[WDTV]: Western Digital - HD Media Player

phinam

Ðề: Western Digital - HD Media Player

mkv chỉ support 1 vài audio thôi. dùng cổng optical ra amply thì nhớ vào WDTV config --audio/video --chọn audio -->digital.
nếu amply mà ko ra tiếng thì do amply ko encode duoc, ko phải do WDTV

Vậy khi em chọn audio--> stereo thì ngõ ra audio analog của WD sẻ phải có tiếng , em thấy nó support cả WMA , em không hiểu chổ này lắm , mong bác giải thích giùm em ạ !

letuanzzz

Member

Vậy khi em chọn audio--> stereo thì ngõ ra audio analog của WD sẻ phải có tiếng , em thấy nó support cả WMA , em không hiểu chổ này lắm , mong bác giải thích giùm em ạ !

WMA thì đúng là có nhưng ko phải file nào cũng play đc !!!

pass

Member

WDTV này không support 1 số dạng âm thanh gói trong .mkv. Mấy file .mkv có hình không có tiếng em trích xuất ra convert lại sang AC3 thì đọc tốt cả hình lẫn tiếng

tovanhung

Member

WDTV này không support 1 số dạng âm thanh gói trong .mkv. Mấy file .mkv có hình không có tiếng em trích xuất ra convert lại sang AC3 thì đọc tốt cả hình lẫn tiếng

Thường những file có âm thanh DTS (digital) thì bạn cần phải có âm li có chức năng giải mã DTS thì mới nghe tiếng được, tivi hay âm li không có DTS sẽ không phát âm thanh digital được. Chuyển sang AC3 cũng là một giải pháp.

pass

Member

Thường những file có âm thanh DTS (digital) thì bạn cần phải có âm li có chức năng giải mã DTS thì mới nghe tiếng được, tivi hay âm li không có DTS sẽ không phát âm thanh digital được. Chuyển sang AC3 cũng là một giải pháp.

Amly của mình lên DTS đủ , xem phim OK không vấn đề gì . Chỉ bị mấy file ca nhạc thì không ra tiếng .

au280290

Member

Cho mình hỏi file dts convert qua ac3 phải mux vào mkv lun hay để trong folder chứa file mkv là được (cách này PC xem được nhưng WD không xem được), nếu được phải đổi tên như thế nào. Mình có thử extract tất cả file trong mkv nhưng rồi mux lại cùng với file ac3 nhưng âm thanh bị lệch nặng

anhdxt

Member

Cho mình hỏi file dts convert qua ac3 phải mux vào mkv lun hay để trong folder chứa file mkv là được (cách này PC xem được nhưng WD không xem được), nếu được phải đổi tên như thế nào. Mình có thử extract tất cả file trong mkv nhưng rồi mux lại cùng với file ac3 nhưng âm thanh bị lệch nặng

bạn dùng Popconrn Audio Converter, nó sẽ xuất ra 1 file mkv trong đó DTS đã được downmix xuống AC3

hiend07

Để thực hiện việc chuyển đổi này bạn cần có tool, có nhiều lọai tool nhưng em hay dùng tool này và mọi người dùng củng rất ok nên giới thiệu bác :). Củng đả có 1 số bài viết về cách chuyển đổi này nhưng em xin tóm tắt lại cho bác dễ nắm bắt:
+ Công cụ hỗ trợ là: MKVAudioConverter và download tại đây: http://audioconverter.heartware.dk
+ Hướng dẫn cài đặt và sử dụng:
1. Cài đặt:
Khi chạy lần đầu tiên sẽ tuần tự xuất hiện 3 bảng câu hỏi sau:
Bảng 1:
Chọn "Yes" để tự động download và cài thêm bộ công cụ hoàn chỉnh.
Sau khi chờ quá trình tự động download và cài đặt xong sẽ thấy xuất hiện thêm 1 thư mục "Tools" trong thư mục đang chứa file “AudioConverte.EXE”.
Chú ý: Bạn có thể tự download bộ “Tools” này về giải nén và cài. Chỉ cần chắc chắn có đủ thư mục “Tools” chung với file chương trình “AudioConverte.EXE” là chương trình chạy được!
Bảng 2
Chọn “Yes” để tạo biểu tượng “Audio Converter” ra desktop.
Bảng 3
Chọn "No" để tiếp tục.
Chọn “Yes” nếu muốn mở xem trang web hướng dẫn chi tiết bằng tiếng Anh.
2. Sử dụng
a>Mở chương trình lên và chỉnh thông số muốn chuyển đổi cho bảng DTS (bên phải)
b>Chọn "Convert to Dolby Digital” để đổi DTS sang AC3:
- Cần chỉ định bitrate cho track AC3 mới này (bitrate càng cao càng chất lượng nhưng dung lượng càng lớn).
- Các track DTS thường có bitrate = 768 kbit hoặc 1536 kbit.
- Các track AC3 có bitrate tối đa = 640 kbit. Thường chọn là 448 kbit là được!
c>Chọn “Preserve DTS track” để vẫn giữ lại track DTS gốc trong file MKV mới.
d>Chọn nguồn file MKV cần thực hiện chuyển đổi (chế độ chuyển đổi nhiều file cùng lúc)
e>Chọn "Directory". Dùng “Browse” để chỉ định:
- Thư mục chứa các file MKV gốc: “Source Directory”.
- Thư mục lưu các file MKV chuyển đổi xong: “Target Directory”.
Có thể chỉ định 2 ô này cùng chung 1 thư mục và set “Overwrite Source” để xoá luôn file gốc.
(nếu ko set “Overwrite”, file MKV mới tạo ra sẽ tự nằm cùng thư mục với file MKV gốc và có tên dạng sau: SourceFileName>_<OutputType>.MKV.
Vì dụ: Sau khi chuyển DTS sang AC3 từ file gốc tên ABC.DTS.MKV thì sẽ được thêm file mới là ABC.DTS_AC3.MKV).
Có thể chọn thêm option "Prompt" để hiện bảng danh sách tất cả các file MKV trong thư mục chỉ định cần chuyển đổi.
Danh sách này cho phép ta chọn hay không chọn file cần chuyển đổi, bỏ chọn các file không cần chuyển rồi nhấn “OK”:
Cuối cùng, nhấn nút “Run” và chờ máy tiến hành quá trình chuyển đổi. Khi hoàn tất sẽ xuất hiện thông báo.
Chúc bác thưởng thức được phim HD cùng AC3 :)

au280290

Member

file dts đó là file riêng chứ ko nằm trong mkv bạn (file dts japan của ff7 mới down đó), mình đã xử lí được chuyện này rồi, cám ơn bạn :D

phinam

Các bác cho em hỏi là còn chương trình nào để convert qua ac3 mà nó hổ trợ những file có đuôi khác như WMV ..v.v. , em đang bí vụ này bác ạ !
IMAX - Fighter Pilot - Operation Red Flag (1080p) *HDTV*

Format : Windows Media
File size : 3.18 GiB
PlayTime : 48mn 27s
Vide oCodec : WMV3, 1440 x 1080p, 24 bits
Audio Codec : WMA3, 440 Kbps, 6 channels, 48 KHz
Em đang bị trục trặc file này , có cách nào chuyển đổi đuôi audio nó không các bác !

t2b

Member

Mình cũng muốn hỏi: đang có file :The Eagles-Hotel California (Live Melbourne 2005)-720p DTS , không làm sao downmix bằng audioconvert được. Xem qua lcd thì o có tiếng????làm sao bây giờ???

tdguitar

Cho mình hỏi tại sao mình cắm ổ Buffalo 1Tb vào máy WD, ổ Buffalo định dạng NTFS nhưng máy WD không nhận được ổ.

Family360

Active Member

Khi xem phim, vd: Transformers.2007.1080p.BluRay.DTS.x264.DTS-ESiR, có hiện tượng hình bị nhòe và giựt. Điều này là bình thường vì vượt khả năng của em này, phải không ạ?

trandzung

Phim Transformers 1080p thì cái WD của tôi lại bị “ vở hình “ ! Transformers 720p và các phim 1080p khác không bị , rất bén ! Vậy chắc là tại phim này đó bạn .

ankhanhmai

Active Member

Phim Transformers 1080p thì cái WD của tôi lại bị “ vở hình “ ! Transformers 720p và các phim 1080p khác không bị , rất bén ! Vậy chắc là tại phim này đó bạn .

Có khi do lỗi truyền tín hiệu thôi bạn. Bạn thử pause và play lại có khi hết đất.
Mình cũng dùng WD nhưng thỉnh thoảng vẫn bị vậy.

Family360

Active Member

Nghe 2 bạn nói vậy thì tôi yên tâm. Thanks :)

tndp

Member

em hỏi tý, emload 2 film Tokyo drift và film ong-bak trên 4rum mình về nhưng khi play = WD player thì nó bảo file này không hổ trợ cho qua nhanh hay quay lại, cái này do phần cứng hay do file film ạh

tokyo drift ở đây

ong-bak ở đây

rosehoang

Cac anh oi cho em hoi cach up FW moi cung giong nhu FW ban truoc a? Em la phu nu nen dot vi tinh lam, nho cac anh huong dan cang cu the cang tot. Thanks.

hientv

Cac anh oi cho em hoi cach up FW moi cung giong nhu FW ban truoc a? Em la phu nu nen dot vi tinh lam, nho cac anh huong dan cang cu the cang tot. Thanks.

1/ Copy firmware moi (file WDTV_FW_1_02_07.zip) vao thu muc goc cua USB
2/ Cam USB vao WD, WD se tu update

Chuc thanh cong.

Bên trên