Viết cho một tượng đài, một huyền thoại Breaking Bad

culacvang

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Viết cho một tượng đài, một huyền thoại Breaking Bad

Phát súng không suy nghĩ của White vào đầu của Jack đã cho cả thế giới biết rằng, trong cái giờ phút đó, $ đối với ông không còn ý nghĩa nữa rồi, không còn ý nghĩa từ lúc mà ông quyết định rời nơi ẩn náu để bước ra ánh sáng xử lý mọi chuyện... Bởi ông đã biết rằng nhiều tiền để làm gì khi mà gia đình không được hạnh phúc?

ko phải là ko ý nghĩa...mà là lúc đấy lão biết là sắp chết rồi..ko còn bao nhiêu time nên ko muốn mất thời gian thôi...cả 1 núi tiền để dành cho vợ con chả hơn à...
với lại cũng là để trả lời cho phát súng vào đầu hank

accvn123

Member

ko phải là ko ý nghĩa...mà là lúc đấy lão biết là sắp chết rồi..ko còn bao nhiêu time nên ko muốn mất thời gian thôi...cả 1 núi tiền để dành cho vợ con chả hơn à...
với lại cũng là để trả lời cho phát súng vào đầu hank
Nói chung là tiền không thể mua được mọi thứ , và với số tiền White nhờ Gretchen rửa cho gia đình ông cũng đủ chi cho con cái rồi .
p/s : Còn việc phim có cảnh vô lý , không logic thì làm ơn dẹp hết đi . Xem phim hay thì phải biết cảm nhận cái hay của phim chứ tại sao lại bắt bẻ logic cá nhân ? .

anh0424

Active Member
Ðề: Viết cho một tượng đài, một huyền thoại Breaking Bad

Thật khốn nạn cho cái đời em, lúc trước đang tính coi liền tù tì hết luôn thì phải hoãn, cho tới tận bây giờ vẫn chưa coi hết ss1 :(

xicklo

Well-Known Member

Bộ The Sopranos em thấy điểm khá cao, nhưng hình như phim hài thì phải ? Không biết có bác nào cày bộ này chưa, phát biểu ít cảm nghĩ nhỉ ?

khanhkun84

Active Member

ai có bộ này full ở HN cho em qua cóp với , nghe các bác tán dương kinh quá, em mới xem đc mỗi " vượt ngục " thôi . em khánh sn84 dt: 0975901314
xin cám ơn các bác nhiều.

huuphuoclx

Active Member

phim này kết thúc ko biết sau này có bộ nào mà sánh ngang được với BB này đây

xicklo

Well-Known Member

phim này kết thúc ko biết sau này có bộ nào mà sánh ngang được với BB này đây
Game Of Thornes có vẻ sắp soán ngôi của Breaking Bad, chưa thể nào đoán được phần tiếp theo của GOT, kịch tính kinh khủng, những ai chưa xem GOT thì phải xem luôn và ngay

accvn123

Member
Re: Ðề: Viết cho một tượng đài, một huyền thoại Breaking Bad

Game Of Thornes có vẻ sắp soán ngôi của Breaking Bad, chưa thể nào đoán được phần tiếp theo của GOT, kịch tính kinh khủng, những ai chưa xem GOT thì phải xem luôn và ngay
GOT hiện tại mới SS3 nên sau này có lẽ sẽ lên ngôi chung với BB đây . Nhưng quan trọng nhất là tính người xem , xem bắt bẻ từng hột như BB thì phim GOT có mà đấm vỡ màn hình =))

hacoi

Googbye Breaking Bread. Một series phim quá xuất sắc

Ngày qua anh vẫn chờ đợi một giấc mơ, Em quay về và mình mãi yêu :(

xicklo

Well-Known Member
Ðề: Re: Viết cho một tượng đài, một huyền thoại Breaking Bad

GOT có khi phải đọc thêm truyện mới hiểu kĩ đc...
GOT do tuyến nhân vật quá nhiều và phức tạp nên ai bắt đầu xem GOT thì phải xem thật kỹ những tập đầu hoặc đọc qua về những phần giới thiệu nhân vật thì mới nắm bắt được phim. Đến khi hiểu được phim rồi thì sẽ không dứt được ra nữa :D, cá nhân mình thấy GOT lôi cuốn và đau tim hơn BB

ShoK06

Member

Tập cuối về tổng thể thì không có gì để nói nhưng về chi tiết thì mình thấy có nhiều điểm chưa được hợp lý và xứng tầm với các tập trước đó.

Thứ nhất là bác White hù dọa nhà Elliot, mà ông này theo phim nói đến thì đầu óc so với White cũng chắc phải 8 lạng nửa cân, không lý gì để White dọa vậy trong 10 tháng (đến SN ông con) mà lại không biết là chỉ bị hù dọa. Nên khả năng ông con nhận được tiền hơi khó, trừ khi vợ chồng nhà này bỗng dưng hiểu và thông cảm cho White (chứ không phải như cách nói đến White trên truyền hình). Nên mình thấy tình tiết này bác White có vẻ vẫn phó mặc tiền nong cho may rủi.

Thứ hai là việc bác White nói với vợ thì có vẻ chắc như đinh đóng cột là tối nay Jack và các bạn sẽ die, xem đến đây mình nghĩ bác White phải có 1 kế hoạch hoàn hảo đến 99% (liên quan đến mạng sống của vợ con bác mà), nhưng lúc bác đến chỗ Jack thì thấy có vẻ bác dựa vào vận may quá.
Một là việc đỗ xe, cứ cho bác tính toán đúng vị trí nhưng sẽ thế nào nếu thằng râu bắt buộc bác đỗ chỗ nó bảo.
Hai là cái chìa khóa xe, nếu thằng kia nó cầm của bác xong nó đút túi chứ không vứt lên bàn thì làm sao bác lấy được (chắc chắn là bác ko thể tính toán được chuyện nó sẽ vứt khóa bác lên bàn để bác chôm).
Ba là bác tý chết, tự nhiên bố Jack - 1 thằng xã hội đen, giết người, cướp tiền ông già - lại trở nên quá dở hơi khi coi quá trọng uy tín, danh dự với 1 người sắp bị lão bắn chết (bị bác White xì đểu là thôi ko bắn nữa mà đòi đem Jessi vào), tất nhiên ở mấy tập trước Jack cũng thể hiện 1 chút uy tín khi cướp được tiền rồi mà vẫn giữ lời định bắn Jessi cho White, nhưng lúc đó lão ko định giết White và cuối cùng thì cũng đâu có bắn Jessi để giữ lời hứa với White.
Bốn là sẽ thế nào nếu có thằng canh gác ở ngoài mà không nằm trong phạm vi bắn của súng? Hoặc trong nhà có thằng nằm, thằng ngồi, thằng xó nhà, thằng giữa nhà chứ đâu phải lúc nào cũng túm tụm lại một chỗ, làm sao bác White tính toán được sở thích đứng ngồi này của từng thằng được. Khẩu súng quay cũng ko nhanh, rất có thể sẽ có thằng nhanh chân mà nằm xuống né được. Lúc đấy có thằng còn sống thì ai cứu vợ con bác White?

So với cả Series, mình đã mong ở tập cuối sẽ có điều gì đó Logic hơn là vận may. Mặc dù cuối cùng việc cũng xong nhưng mình thấy hơi nhiều yếu tố may mắn. Và mình cũng mong đợi có 1 đoạn nào đó mà gia đình vợ con bác White thông cảm cho bác White hơn sau khi bác hy sinh lần cuối vì an toàn của gia đình. Riêng Jessi thì đã có 1 cái gật đầu.
So với Spartacus thì mình thấy tập cuối này của Breaking Bad đem lại ít cảm xúc hơn.

Tại sao phải là nhà Elliot mà k phải nhà bình thường nào khác? Có nhiều nguyên nhân lắm. Một là kế hoạch hợp lý: nhờ nhà từ thiện lớn giúp đỡ gia đình mình, cảnh sát k truy cứu nguồn tiền + vợ con White dễ chấp nhận hơn (bà vợ sẵn sàng nhận tiền chữa ung thư từ ss1 rồi). Hai là tình cảm giữa 2 nhà từ trước, k phải tự nhiên mà nhà Elliot mời nhà White tới dự sinh nhật giữa 1 đống bạn bè nhà giàu, mà lúc mở quà lại là gói mì thì Elliot lại trân trọng nó hơn bất kỳ món quà đắt tiền nào khác. Ba là Elliot vốn thích từ thiện nên tiền bạc có lẽ k phải là vấn đề quá lớn với nhà này, họ sẽ k tham tiền của WW, và nếu có cơ hội giúp đỡ ng khác mà chẳng phải bỏ ra xu nào thì còn j hợp lý hơn nữa, nhất là ở ss1 Elliot sẵn sàng chi trả toàn bộ tiền chữa bệnh cho WW và mời vào công ty làm việc luôn, thì việc "người khác" ở đây là Elliot cũng coi như người thân rồi, vợ con WW cũng là nạn nhân của WW chứ có phải tội phạm hay người dưng xa lạ đâu. Thật ra nếu WW k hù dọa nhà Elliot thì họ vẫn có nhiều lý do để chuyển tiền dùm, WW chỉ muốn chắc ăn hơn thôi, và nếu như bác là người thông minh, và nghe kỹ lại đoạn hội thoại của WW với nhà Elliot, thì bác sẽ k phải đặt câu hỏi về vấn đề này đâu.

ShoK06

Member

Tập cuối về tổng thể thì không có gì để nói nhưng về chi tiết thì mình thấy có nhiều điểm chưa được hợp lý và xứng tầm với các tập trước đó.

Thứ nhất là bác White hù dọa nhà Elliot, mà ông này theo phim nói đến thì đầu óc so với White cũng chắc phải 8 lạng nửa cân, không lý gì để White dọa vậy trong 10 tháng (đến SN ông con) mà lại không biết là chỉ bị hù dọa. Nên khả năng ông con nhận được tiền hơi khó, trừ khi vợ chồng nhà này bỗng dưng hiểu và thông cảm cho White (chứ không phải như cách nói đến White trên truyền hình). Nên mình thấy tình tiết này bác White có vẻ vẫn phó mặc tiền nong cho may rủi.

Thứ hai là việc bác White nói với vợ thì có vẻ chắc như đinh đóng cột là tối nay Jack và các bạn sẽ die, xem đến đây mình nghĩ bác White phải có 1 kế hoạch hoàn hảo đến 99% (liên quan đến mạng sống của vợ con bác mà), nhưng lúc bác đến chỗ Jack thì thấy có vẻ bác dựa vào vận may quá.
Một là việc đỗ xe, cứ cho bác tính toán đúng vị trí nhưng sẽ thế nào nếu thằng râu bắt buộc bác đỗ chỗ nó bảo.
Hai là cái chìa khóa xe, nếu thằng kia nó cầm của bác xong nó đút túi chứ không vứt lên bàn thì làm sao bác lấy được (chắc chắn là bác ko thể tính toán được chuyện nó sẽ vứt khóa bác lên bàn để bác chôm).
Ba là bác tý chết, tự nhiên bố Jack - 1 thằng xã hội đen, giết người, cướp tiền ông già - lại trở nên quá dở hơi khi coi quá trọng uy tín, danh dự với 1 người sắp bị lão bắn chết (bị bác White xì đểu là thôi ko bắn nữa mà đòi đem Jessi vào), tất nhiên ở mấy tập trước Jack cũng thể hiện 1 chút uy tín khi cướp được tiền rồi mà vẫn giữ lời định bắn Jessi cho White, nhưng lúc đó lão ko định giết White và cuối cùng thì cũng đâu có bắn Jessi để giữ lời hứa với White.
Bốn là sẽ thế nào nếu có thằng canh gác ở ngoài mà không nằm trong phạm vi bắn của súng? Hoặc trong nhà có thằng nằm, thằng ngồi, thằng xó nhà, thằng giữa nhà chứ đâu phải lúc nào cũng túm tụm lại một chỗ, làm sao bác White tính toán được sở thích đứng ngồi này của từng thằng được. Khẩu súng quay cũng ko nhanh, rất có thể sẽ có thằng nhanh chân mà nằm xuống né được. Lúc đấy có thằng còn sống thì ai cứu vợ con bác White?

So với cả Series, mình đã mong ở tập cuối sẽ có điều gì đó Logic hơn là vận may. Mặc dù cuối cùng việc cũng xong nhưng mình thấy hơi nhiều yếu tố may mắn. Và mình cũng mong đợi có 1 đoạn nào đó mà gia đình vợ con bác White thông cảm cho bác White hơn sau khi bác hy sinh lần cuối vì an toàn của gia đình. Riêng Jessi thì đã có 1 cái gật đầu.
So với Spartacus thì mình thấy tập cuối này của Breaking Bad đem lại ít cảm xúc hơn.

Làm sao nó biết đc WW đã tính chính xác phải đậu xe chỗ nào để súng máy phát huy hiệu quả, nhất là khu đó rộng như một sân vận động và có lẽ bác k wá hẹp hòi với 1 thằng mình sắp bắn chết, 1 ông già ung thư k có vũ khí còn tụi nó cũng cỡ chục thằng. Chỗ đậu cách nhà tụi nó cũng hơi xa nên WW sẽ nói là ổng đang bệnh đi bộ k đc hay có chuyện gấp nói chuyện xong là đi luôn, dù sao ổng cũng đã dừng xe đỗ xịch lại rồi, tụi nó chẳng "đàn bà" tính toán là phải à ờ bắt ổng quay xe lại đậu cho đúng chỗ vậy đâu. Còn cái chìa khóa xe mà thằng kia cũng lấy rồi wăng lên bàn mà k cất đi thì chắc là nó chỉ muốn dằn mặt ông này thôi chứ nó chả suy nghĩ j nhiều đâu, dù sao tụi nó cũng chỉ có Jack là đầu não, còn lại chỉ là đầu to óc trái nho.

Nếu như có thằng nào nhanh chân núp xuống như Todd ư? thì nó sẽ nghĩ là có cả 1 đội quân đang xả súng ngoài kia, phải chờ cho đến yên rồi mới bò dậy mà tìm hiểu sự tình, thì còn ai tính dc lúc nào hết đạn nhanh hơn WW? Dĩ nhiên WW là ng bật dậy đầu tiên để xử thằng còn sống, có cả đống súng rơi vãi trên nền nhà mà, nói chung thì WW đã tính toán hết rồi, kết quả là thằng còn sống như Todd hay ngắt ngư như Jack cũng chịu chung số phận. WW cam đoan với Skyler là cả đám sẽ chết là có cơ sở cả.

Jack trc h dù là giang hồ nhưng nó vẫn là thằng có uy tín nhé bác, nó còn để Jessie sống là do thằng Todd cháu nó năn nỉ thôi, học công thức chế đá đặng còn cua nhỏ Lydia, chứ tụi nó có dư tiền sống mãn kiếp cả rồi, ko phải tự nhiên tập cuối nó dở hơi đi giữ uy tín vs WW đâu.

May mắn là yếu tố song hành vs WW từ đầu tới h rồi, ko phải tới tập cuối nó mới dựa vào may mắn đâu. Nếu có game BB mà chơi chắc người thông minh cũng phải load game cả chục lần mới phá đảo, đằng này là sống thiệt 1 mạng người, chết là hết, chứ k phải tính toán là mọi chuyện đâu vào đó cả đâu, ng tính k bằng trời tính. Tuy WW biến chất nhưng ổng còn nhiều quyết định cảm tính nên mới nhận đc đồng cảm của người xem, nếu cái cảm tính đó của ổng mà k có may mắn thì còn lâu mới sống đến khi hoàn thành hết tâm nguyện như bây giờ, chứ cứ cả đời chỉ sống tính toán như Gus thì thành con người thế nào chắc bác cũng rõ.

sonbeatHDVN

Active Member
Re: Ðề: Viết cho một tượng đài, một huyền thoại Breaking Bad

Hình như có tập Walter nói Heisenberg là một hóa học gia siêu hạng dưới trướng Hitler thì phải. Nếu vậy việc W lấy tên Heisenberg ngay từ đầu có vẻ đã bộ lộ bản chất " đam mê quyền lực" của Wal rồi, chỉ là càng ngày nó càng bộ lộ mạnh mẽ ra thôi. Nhược điểm có lẽ là duy nhất của Wal có lẽ là Jessie ( quan điểm cá nhân ), nhưng có lẽ cũng nhờ có Jessie mà Wal mới còn giữ lại phần " con người" trong mình....

Em Tưởng là người đoạt giải Nobel vật Lý chứ nhỉ

culacvang

Well-Known Member

GOT do tuyến nhân vật quá nhiều và phức tạp nên ai bắt đầu xem GOT thì phải xem thật kỹ những tập đầu hoặc đọc qua về những phần giới thiệu nhân vật thì mới nắm bắt được phim. Đến khi hiểu được phim rồi thì sẽ không dứt được ra nữa :D, cá nhân mình thấy GOT lôi cuốn và đau tim hơn BB

mình thì thik fim này ở mấy yếu tố thần thoại...như là rồng, xác sống, phù thủy...:)) chứ nếu đơn thuần chỉ là chiến tranh bt thì mình k khoái lắm
nhất là phần sau có con mụ mẹ sống lại làm zombi..:))

namlh1978

Các bác xem phim này ở đâu vậy?

Bên trên