Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

Tai nghe stock-EarPods của Apple khác tai nghe phụ kiện Apple, đang chê thằng nào, suy nghĩ cái!

Bạn nào nói bên châu âu người ta xài nhiều thì mình không quan tâm. Người ta dùng nhiều không có nghĩa là nó hay nhóe. Đã nói là đồ đi kèm thì người ta dùng, chứ dân ai mê nghe nhạc có đần mới xài tai nghe stock. Mình đang dùng tai nghe over-ear cho con X10 đây, dù cái tai nghe đi kèm giá đến 400k của Sony.

Một lần nữa xin nói lại, làm ơn đọc kĩ bài viết của mình. Vì những gì tinh túy nó có ở phần kết luận đấy. Cũng đừng thần thánh hóa Apple nữa, mình sợ các bạn rồi. Sau này Apple sản xuất TV, xe máy, loa thùng thì chắc táo ngập tràn thị trường quá!

Chỉnh sửa lần cuối:

duycuongn

Ðề: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

Hồi trước em cho bà chị nghe thử SM3 và nhận đc lời chê thê thảm "nghe ko bằng tai nghe dzin của 4S" =.="

emloveyou92

Well-Known Member

Tai nghe Apple nghe như ...Mình vẫn nghe HD 598 ;))

tienlequoc

Well-Known Member
Mình đề nghị thế này nhé: Cuối tháng này anh em nào quan tâm đến chất lượng tai nghe của Iphone 5 tổ chức test mù. Cùng 1 file, anh em mỗi người đóng góp 1 thương hiệu điện thoại với tai nghe đi kèm(Iphone 5, HTC, SS, Sony...). Người nghe sẽ không biết mình đang nghe bằng điện thoại gì, tai nghe gì.(Tốt nhất là bịt mắt, có 1 người khác sẽ nhét tai nghe vào tai người đánh giá). Khi đó trắng đen sẽ rõ ràng. Chứ lên đây ném đá nhau thì ko hay lắm.

dtvu1310

Member

Mình đề nghị thế này nhé: Cuối tháng này anh em nào quan tâm đến chất lượng tai nghe của Iphone 5 tổ chức test mù. Cùng 1 file, anh em mỗi người đóng góp 1 thương hiệu điện thoại với tai nghe đi kèm(Iphone 5, HTC, SS, Sony...). Người nghe sẽ không biết mình đang nghe bằng điện thoại gì, tai nghe gì.(Tốt nhất là bịt mắt, có 1 người khác sẽ nhét tai nghe vào tai người đánh giá). Khi đó trắng đen sẽ rõ ràng. Chứ lên đây ném đá nhau thì ko hay lắm.

Khỏi bác ơi, những người biết nghe nhạc đều chê tai nghe IP chỉ duy có "ai phân" là lập dị thôi :))

huuminh

Member

Càng ngày càng thấy bác Angus_Bert quá đà chỉ trích Apple. Mình rất hay nghe nhạc = tai nghe (mình thích nghe rất to và ko phiền đến người xung quanh), và mình thấy tai nghe của iphone ko tệ như mọi người hay phán, ko có lý do j để nói tai nghe iphone5 ko hay là đồ bỏ (trừ phi bạn là anti). Với tầm tiền 30$, mình nghĩ cũng chẳng thể tìm đc tai nghe tốt hơn đâu.

Bác này làm mình nhớ đến đứa cháu ở nhà, chuyên nghe nhạc bằng iphone, ipod bằng tai stock. Hỏi sao mài ko đổi cái tai nghe khác nghe cho nó hay. Nó nói đổi tai nghe khác thì nghe hay hơn đó nhưng mà sợ ra đường người ta ko biết mình đang nghe nhạc bằng iphone ( hoặc ipod). Amen!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
hồi xưa em đã từng thử cắm cái tai nghe iphone vào tai, chưa hết 1 bài nhạc em đáp đi luôn. Tai nghe gì dở thấy ớn, hỏng hết màng nhĩ.

kamibmt

Member

cái tai nghe xa xỉ nhất e từng sở hữu =]] mức cảm âm nhạc của e cũng chẳng phải cao siêu cho lắm nên vào hóng cho vui thôi e cũng chưa có đk test nhiều :D

kamibmt

Member

Bác này làm mình nhớ đến đứa cháu ở nhà, chuyên nghe nhạc bằng iphone, ipod bằng tai stock. Hỏi sao mài ko đổi cái tai nghe khác nghe cho nó hay. Nó nói đổi tai nghe khác thì nghe hay hơn đó nhưng mà sợ ra đường người ta ko biết mình đang nghe nhạc bằng iphone ( hoặc ipod). Amen!

tuyệt =]]] cháu bác mấy tuổi ế =]]

Angus_Bert

Film critic

Đây là mơ ước cả đời của em (nếu mua nhà, xe rồi mới dám chơi em này)

Ultrasone Edition 10

dinhbang123

Active Member
Re: Ðề: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

Đây là mơ ước cả đời của em (nếu mua nhà, xe rồi mới dám chơi em này)

Ultrasone Edition 10
chê ibud mè ko chê tai nè :-< thì cũng hơi nản :(... Chỉ có 1 từ mình cho là tâm đắc nhất về âm thanh hi end là "high-end is affordable, unless it is scam". Và cái Ed10 mình xếp vào scam. Các hãng tai nghe của Đức bây giờ, đi xuống và Milk sản phẩm quá nhiều... Và Ed10 đi đầu trong cái trò S-logic đình đám của hãng, mà sau này thấy trên tất cả các tai nghe line dưới, nói chung, Ed10 chỉ là 1 cái flagship cần câu tiền của Ultrasone với các sản phẩm ở dưới như Pro 580 blah blah... Tương tự, thì Sennheiser bắt đầu vắt sữa chú HD800 với HD700 còn Beyerdyamic đã bắt đầu vát sữa Telsa đình đám từ ngày nào...

nói chung tai nghe ibud thì không hay, nhưng chính ra cũng ăn đc kha khá các chú, tất nhiên là cũng thua kha khá các chú, nhược điểm lè kém chi tiết, ko có lowbass, hay blah blah... cho người nào chỉ cần MP3 để nghe nhạc cũng được... Dù sao cũng có cái Mic để xài, tăng giảm âm lượng.

Túm lại là đi kèm thì cứ xài.

Chính ra cái việc, đi thay tai nghe kể ra cũng khó, nếu mà dân người ta thích nghe nhạc nhưng ko bít các hãng tai nghe, toàn mua mù - thì cũng khó nói. Cơ bản là vẫn là ở "biết" hay "ko biết" có vài sản phẩm tốt hơn sản phẩm của họ, chứ ko phải là ở 3 chữ "dân mê nhạc".

Cũng như nhiều mình cũng thấy nhiều anh chị dùng tai nghe đình đám của các hãng nổi tiếng như ATH, Grado, Senheiser, audeze blah blah... miệt thị các bạn dùng beats lè lão ngắn vào không phải "dân mê nhac", hay dùng DAP của các hãng Cowon Sony Colourfly hay thậm chí là iBasso, thì miệt thị beats studio... Suy cho cùng thì, cả 2 đều là "dân mê nhạc" nhưng vấn đề là ở "biết hay ko biết"... Nên vì dzậy đừng nên phân miền iFan hay blah blah... Hỏi các Ifan trên, ai biết các hãng tai nghe khác?

Còn nói đến chiện ibud mới như thế nào, chúa bít, em chịu, chưa đc nghe? Còn các anh chị?

Còn chiện Sm3 << Ibud thì hơi lạ đó :)) ... mà anh có sm3 ở đâu dzị, hnao` rảnh giao lưu đc ko ạ ?

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
Re: Ðề: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

chê ibud mè ko chê tai nè :-< thì cũng hơi nản :(... Chỉ có 1 từ mình cho là tâm đắc nhất về âm thanh hi end là "high-end is affordable, unless it is scam". Và cái Ed10 mình xếp vào scam. Các hãng tai nghe của Đức bây giờ, đi xuống và Milk sản phẩm quá nhiều... Và Ed10 đi đầu trong cái trò S-logic đình đám của hãng, mà sau này thấy trên tất cả các tai nghe line dưới, nói chung, Ed10 chỉ là 1 cái flagship cần câu tiền của Ultrasone với các sản phẩm ở dưới như Pro 580 blah blah... Tương tự, thì Sennheiser bắt đầu vắt sữa chú HD800 với HD700 còn Beyerdyamic đã bắt đầu vát sữa Telsa đình đám từ ngày nào...

nói chung tai nghe ibud thì không hay, nhưng chính ra cũng ăn đc kha khá các chú, tất nhiên là cũng thua kha khá các chú, nhược điểm lè kém chi tiết, ko có lowbass, hay blah blah... cho người nào chỉ cần MP3 để nghe nhạc cũng được... Dù sao cũng có cái Mic để xài, tăng giảm âm lượng.

Túm lại là đi kèm thì cứ xài.

Chính ra cái việc, đi thay tai nghe kể ra cũng khó, nếu mà dân người ta thích nghe nhạc nhưng ko bít các hãng tai nghe, toàn mua mù - thì cũng khó nói. Cơ bản là vẫn là ở "biết" hay "ko biết" có vài sản phẩm tốt hơn sản phẩm của họ, chứ ko phải là ở 3 chữ "dân mê nhạc".

Cũng như nhiều mình cũng thấy nhiều anh chị dùng tai nghe đình đám của các hãng nổi tiếng như ATH, Grado, Senheiser, audeze blah blah... miệt thị các bạn dùng beats lè lão ngắn vào không phải "dân mê nhac", hay dùng DAP của các hãng Cowon Sony Colourfly hay thậm chí là iBasso, thì miệt thị beats studio... Suy cho cùng thì, cả 2 đều là "dân mê nhạc" nhưng vấn đề là ở "biết hay ko biết"... Nên vì dzậy đừng nên phân miền iFan hay blah blah... Hỏi các Ifan trên, ai biết các hãng tai nghe khác?

Còn nói đến chiện ibud mới như thế nào, chúa bít, em chịu, chưa đc nghe? Còn các anh chị?

Còn chiện Sm3 << Ibud thì hơi lạ đó :)) ... mà anh có sm3 ở đâu dzị, hnao` rảnh giao lưu đc ko ạ ?

haha tha thứ cho em vô duyên một chút... bài viết này vô cùng thú vị, và em chẳng hiểu được chút gì hết.

trungd03

mà tai nghe nay hơn tai nghe trước là làm vành bằng cao su, nghe 1 thoi gian sẽ bị bung.

ankpop88

Member
bác nói sao ây! tui thấy tai nghe củ iphone vẫn hay hơn mấy loại giá rẻ mua ở máy cái siêu thị khoãng <300k<

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Ðề: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

haha tha thứ cho em vô duyên một chút... bài viết này vô cùng thú vị, và em chẳng hiểu được chút gì hết.

Bác ấy theo em đánh giá là người biết chơi tai nghe :D Phân tích một chút về tai nghe high-end và chuyện chơi tai nghe của mọi người. Rất đúng là chơi tai nghe mà không biết các hãng khủng thì cũng khó chơi. Cơ mà Beats thì chưa bao giờ đánh giá cao nó, nghe không hề thấy nhạc tính gì cả, chỉ thích hợp nghe nhạc Pop và Dance thôi. Thể loại Classical và New Age như mình khó tính hơn rất nhiều.

Mà mình có Sm3 đâu, con đó mắc lòi ra!

bác nói sao ây! tui thấy tai nghe củ iphone vẫn hay hơn mấy loại giá rẻ mua ở máy cái siêu thị khoãng <300k<

Chắc bác mua mấy loại như SoundMax, Genius, Logitech, Creative đúng không :)) Mua mấy con đó thì dở tệ hại rồi. Cho bác vài cái tên như Sennheiser, Beats, Koss (con này cũng không hề rẻ), Skull Candy - đây là những hãng theo mình là ngon bổ rẻ, mặc dù mình cũng thấy nó chưa đủ sức đáp ứng nhu cầu của mình.

dinhbang123

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đánh giá tai nghe EarPods của Apple: Hay hơn, nhưng vẫn là đồ bỏ!

à, Sm3 là người khác, cũng tham gia trong này, con universal đó được đánh giá cao. Mình cũng rất thích, nhưng muốn thử 1 chút lâu hơn, ngày trước có bán 1 chút đồ âm thanh - có 1 anh dùng chiếc này, giao lưu đc 10 phút, do anh chàng đó có việc bận, nên cũng mất tích luôn :p. Còn với con Sm3, nó có mắc thì mình nghĩ nó đáng, vì chất âm của nó trong tầm giá đó ăn được nhiều con, in ear mình đánh giá rất cao sm3, shure 535 và phonak 232

Creative có chú Ep630 rất hay, đáng dùng, đáng thử... h` thì ko có nữa, hơn hết, creative thì toàn hàng fake.

Trong 4 cái tên trên: Sen: rẻ thì có Mx270, 370 -> 980. Beats thì bó tay, ko biết nên mua con nào, toàn vượt P.p hết trơn. Koss có kcs75 kcs35 và Porta pro rất đáng thử - giá cũng fai chăng, SkullCandy có 50/50 Aviator - nhưng cũng tèm nhem như beats, nhẹ nhàng hơn ở Bass, đủ lượng giảm mid bass, túm lại là đáng tiền hơn. Nhưng cả 4 hãng trên mình chả ưa hãng nào :-< ... Sens chắc thích mỗi Hd800 trong khoản nghe classic - newage hay OST, chứ còn lại là nghe xong trôi tuột đi hết.

Cái căn bản mình muốn nói là, "đam mê" khác với "hiểu biết", có "đam mê" mà không có "hiểu biết" thì cũng sẽ như 1 số người hỏng tai nghe apple, rồi ra apple store, mua lại 1 chú như dzị... VÌ thực ra, họ thích âm nhạc, nhưng vấn đề là họ chả biết có sự lựa chọn nào thay thế ko - có lẽ chắc họ sẽ biết đến beats, nhưng beats thì đắt hơn cái ibud -> chọn ibud cho lành. Vì thế ko lên trách họ cuồng tín hay blah blah... Vì dù sao, cho họ nghe 1 cái tai nghe cực hay - đủ để nhận ra - họ sẽ công nhận với bạn thôi. Nên vì vậy mình có bảo với bạn trên kia "Sm3 mà bị chê với ibud, quả thật rất là lạ".

Còn chiện earbud mới của apple tốt hay ko tốt, thì phải đợi có cái để thử đã. Dù sao, với vài kn ít ỏi của mềnh, earbud cũ của apple cũng chả đến nỗi tệ lắm, nó con hay hơn beats SOLO mà bao nhiêu em thần tượng.

Bên trên