[ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

hungphutho

Active Member
Ðề: [ROM] OpenElec Linux XBMC for ZTV A-class

Đấy là tôi cài bước 1 CWM đó bác
Thế là bạn không được hết hướng dẫn à ?
Nếu cái bước CWM chỉ là để thử xem cái đầu của bạn nó có hoạt động bình thường không , chứ nó có cái khỉ gì đâu mà được .
Bạn đọc hết bài hướng dẫn nhé , cái đoạn chép rom gồm 4 file vào thẻ nhớ và gắn nguồn mới là up rom

Bác hamchoi giống con A của em rồi. Khong chạy được CWM đâu. Phải sử dụng một phần trình up rom của ZTV trên trang chủ của ZTV phát hành đầu năm 2014 một phần đến đoạn con Android quay lơ ra ý.
Bác Hungphutho đã nghiên cứu đoạn này chưa, xem có sửa để up rom cho 101 con A đầu tiên. Có nút reset nhưng khong chạy được CWM.

hungphutho

Active Member

Bác hamchoi giống con A của em rồi. Khong chạy được CWM đâu. Phải sử dụng một phần trình up rom của ZTV trên trang chủ của ZTV phát hành đầu năm 2014 một phần đến đoạn con Android quay lơ ra ý.
Bác Hungphutho đã nghiên cứu đoạn này chưa, xem có sửa để up rom cho 101 con A đầu tiên. Có nút reset nhưng khong chạy được CWM.
Hoàn toàn chạy được CWM , chẳng qua những đầu không vào được CWM chính là đã up cái bản rom chết tiệt của ZTV mới đây do bác tiến share .
Bạn hamchoi cũng nói là đã vào đc CWM đó đấy thôi , vì bạn đó vào đc rồi và không làm bước tiếp theo

Đầu của bạn hôm rồi chính là vào được CWM rồi đó , vào được thì mới up được rom này , còn không vào đc thì không thể up được nhé . vì vậy mình mới làm phép thử bằng cái bước đầu tiên đấy

em muốn hỏi bác Hùng là đầu của em nó không kết nối được internet khi up rom nay có kết nối được không, đầu của em vẫn up rom binh thường vào CWM ngon lành canh đào em chỉ sợ là khi up xong cũng không có kết nối internet được mà gửi về lạc trung không biết nó có sửa cho không.

em muốn hỏi bác Hùng là đầu của em nó không kết nối được internet khi up rom nay có kết nối được không, đầu của em vẫn up rom binh thường vào CWM ngon lành canh đào em chỉ sợ là khi up xong cũng không có kết nối internet được mà gửi về lạc trung không biết nó có sửa cho không.
Rom ZTV hay mất wifi, nếu không muốn thử nghiệm rom openlec thì bác chỉ cần khôi phục cài đặt gốc là được.
Nếu bác sử dụng XBMC/Kodi thành thạo thì nên chuyển sang linux openlec sử dụng vẫn hơn vì mục đích là xem phim và nghe nhạc thì XBMC/Kodi là phần mềm chuyên nghiệp. Trình tìm kiếm wifi cũng chuyên nghiệp hơn.
Bản thân sử dụng gần được 1 tuần, ngày nào cũng 4-5h mà vẫn ổn định, không treo, chuyển giữa các addon nhanh hơn rom cũ.

vvd2104

Well-Known Member

Bác chủ cho hỏi cái, Model Board của ZTV-Class là G02REF hay G18REF vậy em có G02REF định cài OPENELEC nhưng không boot, chỉ cài được EMBER (tương tự openelec)

hungphutho

Active Member

Nhiều vấn đề quá mà bạn lại cho quá ít thông tin , bạn nói không kết nối được internet nhưng lại không cho biết là đầu của bạn có nhận ra được mạng wifi hay không .
Và bạn đã cài lại rom gốc của ZTV chưa ?
Nếu đã cài lại rom + reset all data rồi mà vẫn mất wifi thì mang ra ZTV bảo họ sửa cho , nếu họ vẫn không sửa được thì chứng tỏ chết chip wifi rồi và bó tay , nhưng mình đoán là bạn chưa xử lý gì cả mà đã kêu là máy không kết nối đc mạng
Bác chạy Ember phiên bản mấy và trên con AB nào đấy bác? Con ATV1200 up lên đâu có chơi được DTS HD đâu?
Mình nghĩ bạn đó chưa thử chơi thử DTS HD và Passthrough qua dàn .

Bác chủ cho hỏi cái, Model Board của ZTV-Class là G02REF hay G18REF vậy em có G02REF định cài OPENELEC nhưng không boot, chỉ cài được EMBER (tương tự openelec)

Bạn chắc đã dùng Ember hãy xác nhận xem nó có chơi được DTS HD Master Audio hay không nhé .

A-class là 1 loại clone của G18REF , nhưng nó cũng không khác cái G02REF là mấy đâu , bạn muốn thử openlec hãy lấy bản rom của mình ở page 5 mà thử .

a-class mình up thử các rom openelec cũng có cái nào boot được đâu , vấn đề là mình phải xử lý nó để cho nó boot được .

hungphutho

Active Member

Qua tìm hiểu mình được biết là cái EMBER thực ra ngày đầu nó tên là MX-LINUX , một dự án của một người tên nick là croniccorey trên diễn đàn XDA [ROM][Linux/Kodi] EmbER for Amlogic based Tv… | Android Development and Hacking | XDA Forums
MX-LINUX là một dạng Buildroot chứ không hẳn là một hệ điều hành như Openelec , Nó ra đời trước openelec của Amlogic , và sau này đổi tên thành EMBER , thực ra EMBER không công khai source của nó hiện tại mà chỉ có mã nguồn Buildroot MX-LINUX mà thôi , cái EMBER bạn đang chạy là của Unleash EmbER , vì thấy không công khai chính thức cái mã nguồn thật sự cho cộng đồng mà chỉ đưa ra cái cũ nhèm https://github.com/EmbER-Dev/EmbER họ chỉ cho thành viên của họ biết mã mà thôi
Vì vậy mình nghĩ sẽ theo con đường openelec sẽ hay hơn vì nó thực sự là mở .

Nhiều vấn đề quá mà bạn lại cho quá ít thông tin , bạn nói không kết nối được internet nhưng lại không cho biết là đầu của bạn có nhận ra được mạng wifi hay không .
Và bạn đã cài lại rom gốc của ZTV chưa ?
Nếu đã cài lại rom + reset all data rồi mà vẫn mất wifi thì mang ra ZTV bảo họ sửa cho , nếu họ vẫn không sửa được thì chứng tỏ chết chip wifi rồi và bó tay , nhưng mình đoán là bạn chưa xử lý gì cả mà đã kêu là máy không kết nối đc mạng

Mình nghĩ bạn đó chưa thử chơi thử DTS HD và Passthrough qua dàn .

Bạn chắc đã dùng Ember hãy xác nhận xem nó có chơi được DTS HD Master Audio hay không nhé .

A-class là 1 loại clone của G18REF , nhưng nó cũng không khác cái G02REF là mấy đâu , bạn muốn thử openlec hãy lấy bản rom của mình ở page 5 mà thử .

a-class mình up thử các rom openelec cũng có cái nào boot được đâu , vấn đề là mình phải xử lý nó để cho nó boot được .
Không nhận được Wifi, đã cài lại rom gốc + reset all data, cắm Lan thì vẫn nhận ra là có cắm mạng nhưng không kết nối được internet, đã đặt IP tĩnh hai đen báo ở cổng Lan vẫn sang (xanh, vàng) chi có đèn vàng chớp liên tục còn đèn xanh chỉ sáng không chớp gì hết, thường thì đèn xanh chớp thì mới có kết nối internet. wifi không tìm thấy mạng nào cả mặc dù điện thoại vẫn tìm thấy và kết nối bình thường.

vvd2104

Well-Known Member

Qua tìm hiểu mình được biết là cái EMBER thực ra ngày đầu nó tên là MX-LINUX , một dự án của một người tên nick là croniccorey trên diễn đàn XDA [ROM][Linux/Kodi] EmbER for Amlogic based Tv… | Android Development and Hacking | XDA Forums
MX-LINUX là một dạng Buildroot chứ không hẳn là một hệ điều hành như Openelec , Nó ra đời trước openelec của Amlogic , và sau này đổi tên thành EMBER , thực ra EMBER không công khai source của nó hiện tại mà chỉ có mã nguồn Buildroot MX-LINUX mà thôi , cái EMBER bạn đang chạy là của Unleash EmbER , vì thấy không công khai chính thức cái mã nguồn thật sự cho cộng đồng mà chỉ đưa ra cái cũ nhèm https://github.com/EmbER-Dev/EmbER họ chỉ cho thành viên của họ biết mã mà thôi
Vì vậy mình nghĩ sẽ theo con đường openelec sẽ hay hơn vì nó thực sự là mở .

1. Về Audio passthough thì DTS và DD hỗ trợ passthough bạn nhé, còn DTS-HD, và đến bây giờ kernel cua Linux cũng chưa hỗ trợ(bệnh giống con Raspberry Pi). Nên dù là Ember hay Openelec thì cũng cứ loanh quanh thôi. Mà DTS là ngon rôi, với HDplayer tầm trung như các box chạy chip 8726MX thì chỉ vậy là mỹ mãn rồi.
2. Về Openelec, MX-LINUX và Ember support MX8726: Openelec là OS chạy được trên nhiều nền tảng,còn MX-LINUX và Ember là 1, nó phát triển riêng và tối ưu cho chip Amlogic, và hỗ trỡ nhiều Model của Chip8726 như Model: STVMX của ATV1200 phổ biến ở ta, và model G18REF ra sau (con MX2, ZTV dùng model này). và Openelec bạn giới thiệu lại không hỗ trợ ATV1200. https://github.com/codesnake/OpenELEC.tv/releases. Và người phát triển nó giờ cũng đã ít cập nhật nữa rồi, đến cái HDMI-CEC mà 2 năm rồi fix chưa xong, do xu hướng thôi,mấy anh developer cũng phải kiếm cơm cả, support cho mấy dòng đang ra mắt nhiều cơm hơn như Wetek cũng chạy chip 8726, vs lại các Android mới ra cấu hình cao hơn nhiều, anh em mình ôm mãi atv1200, ztv mãi được đâu. con atv1200 ra đc hơn 3 năm rồi còn gì, con ZTV thất bại của ông VTC cũng gần thế. Bây giờ Amlogic họ ra S802, S805 thậm chí là S812 giá cũng loanh quanh thế mà mạnh gấp mấy lần cơ mà, hic.
3. Còn Openelec OS thì quá chuẩn rồi, mình đang dùng Cubox-i4, IntelNUC làm HDplayer cài OS này, dùng rất mãn nguyện, cập nhật đều đặn theo phiên bản của KODI, ngày càng hỗ trợ nhiều nền tảng. Bác tìm hiểu built bản cho ATV1200 thì anh em đang dùng sẽ mê lắm luôn. Mình cũng đang rất thích con Wetek có cả DVT-T2, cũng chạy 8726 nhưng được hỗ trợ Offical từ Openelec.
Chúc bác sức khỏe, anh em mong bác cập nhật đều Firmware cho anh em!

Chỉnh sửa lần cuối:

hungphutho

Active Member

@vvd2104 mình thử HDMI CEC trên openelec của mình nó hoạt động , mặc định nó không bật mà phải dùng ssh để fix
đã thử và lấy điều khiển TV test

Điều đó cho thấy các bản mới tác giả đã fix cái đó ok rồi.

Bạn nào đang dùng openelec bản của mình post có thể thử bằng cách chạy lệnh này trên ssh và lấy điểu khiển TV điều khiển luôn openelec nhé

echo 0x0f > /sys/class/amhdmitx/amhdmitx0/cec_config

dungtoandung

Well-Known Member

?nhiều đồ chơi quá, hình như chưa co AB nào có CEC phải không bác. Bác hướng dẫn cụ thể hơn được ko? Cụ thể

hungphutho

Active Member

?nhiều đồ chơi quá, hình như chưa co AB nào có CEC phải không bác. Bác hướng dẫn cụ thể hơn được ko? Cụ thể
Bạn download cái putty ở đây
http://the.earth.li/~sgtatham/putty/latest/x86/putty.exe

cài ra máy tính .
mở putty đăng nhập SSH của openelec

host name : IP của box
User name : root
Pass : openelec
nó ra cửa sổ terminal bạn gõ dòng trên vào và enter , vậy là đc
OpenELEC:~ # echo 0x0f > /sys/class/amhdmitx/amhdmitx0/cec_config
Tùy theo dòng TV mà nó có support đúng hay không , bạn đọc qua để biết

http://kodi.wiki/view/CEC

h_hung

Member

bác chủ ơi, em dùng atv1200 up rom này của bác bị lỗi rồi. giờ k vào đc cwm để up rom khác nữa, bác cứu em với :(

unchainmedoly

Active Member

@vvd2104 mình thử HDMI CEC trên openelec của mình nó hoạt động , mặc định nó không bật mà phải dùng ssh để fix
đã thử và lấy điều khiển TV test

Điều đó cho thấy các bản mới tác giả đã fix cái đó ok rồi.

Bạn nào đang dùng openelec bản của mình post có thể thử bằng cách chạy lệnh này trên ssh và lấy điểu khiển TV điều khiển luôn openelec nhé

echo 0x0f > /sys/class/amhdmitx/amhdmitx0/cec_config

Thank bác vì Tv nhà em đều có arc và cec

Các bác cho em hỏi ngu tí: HDMI CEC, arc và cec là cái gì vậy? nguyên lý hoạt động và ứng dụng của nó ?

Các bác cho em hỏi ngu tí: HDMI CEC, arc và cec là cái gì vậy? nguyên lý hoạt động và ứng dụng của nó ?

Theo ngu ý của em là kết nối giữa Android box và TV qua cổng HDMI rồi config sao cho 2 thiết bị dùng chung 1 cái điều khiển
Mới search google ra được cái này CEC: (Consumer Electronics Control) ARC: (Audio Return Channel)

các bác cho em hỏi:
Em dung KODI trên A-Class thì passthrought được DTS qua cổng optical để nghe lọa 5.1 bên ngoài. Tuy nhiên kết nối HDMI với TV thì vẫn nghe tiếng ù ở TV, phai Mute tiếng TV thì mới nghe được.
Cần hải config gì thêm trên A-Class hay KODI các bác nhỉ ?

Bên trên