của Splash Pro là phụ đề ( hơi bị ngu :D )

Công nhận, cả phần Zoom nữa cũng vậy :(

Theo mình Splash Pro cho chất lượng hình ảnh mượt hơn tý nhưng lại kém nhiều mặt khác như không hỗ trợ tốt phụ đề(chỉnh thời gian hay hiển thị PĐ kém),ko chơi đc files Flv,tôi mới thử thì thấy vậy.Tôi cũng đã xài nhiều loại PM để xem phim HD nhưng cuỗi cùng thì chọn Splayer,nó cho chất lượng hình ảnh ko kém Splash Pro bao nhiêu ngược lại ưu điểm thì rất nhiều,cực nhẹ(có thể nói chạy nhẹ nhất trong các PM xem phim mà tôi đã từng biết)chỉnh và loads phụ đề cực chuẩn và thuận tiện(= phím nóng),chơi tất cả mọi định dạng video mà ko cần cài thêm codec,chạy 1080 mượt(chứ ko như KMP).Nói chung tôi đã dùng nhiều PM: DJ,MPC,KMP và nhiều nữa nhưng cuối cùng chọn Splayer.
Hôm qua vào topic này thấy nói Splash Pro hay cài dùng thử công nhận hìh ảnh tốt hơn Splayer tý xíu nhưng những mặt hạn chế thì quá nhiều và so ra vẫn ko = Splayer tôi đang dùng,hạn chế của Splayer là giao diện ko đẹp (nhưng có thể thay đổi giao diện theo ý mình).Vài thiển ý của tôi,chúc all vui vẻ.

Đúng như bạn nói, nhược điểm lớn nhất của Splash là Phụ đề và Zoom :( Hy vọng điều này sẽ được Mirillis khắc phục ở phiên bản 1.9.0 tới đây :) Chúng ta cùng chờ vậy 8->

Khi một phim gốc là 24 hình trên giây, phần mềm Splash sẽ dùng thuật toán nội suy đưa nó lên thành 60 hình trên giây.

Bạn tưởng tượng nôm na là: Một cái đũa di chuyển từ điểm A đến điểm B, trong một giây bạn giải là là 24 cái đũa, nhưng giữa những cái đũa đó ta dải thêm nữa tăng lên là 60 cái (nhưng tất nhiên vẫn là một giây) vì vậy bạn cảm nhận được cái đũa chuyện động mịn màng, luột là hơn.

Kmplayer 24Fps:

MPC-HC 24Fps:

Splash 60Fps:

Chặc bạn suy từ bụng ta ra bụng người một cái mình chưa từng tưởng tượng nó tối kiến vậy:

Công nghệ true motions không đơn giản như vậy.theo mình được biết thì công nghệ này đã đươc tích hợp vào nhiều tivi HD mới.nó sẽ chèn các khung hình kĩ thuật giữa các khung hình thực,tăng độ mịn của chuyển động.thuật toán của nó về căn bản nhất cũng như nội suy trong toán học.

Đối với các tivi này thì dùng splash pro với mpc không thấy sự khác biệt.mình nghĩ đó là lí do nhiều pro không chọn splash pro mà chọn MPC (nhiều tinh chỉnh hơn).nhưng đối với màn hình máy tính hoặc các tivi HD đời cũ không có công nghê này (dĩ nhiên là tivi đó phải có tốc độ quét từ 60Hz trở lên đối với độ phân giải của phim mà bạn xem (720p hay 1080p,vì một số tivi có tần số quét 60Hz ở độ phân giải 720p,nhưng chỉ có tấn số quét 30Hz ở độ phân giải 1080p)), bạn sẽ nhận ra sự khác nhau rõ ràng.

Vậy là mình cũng đã hiểu được lý do vì sao khi mở phim đồng thời chạy Fraps lên thì số khung hình của Splash luôn hiển thị là 60 FPS (ở điều kiện bình thường) :D Cảm ơn tohiepvn & nvt992 nhiều về 2 bài phân tích trên ;(

Chỉnh sửa lần cuối:

babyoctiu

nếu có thời gian thì bạn search trên google.com.vn chưong trình vlc ...rồi download về sữ dụng thữ nhé..chúc bạn xem film vui vẻ !!!!

babyoctiu

lên google.com.vn download vlc về sử dụng thử xem bạn...chúc xem vui vẻ...!!!

liemqs

Em thích Media Player Classic Home Cinema nó sống thật với lòng mình!
Những phần mềm ở trên đa số các bác chú ý đến hình ảnh. nhưng em lại thích chất lượng âm thanh hơn. Với Media Player Classic Home Cinema em có thể vọc được code còn về hình ảnh cái màn hình IPS thật là tuyệt vời! Đẹp từ trong file đẹp ra!
à em thích Media Player Classic Home Cinema nhất là: mở file, bấm 1, Ctrl+1, kéo xuống góc dưới bên phải (kéo giần mất hết của sổ), Ctrl+1, bấm o, Always on top, ok. haha thế là có thể lướt web vù vù, vẽ bài thoải mái!

traivietnam

các bác cho hỏi, nếu hình chạy truớc tiếng thì mình kéo thanh truợt trong subtitles qua trái hay qua phải vậy ?

anbinhdo

Well-Known Member

em ở nhà chơi thì cứ TMT 5 mà quất tới, vừa nhẹ máy vừa đẹp đầy đủ chức năng :>

hoadainhan70

Well-Known Member

KM với một bản Litecode và một PC cấu hình tương đối là HD player rồi !

Bên trên